[Funland] Tư vấn, mua và lắp đặt bơm tăng áp.

TrucLam123

Xe hơi
Các bác cho em hỏi. Có phải em bị thợ bịp. Với cả cái máy của em là cơ hay điện tử ạ.
Giá 1tr750k em tra trên mạng thì giá khác.
9

TrucLam123

Xe hơi
Chưa nói ra nhẽ bị khoá luôn rồi.
Máy bơm là Shirai Sk 101.

Geant de papier

Xe máy
Chưa nói ra nhẽ bị khoá luôn rồi.
Máy bơm là Shirai Sk 101.
Mình cũng bị tình trạng kiểu như cụ. Gọi trên mạng đến sửa 1 lúc chạy được, hôm sau ko chạy được nữa. gọi điện đến trung tầm thì trả lời vớ vẩn rồi cho số mình vào blacklist. @@

Tuan Can

Xe container
Tuy theo số vòi nước mà cụ mua máy. Như nhà em 5 toa lét và hai vòi sân mua 1 con tăng áp Hàn cảm ứng từ để trên mái giá 1,5tr ( hai năm trước).

haican

Đi bộ
mình tìm tên gg được cái hình lắp ntn, thấy tương đối chuẩn rồi:

Chỉ còn việc lắp thêm 1 đường dự phòng song song với từng bơm nữa thôi để sự phòng TH thay bơm,sửa bơm...vẫn có nước dùng (các cụ lắp thêm mỗi bơm 2 khóa 2 đầu bơm, 1 khóa cho đường dự phòng song song,2 giắc 2 đầu bơm)
Cụ cho em hỏi, do thiết kế đường ống nhà em (đã có sẵn gồm đường lạnh và đường nóng Thái dương năng) nên bơm tăng áp cho đường lạnh ko thể lắp sau ống thông hơi thì có thể lắp trước ống thông hơi được ko (e định dùng loại Hanil 205A như cụ khuyên, lắp sau bể nước đặt trên sân thượng mái tầng 3)? Và đường nóng nhà em lắp trước đây gần chục năm, thời đó sử dụng ống nhôm bọc nhựa mỏng (loại gì màu cam ý) thì nay lắp máy tăng áp Hanil 205A có được ko ạ? Cám ơn cụ nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bác mua dòng rơ le cơ dùng bình tích áp rồi, đây là công nghệ cũ. Wilo đời mới bây giờ dùng valve điện tử nên không gây áp lực lên đuờng ống. Và hiện đại nhất là dòng có biến tần, điều chỉnh bơm vận hành theo nhu cầu nước ra, mở nhỏ bơm chạy ít mở to hoặc nhiều vòi mở bơm chạy tăng lên, giá cao.

cho e cái model cụ thể đi cụ

Ndchung

Xe buýt
Nhà em chẳng biết bị hở nước hay bị sao mà bơm tăng áp cứ thỉnh thoảng cứ chạy è è, đã cụ nào gặp thì chỉ em với.
Đầu ra Máy bơm có Rắc Co. Cụ Tháo ra dùng tay Bịt kín- Cắm điện thử. Nếu nước nguồn Hút vào Máy tốt khoảng 30 S Máy tự ngắt.

Le80

Xe buýt
Em nhờ các cụ có kinh nghiệm cho em lời khuyên nên mua van điện cảm biến dòng chảy hay mua hẳn máy bơm tăng áp điện tử mới: Trước em có dùng máy bơm tăng áp mini cho máy giặt cửa ngang cũ, do máy cũ nên em đấu thẳng công tắc máy bơm vào công tắc cấp nước máy giặt, giờ máy cũ hỏng mua máy giặt mới sợ tháo ra lắp vào mất bảo hành máy giặt. Với khoảng cách giữa đầu vào nước máy giặt và đầu nguồn nước từ bể (như hình, cả bể và máy giặt đều trên tum - cùng mặt phẳng) có loại van điện nào nhạy nhạy chút để tận dụng bơm cũ hay mua béng máy bơm mới (loại dưới 1 củ thôi), em lên mạng xem van mà hoa cả mắt.
Cám ơn các cụ

KhyeuVS

Xe tải
Chắc tại em dốt món này, lội hết 13 trang mà vẫn ko biết mình nên chọn loại máy bơm nào.
Nhờ các cụ thông não em mấy phát:
1. Nguyên lý, ưu, nhược điểm các loại bơm tăng áp hay dùng (cơ, điện tử, biến tần, cảm biến dòng...)
2. Nếu dùng 1 máy bơm tổng cho gdinh (không dùng NLMT) nên chọn máy nào?
3. Em muốn lắp công tắc cho máy bơm, khi cần dùng thì bật, thường thì tắt máy bơm. Như vậy lắp thế nào để khi tắt máy vẫn sd bình thường mà ko phải leo lên mái vặn khóa.
Em rót rượu hầu các cụ tới khuya.

hungnt03

Xe tải
Chắc tại em dốt món này, lội hết 13 trang mà vẫn ko biết mình nên chọn loại máy bơm nào.
Nhờ các cụ thông não em mấy phát:
1. Nguyên lý, ưu, nhược điểm các loại bơm tăng áp hay dùng (cơ, điện tử, biến tần, cảm biến dòng...)
2. Nếu dùng 1 máy bơm tổng cho gdinh (không dùng NLMT) nên chọn máy nào?
3. Em muốn lắp công tắc cho máy bơm, khi cần dùng thì bật, thường thì tắt máy bơm. Như vậy lắp thế nào để khi tắt máy vẫn sd bình thường mà ko phải leo lên mái vặn khóa.
Em rót rượu hầu các cụ tới khuya.
1.
Bơm cơ: dùng rơ le cơ để đo áp lực nước trong đường ống
Bơm điện tử: dùng rơ le điện tử để đo áp lực nước trong đường ống
2.
Dùng cái nào cũng có thể phục vụ được. Tuỳ vào khả năng tài chính. Cái quan trọng nhất cần phân biệt là 1 thằng thì kêu to(tạch tạch tạch), 1 thằng kêu nhỏ. Còn những cái khác như nước đều hơn hay bơm nước nóng gì đấy e thấy trong thực tế sd bình thường như nhau cả. Kiểu như có thì tốt hơn nhưng k có cũng chẳng sao
3.
Nhà cháu dùng bơm áp cơ, tắt bơm nước vẫn chảy bthuong, chỉ là lưu lưọng nó k được như lúc chưa lắp thôi. cụ cứ tưởng tượng ngoài đường ống nước cũ, nước phải chảy qua các chi tiết máy bên trong buồng bơm áp, nên bị chảy chậm.
cháu k phải thợ đâu nhé, chỉ là trước khi lắp bơm nhà cháu cũng có tìm hiểu trước. Hy vọng thoả mãn dc cụ phần nào.

KhyeuVS

Xe tải
1.
Bơm cơ: dùng rơ le cơ để đo áp lực nước trong đường ống
Bơm điện tử: dùng rơ le điện tử để đo áp lực nước trong đường ống
2.
Dùng cái nào cũng có thể phục vụ được. Tuỳ vào khả năng tài chính. Cái quan trọng nhất cần phân biệt là 1 thằng thì kêu to(tạch tạch tạch), 1 thằng kêu nhỏ. Còn những cái khác như nước đều hơn hay bơm nước nóng gì đấy e thấy trong thực tế sd bình thường như nhau cả. Kiểu như có thì tốt hơn nhưng k có cũng chẳng sao
3.
Nhà cháu dùng bơm áp cơ, tắt bơm nước vẫn chảy bthuong, chỉ là lưu lưọng nó k được như lúc chưa lắp thôi. cụ cứ tưởng tượng ngoài đường ống nước cũ, nước phải chảy qua các chi tiết máy bên trong buồng bơm áp, nên bị chảy chậm.
cháu k phải thợ đâu nhé, chỉ là trước khi lắp bơm nhà cháu cũng có tìm hiểu trước. Hy vọng thoả mãn dc cụ phần nào.
Tức là
Ý 1. dù bơm cơ hay điện tử đều có thể làm hỏng ống (em đang sợ món này), còn loại cảm biến dòng chảy thì sao ạ?
Ý 2. Nhà em 3 phòng vệ sinh dùng công suất bao nhiêu thì vừa ạ
3. Em định lắp theem1 đường song song với máy bơm, lắp van 1 chiều có ổn hơn ko?

KhyeuVS

Xe tải
Em đẩy lên

hungnt03

Xe tải
Tức là
Ý 1. dù bơm cơ hay điện tử đều có thể làm hỏng ống (em đang sợ món này), còn loại cảm biến dòng chảy thì sao ạ?
3. Em định lắp theem1 đường song song với máy bơm, lắp van 1 chiều có ổn hơn ko?
1. cảm biến dòng thì nó có 1 cái cảm biến phát hiện dòng nước chuyển động(tức người dùng có mở nước) thì nó chạy. Việc lắp bơm tăng áp sẽ làm gia tăng áp lực nước trong ống, nếu điểm nối nào thợ làm ẩu có thể làm rỉ nước thôi, chứ để làm vỡ ống thì cháu chưa nghe thấy bao giờ, vì nó đủ áp là ngắt, như cái bơm nhà cháu có cả núm chỉnh áp suất. Mà nhà cháu dùng ống tiền phong nhựa cứng cả chục niên r chẳng si nhê gì nữa là nhà các cụ toàn chơi ống nhiệt. Còn k để trấn an thì cụ làm cái công tắc, mỗi cửa nhà vs làm 1 cái, đấu như kiểu công tắc cầu thang ấy, 1 trong 3 bật là chạy.
2. Cái này cháu k có có kn đâu, nhưng mà nhà cháu đang dùng 1 wc, 1 nhà tắm, 1 bếp mà 1 máy chạy phây phây, mà k kể đến 3 phòng trên mỗi cái 1 khu vực, nhà tắm cách bếp cả chục m, ống chạy ngoằn ngoèo.
À mà có 1 điểm mà cháu rút ra là lắp tăng áp đi qua cả 2 đầu nóng lạnh của máy nước nóng, thì lúc tắm phải vặn sang chiều nóng nhiều hơn 1 chút so vs bình thường, vì lưu lượng nước ở đầu lạnh cao hơn đầu nóng do k phải chạy qua các thiết bị, van khoá như đầu nóng. Nhưng mà chắc cũng k ảnh hưởng gì đâu.
3. Mục đích của cụ khi hỏi câu này?, ổn hơn là ổn hơn về cái gì?

Có vẻ như cụ vẫn khá là mông lung, cháu xin mạn phép nhiều nhời thêm tí, hehe. Mục đích lắp tăng áp là để tăng áp lực nước cho những chỗ nào mà áp yếu, chẳng hạn téc nước nằm ở tum tầng 3 mà tầng 2 lại muốn dùng vòi sen chẳng hạn, lúc ấy nước độ cao téc k đủ độ cao nên nước chảy ra từ sen như đái dắt. Lúc này thì cần. Còn k tắm mà nhà wc có mỗi cái vòi để rửa tay chẳng hạn thì k cần.
Hoặc 1 vd nữa là nước vào máy giặt chảy chậm dẫn đến giặt lâu, không sạch, lúc này cũng cần bơm áp. Cụ phải thống kê xem nhà mình những thiết bị nào cần áp lược nước mạnh(vòi sen, máy rửa bát, máy giặt...) thì mới tính được xem cần lắp hay k, lắp cục bộ 1 phòng hay lắp tổng. Cả tần suất dùng nữa thì mới áng được xem lắp máy công suất ntn.

vharc

Xe tăng
Má vít nên nó ồn, mua cái wilo đóng mở điện tử êm luôn
Ý em là cành cạch ở cái rơ le cảm biến áp suất nước ấy chứ máy bơm thì nó chạy êm. Tại em thấy cái con của cụ có bình tích áp nên thắc mắc :D

Chaien Nguyen

Xe tăng
Tức là
Đường ống nhà cụ kể cả ko có bơm nếu làm ko cẩn thận thì nó vẫn rò rỉ nước bình thường. Còn ngon thì áp lực nó bình thường nó vẫn chịu được, chứ có phải là như bình áp suất đâu

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thay cái rơ le điện tử này, êm ro:

xecoi456

Xe máy
Cụ ra làm cái bơm liên doanh VNhat- giá <=2tr ngon choét ạ!