[Funland] Tư vấn mua đàn piano

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Để trả lời và lý giải cho câu hòi này "Vì sao mà Việt Nam từ Nam chí Bắc đều chủ yếu là thợ piano lởm bác Quang nhỉ?", e xin có một nguyện tắc đầu tiên là xin được viết sai chính tả và viết tắt vỉ để trả lời để lý giải phải viết nói nhiều lắm! Vẫn biết viết đúng chính tả là phép lịch sự tối thiếu khi viết nhưng nếu viết và kiểm tra lại câu chữ sẽ không đủ giờ để trinh bày! Ai đồng ý thì coi em trả lời ai coi mà vach vọc chính tả thì mời đi chỗ khác! OK?

Ta nói về nghĩa đen trước:
để lên dây, căn chỉnh máy làm âm thanh một bộ đồ nghề dụng cụ đạt chuẩn giá của nó từ 2000 tới 5000 Mỹ Kim thử hỏi ở Việt Nam có bao nhiêu người thợ có bộ dụng cụ này???

Vẫn biết rằng "Cái khó ló cái khôn", khả năng "tự thân vận động xoay xở" của người thợ nhưng có những quy trình bắt buộc phải có dụng cụ để đạt được chuẩn tối thiểu!

Xin Lấy một ví dụ như đã nói ở phần trước độ sâu phím trắng của một cây đàn U3 hoặc một cây đàn nhà nghề là 14/32 inch và để căn chỉnh đúng độ sâu này sau khi đã căn chỉnh đúng chiều cao của phím trắng đàn nghĩa là phím đàn nhìn thẳng hàng khi đứng trước đànkhi nhìn nghiêng thì toàn bộ phím trắng thẳng đều phẳng như một tờ giấy!

Ngay trong việc canh thẳng hàng này tuy rất đơn giản nhưng ở VN ở Việt Nam, thợ (KTVP) canh cũng không chính xác!!!

Sau khi canh độ cao của phím thẳng đều chúng ta canh tới độ sâu của phím theo chuẩn 14/32 inch (1.105cm). Để canh độ sâu này cần một dụng cụ tên là KEY DIP BLOCK (KDB) đặt vào phím và ấn xuống. Và sau khi ấn miếng KDB này phải tiếp tục phải tạo thành một mặt phẳng với hai phím trằng bên cạnh (coi hình thứ 3). Nếu cao hơn những phím hai phím trắng bên cạnh thì người thợ phải lấy bớt FRONT KEY PUNCHING (miếng giấy tròn bằng giấy) ra sao cho miếng KDB này khi ấn xuống phải tiếp tục phải tạo thành một mặt phẳng với hai phím trắng bên cạnh. Trong trường hợp miếng KDB khi đặt trên phím ấn xuống nhưng bị hụt thấp hơn hai phím trằng bên cạnh thì người thợ phải lấy FRONT KEY PUNCHING ở ngoài bỏ thêm vào ra sao cho miếng KDB này khi ấn xuống phải tiếp tục phải tạo thành một mặt phẳng với hai phím trắng bên cạnh.

FRONT KEY PUNCHING hình tròn cùng có 1 đường kinh nhưng nhiều loại khác nhau về độ dày từ mỏng như giấy quyến đến 1 mm!

Miếng KEY DIP BLOCK (KDB)​

FRONT KEY PUNCHING
Việc bỏ thêm hay lấy bớt FRONT KEY PUNCHING, có mục đích là để tạo độ sâu đồng đều giữa tất cả các phím trắng sau khi đánh xuống nếu không sẽ không tao cảm giác lực đánh đồng đều (Event) cũng như khi chạy gamme hay hanon sẽ không suông tay (smoothly) và âm thanh tiếng đàn phát ra sẽ to nhỏ không đồng đều: do độ sâu không tương đồng ==> lực đánh xuống mỗi note không đồng đều ===> lực va đập vào máy và búa không đồng đều ===> lực đập (tác động) vào dây không đồng đều ===> Âm lượng sẽ to nhỏ khác nhau, mặc dầu lực đánh (gõ) xuống phím đàn của các ngón tay bằng nhau !!!

Canh chỉnh độ sâu của phím trắng (white key leveling), ít ra cũng phải ntn​

Miếng KEY DIP BLOCK (KDB) này giá khoảng 6USD nhưng thử hỏi ở Việt Nam có bao nhiêu người thợ có miếng này???
Nhắc lại chỉ có 6USD!!!

Xin lỗi đến với nghề "bán trôn nuôi miệng" là một nghề bị coi là mạt hạng mà người bán còn có bao cao su, khăn lau, giấy chùi, .... và những dụng cụ hành nghề phục vụ cho công việc của mình trong khi sửa chữa Piano, người kỹ thuật viên sửa chữa Piano làm một nghề văn hóa cao hơn mà không có nổi đến một miếng KEY DIP BLOCK (KDB) này giá khoảng 6USD là sao???

Nếu chịu khó để ý và vạch vọc ta sẽ thấy hầu như tất cả các thợ sửa chữa Piano ở VN hay nói một cách hoa mỹ là kỹ thuật viên (cho đến giờ phút này) đều không có đầy đủ dụng cụ cơ bản phù hợp (proper tools) để sửa chữa!!!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Để trả lời và lý giải cho câu hòi này "Vì sao mà Việt Nam từ Nam chí Bắc đều chủ yếu là thợ piano lởm bác Quang nhỉ?", e xin có một nguyên tắc đầu tiên là xin được viết sai chính tả và viết tắt vỉ để trả lời để lý giải phải viết nói nhiều lắm! Vẫn biết viết đúng chính tả là phép lịch sự tối thiếu khi viết nhưng nếu viết và kiểm tra lại câu chữ sẽ không đủ giờ để trinh bày! Ai đồng ý thì coi em trả lời ai coi mà vach vọc chính tả thì mời đi chỗ khác! OK?

Bây giờ nói tới sự nghèo nàn theo nghĩa bóng.

Chính do hạn chế về văn hoá, về trình độ chuyện môn và ngôn ngữ khiến người thợ không có thể tiếp cận với rất nhiều kiến thức sửa chữa vì các kiến thức này đều bằng tiếng nước ngoài và có rất nhiều kỹ thuật, kiến thức ở nước ngoài đã áp dụng gần một thế kỷ mà khi nói với người nhiều thợ piano Việt Nam họ vẫn giống như trên trời rơi xuống !!! Thậm chí không tin !!!

Ví dụ khi một giây piano bị đứt phải thay. Thường ở VN, sau khi thay dây mới người thợ phải quay lại ít nhất là một lần nữa để chỉnh vì dây mới thay sẽ không tương thích với hệ thống trục và con ngựa của soundboard. Thực ra ở nước ngoài có hai dụng cụ dùng trong trường hợp này một (Piano Coil Setter for Tightener) là dùng để đút vào đầu chốt lên dây (Tuning pin) rồi lắc ngược chiều kim đồng hồ khoảng 100 lần việc này giúp cho bó dây mới cuốn vào trục bóp chặt vào Tuning pin

Piano Coil Setter for Tightener
VÀ, một dụng cụ thứ hai là Piano String Stretcher dùng đè mạnh lên sợi dây mới thay rồi lăn nhiều vòng mục đích là giúp cho dây mới thay căng giãn ra hết mức khi độ căng của dây mới thay đã chuẩn xác thì sau đó KTVP chỉ cần lên một lần là xong không phải tới nhà khách lên dây lại lần 2 hay 3!

Piano String Stretcher

Đó chỉ là một đó chỉ là một vài ví dụ cho thấy do hạn chế về kiến thức và trình độ cũng như học vấn khiến người thợ sửa chữa Piano ở Việt Nam không có khả năng cũng như cho dù có cơ hội cũng không thể tiếp cận được với những kiến thức cơ bản trong sửa chữa chứ đừng nói là những kiến thức mới cập nhật ngày nay!

Nói thêm về dụng cụ sửa chữa, giả sử như người thợ yêu nghề nhưng có ai dám bỏ ra từ 40 đến 100 triệu để mua những dụng cụ cần thiết hay không??? Hoặc nếu dám bỏ ra thì mua ở đâu? Mua như thế nào? Đây cũng là một bài toán cho những ai thực sự ham thích và có đam mê trong việc sửa chữa đàn cho "tử tế"!

Trên đây từ chỉ đưa ra một vài ví dụ đơn giản cho thấy trong việc sửa chữa cân chỉnh piano người thợ Việt Nam thiếu dụng cụ và kiến thức như thế nào.
Chí ít ra, để căn chỉnh dây (Tuning) Cân chỉnh máy (Regulation) cũng như làm âm thanh (Voicing) cần rất nhiều không chỉ dụng cụ mà còn kiến thức và kỹ thuật.
Tất cả những điều này, thực sự mà nói tôi đã từng tiếp xúc và nói chuyện với rất nhiều người thợ ở Việt Nam họ đều như "trên trời rơi xuống" !!!

