[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Ở trong đây có nhiều chuyên gia quá, em xin hỏi ké là em dự kiến sẽ chuyển nhà, nhân tiện nâng cấp cây đàn Piano lên U3H, tuy nhiên kích thước của đàn U3H là 131 x 151 x 63 cm. Do căn hộ em không có chỗ để, em để vào chỗ bố trí bàn học như hình trên thì có ổn không các CCCM, chất lượng âm thanh có giảm đi nhiều không? Kích thước của chỗ để bàn học là 157 x 120 cm.

Em cám ơn.
Thôi thì "tùy gia phong kiệm", "tùy ngộ nhi an" bác ạ cho dù U3 hay U1 hay bất kỳ thương hiệu nào cái cần nhất là:
1/ Để đàn (mặt soundboard0 cách xa tường tối thiểu 10cm (một nắm tay người lớn)
2/ Hạn chế tối đa việc để các vât dụng trong khu vực để đàn

Sao bạn không để đàn ngay cạnh bức tường gần cửa ra vào, kế bên tủ, lưng đàn sẽ đối diện "cái vỏng tròn màu xanh lá cây không đầy đủ" sẽ tăng không gian cho việc cộng hưởng tiếng đàn và nhìn thoáng đãng hơn?

Có "của quý" ai lại đem đi nhét dấu kín vậy trử khi là ....... :P:P:P

STElectrics

Xe lăn
1/ Bác nói có phần đúng vì em rất ngạo mạn khi nói về Piano do em hoc và theo đuổi nó từ nhỏ cũng như nắm rất vững về nó nên VÔ CÙNG TỰ TIN khi phát biểu tất cả những gì về piano!

2/ Em chẳng bán đàn và cũng không làm cò đàn cho một lái nào cả!

Kính bác nhé!

P/s.: Còn nếu bác muốn kiểm chứng coi em "bắn pháo hoa" hay không thì bác liên lạc với em qua hộp thư riêng trên OF này em sẽ liên lac với bác qua Zalo hay Viber video để bác "Tận thị sở mục" ngón đàn của em coi em mới tập tễnh học hay học ra "tấm ra món" bác nhé!

Trăm nghe không bằng một thấy!
Cụ có đánh hay cỡ Đặng Thái Sơn nhưng cách nói chuyện của cụ tạo ác cảm với người khác em e rằng cụ có mời nữa cũng chả ai nghe đâu ợ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ở trong đây có nhiều chuyên gia quá, em xin hỏi ké là em dự kiến sẽ chuyển nhà, nhân tiện nâng cấp cây đàn Piano lên U3H, tuy nhiên kích thước của đàn U3H là 131 x 151 x 63 cm. Do căn hộ em không có chỗ để, em để vào chỗ bố trí bàn học như hình trên thì có ổn không các CCCM, chất lượng âm thanh có giảm đi nhiều không? Kích thước của chỗ để bàn học là 157 x 120 cm.

Em cám ơn.
Căn hộ đẹp tuyệt ! phòng nào cũng có ánh sáng và gió trời tự nhiên , kể cả wc . Thiết kế đỉnh thật .

be bư

Xe ngựa
em vote mua quả U3 đàn dùng tốt mà khi muốn bán lại giữ giá . đừng mua loại không thuương hiệu . mình chơi a ma tơ nên cứ chọn loại này cho lành

ATZ

Xe tải
Thôi thì "tùy gia phong kiệm", "tùy ngộ nhi an" bác ạ cho dù U3 hay U1 hay bất kỳ thương hiệu nào cái cần nhất là:

Sao bạn không để đàn ngay cạnh bức tường gần cửa ra vào, kế bên tủ, lưng đàn sẽ đối diện "cái vỏng tròn màu xanh lá cây không đầy đủ" sẽ tăng không gian cho việc cộng hưởng tiếng đàn và nhìn thoáng đãng hơn?

Cám ơn Cụ.

Vì chỗ đó ở căn hộ em có thêm cái cửa sổ lớn View khá đẹp nên không để được đàn.

