Tư vấn mua nhà mà sổ đỏ đang thế chấp ngân hàng

salami

Xe đạp
Các cụ có kinh nghiệm trong vụ mua bán nhà cửa hay làm ngân hàng cho em hỏi chút với ạ. Nhà em định mua cái nhà này khoảng 1,2ty nhưng sổ đỏ nhà họ đang thế chấp tại ngân hàng. Bây giờ họ bảo cọc cho họ 100tr trước rồi họ sẽ rút sổ ra để làm hợp đồng mua bán (Họ bảo họ còn nợ ngân hàng khoảng 400tr nữa). Làm như vậy có an toàn ko ạ? Hay là mình nên làm hợp đồng 3 bên với bên ngân hàng rồi mình đóng tiền vào cho ngân hàng rồi rút sổ ra ạ?
Em cảm ơn ạ.

Ha Nguyen Cons

Xe đạp
E cũng mua nhà như thế này, cụ chủ đặt cọc hoặc trả xèng cho đủ lấy Sổ đỏ tại ngân hàng, rồi cùng nhau về UBND phường sang tên làm hợp đồng để chuyển quyền sử dụng đất. Trong thời gian chờ làm sổ đỏ, cụ chủ có thế trả thêm hoặc thống nhất trả hết khi nhận sổ đỏ với chủ nhà.

traderdoclap

Xe tăng
Làm như họ là nhanh nhất còn gì cụ.
Cụ đỡ phải loằng ngoằng 3 bên

thuyha5505

Đi bộ
cụ đặt cọc nhưng giấy tờ rõ ràng đầy đủ là được mà, tốt nhất là cứ nhờ bên công chứng họ làm giúp cho cụ ạh

thangvtv3

Xe máy
em cũng có nhu cầu giống bác chủ hix

ambitious442

Xe tải
Đánh dấu xem có cụ nào tư vấn đầy đủ cho cụ chủ không. Em cũng đang muốn học hỏi vụ này.

gadi2banh

Xe điện
Tốt nhất cứ làm 3 bên, ko thì họ rút về rồi mình mua, đắt hơn tí cũng đc. Chứ đưa tiền trước để họ rút sổ ra nhiều rủi ro lắm, đâu phải mỗi mình mình là chủ nợ thì sao?
Về nguyên tắc nhà đã cắm NH thì hiện nay quyền định đoạt ko phải ở người chủ nữa rồi, nên mọi điều có thể xảy ra.

daovanthac

Xe đạp
Cụ chủ mang tiền (100tr theo yêu cầu người bán) ra ngân hàng cùng với họ làm thủ tục giải chấp, cụ đi cùng gọi là giám sát nếu mức độ tin tưởng của cụ với bên bán là chưa có.
Nhưng thực ra khi họ lấy về thì cụ cũng phải thanh toán đến 95% thì cụ mới được cầm sổ để làm thủ tục sang tên, phải ko ợ ...

GreyWolf

Xe máy
1) cụ đặt cọc, viết giấy tờ đàng hoàng, chắc ăn nên mời tổ trưởng dân phố chứng kiến
2) gia đình họ tất toán khoản vay rút sổ đỏ khỏi ngân hàng ( thủ tục của người bán và ngân hàng)
3) cụ và họ ra phòng công chứng làm thủ tục mua bán, sau khi ký hợp đồng mua bán công chứng và giao tiền, cụ nên giữ lại một ít để chờ bên tài nguyên hoàn tất sang tên sổ đỏ cho cụ ( cái này tuỳ thoả thuận 2 bên)

Ps: mua nhà trường hợp của cụ có phần yên tâm về tài sản: ko tranh chấp, ko quy hoạch, vì khi họ đi vay tiền ngân hàng đã check giúp cụ rồi. Chúc cụ mua bán thành công

