TƯ VẤN MUA XE CHO GẤU : Fiesta -Yaris-Mada2

wagoner

Xe buýt
Nếu được tặng 1 trong 2 xe này, và phải lựa chọn sau khi lái xe, thì em tin chắc đến 99% là không ai chọn Yaris. Yaris 2011 là nỗi thất vọng cực to cho sếp em khi anh ấy lỡ mượn Fiesta của em đi có việc trong 20p

anhvnq.vip

Xe tải
Cụ cứ Fiesta bản 1.0 động cơ ecoboost mà quất nhé :D

Thomap

Xe hơi
Mazda 2 thì em mới lái có vài km, ko ý kiến gì, nhưng Fiesta 1.6 và Yaris 1.3 thì em đi khá nhiều, nên em có mấy nhận xét thêm cho bác chủ thread tham khảo ạ.
1. Về ngoại hình
Thực sự mà nói thì đánh giá thẩm mỹ thì không ai giống ai, người thích Ngọc Trinh, kẻ lại thích Phi Thanh Vân, nên nhận xét thì ko thể có cái gọi là tuyệt đối. Em chỉ dám đưa ra mấy nhận xét dựa trên cảm nghĩ cá nhân, không có ý gì khác, đương nhiên có hang tram ý kiến khác em
Fiesta (Fi): nhìn dáng khí động học hơn Yaris (Ya), trông thể thao hơn, cảm giác tốc độ hơn, nếu là nam giới thì lái Fi hơn, lái Ya nhìn trông như thằng dở người
Yaris (Ya): mềm mại, nhẹ nhàng và dịu dàng hơn Fi
Cho điểm Ya = Fi
2. Nội thất
Fiesta (Fi): nhiều đồ chơi hơn Ya, trông hiện đại, cá tính. Nhưng ngồi trong xe thì cảm giác trần thấp (em 1m8 ạ), cột A lớn, tầm nhìn hơi hạn chế, cái này nó có nguyen nhân của nó, do Fi dáng thể thao nên kính lái vuốt xuống thấp, được cái lọ mất cái chai.
Yaris (Ya): chán như con gián, ko có gì để nói. Nhưng đc cái xe bé mà ngồi lái thấy rất thoáng, ko bị bí bí như Fi, vì trần xe cao, tầm nhìn tốt

Cái này Fi > Ya
3. Động cơ
Fi: cũ là 1.6, giờ là 1.5 hoặc 1.0 Ecoboost, mã lực lớn hơn Ya, điểm này chắc chắn là ăn đứt Ya rồi.
Ya: 1.3 kèm 4 số tự động, thong số phải nói là cực chán với tín đồ thích lái xe như em. Nhưng lần đầu lái em nó làm em hơi bất ngờ: phản ứng chân ga khá nhạy, xe không hề ì tý nào, đạp lên là lên. Điều này có được có thể do tự trọng của Ya rất nhẹ so với Fi. Chỉ số Công suất/cân nặng có lẽ tương đương nhau

Fi > Ya là chắc chắn
4. Performance, tính năng cảm giác lái
Ya: mọi thứ đều nhẹ hều hều, chả có gì thú vị khi vần volang con này cả, đúng xe cho đàn bà đi chợ, vỏ mỏng, đi ồn, nhưng chạy 90-100km/h vẫn chấp nhận đc
Fi: có chất riêng của xe Mỹ, cảm giác thích lái hơn Ya, chạy tốc độ cao đầm hơn Ya, cũng ồn ko kém Ya vì có thể lốp béo/vành to và gầm thấp

Fi > Ya
5. Trang bị an toàn / độ tin cậy
Ya: vỏ mỏng, bị đâm xác suất đi viện lớn :D tuy nhiên độ chính xác của các cơ cấu cơ khí rất tốt, vận hành tin cậy, ko dễ hỏng.
Fi: tole dày, xe nặng hơn, túi khí thì tùy option, bị đâm chắc an toàn hơn tý nhưng nội thất + các cơ cấu bên trong không chính xác bằng, nhiều ba-via ở các chi tiết nhựa, lắp đặt vênh váo.

Cái này Ya > Fi.

Trên đây là vài review của em dựa trên vài trăm giờ bay trên 2 con này, hy vọng giúp ích cho các bác trong việc đánh giá xe.
Còn quan điểm cá nhân của em: nếu bỏ ra tầm 650-700 cho 2 con xe này (mua mới) thì không xứng đáng trừ khi thừa tiền. Cảm giác về lái / ăn xăng / phụ tùng / mua bán / đồ chơi của 2 em này không hơn nhiều em Kia Morning đâu ạ (em chạy KM cũng kha khá :x ) nên em đánh giá 450tr cho KM trong trường hợp này hợp lý hơn nhiều
Bác nên có thời gian dùng Fi ecoboost mới thấy giá trị của nó. E thấy bác chỉ phân tích dựa trên đánh giá và lái thử.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Bác nên có thời gian dùng Fi ecoboost mới thấy giá trị của nó. E thấy bác chỉ phân tích dựa trên đánh giá và lái thử.
Em ko lái thử cụ ạ, em sở hữu em nó :D
Fi Ecoboost hay ko, ko quan trọng, vì mọi phiên bản Fi từ 1.6, 1.5 hay 1.0 Ecoboost em đều bảo hơn Ya mà.
Nhưng Fi kém Ya cái không gian trong xe, Fi ngồi cảm giác chật & bí hơn Ya vì trần thấp

Thomap

Xe hơi
Em ko lái thử cụ ạ, em sở hữu em nó :D
Fi Ecoboost hay ko, ko quan trọng, vì mọi phiên bản Fi từ 1.6, 1.5 hay 1.0 Ecoboost em đều bảo hơn Ya mà.
Nhưng Fi kém Ya cái không gian trong xe, Fi ngồi cảm giác chật & bí hơn Ya vì trần thấp
Đồng ý với bác. E chỉ thấy chiều ngang Fi hơi hẹp hơn Ya vì cửa của Fi dầy hơn, chứ tổng thể chiều ngang 2 em nay same same nhau.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Xăng vừa tăng giá, các bác mua yaris hết đi cho lành...

Chứ hôm nay đi có mấy trăm mét mà gặp đến 3-4 em Fi làm em sầu quá :))

melissa

Xe hơi
Website
2way.vn
Yaris cho lành cụ ạ

Thomap

Xe hơi
Ủng hộ các bác Ya.
Chỉ thấy tội các bác khi lỡ có va chạm mới thấy tiếc ko lấy Fi.

mazda_longbien

Xe đạp
Cụ đã lấy được xe cho Gấu chưa?
Em nghĩ là quan trọng cụ xem xe nào hợp với nhu cầu và mục đích sử dụng, ngoài ra thì cân đối tài chính nữa ;) Trước em cũng tiếp xúc nhiều vs em Fiesta rồi, nói chung là same same như M2 nhưng giá chát hơn tí và M2 dáng khỏe hơn tí :> Em Yr thì thôi khỏi bàn ạ!
CHúc cụ sớm rinh vợ 2 về cho gấu hài lòng <:-P

tanhoang

Xe điện
Cụ chọn Ya đi, để Fi cho em

laixenew

Xe hơi
E và gấu đang phân vân giữa 3 con xe trên , gấu thì thích Ford Fiesta EcoBoost.NHờ các cụ cao kiến chỉ giáo giúp? Đa tạ
Xem xe lái thử xe cảm nhận trước khi quyết định cụ ah, lấy vợ giờ là phải thử trước cái đã :)

chungpv

Đi bộ
Không biết mấy em vợ này thì tầm bao nhiêu xèng thì mua được hả các bác?? Em hỏi hơi ngu tí, mong các cụ chỉ giáo ợ!

chanechkep

Xe máy
Bác mà chưa vội thì chờ con Mazda 2 mới đã. Em cũng đang hóng.

4evertc

Xe hơi