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Kiến thức của bác QUANG1970 về căn chỉnh piano quả là uyên thâm!
Mong đọc tiếp bài viết của bác về yếu tố con người đặc biệt là đôi tai trong tuning và voicing.

Xe vài bánh

Xe điện
Thế thì khi nào ra Hanoi, có giờ, em nhất định phải "van vỉ" bác cho em thử cây đàn ở nhà bác nhé!
Mong bác không "hep bụng" mà từ chối em.
Trân trọng kính mời bác!
Cũng nói trước để bác khỏi thất vọng, đàn nhà em cỏ và cũ thôi ạ!

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu nhờ cụ Quang thẩm hộ xem:
1. Cái đàn này âm thanh có ổn ko ạ (1 cách tương đối, vì nghe qua youtube khó chuẩn ạ)
2. Cái bài này nó có ..khó không ạ? So với For Elise thì độ khó thế nào ạ. Vì cháu thấy nó ..ko hay bằng For Elise ạ.
Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Nhà cháu nhờ cụ Quang thẩm hộ xem:
1. Cái đàn này âm thanh có ổn ko ạ (1 cách tương đối, vì nghe qua youtube khó chuẩn ạ)
2. Cái bài này nó có ..khó không ạ? So với For Elise thì độ khó thế nào ạ. Vì cháu thấy nó ..ko hay bằng For Elise ạ.
Cảm ơn cụ.
Trong mắt của nhiều thành viên OF nhất là nhưng bác vào forum để kinh doanh các loại đàn (e tự hỏi, ngoài mấy món show chích thức không biết có kinh doanh đàn bà hay đàn ông ko nhỉ? :-? Nếu có thì cho em một vé! :P :-*) và mấy bác "siêu thông tuệ" thì em chỉ là thằng quen nói bậy bạ bố lếu bố láo, Biết chó gì mà thẩm với chả đinh hả bác! :))

Cơ mà bác đã tin dùng, và có nhời, thì em cũng xin kinh đáp: @};-

1/ về đàn: Vì đây là Yamaha nên chắc cây đàn mới lên dây trong vòng hai tuần hay tối đa là một tháng còn Baldwin hay Steinway thi mới lên dây trong vòng từ môt tháng đến 3 tháng.
+ Tiếng đàn trong sáng, đẹp, nghe rất thich, lai lựa bài đánh phù hợp với âm sắc (color ) nên đã hay càng hay! =D>
+ Mây note ở Octave 6 và 7 cần coi lại cũng như mấy note ở Octave 2 cũng chưa làm em "hài lòng" mặc dầu vệ tổng thể em thich tiếng đàn nay lắm ! :-w
Đàn tập khá nhiều nỉ lót front rail punching felt cũng như nỉ gối back rail cloth bắt đầu chai nên khi đánh mạnh hay chạy gamme nhanh nghe lup bụp (ví dụ: phút 0'27", 0'31", ......) !#:-s
Do em không trực tiếp đánh nên thể khẳng định đàn có bi loose motion hay let off ntn cũng như lò xo (Spring) có nhanh nhạy đều hay không nhưng qua cách cháu đánh (note staccato và hợp âm) em tin là lò xo OK. :">

Nhưng nói chung, tình trạng đàn như vậy là tạm ổn. :D

Em đi ăn trưa nhé! Up lên để bác "kiểm tra" trinh độ thẩm đinh của em trước! =))
Tí ta nói tiếp OK?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
2/ Về "chú nhóc nghệ sĩ": Cháu đàn dễ thương quá!! Em tiêc là không có mặt ở đó chứ nếu mà có, Cháu đàn xong em nhất định phải xin phép hai bác cho em hôn lên trán cháu một cái thật lâu!!! Cháu thật dễ thương và tự tin! E mừng cho hai bác đã không phí tiền đầu tư cho cháu!

Về dộ khó dễ của bài nay so với Fur Elise (FL): thật khó nói vì người ta bảo "Apple to apple" không "Orange to apple" bác ạ!
nhưng nếu muốn so thì so có gì đâu!
a/ vê độ dài một bên 5, 6 trang một bên 2 trang: Tự trả lời
b/ về kỹ thuât:
+ FL: hợp âm rải, câu chạy gamme, note staccato, repeated note, kỹ thuật lắc cổ tay, note non-legate,
+ Bài của cháu đánh : hợp âm rải, câu chạy gamme, note staccato, repeated note, kỹ thuật lắc cổ tay, note non-legate, "Bốc" hợp âm và hơp âm đánh staccato, Đánh note quãng 8 mà cháu còn nhỏ nhưng vẫn làm được!

===> so về kỹ thuật xử dụng FL ít hơn, dễ hơn nhưng so về làm câu sắc thái thi FL khó hơn vô cùng!

Riêng về chú bé này: Rất dễ thương tự tin, dan dĩ nhưng:
1/ có thể GV không hướng dẫn hay có mà cháu quên nên:

a/ Đánh tay trái nhiều chỗ còn thô như đập dàn - VD: phút 1:27 khi tay phải cháu đánh (hát) giai điệu "La, sol fa mi sol fa mi ...." thì tay trái cháu "nện" (đánh chưa khéo) nên thiếu sự tinh tế. nhí nhảnh của tiếng đàn! "Hãi" nhất là phút 1:56.
b/ không biết do GV không hướng dẫn hay có mà cháu không làm là PHÂN CÂU khi đánh bài này có nhưng chổ hai tay"nói chuyện" với nhau mà cháu không thể hiện ra, cháu chưa làm rõ (đánh ra) note nonlegato phải nhấc tay và khi nhấc nhấc cổ tay trước làm sai sẽ khiến câu nhạc không đẹp, chưa đứt khoát thiếu mềm mại và tinh tế!

2/ Để dễ hình dung, mình tính ntn:

Nếu cháu 5 tuổi hay dưới : tôi cho điểm 10
Nếu cháu 6 tuổi hay 7 : tôi cho điểm 9
Nếu cháu 7 tuổi hay 8 : tôi cho điểm 8.5
Nếu cháu 8 tuổi - 10 : tôi cho điểm 8
Nếu cháu 10 tuổi - 12 : tôi cho điểm 7
Nếu cháu 13 tuổi - 15 : tôi cho điểm 5

Vậy nhé!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Trân trọng kính mời bác!
Cũng nói trước để bác khỏi thất vọng, đàn nhà em cỏ và cũ thôi ạ!

Cám ơn bác đã cho phép.
Em năn nì đến bác vì nghe bác khen Cụ HÀO Cụ HÃO nào đó lên dây có uy tín nhất đất Hà Thành nên em muốn đến coi chất luợng tiếng đàn "đã qua tay cụ" cũng như máy mọc sau khi cụ rờ vào ntn thôi.

"Cổ và cũ" với em, thì càng quý chứ sao!!! Bác có biết vì sao không???

Khi sửa và lên (chỉnh) dây những cây đàn cũ, xấu, mới thấy tài và tay nghề của người thợ!

Một cây đàn đắt tiền, tốt nổi tiếng giống như một cô hoa hậu hay người mẫu người thợ sửa đàn thì giống như chuyên viên trang điểm:
+ Với một người đẹp sẵn như hoa hậu hay người mẫu chỉ cần một tí son, một chút phấn, một chút quần áo thậm chí chẳng cần mặc gì cả nhưng vẫn ngời ngời, thu hút hàng tăm con tim hàng vạn ánh mắt.
+ Trong khi một cây đàn cổ, cũ, xấu giống như một bà già "nái xề" khi qua tay thợ trang điểm giỏi bà ta tuy không thể so được như hoa hậu hay người mẫu nhưng ít ra cũng "sạch nước sạch cái" dễ nhìn!

Đó mới chính là cái tài hay tay nghề của người thợ!

Xe vài bánh

Xe điện
2/ Về "chú nhóc nghệ sĩ": Cháu đàn dễ thương quá!! Em tiêc là không có mặt ở đó chứ nếu mà có, Cháu đàn xong em nhất định phải xin phép hai bác cho em hôn lên trán cháu một cái thật lâu!!! Cháu thật dễ thương và tự tin! E mừng cho hai bác đã không phí tiền đầu tư cho cháu!

Về dộ khó dễ của bài nay so với Fur Elise (FL): thật khó nói vì người ta bảo "Apple to apple" không "Orange to apple" bác ạ!
nhưng nếu muốn so thì so có gì đâu!
a/ vê độ dài một bên 5, 6 trang một bên 2 trang: Tự trả lời
b/ về kỹ thuât:
+ FL: hợp âm rải, câu chạy gamme, note staccato, repeated note, kỹ thuật lắc cổ tay, note non-legate,
+ Bài của cháu đánh : hợp âm rải, câu chạy gamme, note staccato, repeated note, kỹ thuật lắc cổ tay, note non-legate, "Bốc" hợp âm và hơp âm đánh staccato, Đánh note quãng 8 mà cháu còn nhỏ nhưng vẫn làm được!

===> so về kỹ thuật xử dụng FL ít hơn, dễ hơn nhưng so về làm câu sắc thái thi FL khó hơn vô cùng!

Riêng về chú bé này: Rất dễ thương tự tin, dan dĩ nhưng:
1/ có thể GV không hướng dẫn hay có mà cháu quên nên:

a/ Đánh tay trái nhiều chỗ còn thô như đập dàn - VD: phút 1:27 khi tay phải cháu đánh (hát) giai điệu "La, sol fa mi sol fa mi ...." thì tay trái cháu "nện" (đánh chưa khéo) nên thiếu sự tinh tế. nhí nhảnh của tiếng đàn! "Hãi" nhất là phút 1:56.
b/ không biết do GV không hướng dẫn hay có mà cháu không làm là PHÂN CÂU khi đánh bài này có nhưng chổ hai tay"nói chuyện" với nhau mà cháu không thể hiện ra, cháu chưa làm rõ (đánh ra) note nonlegato phải nhấc tay và khi nhấc nhấc cổ tay trước làm sai sẽ khiến câu nhạc không đẹp, chưa đứt khoát thiếu mềm mại và tinh tế!

2/ Để dễ hình dung, mình tính ntn:

Nếu cháu 5 tuổi hay dưới : tôi cho điểm 10
Nếu cháu 6 tuổi hay 7 : tôi cho điểm 9
Nếu cháu 7 tuổi hay 8 : tôi cho điểm 8.5
Nếu cháu 8 tuổi - 10 : tôi cho điểm 8
Nếu cháu 10 tuổi - 12 : tôi cho điểm 7
Nếu cháu 13 tuổi - 15 : tôi cho điểm 5

Vậy nhé!
Bác nghiêm khắc thế này mà chấm thi thì 99.99% học sinh thi lại mất! :))

Xe vài bánh

Xe điện
Cám ơn bác đã cho phép.
Em năn nì đến bác vì nghe bác khen Cụ HÀO Cụ HÃO nào đó lên dây có uy tín nhất đất Hà Thành nên em muốn đến coi chất luợng tiếng đàn "đã qua tay cụ" cũng như máy mọc sau khi cụ rờ vào ntn thôi.

"Cổ và cũ" với em, thì càng quý chứ sao!!! Bác có biết vì sao không???

Khi sửa và lên (chỉnh) dây những cây đàn cũ, xấu, mới thấy tài và tay nghề của người thợ!

Một cây đàn đắt tiền, tốt nổi tiếng giống như một cô hoa hậu hay người mẫu người thợ sửa đàn thì giống như chuyên viên trang điểm:
+ Với một người đẹp sẵn như hoa hậu hay người mẫu chỉ cần một tí son, một chút phấn, một chút quần áo thậm chí chẳng cần mặc gì cả nhưng vẫn ngời ngời, thu hút hàng tăm con tim hàng vạn ánh mắt.
+ Trong khi một cây đàn cổ, cũ, xấu giống như một bà già "nái xề" khi qua tay thợ trang điểm giỏi bà ta tuy không thể so được như hoa hậu hay người mẫu nhưng ít ra cũng "sạch nước sạch cái" dễ nhìn!

Đó mới chính là cái tài hay tay nghề của người thợ!
Oh, hóa ra bác muốn kiểm tra trình độ cụ Hào kia!
Rất tiếc là đàn nhà em lại không do cụ đó lên dây. Nhưng để chiều bác, bác ra báo trước em sẽ nhờ cụ Hào qua lên dây.

QUANG1970

Xe lăn
Bác nghiêm khắc thế này mà chấm thi thì 99.99% học sinh thi lại mất! :))
Bác coi tôi BÌNH ntn và CHẤM ra sao nhe!
VÀ, tôi bình có gi sai? mong bác chỉ dạy vach ra chỗ sai!

Nên nhớ: "Dưỡng (Tử) bất giáo phụ chi quá, Giáo bất nghiêm sư chi đọa"!

nhưng "Giơ cao đánh khẽ!" Bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Oh, hóa ra bác muốn kiểm tra trình độ cụ Hào kia!
Rất tiếc là đàn nhà em lại không do cụ đó lên dây. Nhưng để chiều bác, bác ra báo trước em sẽ nhờ cụ Hào qua lên dây.
Thế thì coi gi bằng! Em trân trong sự hỗ trợ của bác nhưng em có một điều kiện, bác đồng ý ta mới tiến hành?

1/ Bác mời cụ trước hôm em đến bác 1 -3 ngày
2/ Và chi phí len dây em thanh toán
Điều 1 không nhât thiết nhưng điều 2 là tiên quyết! Em rất nghiệm túc "không đùa bỡn chắng mời lơi" !

BTW, Bác vẫn "khóa khẩu" ???

1/ Bác có cháu nhà học piano?
2/ bác hỏi cháu con hoc Hanon đề làm gi? cháu biết ko? Và cháu tập Hanon lâu (30 phút) có bị đau tay ko? chay Gamme có nhức tay ko? Khi tập liên tuc 2 -3h cháu có đau tay ko? (Nếu mệt mỏi thì là binh thường em nói ở đây là đau cổ tay, ngòn tay nhé)
3/ Cháu đánh bài ví dụ Sonatine Clementi có vấp không?

Tất cà câu em hỏi đa phần đều là Yes-No Question cho bác dễ hồi đáp!

Xe vài bánh

Xe điện
Thế thì coi gi bằng! Em trân trong sự hỗ trợ của bác nhưng em có một điều kiện, bác đồng ý ta mới tiến hành?

1/ Bác mời cụ trước hôm em đến bác 1 -3 ngày
2/ Và chi phí len dây em thanh toán
Điều 1 không nhât thiết nhưng điều 2 là tiên quyết! Em rất nghiệm túc "không đùa bỡn chắng mời lơi" !
Điều kiện của bác dễ thương thế thì không có lý do gì để em từ chối cả!

QUANG1970

Xe lăn
Điều kiện của bác dễ thương thế thì không có lý do gì để em từ chối cả!

vâng cám bác!

Bác vẫn "khóa khấu ??? Em tin và mong bác là người nghiệm túc khi chat trên forum này !!!

EM NHẮC BÁC LẦN 5 RỒI NHÉ !

2/ bác hỏi cháu con hoc Hanon đề làm gi? cháu biết ko? Và cháu tập Hanon lâu (30 phút) có bị đau tay ko? chay Gamme có nhức tay ko? Khi tập liên tuc 2 -3h cháu có đau tay ko? (Nếu mệt mỏi thì là binh thường em nói ở đây là đau cổ tay, ngòn tay nhé)

Tất cà câu em hỏi đa phần đều là Yes-No Question cho bác dễ hồi đáp!

Xe vài bánh

Xe điện
Em có trả lời rồi nhưng bác chưa ưng đó thôi :)), em xin phép trả lời lại vậy:
1/ Có.
2/ Để luyện ngón tay. Cháu có biết. Lúc mới tập thì đau, sau thì hết. Lúc mới thì đau thì nhức, sau này thì hết.
3/ Chưa thuộc thì vấp, thuộc rồi không vấp nữa.

QUANG1970

Xe lăn
Em có trả lời rồi nhưng bác chưa ưng đó thôi :)), em xin phép trả lời lại vậy:
1/ Có.
2/ Để luyện ngón tay. Cháu có biết. Lúc mới tập thì đau, sau thì hết. Lúc mới thì đau thì nhức, sau này thì hết.
3/ Chưa thuộc thì vấp, thuộc rồi không vấp nữa.

Vâng! Cám ơn bác!

1/ ..
2/ Bây giờ còn đau khi tập lâu, tập nhiều ko?
3/ Sẽ nói sau

Đọc hết 14 trang, bản thân em đã từng đi mua 3 cái đàn org- điện - cơ cho con học, nhà em có người kiếm sống bằng nghề dạy piano, tự dưng thấy piano và pianist sao mà cao quý thế.
Và cũng nhận thấy chuyện tẩu hoả nhập ma là có thật.

QUANG1970

Xe lăn
Cụ Quang nếu ra HN ới em nhé. Hi vọng lúc đó F1 nhà em cũng biết đc tí ti để hầu chuyện cụ
Vâng!
Cám ơn anh đã có lời mời.

Nhà anh ở gần khu Tây hồ ko? Khúc Xuân Diệu? Nêu gần thi hay lắm tiện cho cả hai đi lại. Tôi "ấn tượng "sâu sắc"" với "tắc đường Hà Nội"!

Trạng thái
Thớt đang đóng