Tư vấn máy ảnh, máy quay kỹ thuật số (Phần 2)

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Nhờ các bác chuyên gia xem hộ em bức ảnh này, không hiểu tại sao nó có những lắm chấm như nước mưa ấy. Mặc dù lúc ấy không có mưa phùn gì cả, trong trường hợp như thế có cách nào chụp tốt không ạ? Em chụp đêm, càng xa càng nhiều, máy ảnh của em IXY 1000is 10chấm.
Cám ơn các bác nhiều.

apolo

Xe tải
Đẳng cấp G9 chỉ thua mấy em DSLR thui
Nếu bác muốn tích hợp phần quay phim nhiều thid chọn em Canon S5 IS khá cool, trong khi quay vẫn zoom quang học đựơc , âm thanh stereo vv...
Bác tham khảo thêm trong WEB của em nhá
vậy theo bác thì G9 và S5 IS 2 em này em nào hơn ạ? và giá rổ 2 em đó nữa bác, sở thị của em Chụp và quay không thường xuyên như nhau bác ạ.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
vậy theo bác thì G9 và S5 IS 2 em này em nào hơn ạ? và giá rổ 2 em đó nữa bác, sở thị của em Chụp và quay không thường xuyên như nhau bác ạ.
G9 thì kích cỡ sensor lớn S5 IS KHI Chụp tối đỡ nhiễu hơn S5 IS
S5 zoom dài gấp 2 G9 rất hữu ich khi bác đi du ịch chụp phong cảnh xa nhưng máy lại cồng kènh hơn G9
Tóm lại bác nên cân đối xem nhu cầu sử dụng đến đâu thì dẽ lựa họn hơn

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Nhờ các bác chuyên gia xem hộ em bức ảnh này, không hiểu tại sao nó có những lắm chấm như nước mưa ấy. Mặc dù lúc ấy không có mưa phùn gì cả, trong trường hợp như thế có cách nào chụp tốt không ạ? Em chụp đêm, càng xa càng nhiều, máy ảnh của em IXY 1000is 10chấm.
Cám ơn các bác nhiều.
Vụ này là do các máy P&S đều bị dư lày khi chụp buổi tói ( khúc xạ ánh sáng ) đó là ý kiến riêng của em
Mời các chuyên gia biết chụp ảnh cho thêm ý kiến

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Bác Vũ Nhật tư vấn cho em một chiếc Canon loại nhỏ, mỏng để cho bà xã bỏ túi xách nhé, bà ấy chê cái Pana FZ to nên đưa trẻ con đi chơi không mang theo được.
Bác làm cho em chú CANON IXY 910IS đọ phân giải 8.0 Megapixel, zoom quang học 3.8X ,góc ống kính rộng 28mm rất thích hợp trong điều kiện nhà chật hẹp tại VN. hệ thống chống rung khi chụp ngồi trên xe máy hoặc oto
Pin chụp khoảng trên dưới 400 shot vv...

sv_ngheo

Xe điện
Vụ này là do các máy P&S đều bị dư lày khi chụp buổi tói ( khúc xạ ánh sáng ) đó là ý kiến riêng của em
Mời các chuyên gia biết chụp ảnh cho thêm ý kiến
Riêng em cho rằng ống kính của bác vẫn còn sót bụi hoặc vết tay, ánh sáng tương phản từ nguồn đèn của bác và của sân khấu nó làm nổi hẳn cái bụi đó lên. Cái này hồi xưa em vẫn hay mắc phải, cứ lau sạch bằng khăn chuyên dụng là hết

Mic71

Xe buýt
Bác Vũ Nhật cho em hỏi, cửa hàng bác có bán pin máy Canon lXUS 400 không ạ, giá bao nhiêu hả bác. máy cũ của em chắc pin bị chai, chỉ chụp được khoảng 30 kiểu là hết pin.

captivaltz

Xe điện
Bác Vũ Nhật cho em hỏi, cửa hàng bác có bán pin máy Canon lXUS 400 không ạ, giá bao nhiêu hả bác. máy cũ của em chắc pin bị chai, chỉ chụp được khoảng 30 kiểu là hết pin.
Bác phải kiểm tra cả xạc nữa nhá, biết đâu đấy he he he

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Riêng em cho rằng ống kính của bác vẫn còn sót bụi hoặc vết tay, ánh sáng tương phản từ nguồn đèn của bác và của sân khấu nó làm nổi hẳn cái bụi đó lên. Cái này hồi xưa em vẫn hay mắc phải, cứ lau sạch bằng khăn chuyên dụng là hết
Có thể bác nói có lý
Nhưng tại sao các máy DSLR ko ba giờ bị bệnh lày?

Cám ơn các bác nhiều.
Em cũng nghĩ là ống kính bẩn ... tuy nhiên em chưa gặp thế này bao giờ nên cũng có thể bác VuNhat nói đúng ...

Mercedes-Benz

Xe đạp
Bác Vũ Nhật cho em hỏi thêm về bộ D80, len 18-200 hơi mắc, ngân sách em chỉ khoảng 1k4-1k5 thôi, vậy thì len 18-135 thì sao, em muốn 2 len, 1 cái chụp rộng, 1 cái zoom ổn, còn cái 18-200 thì sau này em mua ( cái đó tiện nhất, khỏi thay ống gì cả )
Cảm ơn bác nhiều lắm

Àh, Canon 400D gắn len 70-300 vào nhìn có cồng kềnh và ổn không bác,

sv_ngheo

Xe điện
Có thể bác nói có lý
Nhưng tại sao các máy DSLR ko ba giờ bị bệnh lày?
Cái đó là do OK của DSLR đã được chế tạo để khắc phục hiện tượng đó. Một phần nữa là cái hiện tượng quái quái gì đó, bác thấy lớp màu trên bề mặt ống ko, ở PnS làm gì có. xin lỗi là lâu lâu rồi nên em ko nhớ chính xác.

Với lại các bố xài DSLR cẩn thận bỏ mợ, ít khi sờ lung tung vào OK, chứ PnS thì chả có chỗ nào là ko dám sờ. Lắm bác chụp lại còn đè cả ngón tay vào ô đo sáng nữa chứ, rồi cứ thắc mắc tại sao...

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
trả lơí thay bác vunhat
bác mẹc không nên mua ống tiêu cự quá dài nhwu thế đắt và hình không đẹp bằng các loại ống tiêu cự ngắn hơn
D80 + lensKit + tele có khi lại đủ với budget của bác hơn mà chất ảnh đẹp hơn
400D gắn với 75 300 là vừa 70 200 thfi hơi quá lố ( máy gắn trên lens)

cuongvx

Xe buýt
Website
newscenter.vov.vn
Em cũng nghĩ là ống kính bẩn ... tuy nhiên em chưa gặp thế này bao giờ nên cũng có thể bác VuNhat nói đúng ...
Máy mới mua mà các bác, sau đó chụp đêm em thấy cũng bình thường, có lẽ do có mưa nhưng quá nhỏ thật vì nếu bẩn ống kính thì tất cả các ảnh phải có vết giống nhau, tuy nhiên em đã mượn giẻ của ông bạn có con máy chuyên nghiệp để lau lại ống kính rồi.

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Cái đó là do OK của DSLR đã được chế tạo để khắc phục hiện tượng đó. Một phần nữa là cái hiện tượng quái quái gì đó, bác thấy lớp màu trên bề mặt ống ko, ở PnS làm gì có. xin lỗi là lâu lâu rồi nên em ko nhớ chính xác.

Với lại các bố xài DSLR cẩn thận bỏ mợ, ít khi sờ lung tung vào OK, chứ PnS thì chả có chỗ nào là ko dám sờ. Lắm bác chụp lại còn đè cả ngón tay vào ô đo sáng nữa chứ, rồi cứ thắc mắc tại sao...
Tôi lại nghĩ khác, trong quang học nói chung gọi là thấu kính hội tụ hinh ảnh , thì độ phóng đại hầu như chỉ có ở khoảng cách xa tối thiểu tuỳ từng loại tiêu cự ống kính, chứ ko phải trên bề mặt thấu kính
Lấy ví dụ SV nghèo có thể lấy một hạt gạo đặt vào giữa thấu kính va chụp ,xem lại xem có hiện gì trên ảnh ko:|
Bác dã bao giờ nhìn thấy ống kính SLR BỊ NỨT LÀM ĐÔI mà chụp ảnh vẫn ko biết là OK vỡ ko?
Trương hợp của bác CuongVX thì theo cá nhân em cụ thể là thé này
Sensor của máy P&S quá nhỏ ,trong khi đó lại ép PIXEL quá nhiều trong khoảng diện tích trật hep. đương nhiên khi chụp những nơi ánh sáng yếu ISO đồng thời phải tăng theo,với SENSOR đương nhiên hiên tượng đầu tiên ta thấy ảnh sẽ bị noise và đồng thời thi thoảng các ảnh chụp trong điều kiện chụp tối có nhiều mảng ánh sáng đen sẽ bị hiện tượng những chấm trắng này

Bác làm cho em chú CANON IXY 910IS đọ phân giải 8.0 Megapixel, zoom quang học 3.8X ,góc ống kính rộng 28mm rất thích hợp trong điều kiện nhà chật hẹp tại VN. hệ thống chống rung khi chụp ngồi trên xe máy hoặc oto
Pin chụp khoảng trên dưới 400 shot vv...
Bác Vũ Nhật ơi, em search cái IXY 910is mà toàn ra kết quả tiếng Nhật thôi, lọ mọ mãi mới tìm ra là bên Mỹ nó gọi là SD 870is còn bên châu Âu thì là IXUS 860is. Như vậy: IXY 910is = SD 870is = IXUS 860is. Bác xác nhận cho em cái vì trong trang oép nhà bác lại nói nó là IXUS 960is.

taplai

[Tịch thu bằng lái]
Sensor của máy P&S quá nhỏ ,trong khi đó lại ép PIXEL quá nhiều trong khoảng diện tích trật hep. đương nhiên khi chụp những nơi ánh sáng yếu ISO đồng thời phải tăng theo,với SENSOR đương nhiên hiên tượng đầu tiên ta thấy ảnh sẽ bị noise và đồng thời thi thoảng các ảnh chụp trong điều kiện chụp tối có nhiều mảng ánh sáng đen sẽ bị hiện tượng những chấm trắng này
Sensor máy P&S dù nhỏ nhưng có lẽ không đến mức chụp thiếu sáng lại bị như thế đâu bác vunhat ạ:) .
Tôi cũng đã thử chụp đêm bằng mobile, sensor nhỏ xiú cũng không thấy bị đốm như thế, chắc do bẩn thôi:

các bác ơi trên này bác nào có cửa hàng bán máy ảnh kỹ thuật số cho em xin cái địa chỉ nhỉ ,