[Funland] Tư vấn máy sưởi

Mời các cụ lựa chọn thiết bị sưởi ấm cho mùa đông

• Máy sưởi dầu

Lượt chọn: 57 39.6%
  • Đèn sưởi Halogen

Lượt chọn: 13 9.0%
  • Điều hòa 2 chiều

Lượt chọn: 54 37.5%
  • Bếp điện

Lượt chọn: 0 0.0%
  • Bếp than tổ ong

Lượt chọn: 5 3.5%
  • Mặc nhiều áo, đắp nhiều chăn, cần quái gì sưởi

Lượt chọn: 15 10.4%

• Tổng bình chọn
    144

hieukon

Xe container
Quả gốm thì em chưa thử cụ ạ, theo em thì cụ chạy qua trung tâm điện máy( họ có máy trưng bầy) bật thử lên cái nào nóng nhanh hơn, cho cảm giác ổn hơn thì dùng. Em lắp cho khu nhà của em trên Mộc Châu được 4 năm, dòng tiross vẫn rất bền cụ ạ.
dạ, về cơ bản 2 ông này hoạt động giống nhau, nhưng nhiều cụ bảo sưởi dầu ăn điện lắm cụ ak

Thangvjt

Xe buýt
Sưởi dầu tốn điện và hiệu quả không cao, Cụ nên thay sang điều hòa 2 chiều là ok nhất
Cụ có cơ sở nào kết luận ko ? e dùng ĐH 2 chiều thấy bị khô da, còn sưởi dầu thấy ấm đều,từ từ, ko ảnh hưởng đến không khí mấy.

xuantien_mobis

Xe lăn
Cụ có cơ sở nào kết luận ko ? e dùng ĐH 2 chiều thấy bị khô da, còn sưởi dầu thấy ấm đều,từ từ, ko ảnh hưởng đến không khí mấy.
À, thực tế em đã mua sưởi dầu và xếp xó gần chục năm nay, điều hòa 2 chiều kết hợp với máy lọc kk có bù ẩm ok. Chắc tại em nghèo ko kham nổi tiền điện như Cụ nên chọn giải pháp xếp xó sưởi đâu Tiross cả chục năm nay rồi

Thangvjt

Xe buýt
Tiện thể e thanh lý Quạt sưởi gốm mua về mà ông bà ko dùng. Mới chạy 1-2 lần còn nguyên hộp.
Ảnh e lấy tạm trên mạng, cụ nào cần ib e ah!

Thangvjt

Xe buýt
À, thự tế em đã mua sưởi dầu và xếp xó gần chục năm nay, điều hòa 2 chiều kết hợp với máy lọc kk có bù ẩm ok. Chắc tại em nghèo ko kham nổi tiền điện như Cụ nên chọn giải pháp xếp xó sưởi đâu Tiross cả chục năm nay rồi
Cụ dại lắm, có bán lại quạt sưởi dầu thì ib e nhé! Ai lại bỏ xó lâu thế nó phí!!!

hieukon

Xe container

provtc

Xe container
Em toàn bật sưởi dầu sau đó là kèm cái quạt thổi đằng sau, bật trước khi ngủ nó thổi hơi nóng khắp phòng, xong em hẹn giờ tầm nửa giờ sau là tắt, cứ thế cả nhà ấm ngủ đến sáng. Điều hòa chiều nóng bật khô mồm không chịu được

Vova

Xe container
e đang phân vân giữa sưởi gốm và sưởi dầu cụ ak
Sưởi gốm em thấy ưu điểm là làm nóng nhanh, kích thước gọn. Nhưng so với sưởi dầu cũng có nhược điểm là ồn và không quẳng khăn, quần áo lên để phơi hoặc làm ấm được. Thực ra vụ phơi, sấy hay làm ấm quần áo em thấy quan trọng phết, đặc biệt những nhà có trẻ con.
Còn về vụ tốn điện, cụ chủ có thể xem dựa trên thông số kỹ thuật. Em thấy sưởi dầu công suất khoảng khoảng 2000-2500W, sưởi gốm khoảng 1400-2000W, điều hòa 9000BTU khoảng 800-900W.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sưởi gốm dùng quạt thổi vào thanh đốt nên nhiệt độ phòng tăng nhanh hơn. Do thổi gió nên không thể để công suất cao vì gió quá nóng không tốt và gây cảm giác khó chịu. Còn sưởi dầu dùng đối lưu tự nhiên để truyền nhiệt nên chậm hơn và tốc độ không khí lưu thông cũng chậm hơn nên cần công suất lớn hơn . Khi đủ nhiệt độ tới điểm mình đặt thì sưởi dầu cũng tự ngắt . Nốt về nhiệt lượng cần thiết để sưởi ấm một không gian nhất định thì hai loại cũng tiêu tốn gần như nhau. Về mặt sinh học thì chắc sưởi dầu cho cảm giác dễ chịu hơn. Nên em sẽ khuyên dùng sưởi dầu vì cụ muốn dùng cho trẻ sơ sinh.
Gợi ý cho cụ chủ nếu còn phân vân : mua cả 2 loại và sử dụng song song mỗi thiết bị chạy 1/2 công suất :))

Spitu

Xe máy
Trước cháu nhà e nhỏ, cũng nghiên cứu qua món này nên tư vấn cho cụ:
1 - Sưởi dây trở nhiệt - mayso: Ưu điểm rẻ, nóng nhanh, nhỏ nhẹ cơ động. Nhược là phát sáng, khô da do nhiệt đốt không khí cao? và nguy hiểm (nhiệt cao gây bỏng - rò điện từ dây trở ra vỏ). Loại này thích hợp nướng ngô, khoai 😁
2 - Sưởi bóng Halogen: Ưu điểm như trên. Nhược là phát sáng, nên mua loại có phủ trên bóng chống chói mắt - thích hợp dùng khi tắm cho trẻ nhỏ - trong phòng ngủ hoặc nhà tắm.
3 - Sưởi dầu: Ưu điểm ấm từ từ, nhiệt thanh đốt chỉ khoảng 70-80 độ nên giảm nguy cơ bỏng (nhà e có phủ thêm 01 lớp lưới mắt cáo cho an toàn trẻ đỡ nghịch), kết cấu đơn giản (chỉ có dây nguồn + công tắc hoặc điều khiển từ xa + thanh đun dầu chạy tuần hoàn) - bền. Máy rẻ tiền thì ko có quạt, máy đắt tiền thì thêm quạt. Để sấy nóng quần áo trước khi mặc cho bé được. Sưởi được khi nhiệt độ môi trường xuống rất thấp (đây là lý do Tây dùng nhiều) Nhược là tốn điện??? (em thấy bình thường) ấm lâu, phạm vi làm ấm nhỏ và chỉ phù hợp phòng ngủ nhỏ, nặng và cồng kềnh.
4 - Quạt sưởi gốm: Em nghĩ cấu tạo giống máy sưởi dầu chỉ thêm quạt, nhỏ nhẹ nên quay các hướng được.
5 - Điều hòa 2 chiều: Ưu điểm nóng nhanh, dùng thích hợp phòng rộng. Treo tường nên gọn, hiệu suất cao nên ít tốn điện. Nhược là giá thành cao, gió thổi không khí nóng nhanh nên độ ẩm tương đối giảm - cảm giác khô da. Không làm nóng được khi nhiệt độ môi trường xuống quá thấp (cái này phải tìm hiểu thêm).

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
kính các cụ!
Nhà em có cháu nhỏ, điều hòa trước lại lắp 1 chiều. Nay cần đầu tư thêm cái máy sưởi. Trên thị trường có máy sưởi bằng đèn halogen (loại này e không khoái vì nó sáng quá). Có loại sưởi dầu, sưởi ceramic....

Các cụ tư vấn giúp em ưu nhược điểm từng loại ạ.

loại này sợ trẻ nhỏ k cụ?

dogach

Xe tải
em bật điều hòa cho nhanh

Hai Toan

Xe container
Ấy đừng nghe xui dại
- Sưởi điều hòa : tốn điện do hơi nóng thổi ra từ phái trên nên luôn có xu hướng bốc lên trên. Không giống như hơi lạnh của điều hòa chìm xuống dưới. Thêm đó, điều hòa rất khô da đặc biệt là khi dùng chức năng sưởi. Thêm nữa ồn hơn rất nhiều do động cơ và hệ thống làm việc
- Sưởi dầu: Rất an toàn về điện vì nó được đun nóng trong dầu. Hơi nóng được tỏa ra từ thấp lên cao -hiệu quả hơn. Yên tĩnh hơn rất nhiều so với điều hòa. Không ảnh hưởng về mùi lạ, chỉ đơn thuần là thiết bị gia nhiệt. Nhiệt độ của máy sưởi rất dễ chịu và tự nhiên. Hãy hình dung các nước sứ lạnh họ thừa kinh nghiệm hơn ta để chọn máy sưởi dưới thấp thay vì điều hòa cấp nhiệt từ trên cao trong phòng
- Về tính kinh tế: Điều hòa thì có thể đạt nhiệt độ sớm hơn nhưng tắt là hết máy sưởi đạt nhiệt độ trong phòng chậm hơn nhưng tắt rồi thì còn lâu nó mới nguội. Nên xét về hiệu suất tiêu tốn điện thì không có sự khác bieetrõ rệt. Về đầu tư ban đầu thì mua cái máy sưởi ít tiền hơn (khoảng 2,5tr) khi không dùng đến cất đi. Bảo dưỡng sửa chữa máy sưởi đơn giản hơn điều hòa rất nhiều.

Kết luận: Nên mua máy sưởi khi cần thì dùng, ko cần cất đi. Nhà em 3 phòng 3 cái thấy rất hiệu quả. Tuy nhiên, năm ngoái không dùng đến
Bọn Châu Âu nó không dùng đc điều hòa về mùa đông cụ ơi,ở VN nhiều hôm giàn giải nhiệt còn đóng đá, lốc nó còn ngắt chứ đừng nói bên Châu Âu tuyết phủ xung quanh .
Nhà chủ thớt có em bé nên dùng sưởi dầu loại tốt thì ổn nhất,nhiệt độ ổn định,điều hòa mà thời tiết xuống dưới 15 độ thì không ổn đâu.

kính các cụ!
Nhà em có cháu nhỏ, điều hòa trước lại lắp 1 chiều. Nay cần đầu tư thêm cái máy sưởi. Trên thị trường có máy sưởi bằng đèn halogen (loại này e không khoái vì nó sáng quá). Có loại sưởi dầu, sưởi ceramic....

Các cụ tư vấn giúp em ưu nhược điểm từng loại ạ.

Có đk quất điều hòa 2 chiều cụ ạ. Nếu phòng tầm 10m2, thì em vote máy sưởi dầu. Vì thực ra cũng dùng những ngày rất lạnh thôi, nhà em dùng mỗi năm, giơg vất xó.