Em hỏi Cụ thêm là 2 bên sát như vậy có ảnh hưởng nhiều đên âm thanh không?
Phía trong sau khi chừa 10 - 15cm thì bức tường đó có cần ốp gỗ hay vật liệu gì đó cho âm thanh tốt hơn không?

QUANG1970

Xe lăn
Em cũng đọc nhiều bài của bác bên thớt cà phê, có vẻ bác thích áp đặt, "nhét chữ" vào mồm người khác nhỉ?
Quan điểm, mục đích học mỗi người mỗi khác, đâu phải ai mua/học pi-a-lô đều mong muốn thành Chopin hay Đặng Thái Sơn đâu.
Như em thỉnh thoảng cũng ôm ghita bật bông, khi F1 lớn tí muốn cho học piano để giải trí, hai bố con "đập" đàn :D chứ chả mong nó theo nghiệp làm nghệ sĩ :D.
Nói chuyện tiền thì vô cùng, em có thể bớt ăn bớt chơi để sắm được cây dưới 10k mỹ nhưng em lại tha cái P105 có chục củ về trong khi đứa em bán 2 cây U I gì đấy (hai chị em nó học chuyên - mỗi đứa 1 cây nhưng giờ bỏ).
P/s: Em ở tập thể, tha máy cơ về để hàng xóm nó tế bố em lên à? Em mà có PK cỡ 50m2 thôi là cũng kê cái làm bục để lọ hoa cho sang nhà :)):)):))
1/ Nếu bị "nhét vào" sao không biết đẩy hay phun ra ??? rôi bây giờ lại bảo .......

2/ "đâu phải ai mua/học pi-a-lô đều mong muốn thành Chopin hay Đặng Thái Sơn đâu"

Xin thưa, có đấy bác ạ! năm 1980 sau khi ĐTS đoạt giải Chopin "thị trường" Piano cả nước như chảo lửa:

1/ đàn piano lúc đó vốn đã hiếm "nay lại càng hiếm hơn" Giá Piano thời đó như sau: U1H lối 5 cây vàng Kim Thành U1E, F,G lối 4,5 cây P2F lối 4 cây, M1A lối 2,8 và S2, S5 lối 2 cây vàng còn đàn "cùi" (đàn cũ không phải yamaha: Gaveau, Moutrie,...) khỏang 1 cây qua vụ ĐTS giá tăng chóng mặt U1H lối 6-7 cây vàng Kim Thành U1E, F,G lối 5- 6 cây P2F lối 5 cây, M1A lối 3.5 và S2, S5 lối 2.5 cây vàng còn đàn "cùi" (đàn cũ không phải yamaha: Gaveau, Moutrie,...) khỏang 1.5 cây mà lái đàn tìm không ra đàn mà bán do "Cầu vượt cung"! Mà bạn có biết là cả một căn nhà cấp 4 ở Saigon lúc đó chỉ lối 3 -4 cây vàng ko?
FYI, ngôi Biêt thự ở Hồ con rùa (bây giờ là một showroom thời trang) bán năm 1975 chỉ 7 cây vàng (người mua là cháu đồng chí Năm Xuân MCT -nguyện BT bộ CA) - lúc đó cây Yamaha U1H màu đỏ sọc 7 số tình trang tốt giá cũng là 7 cây vàng!!!

2/ giá tiền "đi đêm" chạy vào khoa Piano ở nhac viện cũng tăng, các cụ cán "đánh nhau" tranh giành để cho con một suất vào học (hầu mau có ĐTS thứ hai , thứ 3 và thứ X lũy thừa x) - còn thị trường đi dạy ngoài thỉ thu nhập một giáo viên piano lối không dưới một chỉ vàng mà lúc đó sinh hoạt "phong lưu" của một gia đình ở saigon chỉ tầm 1 chỉ vàng là thoải mái!

Vì sao lại có cơn sốt đó bác biết không? Chính vì cái ly do bác nêu đấy!
Thực ra, ảo tưởng học piano hay một nhạc cụ nào đó là sẽ có thể trở thành ĐTS hay A. Segovia khi học Guitar là luôn có trong đầu không chỉ cha mẹ mà ngay cả người "giàu cao vọng" - Điều này có lẽ khó có thể xảy ra VÀ nếu bị "cười vào mặt" thì cũng là đều không nên khó chiu hay buồn phiền. NHƯNG nếu học một nhạc cụ mà với suy nghĩ mình yêu thích nó, muốn đạt đến mực hoàn thiện tối ưu một tác phẩm khi mình biểu diễn (chơi) nó trong phạm vi khả năng thực thể bản thân cho phép thì có lẽ là điều phải hoan nghênh, nên trân trọng và đáng nhân rộng cái suy nghĩ "tùy ngộ nhi an" này!

3/ Piano Upright, loai 3 pedals và ngay cả Grand piano cũng có hệ thống giảm âm (sourdin) giúp người đàn giảm nhỏ âm thanh khi tập luyện ban đêm hay khi ở trong khu căn hộ để khỏi làm phiền hàng xóm.
Còn chưyện "Em ở tập thể, tha máy cơ về để hàng xóm nó tế bố em lên à?" thì đừng nói là hàng xóm nó tế bố em lên mà có bị chửi cả nhà thậm chí cả nòi vì ngu do không biết điều em vừa thưa với bác cũng như những chưa biết về cái "xuộc-đin" thỉ kể ra cũng đáng phải không bác nhỉ ??? :P:-*:))

P/s.: Khiếp !!!

Về khoản "em có thể bớt ăn bớt chơi để sắm được cây dưới 10k mỹ" thì sao mà bác giống em thế ???

Thú thật với riêng mình bác thôi nhé: Em cũng đinh đi buôn "hàng trắng" để gom tiền mua một cái trực thăng mini cỡ Bầu Đức, phòng mỗi sáng đi làm bên công ty hút hầm cầu cho kịp giờ vì dạo này hay tắc đường quá! Cơ mà, sau cùng em lại tậu con MARTIN 107 đạp đi làm cho nó lành bác ạ! :P:)):-*

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cám ơn Cụ.

Vì chỗ đó ở căn hộ em có thêm cái cửa sổ lớn View khá đẹp nên không để được đàn.

Em hỏi Cụ thêm là 2 bên sát như vậy có ảnh hưởng nhiều đên âm thanh không?
Phía trong sau khi chừa 10 - 15cm thì bức tường đó có cần ốp gỗ hay vật liệu gì đó cho âm thanh tốt hơn không?
Về nguyện tắc thì có nhưng có cân thiết như vây không??? vì số tiền chi không nhỏ mà nếu chỉ là Sound enhancement thì làm khuất cũng tốn tiền mà làm nguyên cả tấm vách thì tốn thêm tiên design, nhức đầu suy nghĩ phối cảnh, màu sắc, .... cháu nhà họ đàn chắc mới sơ cấp hay bằt đầu trung cấp? vây cứ đề nguyên khi cháu học tôt hơn chỉnh sửa cũng chưa muộn vì âm thanh tốt kèm theo lả phải có tiếng đàn tinh tế để cộng hưởng nữa chừ nếu không thì ......... đúng là "mặc áo gấm đi đêm"!

matizvan2009

Xe ba gác
nảy lửa vụ đàn cơ với đàn điện nhỉ.
Em nhớ năm ngoái có cụ phán xanh rờn "đừng mua đàn điện nghe hỏng tai"^:)^^:)^^:)^

trunghieuc1

Đi bộ
Em lót dép hóng các cụ, em cũng đang có nhu cầu mua piano điện cho F1 mới tập chơi mà nhiều loại quá, chưa biết chọn loại nào ạ? :(

minhhainhim

Xe buýt
Em cho F1 6 tuổi đi học được gần 1 năm, cũng suy nghĩ mua tạm cái đàn điện cho cháu tập. Trước thì em có học mót được món organ phủi, rồi về sau mới mót tiếp piano. Lý do em cho F1 đi học thì khá củ chuối thế này, là cháu nhà em tay chân khá vụng về, những công việc cần đến sự khéo léo của ngón tay là cháu khá kém, tuy nhiên em nhận thấy cháu có khả năng thẩm âm tốt, nhịp phách và cao độ, trường độ cháu nhận biết và bắt theo được, thế là quyết định cho cháu đi học, vừa để cháu phát triển thêm tư duy, vừa để mục đích chính là cho cái ngón tay nó khéo léo hơn chút nữa, vừa là để bố cháu có cái nghịch cho vui vẻ cái cuộc đời.
Xách bị rách đi mua cây Org điện về, Ya 2000, bố nghịch sướng đời. Ông con học thời gian đầu cũng thấy có hứng. Bây giờ chả thấy mấy khi động vào cái đàn điện ở nhà, tưởng nó chán học định thôi, thì đến lớp thấy lên trả bài bằng Piano cơ ông con đánh ầm ầm. Về nhà hỏi nó chỉ trả lời ngắn gọn: Con thích đánh đàn cơ hơn.
Em chưa dám mua đàn cơ, dù cũng ngắm UH1. Lý do thì lại tiếp tục củ chuối, nhà em sống tứ đại đồng đường, nhà thì cũng không nhỏ nhưng không gian sống vừa khít cho từng người, chưa đủ điều kiện mở rộng thêm. Ước mơ thầm kín là xây được nốt chỗ đất còn lại, khi đó em sẽ thiết kế riêng 1 phòng kiểu vừa là thư viện, vừa là nơi học tập, làm việc chung của cả nhà, vừa sẽ là nơi em đặt cây đàn vào đó. Đàn thì cứ để ông con tự cảm nhận, xa hơn chút, em muốn truyền nốt cảm hứng đọc sách giấy cho bọn nó.
Lan man quá nhỉ, chốt lại, em ủng hộ cụ nào có đủ tài chính, điều kiện không gian, cứ mạnh dạn mua đàn cơ đi ạ. Nếu như các F1 không đủ đam mê để theo đến cùng, thì mục đích cuối của cây đàn cũng là 1 vật dụng trang trí khá sang trọng trong phòng khách.

van_ly

Xe buýt
Có đk kinh tế và xác định đầu tư lâu dài thì chơi đàn cơ, không có điều kiện hoặc tập tành cho vui vui, ko thích thì bỏ thì làm cái đàn điện rẻ rẻ chơi, thế thôi

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Bác đúng là dân xứ ... !
"Khi yêu thì nước đái cũng thơm, khi ghét thì nước hoa (dầu thơm) cũng thối (thúi)"
Loại người như bác em gặp đầy ngoài đời cũng như trên mạng ảo!
Tiễn vong!
Kính bác!
Không biết bác tài giỏi cỡ nào nhưng chắc chắn bác "có vấn đề" về đọc hiểu và "cái tôi" của bác thì "to" rồi.
Kính bác!

P/s: bác đừng trả lời làm gì, của bác cả.

QUANG1970

Xe lăn
nảy lửa vụ đàn cơ với đàn điện nhỉ.
Em nhớ năm ngoái có cụ phán xanh rờn "đừng mua đàn điện nghe hỏng tai"^:)^^:)^^:)^
1/Cơ hay điện là tùy nhu cầu xử dụng và điện kinh tế, mặt bằng (chỗ để đàn) của từng hộ. Khi đưa ra những cái hay của đàn cơ thì không nên sổ toẹt đàn điện. Nêu rõ cái hay, ca ngợi đàn cơ để người đinh mụa hiểu rõ mà cân nhắc vì sau này, do lực bất tòng tâm" nên sau khi đong đếm, và chọn đàn điện, đã mua đàn điện về nhà sẽ không lấn cấn trước những hạn chế của nó vì đã "đọc kỹ trước khi xử dụng" và chấp nhận side affects của nó.

Méo mó có còn hơn không!

2/ "đừng mua đàn điện nghe hỏng tai"

Câu này đúng về mặt nghĩa bóng còn hoàn toàn sai về mặt nghĩa đen:

Đàn điện đươc canh chình chuẩn xác A4 440Hz hay có thể chỉnh sừa thành A4 442 hay A4 432 tùy nhu cầu. khi chỉnh A4 lên hay xuống toàn bộ các note đều tự động hiệu chỉnh cùng theo hệ thống "bình quân luật" (equal temperament)
Trong khi đàn cơ nêu không canh chỉnh hay thợ canh chỉnh tồi thì sẽ không chinh xác. ĐÓ MỚI LÀ LÀM HỎNG TAI!

Tuy nhiên trử những cậy đàn điện mắc tiền đời mới, còn lại các cây đàn diện đều ở chế độ default "bình quân luật" (equal temperament) trong khi đàn cơ ngoài công thức "bình quân luật" (equal temperament) tunner còn có thể canh chỉnh theo nhiều công thức khác (Pythagorean (quãng năm đúng), Just Intonation, 1/4 Comma Meantone, ..... Kimberger, Wreickmeister, Vallotti,......)

Vì mỗi công thức lên dây đầu co ưu nhược điểm của nó trong đó ví dụ:

+ equal temperament là công thức phổ biến nhưng lên theo công thức này chuẩn xác thì quãng 8 sẽ đẹp nhưng quãng 5 và 3 sẽ khó đẹp!
+ Pythagorean (quãng năm đúng) là công thức phổ biến cách đây 200 năm hiện nay, chỉ đa phần dùng cho nhà thờ cổ khi lên theo công thưc này chuẩn xác thì quãng 5, 3 sẽ đẹp nhưng quãng 8 thât là kinh khủng!!!
+ Theo tôi có lẽ Wreickmeister temperament la công thức tương dối hoàn hảo nhất : quãng 8, 5, 3 đều OK!

Ngay Steinway cũng đưa ra công thức (cách) lên dây riêng cho piano Steinway, trong đó, một số note phải chỉnh cao hơn (wide) hơn chuẩn equal tempaerament mà theo cách nay thì hầu như gần 90% là giống công thức Wreickmeister temperament!

Chình dây cơ theo công thức Wreickmeister temperament sẽ có tiếng đàn sáng đẹp cũng như các quãng 8, 5, 3 đều OK!

Tóm lai, Nếu không có Tunner tốt thì nghe tiếng Piano cơ mới ảnh hưởng tới thẩm mỹ âm nhạc của ngưởi nghe! Vì tiếng piano điện sẽ tốt hơn tiếng một cây piano cơ lạc dây hay đã lên bởi một tunner tồi!

Đáng tiếc thay! loai Tunner tồi thi lại chiếm đa số ở VN!!!

Chỉnh sửa cuối:

longdelta

Xe tăng
thanks các cụ thông thái, em ủn lên tí. sau khi nghe các cụ tư vấn thì lại càng rối hơn he he

Grandtouring

Xe điện

Em cám ơn.
Cây đàn nhà cụ xứng đáng nằm chỗ cạnh tủ tivi như này:

QUANG1970

Xe lăn
Cây đàn nhà cụ xứng đáng nằm chỗ cạnh tủ tivi như này:

Đồng ý với bác!
E cũng có gợi ý trong còm trước là nên để chỗ này, nhưng nhà chủ nhả bảo phải giữ view không để được !!! [-X :-?

QUANG1970

Xe lăn
................................................................................
Xách bị rách đi mua cây Org điện về, Ya 2000, bố nghịch sướng đời. Ông con học thời gian đầu cũng thấy có hứng. Bây giờ chả thấy mấy khi động vào cái đàn điện ở nhà, tưởng nó chán học định thôi, thì đến lớp thấy lên trả bài bằng Piano cơ ông con đánh ầm ầm. Về nhà hỏi nó chỉ trả lời ngắn gọn: Con thích đánh đàn cơ hơn.
.............................................................................................................................................
Thật đến chết sợ, chết khiếp với cậu qúy tử nhà bác!

Mới nứt mắt mà đã sành hơn khối các cụ có ăn có học lạị "thông thái" ở trên đây !

Tối bác về nhà, nhớ hôn lên trán cháu một cái thật lâu hộ em nhé! Nói là có một bác ở trên OF gửi và khen đôi tay con có xúc cảm tốt!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng