Tư vấn máy ảnh, máy quay kỹ thuật số (Phần 2)

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
2snguyen: sorry bác đúng là IXY910IS = IXUS 860IS em đánh nhầm trên Web
@TAPLAI:Bác có biết tại sao bức ảnh bác chụp phía trên nó ko bj sao ko?
no flash

@vunhat :
@cuongvx :

Em vẫn nghĩ là ống kính bị bẩn, nhưng nếu chụp ko có flash hoặc ko có nguồn sáng ngược rọi vào ống kính thì ko sao

Nói chung em cũng ko chắc lắm, DSLR thì ống góc rộng dính cái gì vào nó là lên ảnh ngay, ống normal và tele thì mái thoải. Khép khẩu sâu cũng dễ hiện lên bụi ống kính ...

sv_ngheo

Xe điện
@vunhat :
@cuongvx :

Em vẫn nghĩ là ống kính bị bẩn, nhưng nếu chụp ko có flash hoặc ko có nguồn sáng ngược rọi vào ống kính thì ko sao

Nói chung em cũng ko chắc lắm, DSLR thì ống góc rộng dính cái gì vào nó là lên ảnh ngay, ống normal và tele thì mái thoải. Khép khẩu sâu cũng dễ hiện lên bụi ống kính ...

Đồng ý với bác Nô. ;)

Theo ngu ý của em thì khi bác chụp bằng PnS, cái mặc định của nó là nó sẽ lọ mọ tính tiêu cự, nếu tất cả sáng rõ thì là một nhẽ, đằng này...
Chính vì vậy khi bác chụp trong đêm, phía trước tối om om, sân khấu quá xa nên coi như ánh sáng chưa đủ để máy ảnh đo đạc. Nếu bác bấm dứ dứ một lúc để nó tự động đo thì đảm bảo nó sẽ lấy tiêu cự ở tận phía sân khấu, vì vậy con ruồi có bò lên ống kính cũng ko bị ảnh hưởng gì.

Tuy nhiên các bác PnS nhà ta hay mắc phải lỗi, giơ lên phát bấm chết cứng ngay. Cái thằng PnS đấy nó chưa kịp xác định tiêu cự, đúng lúc đó ánh sáng phản chiếu từ sân khấu làm ánh lên cái hạt bụi trên kính, thế là nó bị bắt luôn.

Vì vậy cũng dễ dàng giải thích tại sao các ảnh của bác không phải trăm cái đều bị vết như vậy. :D

Vài lời ngu muội, các bác cứ cho ý kiến, ngon thì rót cho nhau chén rượu nhạt !

Mercedes-Benz

Xe đạp
bác Vunhat ơi, cho em hỏi, Nikon không có chức năng tự làm sạch ống kính như EOS thì mình phải bảo quản làm sao. 1 điều nữa là hầu hết Nikon tại VN đều made in Thailand trong khi canon là made in Japan, vậy chất lượng của Nikon có sao không, em chỉ còn phân vân 2 cái này

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
bác Vunhat ơi, cho em hỏi, Nikon không có chức năng tự làm sạch ống kính như EOS thì mình phải bảo quản làm sao. 1 điều nữa là hầu hết Nikon tại VN đều made in Thailand trong khi canon là made in Japan, vậy chất lượng của Nikon có sao không, em chỉ còn phân vân 2 cái này
vấn đề made in bác đừng quan tâm
bác nên quan tâm xem sản phẩm đó được xuất khẩu tới thị trường nào mới quan trọng
Hình như bác nhầm tính năng làm sạch Sensor thành làm sạch ống kính:|
Mặc dù CANON có tính năng làm sạch Sensor, nhưng ở môi trường VN hầu như ko có tác dụng với độ ẩm cao như thế này
cách tốt nhất làbác đừng tháo lắp quá nhiều ống kính
Định kỳ cứ khi nào ko dùng máy nữa bác dùng quả xịt bụi và chổi lôngvệ sinh nơi tiếp giáp giữa ống kíh và thân máy (ghi nhớ khi vệ sinh ko được tháo ống kính ra khỏi thân máy)
Chúc bác thành công

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Đồng ý với bác Nô. ;)

Theo ngu ý của em thì khi bác chụp bằng PnS, cái mặc định của nó là nó sẽ lọ mọ tính tiêu cự, nếu tất cả sáng rõ thì là một nhẽ, đằng này...
Chính vì vậy khi bác chụp trong đêm, phía trước tối om om, sân khấu quá xa nên coi như ánh sáng chưa đủ để máy ảnh đo đạc. Nếu bác bấm dứ dứ một lúc để nó tự động đo thì đảm bảo nó sẽ lấy tiêu cự ở tận phía sân khấu, vì vậy con ruồi có bò lên ống kính cũng ko bị ảnh hưởng gì.

Tuy nhiên các bác PnS nhà ta hay mắc phải lỗi, giơ lên phát bấm chết cứng ngay. Cái thằng PnS đấy nó chưa kịp xác định tiêu cự, đúng lúc đó ánh sáng phản chiếu từ sân khấu làm ánh lên cái hạt bụi trên kính, thế là nó bị bắt luôn.

Vì vậy cũng dễ dàng giải thích tại sao các ảnh của bác không phải trăm cái đều bị vết như vậy. :D

Vài lời ngu muội, các bác cứ cho ý kiến, ngon thì rót cho nhau chén rượu nhạt !
Chính tay tôi đã từng lau sạch ống kính của máy P&S và chụp thử khi có khách hàng đến thắc mắc vấn đề này, mà vẫn bị hiện tượng này:'(
Còn việc giơ máy lên bấm chết cứng ngay thì chắc tôi chưa bao giờ bấm như thế thì phải :|

Chính tay tôi đã từng lau sạch ống kính của máy P&S và chụp thử khi có khách hàng đến thắc mắc vấn đề này, mà vẫn bị hiện tượng này:'(
Còn việc giơ máy lên bấm chết cứng ngay thì chắc tôi chưa bao giờ bấm như thế thì phải :|
Xem lại 1 số cái ảnh chụp bằng PnS vào ban đêm thì đúng là như bác nói. Nếu chụp vào ban đêm có nguồn sáng ngược, kiểu như đèn pha rọi vào hoặc 1 nguồn quá sáng, sẽ tạo ra những vòng tròn mờ mờ trên ảnh giống như cái ảnh của bác cuongvx trên.

Tất nhiên là cái ảnh trên bị rất nặng, cái của em thì bị nhẹ hơn rất nhiêù nên khó phát hiện ra hơn.

cakhoai

Xe hơi
Bác cámèrán vunhat oi , cái Nông 400D giờ bao nhiu vậy? bác tư vấn cho e nên dùng ống kiếng nào nếu e thích chụp hơi xa xa 1 tí ? E muốn chụp hình kiểu paranoma dài dài ấy thì phải làm sao trên máy 400D??? Cấu hỏi chuối bác cố gắng trả nhời nhé.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Bác cámèrán vunhat oi , cái Nông 400D giờ bao nhiu vậy? bác tư vấn cho e nên dùng ống kiếng nào nếu e thích chụp hơi xa xa 1 tí ? E muốn chụp hình kiểu paranoma dài dài ấy thì phải làm sao trên máy 400D??? Cấu hỏi chuối bác cố gắng trả nhời nhé.
Body 400D =620$
Chụp xa thì bác dùng loại TELE
loại vừa tiền 75-300mm F4/5.6 USM=220$
Còn chụp PANARAMA THÌ BÁC PHẢI LÀM EM WIDE ít nhất là dưới 20mm
CANON EFS 10-22mm =650$

cakhoai

Xe hơi
Ái chà chơi cái môn này nó ăn ống kiếng bác nhỉ , e lại tưởng thích chụp kiểu gì thì chỉnh ở body, đúng là ngố. Cám ơn bác nhe.

xebuyt

Xe tăng
Gửi bác Vunhat

Em có một em giơ và bấm tên là Olympus Fe170 màn hình dây ngang bị "tràn dịch màn hình" bây giờ muốn thay thì bác cứu em phát? Bác cho em cả cái giá trị thiệt hại nuôn nhé. Thanks bác.

Mic71

Xe buýt

Bác Vũ Nhật giúp em : máy của em là Canon IXUS 400 chụp tối hay bị mắt đỏ, nên để chế độ nào để không bị hả bác?:^)

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Bác Vũ Nhật giúp em : máy của em là Canon IXUS 400 chụp tối hay bị mắt đỏ, nên để chế độ nào để không bị hả bác?:^)
Các máy ảnh dung film hay kỹ thuật số hiện nay đều có hệ thống chống mắt đỏ
Nhưng khoảng cách cho phép chống mắt đỏ hoạt đọng tốt chỉ ở 3m trở lại thui