Ngọc.Lưu

Xe máy
cụ nên qua Văn Phòng nào đó để được tư vấn thì yên tâm hơn

haha54

Đi bộ
Tốt nhất là cụ nên liên lạc với ngân hàng để cùng làm thủ tục, vì khi tài sản đang bị thế chấp tại ngân hàng có nghĩa là tại thời điểm mà cụ giao dịch thì tài sản đó muốn bán được phải có sự đồng ý của bên nhận tài sản thế chấp (ngân hàng). Để an toàn cho cụ, cụ nên làm hợp đồng 3 bên, từ lúc cụ đặt cọc cho tới khi cụ chuyển nốt tiền cho bên bán.
Theo em là cụ làm thủ tục tiến hành như sau:
- Khi đặt cọc, số tiền 100 triệu ấy chuyển cho ngân hàng để trừ vào số nợ mà bên bán đang nợ ngân hàng.
- Khoản tiền thanh toán tiếp theo : thì sẽ chuyển vào ngân hàng để trả nốt số nợ còn lại tại ngân hàng thì ngân hàng mới cho giải chấp tài sản và chuyển phần tiền còn lại cho người bán. Thủ tục mua bán,công chứng diễn ra ngay tại thời điểm ngân hàng giải chấp tài sản cho bên bán. Tốt nhất tất cả những giao dịch chuyển tiền của mình đều phải dựa trên thỏa thuận được lập thành văn bản và có sự đồng ý của ngân hàng. Cụ sẽ mất thời gian hơn để đi cùng họ ra ngân hàng nhưng sẽ an toàn.
Chúc cụ mua bán an toàn nhé.

duongcua03

Xe tăng
E cũng mua nhà như thế này, cụ chủ đặt cọc hoặc trả xèng cho đủ lấy Sổ đỏ tại ngân hàng, rồi cùng nhau về UBND phường sang tên làm hợp đồng để chuyển quyền sử dụng đất. Trong thời gian chờ làm sổ đỏ, cụ chủ có thế trả thêm hoặc thống nhất trả hết khi nhận sổ đỏ với chủ nhà.
Em mua năm ngoái kiểu như cụ chủ salami nhung thu tuc chuyen ten phai qua cong chung chu khong qua UBND.
Còn tiền thì nếu họ nợ ngân hàng bao nhiêu cả 2 bên đến ngân hàng mình nộp đủ số họ nợ, ghi rõ nộp tiền để rút sổ đỏ đi làm thủ tục mua bán( mình nộp tiền theo tên mình vào tk của họ). Nhanh thì họ có thể giải chấp trong ngày( đầu giờ sáng làm chiều lấy sổ). Cẩn thận hơn ( nếu cụ ko tin lắm vào chủ bán nhà thì kêu công chứng làm thủ tục tại chỗ luôn- thêm tý phí mua sự an tâm) thì công chứng tại ngân hàng khi họ trả lại sổ( yêu cầu ngân hàng chỉ trả lại số khi có cả mặt mình).
Sau đó thủ tục tiến hành bình thường theo qui định! CHúc cụ gặp chủ nhà tốt 2 bên đều toại nguyện!!!!

chamnv

Xe máy
Các cụ có kinh nghiệm trong vụ mua bán nhà cửa hay làm ngân hàng cho em hỏi chút với ạ. Nhà em định mua cái nhà này khoảng 1,2ty nhưng sổ đỏ nhà họ đang thế chấp tại ngân hàng. Bây giờ họ bảo cọc cho họ 100tr trước rồi họ sẽ rút sổ ra để làm hợp đồng mua bán (Họ bảo họ còn nợ ngân hàng khoảng 400tr nữa). Làm như vậy có an toàn ko ạ? Hay là mình nên làm hợp đồng 3 bên với bên ngân hàng rồi mình đóng tiền vào cho ngân hàng rồi rút sổ ra ạ?
Em cảm ơn ạ.
Nếu họ lấy cọc của bạn mà ngân hàng không đưa sổ ra thì bác làm sao ạ?

chamnv

Xe máy
Em mua năm ngoái kiểu như cụ chủ salami nhung thu tuc chuyen ten phai qua cong chung chu khong qua UBND.
Còn tiền thì nếu họ nợ ngân hàng bao nhiêu cả 2 bên đến ngân hàng mình nộp đủ số họ nợ, ghi rõ nộp tiền để rút sổ đỏ đi làm thủ tục mua bán( mình nộp tiền theo tên mình vào tk của họ). Nhanh thì họ có thể giải chấp trong ngày( đầu giờ sáng làm chiều lấy sổ). Cẩn thận hơn ( nếu cụ ko tin lắm vào chủ bán nhà thì kêu công chứng làm thủ tục tại chỗ luôn- thêm tý phí mua sự an tâm) thì công chứng tại ngân hàng khi họ trả lại sổ( yêu cầu ngân hàng chỉ trả lại số khi có cả mặt mình).
Sau đó thủ tục tiến hành bình thường theo qui định! CHúc cụ gặp chủ nhà tốt 2 bên đều toại nguyện!!!!
Như bác là an toàn nhất ạ

salami

Xe đạp
Vâng. Thế để em bảo bên bán làm thủ tục 3 bên cho yên tâm ạ. Em cảm ơn các cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cảm ơn ạ.
Có vẻ người bán cho cụ có sẵn tiền để trả vào ngân hàng ? Không thuộc diện phải dùng tiền bên mua thanh toán cho ngân hàng ?
Nếu họ có sẵn tiền, cụ đặt cọc, họ xoá chấp xong thì công chứng mua bán. Còn họ ko có tiền đủ để trả ngân hàng lại khác.

hachau2014

Đi bộ
E làm bất động sản nên biết. Cụ chủ nên làm hợp đồng 3 bên.

salami

Xe đạp
Có vẻ người bán cho cụ có sẵn tiền để trả vào ngân hàng ? Không thuộc diện phải dùng tiền bên mua thanh toán cho ngân hàng ?
Nếu họ có sẵn tiền, cụ đặt cọc, họ xoá chấp xong thì công chứng mua bán. Còn họ ko có tiền đủ để trả ngân hàng lại khác.
Vâng. Họ bảo sẽ bảo bố mẹ nộp thêm tiền vào để lấy sổ ra. Nhưng em thấy cọc 100 thì hơi nhiều nên không yên lắm ạ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng. Họ bảo sẽ bảo bố mẹ nộp thêm tiền vào để lấy sổ ra. Nhưng em thấy cọc 100 thì hơi nhiều nên không yên lắm ạ.
Cọc nhiều kéo theo phạt nhiều. Cụ muốn chắc chắn hơn thì có thể công chứng hoặc lập vi bằng đặt cọc :) :D

hehaho77

Đi bộ
Vâng. Thế để em bảo bên bán làm thủ tục 3 bên cho yên tâm ạ. Em cảm ơn các cụ.
Tốt nhất là cụ Kêu bên bán làm thủ tục giải chấp với ngân hàng rồi cầm sổ về. Kêu họ đi vay nóng trong vòng 1 ngày hoặc trực tiếp kêu ngân hàng làm thủ tục cho vay để đáo hạn là hay nhất. Bao giờ mình nhìn thấy sổ đỏ thực(chứ không phải công chứng) thì mới tiến hành đặt cọc. Chứ làm thủ tục 3 bên sợ lại lằng nhằng và mất thêm phí.
Nếu họ cầm sổ đỏ và vay có kì hạn. Nếu muốn rút sổ ra thì phải chịu 1 khoản phải gọi là phí phạt thanh toán trước hạn. Với 400 tr như cụ nói thì phải mất khoảng 8tr tiền phạt. Như vậy nếu muốn lấy sổ ra thì tốt nhất bác làm giấy đặt cọc 400tr rồi đem ra ngân hàng nộp cho họ. Còn khoản tiền phạt thì họ phải chịu

Chỉnh sửa cuối: