[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
Ngay cả nhạc cổ điển cũng được các nhà nghiên cứu giảng dạy viết lại pp dạy và học cho phù hợp với độ nặng độ ngân độ sâu để ko phụ thuộc vào dòng grand . Kiến thức các cụ chắp vá quá .

em hóng với ạ

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]
Em đã tham khảo nhiều thầy cô dạy nhạc trong nhạc viện và những thủ khoa, trường hợp cháu nhà em là tay chơi nghiệp dư, vậy nên năm đó, khi mới học em đã mua đàn đàn Piano Điện Casio CDP120 là model được hãng sản xuất nhắm trực tiếp tới đối tượng là người mới học. Vì thế các tính năng khác được loại bỏ mà tập trung chi phí cho âm thanh và bàn phím. Độ nặng và độ nhạy của phím đàn được mô phỏng giống hệt với piano cơ grand hoặc up right nên thời gian sau, khi cháu ham thích hơn và chơi tốt hơn thì chuyển sang piano cơ không bị sai lệch gì.
Cụ lại văn rồi. Thầy cô nào ở nhạc viện ko biết giáo án về nhạc cổ điển đã được biên tập lại sao cho ko quá phụ thuộc vào dòng grand rồi ... muốn hiểu sâu hơn thì gg hay đi hỏi mấy thày cô cụ hay tham khảo ý

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
1/ Chính xác: "Ăn thua là ở năng khiếu, mức độ yêu thích, và một người thầy nhiều kinh nghiệm. Đàn hay phím xịn em xếp xuống cuối cùng ."

2/ Đặng Thái Sơn toàn tập trên những cây đàn ọp ẹp nát bét nhưng:
a/ Đó là lúc đầu sau náy khi qua LX. Đặng Thái Sơn có thầy giỏi, sửa toàn bộ doigté và tập trên nhưng cây đàn cực tốt, cực chuẩn!
b/ hơn 90 triêu người VN chỉ có 1 Đặng Thái Sơn và có lẽ khó hay phải lâu, lâu lắm may ra mới có một Đặng Thái Sơn thứ hai vì hiếm khi kết hợp (phối giống) đựơc một con người từ cả cha và mẹ :

+ Thái Tthị Liên: Em gái LS Thái Văn Lung, gia đình trí thức danh giá,thông minh, riêng bà Liên lại học và dạy Piano nên có nhiều "quan hệ"
+ Đặng Đình Hưng: Xuất thân từ giòng họ Đặng bên Thi (Thuỳ) Dương nguòi ta quen gọi là "Bãi" Dòng họ Đặng nổi tiếng nên dân gian mới có câu:

Bao giờ chợ Chúc hết người
Sông Thuơng hết nước, thì họ Đặng (mới) hết nguời làm quan!

Em trai Đặng Đình Hưng là GS TS Đặng Đình Áng, Tiến sĩ toán hoc tốt nghiệp ưu hạng đai học đường Sorbone Paris những năm 60!

Khi nào con cháu các bác hội đủ các yếu tố trên thì hãy mơ thành Đặng Thái Sơn mà đàn nào cũng học được nhé!

Còn chuyện "cây đàn ọp ẹp nát bét" thì xin thưa đừng nói đàn "cây đàn ọp ẹp nát bét" mà ngay cả Yamaha Grand piano đời cũ hay Yamaha U3 đời mới nhưng đố ai đánh đuợc bài Sonata in D minor K141 của Scarlatti cho ra bài đấy!

Học nghiệp dư, đánh chơi đùa vớ vần kiểu "gãi ghẻ" cho phím thì đàn nào cũng được, thầy nào cùng xong, nhưng một khi đã nói, hay bàn đến hai chữ đến chuyên nghiệp hay học piano tử tế thì lại là chuyện khác!
Bác Quang có biết nhãn hiệu này không ạ.
Hôm em xem thấy âm thanh của nó khá tròn tiếng rất vang, âm bồi tốt.
Búa và dây đều tốt và hơi giật mình vì giá quá rẻ dưới 30tr.
Em tra không thấy có hãng piano nào tên như vậy.

vandatAT

Xe container
Em có nghề tay trái là dạy piano đây ạ, và quan điểm "chọn cái đàn rẻ nhất của Ya mà mua" của cụ là hoàn toàn sai lầm đấy ạ. Cái rẻ nhất có khi chỉ 4tr, nó phát ra đc tiếng chứ bảo để học thì ko đc...như là cụ mua organ để học piano ấy ạ :| còn người ta nói hỏng tay, hỏng ngón là hoàn toàn đúng đấy. Tiếng ko chuẩn thì tai nghe sẽ lệch âm, sau này học ký xướng âm (hay cảm âm) sẽ khổ. Còn phím ko ổn thì đương nhiên ảnh hưởng đến tay cụ ạ

Em xin mạnh dạn tư vấn cụ chọn đàn cơ, cứ tìm con phím tốt mà mua tập. Ko cần cứ phải Yamaha, Kawaii đâu, nhiều con ko tên tuổi, ngoại hình kém đẹp, âm kém hay...nhưng để học, tập luyện thì vẫn thừa đáp ứng được. Bỏ 20-25tr để lấy cái đàn điện học piano thì ... hơi phí cụ ạ :))
em biết vỡ lòng âm nhạc nên ko dám chém, nhưng em đồng ý với ý của cụ :).
có đk thì nên cố gắng mua cái đàn tử tế, chuẩn ngay từ đầu đề học nó tốt hơn nhiều. bước đầu mà sai sau này sửa mệt lắm.
chẳng hạn, mới học mua cái guitar đểu, oánh nốt la nó thành nốt si, rê nó lại xuống thành đô #....rồi thì phím rè, âm lởm thì sau này cảm âm sai bét :D (lại cứ nghĩ cái mình là chuẩn, âm chuẩn là sai, thế mới nguy hiểm :D).
còn đúng là khi biết chơi rồi thì 1 thằng giỏi chơi đàn lởm vẫn hay hơn 1 thằng gà mờ chơi đàn xịn :D :D

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
em biết vỡ lòng âm nhạc nên ko dám chém, nhưng em đồng ý với ý của cụ :).
có đk thì nên cố gắng mua cái đàn tử tế, chuẩn ngay từ đầu đề học nó tốt hơn nhiều. bước đầu
mà sai sau này sửa mệt lắm.
chẳng hạn, mới học mua cái guitar đểu, oánh nốt la nó thành nốt si, rê nó lại xuống thành đô #....rồi thì phím rè, âm lởm thì sau này cảm âm sai bét :D (lại cứ nghĩ cái mình là chuẩn, âm chuẩn là sai, thế mới nguy hiểm :D).
còn đúng là khi biết chơi rồi thì 1 thằng giỏi chơi đàn lởm vẫn hay hơn 1 thằng gà mờ chơi đàn xịn :D :D
1 bản nhạc tập vài chục lần mới thành thạo nốt nhạc, nhớ gia điệu và tiết tấu nhịp phách.
Nếu tập 3h 1 ngày với đàn cơ là hỏng khớp ngón tay cho người tập đấy ạ.

Tập trên phím đàn nhẹ Cụ ơi.

Khi đã nhớ bản nhạc nhớ nốt nhạc nhớ nhịp phách tập trên phím đàn cơ.

Tốt nhất là nên có cả hai cơ và điện.

Skoda_Favorit

Xe container
Bị xì bánh xe chắc chẳng ai vui nhưng với em, thì em lại vui vì qua đó minh định lại một số cái em còn ngờ ngợ. Tuy nhiên, điều em vui nhất là có một số bác có viết thư riêng cho em hỏi thăm cũng như nói chuyện thắc mắc về em trên diễn đàn mà cụ thể là trong thớt này. Trước sự quan tâm cũng như quý mến đó em không có gì hơn là gửi lời cảm ơn và xin trân trọng những tình cảm mà quý bác dành cho em.

Về vụ việc xì lốp có thể nói là tạm dừng ở đây nhưng do có một số bác có thắc mắc chưa rõ nguyên nhân cũng như do tính của em xưa nay minh bạch rõ ràng nên em cũng xin nói rõ lý do em bị xì lốp để "rộng đường dư luận":

Cách đây hơn 1 tuần trong thớt "Singapore đất nước tươi đẹp và hoà bình", có một số các bác góp ý kiến trong đó có những ý kiến nghe không chấp nhận nổi bởi vì họ chỉ nhìn vấn đề theo một góc của họ hoặc theo cái nhìn đơn chiều sai lêch về Singapore và em cũng có một số ý kiến chia sẻ. Trong các chia sẻ này, em có có giới thiệu bài quốc ca của Singapore bài Quốc Ca rất ngắn gọn đơn giản và đồng thời em cũng góp ý kiến quan điểm riêng của em về bài quốc ca của Việt Nam.

Qua phát biểu này của em, Xin lưu ý đây hoàn toàn là quan điểm cá nhân nhưng bị quy chụp là vi phạm nội quy diễn đàn. Và, kết cục là em bị xì lốp!

"Nước có quốc Pháp nhà có gia quy" trong một tổ chức hội đoàn đều có những quy định cụ thể của nó, bất cứ ai vi phạm là bị xử phạt. Đó là điều hiển nhiên và nên làm cũng như cần làm, em hoàn toàn không thắc mắc của oán trách vì đó là điều cần thiết để duy trì cũng như giữ gìn kỷ cương của một tổ chức hay một xã hội.

Tuy nhiên em chỉ có một điều không hài lòng và cũng cần phải nói rõ đây không phải lần đầu tiên em bị xì lốp. Cách đấy mấy tháng em cũng bị xì lốp cho một cuộc tranh cãi cho một chủ đề khác và em hoàn toàn chấp nhận không thắc mắc. Tuy nhiên em có viết thư cho Mod điều hành nêu rõ sự chấp nhận và chỉ xin lưu ý rằng bản thân em không thắc mắc về việc kỷ luật nhưng em chỉ có một yêu cầu mong mỏi sự công bằng và hãy nhớ lời câu : "Không sợ thiếu mà sợ không công bằng" vì đó là em thấy trong tranh cãi rất nhiều người tranh cãi nhưng khi xử phạt thì không phải tất cả đều bị xử phạt! Hinh như "bên trong" còn có một cái gì đó không minh bạch thiếu công bằng .....

Lần này bản thân em không thắc mắc về việc kỷ luật nhưng em im lặng không nói năng gì cả. Trong vụ việc này, với em, sự im lặng bao hàm theo ý nghĩa "Im lặng là coi thường" cách phân xử thiếu sòng phẳng!

Vài lời phi lộ! Một lần nữa, em xin cảm ơn quý bác đã quan tâm và chia sẻ!
Dear Bác QUANG1970 ! Chắc Bác còn nhớ em! Túm lại là Bác đã được bơm lại lốp rồi nhỉ? Em vẫn mong Bác ra HN đấy nhé!

cà rốt xanh

Xe tải
1 bản nhạc tập vài chục lần mới thành thạo nốt nhạc, nhớ gia điệu và tiết tấu nhịp phách.

Cô Mun ngồi ngay ngắn lại cho con vái cô 1 cái đc ko ạ!

maka13

Xe tải
Ngay cả nhạc cổ điển cũng được các nhà nghiên cứu giảng dạy viết lại pp dạy và học cho phù hợp với độ nặng độ ngân độ sâu để ko phụ thuộc vào dòng grand . Kiến thức các cụ chắp vá quá .
Cụ lại văn rồi. Thầy cô nào ở nhạc viện ko biết giáo án về nhạc cổ điển đã được biên tập lại sao cho ko quá phụ thuộc vào dòng grand rồi ... muốn hiểu sâu hơn thì gg hay đi hỏi mấy thày cô cụ hay tham khảo ý
Em là sinh viên nhạc viện HN (hệ trung cấp 11 năm) nay là học viện Âm nhạc quốc gia (hệ trung cấp 9 năm), khoa Piano luôn đây. Bác nói giáo trình nào đc biên soạn lại vậy ạ? Có cần em chụp cho bác giáo trình của bọn em học ko? Giáo trình của Nga hoàn toàn, và chả có cái vụ ko phụ thuộc vào dòng grand đâu, ko hiểu cụ định chê cụ Hanoicity kia văn hay chắp vá ở điểm nào, chứ e mới thấy cụ đang văn đấy ạ

Sai rồi mợ ạ, tập phải tập trên đàn nặng, càng nặng càng tốt, để luyện lực ngón tốt, tập trên đàn nhẹ mới làm hỏng tay, đấy là lí do vì sao đánh piano ko đc luyện bằng đàn organ phím nhẹ. Ngoài ra hồi trc' từ lúc mới học, 1 ngày e đánh đàn đến 5-6 tiếng cơ, chứ 3h 1 ngày chưa ăn thua gì, và đến giờ tay e chưa hề hỏng...mà còn đi dạy đàn đc ạ :))

Su Bắp Lơ

Xe máy
Cháu tham khảo

Aids

Xe điện
Em là sinh viên nhạc viện HN (hệ trung cấp 11 năm) nay là học viện Âm nhạc quốc gia (hệ trung cấp 9 năm), khoa Piano luôn đây. Bác nói giáo trình nào đc biên soạn lại vậy ạ? Có cần em chụp cho bác giáo trình của bọn em học ko? Giáo trình của Nga hoàn toàn, và chả có cái vụ ko phụ thuộc vào dòng grand đâu, ko hiểu cụ định chê cụ Hanoicity kia văn hay chắp vá ở điểm nào, chứ e mới thấy cụ đang văn đấy ạ

Sai rồi mợ ạ, tập phải tập trên đàn nặng, càng nặng càng tốt, để luyện lực ngón tốt, tập trên đàn nhẹ mới làm hỏng tay, đấy là lí do vì sao đánh piano ko đc luyện bằng đàn organ phím nhẹ. Ngoài ra hồi trc' từ lúc mới học, 1 ngày e đánh đàn đến 5-6 tiếng cơ, chứ 3h 1 ngày chưa ăn thua gì, và đến giờ tay e chưa hề hỏng...mà còn đi dạy đàn đc ạ :))
Bác maka có thể dạy đàn ở đâu vạy

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em là sinh viên nhạc viện HN (hệ trung cấp 11 năm) nay là học viện Âm nhạc quốc gia (hệ trung cấp 9 năm), khoa Piano luôn đây. Bác nói giáo trình nào đc biên soạn lại vậy ạ? Có cần
em chụp cho bác giáo trình của bọn em học ko? Giáo trình của Nga hoàn toàn, và chả có cái vụ ko phụ thuộc vào dòng grand đâu, ko hiểu cụ định chê cụ Hanoicity kia văn hay chắp vá ở điểm nào, chứ e mới thấy cụ đang văn đấy ạ

Tập trên đàn cơ 1 ngày 5 - 6 tiếng không đau ngón tay khớp, đầu ngón tay không cứng Cụ tài thật đấy.
Đàn điện tử tập lâu cũng mỏi tay luôn.
Cụ bảo học chuyên nghiệp ở trên lớp Cụ tập bằng đàn ở trên lớp ạ ?
Tại sao em thấy học viên âm nhạc ngành piano Họ vẫn tập trên organ mang theo đến lớp học đó Cụ.
Piano làm sao đủ cho từng đó học viên tập luyện ?

Yurima bản thân anh ấy những bản nhạc nổi tiếng là đánh trên đàn điện tử.
Đàn điện tử có cái hay vì có Tempo đi cùng dễ tập nhịp phách cho đều sau đó khi nhớ tập trên đàn cơ chứ ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

maka13

Xe tải
Tập trên đàn cơ 1 ngày 5 - 6 tiếng không đau ngón tay khớp, đầu ngón tay không cứng Cụ tài thật đấy.
Đàn điện tử tập lâu cũng mỏi tay luôn.
Cụ bảo học chuyên nghiệp ở trên lớp Cụ tập bằng đàn ở trên lớp ạ ?
Tại sao em thấy học viên âm nhạc ngành piano Họ vẫn tập trên organ mang theo đến lớp học đó Cụ.
Piano làm sao đủ cho từng đó học viên tập luyện ?
Ko đau khớp hay ngón tay đâu ạ, mợ nói thế đến học sinh em nó còn cười cho, có đứa hè nó ham, đánh đến 8 tiếng đồng hồ, phụ huynh nói nó bỏ cả điện tử để chơi đàn, sáng đi làm thấy nó đánh, tối làm về vẫn thấy đang tập...vừa mừng nhưng lại vừa lo =))) 3 tiếng đã đau thì 8 tiếng có mà nhập viện =))
Mỏi tay có thể do mợ ngồi chưa đúng tư thế, tay phải với hay như nào thôi :))
Khoa piano nằm ở tầng 2, e đố mợ thấy ai mang organ lên đó làm gì :))) khoa organ thì mang organ thôi. Khoảng mười mấy phòng, mỗi học sinh 1 tuần có 2 buổi, mỗi buổi 45', hết đứa này thì đến đứa khác học. Mỗi cô đc phân dạy khoảng hơn chục học sinh...vẫn thừa đàn mợ ạ :))

cunglatruong1

[Tịch thu bằng lái]

Cố tốt nghiệp đi và banh mắt đọc kỹ đi. Các trung tâm nhạc các lớp nhạc họ áp giáo trình của nhạc viện vào hả . cứ kiểu trên mây đó tốt nghiệp xong đi đánh đám ma thì khổ . còn ko tốt nghiệp xong lại bỏ thêm mấy năm học lại nhạc nhẹ để kiếm cơm càng bách nhục.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cám ơn cụ đã trả lời. Em không phải mang cụ Đặng Thái Sơn ra làm lý lẽ để biện hộ mà chỉ muốn chứng minh đàn dở cũng khó mà làm hỏng tay được. Nhiều cháu hồi bé chỉ học đàn Organ phím nhẹ bấm lạch cạch nhưng khi lớn lên chuyển qua piano học vẫn chơi tốt. Em còn xem đâu đó về cụ Nguyễn Ánh 9 đến năm 17 18 tuổi vẫn học đàn trên...giấy. Nếu có điều kiện thì cúe mua cây đàn tốt nhất, nhưng nếu tạm thời chưa có thì theo em đàn nào cũng được, rổi khi có đàn tốt thì tiếp tục phát triển kĩ năng chứ không sợ chơi đàn kém là hỏng tay
P/s: em thấy trong này đa phần là các cụ mua cho con học vui vẻ, amateur nên em luôn tiếp cận mọi vấn đề về piano theo hướng này, chuyện chuyên nghiệp em không bàn tới
Hình như bác đọc không kịp những gì tôi nói!
Bác vui lòng coi lại còm # 656 tôi viết nhé!

Còn chuyện Nguyễn Ánh 9, Xin lỗi bác vì ông Nguyễn Ánh 9 này là một người đàn (hay chơi) dòng nhạc moderne. Ông chơi tốt do ông có cảm âm và năng khiếu pha trộn các kỹ xảo cơ bản của piano còn nếu bảo ông là người đàn piano với kỹ thuật kỹ xảo điêu luyện thì xin thưa, là chính vì Nguyễn Ánh 9 học piano chậm khi đã lớn, cũng như thiếu đàn để tập luyện lúc ban đầu và cũng như thiếu thời gian luyện tập khiến cho Nguyễn Ánh 9 chỉ có thể dừng ở mức là đánh nhạc Moderne "dặt dìu" theo kiểu phòng trà, và phục vụ đại chúng dễ tính chứ không phải là biểu diễn âm nhạc Hàn lâm!

Ở trường phái học piano nhạc cổ điển cơ bản, một cây đàn với lối 3 cấp độ "nặng" (tạm gọi là nuance) là đủ có thể xử lý một bài nhạc ta không bàn về tốc độ nhanh nhạy của phím nhé!
Còn tới học nhạc piano cổ điển ở trình độ trung cấp thì chí ít cũng phải đạt được 5 cấp độ nuance ( một cây U3 chuẩn)
Và khi học nhạc piano cổ điển ở trình độ đại học thì chí ít cũng phải đạt được 7 cấp độ nuance và tốc độ nhanh nhạy của phím là 5 lần đánh liên tiếp/ giây!
Riêng nhưng cây Grand tốt cực chuẩn thì tốc độ nhanh nhạy của phím là 6 tới 7 lần đánh liên tiếp/ giây!!! hay 400 lần/ phút. Hiên nay cây Kawai Shigeru may nhựa ABS là cây đã đạt tới mức này!

QUANG1970

Xe lăn
Dear Bác QUANG1970 ! Chắc Bác còn nhớ em! Túm lại là Bác đã được bơm lại lốp rồi nhỉ? Em vẫn mong Bác ra HN đấy nhé!

Vâng, thưa bác, Làm sao em quên đuợc lúc em và bác cùng ... trong căn phòng đó hôm nào!:P

Em vẫn nhớ lời hẹn với bác, nếu có dịp ra Hanoi, cây Yamaha U3 của bác sẽ là cây đầu tiên trong danh sách canh chình và lên dây "khoe khả năng" của em. Có điều bác nhớ mời (nhờ) một người đàn nhac cổ điển giỏi, đến đánh đàn trước khi em canh chỉnh và dánh lần 2 sau khi em canh chinh lên dây ASAP hay tối đa là trong vòng 3 ngày .

Riềng cafe do lần trước em chuẩn bị gừi biếu cho bác và cả bác Patriot nhưng do người mà em nhờ nhận để giao không có mặt vào thời điểm đó rồi e lại lu bu nhiều việc nên chậm thực hiện. Em sẽ thu xếp và gưi ra Hanoi chậm (by July 31st). Mong bác không dỗi mà vui nhận giúp em nhé! :x

QUANG1970

Xe lăn
Cố tốt nghiệp đi và banh mắt đọc kỹ đi. Các trung tâm nhạc các lớp nhạc họ áp giáo trình của nhạc viện vào hả . cứ kiểu trên mây đó tốt nghiệp xong đi đánh đám ma thì khổ . còn ko tốt nghiệp xong lại bỏ thêm mấy năm học lại nhẹ để kiếm cơm càng bách nhục.

Thế nên mới có sinh viên chinh quy và học viên nghiệp dư! cũng như pianist hàn lâm (professional pianist) và nhạc công (piano player) đánh đám ma, đám thôi nôi!

Mà hình nnư tiêu chí đào tạo của nhạc viện là đào tạo ra pianist hàn lâm chứ không phải nhạc công, thi thoảng có sinh viên hay ai tốt nghiệp mà phải đi đánh đám ma, đám thôi nôi chằng qua là vì "chén cơm manh áo" hay không đủ tài theo nghề thôi!

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Ko đau khớp hay ngón tay đâu ạ, mợ nói thế đến học sinh em nó còn cười cho, có đứa hè nó ham, đánh đến 8 tiếng đồng hồ, phụ huynh nói nó bỏ cả điện tử để chơi đàn, sáng đi làm

thấy nó đánh, tối làm về vẫn thấy đang tập...vừa mừng nhưng lại vừa lo =))) 3 tiếng đã đau thì 8 tiếng có mà nhập viện =))
Mỏi tay có thể do mợ ngồi chưa đúng tư thế, tay phải với hay như nào thôi :))
Khoa piano nằm ở tầng 2, e đố mợ thấy ai mang organ lên đó làm gì :))) khoa organ thì mang organ thôi. Khoảng mười mấy phòng, mỗi học sinh 1 tuần có 2 buổi, mỗi buổi 45', hết đứa này thì đến đứa khác học. Mỗi cô đc phân dạy khoảng hơn chục học sinh...vẫn thừa đàn mợ ạ :))
Cụ dồn lực vào đầu ngón tay.
Em hỏi Cụ khớp giữa đốt ngón tay đầu tiên của Cụ có bị gồ lên không ? Người ta nói là gẫy ngón.
Một số bạn tập đàn cơ luôn khi tay còn yếu khớp nối ở đó hỏng đấy Cụ ạ.
Còn nếu nói đàn cơ hơn điện tử em công nhận âm bồi vang rất lâu.
Nhưng nhịp phách đàn cơ phải cài tempo trên điện thoại mà tập.
Đàn điện tử có Tempo ở đó dễ tập nhịp phách cho tốt.

Cụ xem Yurima chơi nhạc rồi đó hoàn toàn chơi trên đàn điện tử nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng