[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Cám ơn bác QUANG1970 !
Đọc các post của bác em thấy "Ngộ" được ra nhiều điều. Chỉ tiếc là bác không ở HN chứ không là em xin đến để học bác cách "Nghe" Piano đấy ạ.

Tiện đây bác cho em hỏi chút là bác đánh giá cây Yamaha W106B này như thế nào với tầm giá khoảng 60~70tr ạ?

Ảnh em copy trên mạng ạ

Cám ơn bác Quang1970 nhiều ạ !

Rất cám ơn bạn đã hòi ý kiến nhưng rất tiếc tôi không thể nói ý kiến vì thấy hình mà lại chỉ hình bên ngoài mà không trực tiếp nhìn hay đánh thỉ sao nói chinh xác khác nào nhìn ảnh một cô gái xinh đẹp sexy hấp dẫn bề ngoài nhưng bên trong là sida, giang mai hay hoa liễu? kiểu "mua trâu vẽ bóng?

Tuy nhiên về cây Yamaha W106B nói chung là một cây đàn rất tốt được sản xuất vào những năm 1980 là thời hòang kim của Yamaha Vì như BALDWIN làm từ những năm 1970 -1998!

Chất lượng cao, âm thanh nghe rất hay không giống tiếng Yamaha bình thường (U1 hay U3) mà âm sắc theo phong cách châu âu! Nếu chỉnh dây đúng A442 và thợ có tai nghe tốt làm voicing tiếng sẽ là "Bell like tone" piano giống đàn châu Âu: trong, thanh, sáng long lanh (cụ thể hơn để so sánh là Petrol).

Một trong những lý do tôi thich tiếng cây Yamaha W106B vì cái "Bell like tone" piano này !!!

Chỉnh sửa cuối:
Cám ơn bác QUANG1970 nhiều ạ !

Rất cám ơn bạn đã hòi ý kiến nhưng rất tiếc tôi không thể nói ý kiến vì thấy hình mà lại chỉ hình bên ngoài mà không trực tiếp nhìn hay đánh thỉ sao nói chinh xác khac nào nhìn anh một cô gái xinh đẹp sexy hấp dẫn nhưng bên là sida, giang mai hay hoa liễu? kiểu "mua trâu vẽ bóng?

Tuy nhiên về cây Yamaha W106B nòi chung là một cây đàn rất tốt được sản xuất vào những năm 1980 là thời hòang kim của Yamaha Vì như BALDWIN làm từ những năm 1970 -1998!

Chất lượng cao, âm thanh nghe rất hay không giống tiếng Yamaha bình thường (U1 hay U3) mà âm sắc theo phong cách châu âu! Nếu chỉnh dây đúng A442 và thợ có tai nghe tốt làm voicing tiếng sẽ là "Bell like tone" piano giống đàn châu Âu: trong, thanh, sáng long lanh (cụ thể hơn để so sánh là Petrol).

Một trong những lý do tôi thich tiếng cây Yamaha W106B vì cái "Bell like tone" piano này !!!

Em rẽ ngang chút với một Clip của bác Thành Đà Nẵng, một trong những nghệ sĩ theo đuổi đam mê đến quên mình

QUANG1970

Xe lăn
Xin các cụ giúp. Em đang tìm tài liệu cho trẻ 4-6 tuổi tự luyện tại nhà. Bên cạnh việc học cô 2h/ tuần. Theo các cụ có nên không? Nếu nên và có thể cho em xin bản mềm ạ. Thanks
1/ Nếu 4, 5 tuổi mà thể hinh bình thường năng khiếu bình thường: Học vậy đủ rồi! Đừng làm mất tuổi thơ của con mình!!
2/ Nếu 4, 5 tuổi mà thể hinh bình thường năng khiếu nổi trổi có tố chất, sau khi học khoàng 1 năm nên xin giáo viên cho học thêm một số Petite morceaux để thêm vui nhà cửa và cho cháu quen nghe nhac dần dần
3/ Nếu 4, 5 tuổi mà thể hinh cao to năng khiếu bình thường: tương tự 2/
4/ Nếu 6 tuổi trở đi cho dù thể hinh bình thường năng khiếu bình thường cũng nên tham khảo ý kiến giáo viên cho học thêm một số Petite morceaux để thêm vui nhà cửa và cho cháu quen nghe nhạc dần dần.

tuongcap

Xe buýt
1/ Nếu 4, 5 tuổi mà thể hinh bình thường năng khiếu bình thường: Học vậy đủ rồi! Đừng làm mất tuổi thơ của con mình!!
2/ Nếu 4, 5 tuổi mà thể hinh bình thường năng khiếu nổi trổi có tố chất, sau khi học khoàng 1 năm nên xin giáo viên cho học thêm một số Petite morceaux để thêm vui nhà cửa và cho cháu quen nghe nhac dần dần
4/ Nếu 6 tuổi trở đi cho dù thể hinh bình thường năng khiếu bình thường cũng nên tham khảo ý kiến giáo viên cho học thêm một số Petite morceaux để thêm vui nhà cửa và cho cháu quen nghe nhạc dần dần.
Cảm ơn những chia sẻ cụ thể của anh ạ.

Xe vài bánh

Xe điện
...
Nên tôi xin phép viêt tiếp như sau:

Ngay sau khi các báo mạng đưa tin về một cô bé đàn giỏi tên Minh Châu, có lẽ do thói quen "bệnh nghề nghiệp" và phần cũng là do đây là một cô bé (đa phần những học sinh nổi trội trong âm nhạc thường là Nam - đặc biệt là với bộ môn piano vì nó đòi hỏi thể lực và sức khỏe rất nhiều!) nên tôi tò mò tìm nghe và tìm hiểu đôi ba điều về cô bé này!

Tôi được biết gia đình em vốn là "bàng môn ngoại đạo" chứ không phải gia đình "âm nhạc nhà nòi" nhưng do thiên bẩm của em và thương con nên đã tạo mọi điều kiện cho cháu được tiếp cận với bộ môn piano
Tôi thực sự trân trọng và mừng cho cô bé này bởi vì bản thân tôi hồi bé khi đi học không được may mắn như vậy!

Sau khi nghe một số những bài đánh của cô bé, quả thật mà nói, tôi không chối là cô bé đáng tốt nhưng với sự cảm nhận cảm nhận của bản thân, tôi không thích tiếng đàn của cô bé.

Như đã nói ở trên, "Âm nhạc là sự cảm nhận âm thanh của mỗi người không thể đem chuẩn của mình để áp cho người khác và ngược lại"

Tuy nhiên qua cách tiếp thu rất cầu thị của phụ huynh của cô bé cũng như trước những tố chất đặc biệt quý hiếm của cô tôi thấy mình sẽ có lỗi nếu không thẳng thắn nói ra suy nghĩ này!

Có thể suy nghĩ của tôi trái chiều với những gì gia đình cô bé cảm nhận hoặc thầy cô của cô bé đã "cho" cô từ trước đến nay, nhưng với kinh nghiệm trong nghề cũng như trong bộ môn piano tôi xin phép được chia sẻ những suy nghĩ rất thực của mình mong gia đình của bé lắng nghe và tự điều chỉnh lại nếu có thể.

Cũng xin nói thêm, sự thật là ở thành phố Hồ Chí Minh cách đây 15 năm cũng có một trường hợp khá tương tự là một cháu bé được coi như thần đồng xuất chúng cũng được giải cũng được tung hê rất nhiều nhưng có lẽ một phần do gia đình không hiểu biết nhiều về âm nhạc, cộng thêm thầy cô cũng có lỗi là đã tung hê em, đưa em tiếp cận quá sớm với truyền thông, để rồi sau đôi ba năm lừng lẫy, em lẳng lặng rút lui không kèn không trống khỏi sự nghiệp piano: Vì em không thể đi tiếp được nữa! Thật là đáng tiếc!

Tôi đã nghe tất cả các tác phẩm Minh Châu đánh trên Youtube từ năm 6 tuổi cho tới gần đây nhất cảm nhận của tôi là:

+ Cô bé có trí nhớ bài tốt
+ khả năng luyện tập chỉn chu
+ thể lực tốt nên có thể tham gia nguyên cả 1 chủ đề thi và đánh song suốt, không vấp váp
+ Nếu đơn thuần chỉ xét về mặt kỹ thuật mà thôi, với một cô bé 6 tuổi, 7 tuổi hay 12 tuổi thì cho đến nay không có gì để chê trách, tất cả những gì Minh Châu làm được đều đáng ca ngợi và trân trọng!

Tuy nhiên có một điểm rất quan trọng mà tôi thấy dường như thầy cô cũng như gia đình và những người xung quanh không để ý tới là tiếng đàn của Minh Châu rất khô khan chỉ nặng phần đánh! Đánh đàn đơn thuần, chứ không phải Biểu diễn một tác phẩm.

Nói nôm na là Minh Châu đánh đàn chứ không chơi đàn!

Rất thật lòng mà nói để đưa ra kết luận ở trên tôi đã cố gắng nghe hết và đầy đủ những gì Minh Châu đã đánh và upload trên youtube bởi vì không thể nói khi không nghe hết hoặc nghe hết mà không trọn vẹn cả bài.

Tôi sẽ phân tích từ từ từng bước, nhưng trước nhất là tôi phân tích và chứng minh ngay tác phẩm cô đánh khi lần đầu tiên đoạt giải cao nhất trong kỳ thi đó là chương 2 bản Sonatine Op. 60 No. 2 của Kuhlau " Các biến tấu về chủ đề của Rossini"

Để nghe hết và đầy đủ những gì Minh Châu đánh tôi phải hết sức cố gắng bởi vì tiếng đàn của cô không thu hút người nghe, do thiếu biểu cảm không duyên dáng và thiếu đi sự tinh tế.

Xin mọi người cùng nghe một tác phẩm do hai người biểu diễn: Minh châu và một chú bé khác (Wakasa Taro 8 tuổi học tiểu học năm lớp hai) và chúng ta có thể cảm nhận ngay là cả hai đánh đều tốt nhưng:

+ Minh Châu thiếu hẳn phần linh hồn của bản nhạc và sự tinh tế, duyên dáng tác phẩm, câu chạy thiếu đi sắc thái, nhịp thở cũng như sự thi vị của bài nhạc và có nhưng note nghe "thô" (ví dụ: 0:12" 0:14" 0:18" Lưu ý chỗ dãn câu của cô bé: 0:41".v.v ...).
In addition: những câu đánh mạnh do kỹ thuật sai (phải hạ thấp cổ tay và lắc nhẹ nhưng cô bé lại để cổ tay cao ngang bàn tay: coi ví dụ: 1:10 = 1:30" - Chú bé kia 1:40" - 1:57") làm tiếng đàn thô!
+ Trong khi chú bé này cũng ngang tuổi nhưng tíếng đàn rất ngọt ngào, truyền cảm, duyên dáng, dễ thương lại trong sáng và phong cách thì rất đáng yêu! (ví dụ so sánh cùng một câu nhạc: 0:48" 0:52" 0:58" Lưu ý chỗ dãn câu của chú bé: 1:02" .v.v ...)! Chú bé chơi đàn!

Mong mọi người hãy cùng nghe và góp ý để xây dựng giúp cho cô bé ngày càng hoàn thiện hơn nữa bởi vì xin nhắc lại những tố chất ban đầu của Minh Châu có là đáng quý và trân trọng nếu chúng ta không có sự hướng dẫn đúng đắn thì rất thiệt thòi cho cô bé cũng như một nhân tài trong tương lai của Việt Nam!
Cảm ơn bác, thuốc đắng dã tật, mời bác tiếp tục kê đơn, em hứa nuốt hết!

Nói thêm về các cuộc thi, tùy cách nhìn nhận mà mỗi người có mục đích riêng khi tham dự. Thi để biết mình học có đúng không, mình là ai, đang ở đâu cũng là 1 cách tiếp cận em cho là hay và sẽ tiếp tục theo đuổi. Thắng giải 1 cuộc thi tất nhiên là vui rồi, nhưng nó chỉ nói lên sự đánh giá cho những nỗ lực và cố gắng của thầy và trò trong giai đoạn vừa qua. Để đi tiếp thì còn phải cố gắng nhiều và còn quá sớm để nói lên điều gì. (Nghe như khẩu hiệu, nhưng đúng!)

Về clip của cháu lúc 8 tuổi, khi đó cháu như 1 hòn đá vừa lôi dưới đất lên, mọi thứ có thể coi là hoang dã và tự nhiên. Clip của bạn Nhật cũng chính là clip mẫu tham khảo của cháu vào thời điểm đó.

QUANG1970

Xe lăn
Đi học Piano cũng được cái là có thêm cây Piano cho cả gia đình dùng. hì
Uhm! @};-
Nói chung, bây giờ đàn không mắc nên học đàn là có đàn ở nhà và cả nhà có thể dùng, Cùng vui! :P
Đàn ở trong nhà nào mà chả vậy?? Trừ đàn .. ! =))

921xsvtx

Xe hơi
Em thấy cụ QUANG1970 chơi thớt này được (về chuyên môn). Cụ dịu dàng, chỉ bảo, dẫn dắt... 1 chút nữa thì trọn vẹn hơn. Vote cho Cụ ~o)>:D<.

Hôm nọ bên thớt tai nạn, em ném Cụ tóe lửa, không biết Cụ có đưa em vào blacklist không[-O<!

P/S: em không biết gì về cái món này đâu nhé. Chỉ làm khán giả thôi.

QUANG1970

Xe lăn
Em thấy cụ QUANG1970 chơi thớt này được (về chuyên môn). Cụ dịu dàng, chỉ bảo, dẫn dắt... 1 chút nữa thì trọn vẹn hơn. Vote cho Cụ ~o)>:D<.

Ở trong bầu trời này có gì là trọn ven (hoàn hảo)? Chính cái không hòan hảo mới làm nên sự hoàn hảo bác ạ!

Bác đúng là "Được voi đòi hai bà Trưng"! :">

Về phong cách nói của em: Đó là cách để người nghe chú ý và ghi nhớ cũng như làm hành trang "đem theo trong đầu và trong đời" vì "miếng ngon nhớ lâu, đòn (lời) đau nhớ đời"
Khi anh nói lời anh, phải có giá tri hay tác dụng đến xung quanh (dù ít hay nhiều) còn những câu nói xã giao, nói lấy lòng kiểu "thủ dâm tinh thần" hay nói để bảo vệ bè phái sẽ không bao giờ thoát ra khỏi miệng em; những lời "còn nói còn nghe hết nói hết nghe" cũng không phải là những câu em thích nói nhất là nói trong (ở nơi) "thập thị sở mục". :) :-* :">

Hôm nọ bên thớt tai nạn, em ném Cụ tóe lửa, không biết Cụ có đưa em vào blacklist không[-O<!

Giờ bác muốn phỏng? Thich thì em chiều ngay nhé! :P

P/S: em không biết gì về cái món này đâu nhé. Chỉ làm khán giả thôi.
Sân khấu cần những khán giả từ tế. Diễn đàn OF này xét cho cùng cũng là một sân khấu nên cũng không khác sân khấu thật về nhu cầu "cần những khán giả từ tế" ! =D>

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Xin các cụ giúp. Em đang tìm tài liệu cho trẻ 4-6 tuổi tự luyện tại nhà. Bên cạnh việc học cô 2h/ tuần. Theo các cụ có nên không? Nếu nên và có thể cho em xin bản mềm ạ. Thanks
Bên cạnh định hướng chính xác của bác Quang, cụ cũng nên tham khảo chính cô đang dạy cháu, vì cô dạy trực tiếp nên cô sẽ hiểu cháu hơn và cô cũng sẽ có các bài tập cũng như giáo trình phù hợp với cháu và trình độ hiện tại của cháu. Kinh nghiệm cho thấy học bài dễ quá thì phí công mà học bài khó quá thì phản tác dụng.

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn bác, thuốc đắng dã tật, mời bác tiếp tục kê đơn, em hứa nuốt hết!
Quả đúng là như vậy! Người VN nói chung thích người ta khen mình ngại hay không muốn khen người khác! Và, bảo là yêu thành thật ghét giả dối nhưng ít ai chịu chấp nhận sự thật nếu nó ảnh hường xấu đến mình!

Bác đúng người khác hình mẫu em nói !!!

Cháu bé có ngày nay em nghĩ phần lớn nhờ có một người cha như vậy! "Nhìn con cái biết cha mẹ"!

Nói thêm về các cuộc thi, tùy cách nhìn nhận mà mỗi người có mục đích riêng khi tham dự. Thi để biết mình học có đúng không, mình là ai, đang ở đâu cũng là 1 cách tiếp cận em cho là hay và sẽ tiếp tục theo đuổi. Thắng giải 1 cuộc thi tất nhiên là vui rồi, nhưng nó chỉ nói lên sự đánh giá cho những nỗ lực và cố gắng của thầy và trò trong giai đoạn vừa qua. Để đi tiếp thì còn phải cố gắng nhiều và còn quá sớm để nói lên điều gì. (Nghe như khẩu hiệu, nhưng đúng!)
Đây có thể nói là lời vàng cho tất cả những thí sinh cũng như các bậc cha mẹ có con tham gia một kỳ thi, sống mà nhớ lấy:

"Thi để biết mình học có đúng không, mình là ai, đang ở đâu cũng là 1 cách tiếp cận em cho là hay và sẽ tiếp tục theo đuổi. Thắng giải 1 cuộc thi tất nhiên là vui rồi, nhưng nó chỉ nói lên sự đánh giá cho những nỗ lực và cố gắng của thầy và trò trong giai đoạn vừa qua. Để đi tiếp thì còn phải cố gắng nhiều và còn quá sớm để nói lên điều gì."

Về clip của cháu lúc 8 tuổi, khi đó cháu như 1 hòn đá vừa lôi dưới đất lên, mọi thứ có thể coi là hoang dã và tự nhiên. Clip của bạn Nhật cũng chính là clip mẫu tham khảo của cháu vào thời điểm đó.
Vâng cái em muốn ở Minh Châu là thần thái và linh hồn của tiếng đàn chứ không phải kỹ thuật vì xét về kỹ thuật, nhìn chung cô bé tạm ổn!

Cũng cháu bé trai (Wakasa Taro) đánh cùng bài với cô bé (Kuhlau " Các biến tấu về chủ đề của Rossini"). Đây là tiếng đàn của chú bé đó hai năm sau (chú 10 tuổi): Vẫn trong sáng, tình cảm và nồng nhiệt! Và đáng yêu nữa chứ!

Minh Châu gần đây có đánh Concerto số 3 của beethov với nhạc trưởng Tétuju. Em mời bác và mọi người nghe cùng tác phẩm do một cháu bé trai ngang tuổi người Phi - được đào trong trong nước (khi biểu diễn bài này), ngoài tiếng đàn trong sáng mach lạc, làm câu đẹp và tình cảm tinh tế có chất thơ, nồng nhiệt cái đáng lưu ý là sự hòa trộn với dàn nhạc: Đúng nghĩa "Ensemble" trong một concerto.

Với Cô bé, Em nghĩ đúng như bác nói : "Để đi tiếp thì còn phải cố gắng nhiều và còn quá sớm để nói lên điều gì."

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
...
Vâng cái em muốn ở Minh Châu là thần thái và linh hồn của tiếng đàn chứ không phải kỹ thuật vì xét về kỹ thuật, nhìn chung cô bé tạm ổn!

Cũng cháu bé trai (Wakasa Taro) đánh cùng bài với cô bé (Kuhlau " Các biến tấu về chủ đề của Rossini"). Đây là tiếng đàn của chú bé đó hai năm sau (chú 10 tuổi): Vẫn trong sáng, tình cảm và nồng nhiệt! Và đáng yêu nữa chứ!
Minh Châu gần đây có đánh Concerto số 3 của beethov với nhạc trưởng Tétuju. Em mời bác và mọi người nghe cùng tác phẩm do một cháu bé trai ngang tuổi người Phi, ngoài tiếng đàn trong sáng mach lạc, làm câu đẹp và tình cảm tinh tế có chất thơ, nồng nhiệt cái đáng lưu ý là sự hòa trộn với dàn nhạc: Đúng nghĩa "Ensemble" trong một concerto.
Em thích tư duy nghe nhạc cũng như cách đánh giá của bác, nói chung là khác nhiều người, nhưng chỉ ra đúng và trúng cái mà em đang loay hoay tìm lời giải. Bác có thể gợi ý cho em một giải pháp?

Cacida1986

[Tịch thu bằng lái]
Có bác nào biết giáo viên tới nhà dạy đàn ở Sài Gòn khu vực GV chỉ giùm em với ah. Hè sắp đến em muốn cho bé nhà em học thêm. Tks các cụ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Rất cám ơn bạn đã hòi ý kiến nhưng rất tiếc tôi không thể nói ý kiến vì thấy hình mà lại chỉ hình bên ngoài mà không trực tiếp nhìn hay đánh thỉ sao nói chinh xác khac nào nhìn anh một cô gái xinh đẹp sexy hấp dẫn nhưng bên là sida, giang mai hay hoa liễu? kiểu "mua trâu vẽ bóng?

Tuy nhiên về cây Yamaha W106B nòi chung là một cây đàn rất tốt được sản xuất vào những năm 1980 là thời hòang kim của Yamaha Vì như BALDWIN làm từ những năm 1970 -1998!

Chào bác QUANG1970 . Đọc bài của bác thấy thật khâm phục kiến thức của bác về đàn, còn khâm phục hơn nữa là kiến thức cũng như sự đam mê của bác.

Tôi là người thích nghe nhạc và đàn piano, nhưng kiến thức về âm nhạc và đàn =0. Chính vì thế mà giờ cũng cố gắng mua cho tụi f1 cái đàn để nó không bị khoảng trống như cha anh. Lúc mua đàn chẳng biết cái gì, nên cứ chọn đại, thấy người ta bảo thương hiệu yamaha quen thuộc nên mua (người tiêu dùng này không thông minh). Và tôi chọn chiếc đàn Yamaha UX1. Tuy nhiên cho đến giờ vẫn không biết được nhiều thông tin về nó. Các cháu còn nhỏ và vẫn còn học trình độ thấp nên thấy cây đàn vẫn đủ đáp ứng nhu cầu.

Không biết bác có thông tin về dòng UX1 này của yamaha thì chia sẻ cho chúng tôi biết với (có trong nhà mà không biết). Trong tương lai có nên thay thế bằng một chiếc khác tốt hơn không? Vì thấy cháu nhà tôi học cũng khá say sưa, hy vọng cháu sẽ học và chơi đàn lâu dài.

Mlab

Xe tải
Số 05 ,Ngõ 627 Giải Phóng, Hoàng Mai, Hà Nội
Website
mlabaudio.vn
Uhm! @};-
Nói chung, bây giờ đàn không mắc nên học đàn là có đàn ở nhà và cả nhà có thể dùng, Cùng vui! :P
Đàn ở trong nhà nào mà chả vậy?? Trừ đàn .. ! =))
Nhà mà k có đàn .. là không vui nữa rồi =))8-}8-}

Cá nhân em thì em thấy là học nghệ thuật ở VN, không riêng gì cái món Piano là cực kỳ khó vì 3 lý do
1) Khó kiếm thầy giỏi
2) Có gặp được thầy giỏi đi nữa thì cũng có mấy khi họ thực tâm truyền thụ cho học trò
3) Môi trường thì "sến sẩm", mà đa số những người cho con cái theo học mấy cái món Piano hoặc Violon mà không phải dân "Con nhà nòi" thì đều phải là gia đình có điều kiện, thậm chí là phải "Rất có điều kiện" vì em thấy cái món này nó "Ngốn tiền" khủng khiếp. Mà khi đã là người "Rất có điều kiện" thì nhu cầu "Trưng diện" nó lại rất lớn. Thế là có rất nhiều cuộc thì "Ao làng" ra đời để phục vụ mục đích "Trưng diện" của các bậc phụ huynh.

Trẻ em không có lỗi gì cả. Nhưng môi trường như vậy thì các em rất khó có thể vươn lên tầm thế giới được. Mà cái "con Át" này mà không loi ngoi được lên top đầu thì coi như công toi. Sau này hoặc bố mẹ nuôi tiếp, hoặc loe nghoe oánh phòng trà kiếm sống.

Những ý kiến của bác QUANG1970 rất đáng trân trọng và đáng để các bậc phụ huynh suy nghĩ để định hướng cho các em tránh được những sai lầm mà khó thể sửa chữa được.

P/s. Em cũng buồn vì mấy đứa nhỏ nhà em chả có năng khiếu về cái món này. Cơ mà ngẫm lại nó cũng có cái may :D cho các cháu học theo kiểu là để có một người bạn tri kỷ khi vui cũng như khi buồn thôi ạ.

tuongcap

Xe buýt
Cá nhân em thì em thấy là học nghệ thuật ở VN, không riêng gì cái món Piano là cực kỳ khó vì 3 lý do
1) Khó kiếm thầy giỏi
2) Có gặp được thầy giỏi đi nữa thì cũng có mấy khi họ thực tâm truyền thụ cho học trò
3) Môi trường thì "sến sẩm", mà đa số những người cho con cái theo học mấy cái món Piano hoặc Violon mà không phải dân "Con nhà nòi" thì đều phải là gia đình có điều kiện, thậm chí là phải "Rất có điều kiện" vì em thấy cái món này nó "Ngốn tiền" khủng khiếp. Mà khi đã là người "Rất có điều kiện" thì nhu cầu "Trưng diện" nó lại rất lớn. Thế là có rất nhiều cuộc thì "Ao làng" ra đời để phục vụ mục đích "Trưng diện" của các bậc phụ huynh.

Trẻ em không có lỗi gì cả. Nhưng môi trường như vậy thì các em rất khó có thể vươn lên tầm thế giới được. Mà cái "con Át" này mà không loi ngoi được lên top đầu thì coi như công toi. Sau này hoặc bố mẹ nuôi tiếp, hoặc loe nghoe oánh phòng trà kiếm sống.

Những ý kiến của bác QUANG1970 rất đáng trân trọng và đáng để các bậc phụ huynh suy nghĩ để định hướng cho các em tránh được những sai lầm mà khó thể sửa chữa được.

P/s. Em cũng buồn vì mấy đứa nhỏ nhà em chả có năng khiếu về cái món này. Cơ mà ngẫm lại nó cũng có cái may :D cho các cháu học theo kiểu là để có một người bạn tri kỷ khi vui cũng như khi buồn thôi ạ.
Em nghĩ phụ huynh quan tâm tới Piano, có niềm yêu thích cũng rất tốt. Mọi sự cần có khởi đầu từ sự quan tâm. Nhiều cụ trên này cũng có niềm yêu thích rồi tìn tòi phù hợp với điều kiện cụ thể của mình để con cái có thêm cơ hội. Điều này là rất đáng khích lệ.

Trạng thái
Thớt đang đóng