[Funland] Tư vấn máy sưởi

Mời các cụ lựa chọn thiết bị sưởi ấm cho mùa đông

• Máy sưởi dầu

Lượt chọn: 57 39.6%
  • Đèn sưởi Halogen

Lượt chọn: 13 9.0%
  • Điều hòa 2 chiều

Lượt chọn: 54 37.5%
  • Bếp điện

Lượt chọn: 0 0.0%
  • Bếp than tổ ong

Lượt chọn: 5 3.5%
  • Mặc nhiều áo, đắp nhiều chăn, cần quái gì sưởi

Lượt chọn: 15 10.4%

• Tổng bình chọn
    144

ubisapro

Xe trâu
e bé nhà e mới sinh, bật 24/7 luôn. Thì nên dùng sưởi dầu hay sưởi gốm vậy cụ?
Sưởi dầu ợ. Mà cũng ko nên bật quá nóng, trừ hôm quá lạnh thì bật cho tan giá thôi, đừng để phòng nóng.

cusao

Xe lăn
e cũng tính đến phương án đó
Ấy đừng nghe xui dại
- Sưởi điều hòa : tốn điện do hơi nóng thổi ra từ phái trên nên luôn có xu hướng bốc lên trên. Không giống như hơi lạnh của điều hòa chìm xuống dưới. Thêm đó, điều hòa rất khô da đặc biệt là khi dùng chức năng sưởi. Thêm nữa ồn hơn rất nhiều do động cơ và hệ thống làm việc
- Sưởi dầu: Rất an toàn về điện vì nó được đun nóng trong dầu. Hơi nóng được tỏa ra từ thấp lên cao -hiệu quả hơn. Yên tĩnh hơn rất nhiều so với điều hòa. Không ảnh hưởng về mùi lạ, chỉ đơn thuần là thiết bị gia nhiệt. Nhiệt độ của máy sưởi rất dễ chịu và tự nhiên. Hãy hình dung các nước sứ lạnh họ thừa kinh nghiệm hơn ta để chọn máy sưởi dưới thấp thay vì điều hòa cấp nhiệt từ trên cao trong phòng
- Về tính kinh tế: Điều hòa thì có thể đạt nhiệt độ sớm hơn nhưng tắt là hết máy sưởi đạt nhiệt độ trong phòng chậm hơn nhưng tắt rồi thì còn lâu nó mới nguội. Nên xét về hiệu suất tiêu tốn điện thì không có sự khác bieetrõ rệt. Về đầu tư ban đầu thì mua cái máy sưởi ít tiền hơn (khoảng 2,5tr) khi không dùng đến cất đi. Bảo dưỡng sửa chữa máy sưởi đơn giản hơn điều hòa rất nhiều.

Kết luận: Nên mua máy sưởi khi cần thì dùng, ko cần cất đi. Nhà em 3 phòng 3 cái thấy rất hiệu quả. Tuy nhiên, năm ngoái không dùng đến

hieukon

Xe container
Sưởi dầu ợ. Mà cũng ko nên bật quá nóng, trừ hôm quá lạnh thì bật cho tan giá thôi, đừng để phòng nóng.
vâng, cho bớt lạnh thôi cụ ak, chứ k để đến mức hừng hực, lại nực quá, khó chịu ạ.

hieukon

Xe container
Ấy đừng nghe xui dại
- Sưởi điều hòa : tốn điện do hơi nóng thổi ra từ phái trên nên luôn có xu hướng bốc lên trên. Không giống như hơi lạnh của điều hòa chìm xuống dưới. Thêm đó, điều hòa rất khô da đặc biệt là khi dùng chức năng sưởi. Thêm nữa ồn hơn rất nhiều do động cơ và hệ thống làm việc
- Sưởi dầu: Rất an toàn về điện vì nó được đun nóng trong dầu. Hơi nóng được tỏa ra từ thấp lên cao -hiệu quả hơn. Yên tĩnh hơn rất nhiều so với điều hòa. Không ảnh hưởng về mùi lạ, chỉ đơn thuần là thiết bị gia nhiệt. Nhiệt độ của máy sưởi rất dễ chịu và tự nhiên. Hãy hình dung các nước sứ lạnh họ thừa kinh nghiệm hơn ta để chọn máy sưởi dưới thấp thay vì điều hòa cấp nhiệt từ trên cao trong phòng
- Về tính kinh tế: Điều hòa thì có thể đạt nhiệt độ sớm hơn nhưng tắt là hết máy sưởi đạt nhiệt độ trong phòng chậm hơn nhưng tắt rồi thì còn lâu nó mới nguội. Nên xét về hiệu suất tiêu tốn điện thì không có sự khác bieetrõ rệt. Về đầu tư ban đầu thì mua cái máy sưởi ít tiền hơn (khoảng 2,5tr) khi không dùng đến cất đi. Bảo dưỡng sửa chữa máy sưởi đơn giản hơn điều hòa rất nhiều.

Kết luận: Nên mua máy sưởi khi cần thì dùng, ko cần cất đi. Nhà em 3 phòng 3 cái thấy rất hiệu quả. Tuy nhiên, năm ngoái không dùng đến
cảm ơn ý kiến của cụ. Cụ phân tích rất hợp lý, hơi nóng có xu hướng đi lên (máy sưởi để dưới sàn là hợp lý) Điều hòa lạnh để trên cao, vì khí lạnh nặng có xu hướng đi xuống.

Em chốt phương án máy sưởi rời cụ ak, nói là chật thì cái ông quạt cây mùa đông cũng chật mà....

Em đang lăn tăng chưa biết mua sưởi dầu hay sưởi gốm cụ ak, f1 nhà e mới sinh, khả năng sẽ bật 24/24 luôn.

tobe1720

Xe hơi
E đã từng dùng cái này rồi, khuyên thật cụ lắp cái điều hoà 2 chiều, giờ rẻ mà. Cho nó an toàn sạch sẽ

hieukon

Xe container

hieukon

Xe container
Sưởi gốm hay sưởi dầu các cụ ơi

matizvan2009

Xe ba gác
Em không phải dân kỹ thuật nên hỏi (có thể) ngu các cụ cái:
1. Các cụ bảo sưởi may-so nó đốt mất oxy, cái này có đúng không. Hồi em còn bé thì oxy cháy thì phải có phản ứng, cụ nào thông thái viết phương trình phản ứng giúp em được không ah.
2. Các cụ bảo là điều hòa 2 chiều lợi điện hơn. Em thì nghĩ ngược lại, phương pháp làm ấm điều hòa 2 chiều là làm ngược lại quá trình làm lạnh: cục nóng thành cục lanh, cục lạnh thành cục nóng. Mà theo em hiểu thì quá trình làm lạnh hiệu suất thấp hơn nhiều so với cách đốt nóng điện trở. Các cụ giải thích giúp em với.
Regards

Dungha

Xe điện
Ấy đừng nghe xui dại

Cụ phân tích cái điều hoà nóng rất đúng. Nhất là phòng nhỏ, trần cao. Trước em lắp đứng lên thì nóng mà nằm xuống thì lạnh. Lắp ở chung cư trần thấp thì ko bị.

matizvan2009

Xe ba gác
Lý tưởng nhất cho khí hậu VN là đh 2 chiều cụ ạ. Nếu có đk thì lắp máy inverter còn không thì máy thường.
Theo em hiểu thì đây là cách tiết kiệm điện nhất, không khí ấm phủ đều cả phòng, và quan trọng nhất là an toàn chập cháy hay mất ôxy do bị đốt cháy (nhất là những dòng sưởi ấm bằng dây mai so, đèn sưởi)
Em nhờ cụ viết cho phương trình hóa học xem oxy bị đốt cháy ntn

Vova

Xe container
Em dùng đủ loại, có đủ loại, nhưng phòng ngủ vẫn thích nhất sưởi dầu. Lý do đơn giản là sưởi dầu khi hoạt động không có tiếng ồn, không tạo gió, không phát sáng và không làm khô da. Do để trong phòng ngủ nên cũng chẳng cần làm nóng nhanh, chỉ cần bật một lúc trước là tối ngủ thoải mái.

Đối với các nhà có em bé còn một điểm lợi nữa là có thể để khăn hay quần áo lên sưởi để làm ấm trước khi thay hoặc sau khi tắm. Mùa nồm thì tiện làm chỗ phơi quần áo cho F1 luôn.

kufits

Xe buýt
Kinh nghiệm nhà em đến bé thứ 2 là dùng sưởi dầu rất thích cụ nhé. Tùy diện tích phòng mà sử dụng loại thích hợp, nó có thể sấy cả quần áo cho con nữa. Ưu điểm là không bị khô da khi sử dụng, không nóng rát như đèn halogen ( theo em so sánh thì nó cũng không tốn điện hơn điều hòa, vì khi đạt đủ độ nóng nó sẽ ngắt đun dầu chứ không đun liên tục), cụ có đk nên dùng của tiross độ nóng tốt hơn ạ

hieukon

Xe container
Em dùng đủ loại, có đủ loại, nhưng phòng ngủ vẫn thích nhất sưởi dầu. Lý do đơn giản là sưởi dầu khi hoạt động không có tiếng ồn, không tạo gió, không phát sáng và không làm khô da. Do để trong phòng ngủ nên cũng chẳng cần làm nóng nhanh, chỉ cần bật một lúc trước là tối ngủ thoải mái.

Đối với các nhà có em bé còn một điểm lợi nữa là có thể để khăn hay quần áo lên sưởi để làm ấm trước khi thay hoặc sau khi tắm. Mùa nồm thì tiện làm chỗ phơi quần áo cho F1 luôn.
Kinh nghiệm nhà em đến bé thứ 2 là dùng sưởi dầu rất thích cụ nhé. Tùy diện tích phòng mà sử dụng loại thích hợp, nó có thể sấy cả quần áo cho con nữa. Ưu điểm là không bị khô da khi sử dụng, không nóng rát như đèn halogen ( theo em so sánh thì nó cũng không tốn điện hơn điều hòa, vì khi đạt đủ độ nóng nó sẽ ngắt đun dầu chứ không đun liên tục), cụ có đk nên dùng của tiross độ nóng tốt hơn ạ
e đang phân vân giữa sưởi gốm và sưởi dầu cụ ak

kufits

Xe buýt
e đang phân vân giữa sưởi gốm và sưởi dầu cụ ak
Quả gốm thì em chưa thử cụ ạ, theo em thì cụ chạy qua trung tâm điện máy( họ có máy trưng bầy) bật thử lên cái nào nóng nhanh hơn, cho cảm giác ổn hơn thì dùng. Em lắp cho khu nhà của em trên Mộc Châu được 4 năm, dòng tiross vẫn rất bền cụ ạ.