[Funland] Tư vấn, mua và lắp đặt bơm tăng áp.

cocsku

Xe cút kít
Em định làm nhà bếp ở tầng áp mái, chắc phải làm cái tăng áp cho bếp. Đánh dấu nghiên cứu kinh nghiệm của các cụ!

tlgod

Xe buýt
Cụ ơi nhà em đang dùng nước nóng cái bơm Zento (https://zento.vn/tbi-cam-tay/may-bom-xit/may-bom-tang-ap-ly-tam-zento-ztrs20-12-270w.html). Nước lạnh em dùng bơm tích áp Panasonic, giờ em thay cái Pana = cái Hanil 205 liệu có được không ạ.
Hiện tượng nhà em đang bị nếu dùng cả 2 bơm thì chỉ có nước lạnh hoặc nước nóng, do nó không cùng công suất
cụ dùng con zento này cụ thấy sao ạ

khongaica1616

Xe đạp
Em cũng đang định lắp cái bơm tăng áp. Các cụ đã dùng Zento thấy có ổn không ạ (độ ồn, áp lực, độ bền,...).
Đội ơn các cụ

FujiS5200 Như bác mô tả chắc nhà bác dùng đường nước nóng từ bình năng lượng mặt trời ah mà phức tạp thế, nếu dùng bình nước nóng điện thông thường, khi bác lắp bơm vào ống cấp nước tổng thì chỉnh nóng lạnh hoàn toàn bình thường.

Bolt : Sử dụng bơm tăng áp kiểu bình tích áp (mất áp suất máy bơm chạy) hay kiểu công tắc dòng chảy (khi có nước chảy trong đường ống thì máy chạy) là tùy vào thực tế hệ thống nước từng nhà.

1/Nếu nhà bác có bể trên cao, mở van là đã có nước chảy, giờ cần tăng áp cho các tầng dưới thì nên dùng loại máy bơm công tắc dòng chảy. Lý do loại này nó ko liên tục tạo áp suất trong đường ống khi không sử dụng nước, nên đỡ hại đường ống và thiết bị, ko có hiện tượng đóng ngắt khi hệ thống nước mất áp suất do dò rỉ (cái này rất hay bị). Dùng loại công tắc dòng chảy khi có lưu lượng nhất định trong đường ống máy bơm nó mới chạy, nên nó hơi có độ trễ khi mình mới mở van (chắc khoảng dưới 1s), nên hoàn toàn ko ảnh hưởng đến việc sử dụng nước.

2/ Nếu bể nhà bác ở dưới mà cần bơm tăng áp lên chỗ cao hơn, mở vòi nước ko tự chảy thì bắt buộc phải dùng loại có bình tích áp và công tắc áp suất. Loại này mở vòi nước là nước phun mạnh ngay, nhưng vì áp suất duy trì liên tục trên đường ống sẽ có hại các thiết bị (vòi, van...). Vấn đề dở hơi nhất của loại này là nếu chỉ cần rò rỉ cực nhỏ trong hệ thống nước (rất hay xảy ra) làm mất áp, sẽ làm máy bơm thỉnh thoảng lại chạy vài s, đủ áp nó lại ngắt, lâu lâu sau lại chạy vài s...Rất hại máy bơm và nếu máy bơm đặt gần chỗ sinh hoạt chắc phát điên nên mất ~X(.

-Căn cứ vào đó bác có thể chọn loại máy bơm phù hợp cho mình, nếu bác có máy bơm rồi thì có thể mua cái công tắc dòng chảy (loại cơ có vài chục nghìn hoặc điện tử vài trăm nghìn) lắp vào đường ống là OK. Nếu mua cả bơm thì có loại của trung quốc chỉ vài trăm K nhưng công suất nhỏ, theo e nên mua cái Hanil của HQ khoảng 2tr, nó dùng công tắc dòng chảy điện tử vừa êm vừa bền. Còn nếu có đk mà dùng cái của nhật (invector) bên trên như bác acc_75 thì tuyệt :D
em hỏi ngu bác xíu ạ.nhà em có máy bơm nước từ tầng 1 lên bể nước ở trên tầng thượng.nước dùng gia đình tắm rửa chảy từ trên tầng thượng xuống rất yếu,nước vào máy giặt cũng cực yếu.giờ em nên dùng máy bơm nào thì êm ạ

Chaien Nguyen

Xe tăng
em hỏi ngu bác xíu ạ.nhà em có máy bơm nước từ tầng 1 lên bể nước ở trên tầng thượng.nước dùng gia đình tắm rửa chảy từ trên tầng thượng xuống rất yếu,nước vào máy giặt cũng cực yếu.giờ em nên dùng máy bơm nào thì êm ạ
Nhà cũ em dùng co tăng áp Panasonic từ 2004 đến giờ, đội thuê nhà nó vẫn chạy phe phé

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
nhà e thì bỏ hết tăng áp dùng cái điện từ, có 400k ngon choét, còn các cụ muốn xịn thì mua cái bơm khỏe rồi mua cái rowle điện từ hoạt động giống hệt cái kia. chạy êm ko tạo áp lên đường ống và đầu cuối, nên bên hơn, mỗi cái là có độ trễ.

nhà e thì bỏ hết tăng áp dùng cái điện từ, có 400k ngon choét, còn các cụ muốn xịn thì mua cái bơm khỏe rồi mua cái rowle điện từ hoạt động giống hệt cái kia. chạy êm ko tạo áp lên đường ống và đầu cuối, nên bên hơn, mỗi cái là có độ trễ.
bỏ hết tăng áp dùng điện tử là dùng cái gì cụ ơi.cụ giải ngố giúp em với

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

bakhai142

Xe đạp
Bơm để trong nhà thì tìm mua con bơm nội địa nhật invector

biển xanh06

Xe điện
Em mua có 800k, khi lắp thợ tính các loại cút, ống hết 600k, cụ nào lắp hỏi trước ko lại ngã ngửa.

Các cụ cho em hỏi: nhà em tec nước để tầng 3 cùng máy giặt, hai tầng dưới mỗi tầng 2 nhà vs thì dùng loại tăng áp nào ổn ạ( nhà em không dùng bình năng lượng mặt trời, ưu tiên loại nào êm êm ạ)?

is3

Xe đạp
Nghe lời các cụ trong này em lên shopee mua con Zento 270w về thay cho Hanil 125w nhà em.
1. Thiệt hại: Bơm 950k. Ống và cút, nối HDPE 250k (đấy là do lần đầu lắp ngược phải phá ra lắp lại nên tiền vật tư x2)
2. Nhận xét: bơm nhỏ gọn, chạy rất êm, nhà 3 tầng đủ xài vì có mấy khi mở 3 vòi cùng lúc,. . . nhưng hướng dẫn hơi ngờ u. Em loay hoay mãi không biết đầu nào nước vào, đầu nào nước ra, lắp theo hình trên mạng thì bị ngược.
3. Vài thông tin cho các cụ: bơm này ren ngoài 1 (ống ppr 32 hoặc pvc 34), có kèm đầu chuyển xuống ren 3/4 (ống ppr 25 hoặc pvc 27). Cụ nào dùng ống ppr thì đầu tư cái kéo cắt ống và mua ít cút nối, măng sông hdpe kiểu rắc co, không phải dùng máy hàn ống.

Chỉnh sửa cuối:

LUCKY BUI

Xe hơi
Hum mua con 205A em vác ra quán điện nước để tìm phụ tùng, thằng chủ quán bảo con này lắp sao chạy được, nhỏ xíu thế kia. Em bảo nhỏ mà có võ, 280W đấy, nó ko tin lật lên xem , rồi nó lẩm bẩm, bé xíu thế mà 280W... =))
Con này có Êm ko cụ, chiếc em đang dùng nó ồn quá mà chưa biết thay loại nào