[Tư vấn] - Mặt đá bàn bếp

j3rry

Xe hơi
Em cũng đang tìm chậu bếp, ra shop hoa hết cả mắt, đủ loại nhãn hiệu, nào là chậu đúc SUS 304 công nghệ Đức, Hàn Quốc..., giá cả thì 2tr cũng có mà 7--8tr cũng có, so sánh về cảm quan thì chúng cũng không khác nhau là mấy. Các cụ tư vấn em mới ạ. Em cảm ơn!

romantjc

Xe hơi
Cảm ơn hai cụ nhiều, chậu âm thì đắt quá nên em đã mua chậu dương rồi mà gấu nhà cứ càm ràm phải làm âm xuống bằng mặt đá để sử dụng cho sạch sẽ. Giờ em biết phải làm sao? Hay là em cứ khoét âm xuống rồi trét xi măng chứ không dùng silicon có ổn không ạ? Chậu nhà em vành dương và không phẳng.

Có 2 cách ah:
- Hoặc khoét mặt đá âm xuống khoảng 5-6mm (bằng chiều dày của cạnh chậu rửa) chạy xung quanh chậu rửa. Rồi đặt chậu vào vị trí khoét đó, chỉnh cạnh khoét sao cho mặt chậu sau khi lắp bằng mặt đá.
- Cách khách thì phải chế một cai hệ giá đỡ để đỡ chậu, sau đó lắp chậu âm hẳn xuống 1 thân đá.
Cả 2 cách đều rất cầu kỳ. Cách 1 thì thợ của em làm nhiều rồi nhưng cũng khá kỳ công và đòi hỏi ông thợ rất khéo tay. Một số xưởng đá nó có thiết bị để khoét lỗ âm thì dễ làm hơn nhiều, còn lại thì đa số đều nhờ tay nghề thợ thôi ah.
Chậu dương vành thì cứ để dương là tốt nhất cụ à, cháu có kinh nghiệm đau thương của việc hạ âm đấy rồi lúc đầu thì đẹp vì thợ tay nghề cũng ko phải kém

Nhưng 1 thời gian sau biết tay nhau ngay cụ ạ, vì chậu dương ko thiết kế cho đặt âm, mép ngoài của nó thường vát ra phía ngoài, khi hạ kiều bán âm sẽ tạo thành 1 cái rãnh nhỏ chạy xung quanh, dù có bôi keo khéo đi nữa nước sẽ vẫn đọng vào đó, rồi keo silicon mốc đen, nhìn kinh lắm
Giờ chậu âm cũng ko đắt, đã định làm âm thì mua đúng loại mà dùng

trungngothu

Xe tăng
Cảm ơn hai cụ nhiều, chậu âm thì đắt quá nên em đã mua chậu dương rồi mà gấu nhà cứ càm ràm phải làm âm xuống bằng mặt đá để sử dụng cho sạch sẽ. Giờ em biết phải làm sao? Hay là em cứ khoét âm xuống rồi trét xi măng chứ không dùng silicon có ổn không ạ? Chậu nhà em vành dương và không phẳng.
Giờ nhiều chậu âm rẻ lắm, gần 3tr đã có thể mua dc rồi, tiếc là cụ đã mua chậu rồi, giờ cụ cứ hạ âm vành như cái ảnh đầu cháu gửi, khe thì vẫn nên dùng silicon và cụ luyện tay nghề dần đi đển vài tháng cụ miết lại cho mợ nhà cụ 1 lần mới đảm bảo sạch sẽ dc. Cứ để mợ ý tự trải nghiệm mới rút ra dc bài học cho lần sau. Cụ đừng dùng xi măng nếu đã xác định rò nước là bỏ cả cụm thì cụ bảo thợ dùng keo đá 2 thành phần ý chắc chắn sẽ đẹp và chắc hơn xi măng nhiều. Nhưng cụ phải tìm thằng thợ cứng, làm cẩn thận vì nếu có sai sót gì coi như đập cả mặt đá để sửa chữa.
Thường thường hạ âm vành thế này thợ nó sẽ lấy thêm của cụ vài trăm tiền công đó.

romantjc

Xe hơi
Giờ nhiều chậu âm rẻ lắm, gần 3tr đã có thể mua dc rồi, tiếc là cụ đã mua chậu rồi, giờ cụ cứ hạ âm vành như cái ảnh đầu cháu gửi, khe thì vẫn nên dùng silicon và cụ luyện tay nghề dần đi đển vài tháng cụ miết lại cho mợ nhà cụ 1 lần mới đảm bảo sạch sẽ dc. Cứ để mợ ý tự trải nghiệm mới rút ra dc bài học cho lần sau. Cụ đừng dùng xi măng nếu đã xác định rò nước là bỏ cả cụm thì cụ bảo thợ dùng keo đá 2 thành phần ý chắc chắn sẽ đẹp và chắc hơn xi măng nhiều. Nhưng cụ phải tìm thằng thợ cứng, làm cẩn thận vì nếu có sai sót gì coi như đập cả mặt đá để sửa chữa.
Thường thường hạ âm vành thế này thợ nó sẽ lấy thêm của cụ vài trăm tiền công đó.
Hic hic, thôi em thuyết phục gấu nghe theo tư vấn của cụ là lắp dương cho lành vậy. Nếu lắp dương thì có cần lưu ý gì không cụ, có phải bắt vít cố định chậu vào thành tủ không và em định trét kín silicon phía dưới vành chậu rồi đặt lên mặt đá, chỗ silicon nào trào ra mặt đá thì lau sạch đi để cố gắng vành chậu càng sát mặt đá càng tốt.

Lethangvns

Xe tải
Em sắp tới nhận nhà đang có ý định làm quả chậu âm hoàn toàn nằm dưới đá luôn, cụ có kinh nghiệm tư vấn em với ? Em cám ơn
Cụ định làm âm dưới mặt đá, thì phải tính từ lúc đóng tủ. Để xem chậu đỡ bằng gì? Ngoài ra phần đỡ chậu âm xuống chút bằng chiều dày thân viên Inox của chậu. Để sau đặt chậu xuống thành một mặt phẳng. Lúc đó lắp đá khe hở giữa Đá và chậu gần như khít.

Lethangvns

Xe tải
Hic hic, thôi em thuyết phục gấu nghe theo tư vấn của cụ là lắp dương cho lành vậy. Nếu lắp dương thì có cần lưu ý gì không cụ, có phải bắt vít cố định chậu vào thành tủ không và em định trét kín silicon phía dưới vành chậu rồi đặt lên mặt đá, chỗ silicon nào trào ra mặt đá thì lau sạch đi để cố gắng vành chậu càng sát mặt đá càng tốt.
Ko cần vít gì đâu cụ. Chậu gắn bằng keo sau chắc lắm. Để ko rò, quan trọng bắn keo kĩ chút. Và dùng loại Silicol tốt chút.

trungngothu

Xe tăng
Đúng rồi cụ ạ, cụ bắt thợ làm chính xác những gì em nói nhé.
- khoét đá theo kích thước chậu
- vệ sinh sạch sẽ mặt đá, cả mặt trên dưới và vạnh lỗ khoét
- bơm silicon trung tính loại cao cấp ý, a600 hoặc tương đương gì đó, lên mặt trên đá xung quanh lỗ khoét sao cho liền mạnh, tuyệt đối ko hở hay đứt quãng, nằm sát mép lỗ khoét khoảng 1cm đổ về phía trong. Vì thành chậu thường 1,5-2cm sẽ ko làm silicon bị lem ra nhiều.
- đặt chậu vào sao cho cân đối, ép mạnh châu xuống mặt đá 1 thời gian dài, thường dùng vật nặng hoặc dễ nhất là xả nước đầy chậu, đậy nắp thoát nước, sao cho các cạnh của chậu ép sát mặt đá nhất có thể.
- cụ để vài tiếng cho keo khô rồi cắt gọt cho đẹp là dc
Còn việc cố định bằng vít thì cũng ko cần thiết lắm, mấy cái chậu châu âu hay có vít ở trong vì bên sứ họ hay làm mặt bàn bếp bằng vật liệu khác, ko phải đá nên dễ dàng bắt vít, còn dùng đá và keo là quá đủ chắc rồi.

anhvu79

Xe hơi
Ko cần biết đại lý nào đâu cụ, đá bọn này dễ phân biệt mà, khi thi công lắp đặt có giấy tờ xác nhận đầy đủ, đóng dấu công ty đàng hoàng, thợ lắp đặt đồng phục nhà máy, xe vận chuyển cũng vậy luôn, ko làm giả dc đâu. Cụ cần mấy mã đá trên mật thư cho e, bên em đang chạy chường trình giảm giá xốc, đảm bảo cụ hài lòng
Bác cho em xin báo giá với, em có cái bếp khoảng 3m dài, cần đá màu sáng (giá càng gần với 3tr càng tốt)
Cám ơn bác

romantjc

Xe hơi
Đúng rồi cụ ạ, cụ bắt thợ làm chính xác những gì em nói nhé.
- khoét đá theo kích thước chậu
- vệ sinh sạch sẽ mặt đá, cả mặt trên dưới và vạnh lỗ khoét
- bơm silicon trung tính loại cao cấp ý, a600 hoặc tương đương gì đó, lên mặt trên đá xung quanh lỗ khoét sao cho liền mạnh, tuyệt đối ko hở hay đứt quãng, nằm sát mép lỗ khoét khoảng 1cm đổ về phía trong. Vì thành chậu thường 1,5-2cm sẽ ko làm silicon bị lem ra nhiều.
- đặt chậu vào sao cho cân đối, ép mạnh châu xuống mặt đá 1 thời gian dài, thường dùng vật nặng hoặc dễ nhất là xả nước đầy chậu, đậy nắp thoát nước, sao cho các cạnh của chậu ép sát mặt đá nhất có thể.
- cụ để vài tiếng cho keo khô rồi cắt gọt cho đẹp là dc
Còn việc cố định bằng vít thì cũng ko cần thiết lắm, mấy cái chậu châu âu hay có vít ở trong vì bên sứ họ hay làm mặt bàn bếp bằng vật liệu khác, ko phải đá nên dễ dàng bắt vít, còn dùng đá và keo là quá đủ chắc rồi.
Em cảm ơn cụ nhé. Rót rượu mời cụ nhưng được có nhõn 1 chén thôi :))

romantjc

Xe hơi
Mai cụ rót tiếp cho e là dc, hehe
Giờ forum bắt em mời rượu 20 người khác xong mới mời cụ tiếp được.

Còn cái vòi rửa bát thì nên lắp luôn trên lỗ đục sẵn của chậu hay khoét lỗ lắp trên bàn đá cho chắc chắn cụ nhỉ? Gấu em kêu lắp trên chậu nó cứ gật gà gật gù như sắp rụng ra đến nơi :D.

trungngothu

Xe tăng

Còn cái vòi rửa bát thì nên lắp luôn trên lỗ đục sẵn của chậu hay khoét lỗ lắp trên bàn đá cho chắc chắn cụ nhỉ? Gấu em kêu lắp trên chậu nó cứ gật gà gật gù như sắp rụng ra đến nơi :D.
Xiết chặt và là dc cụ à, chậu dương vành nó to, lắp trên đá vòi sẽ cách xa hố chậu, dễ bị băn nước cụ à. Cứ theo thiết kế của nó là ok cụ ạ

vovan3455

Xe tăng
Em đang có nhu cầu thay khoảng 2m dài đá mặt bếp, có cụ nào kinh doanh món này báo em loại Vicostone rẻ nhất với :D

j3rry

Xe hơi
Em đang tính lắp chậu bếp như này, có vấn đề cần lưu ý không các bác?

Lethangvns

Xe tải
Em đang tính lắp chậu bếp như này, có vấn đề cần lưu ý không các bác?

Chậu này lưu ý bắn keo giữa đá và chậu kĩ chút, ko hở nước rồi ngấm xuống sàn thì ốm đòn. Chậu đẹp vậy sao ko làm âm hoàn toàn nhỉ?

tintucvn

Xe tăng

em lúc đầu lắp vòi đơn 1 đường vào là nước lạnh nên bị gật gù liên tục, thay mỗi năm cái, sau đổi sang loại 2 đường vào nóng lạnh (vẫn chỉ là đường lạnh chia đôi) thì xít chặt, hơn năm nay không bị hiện tượng gật gù

trungngothu

Xe tăng
Cụ trungngothu cho em hỏi chậu này là hãng nào ạ :)).

Nhân tiện, theo cụ thì cụ chọn chậu inox hay granit ạ? Lý do là gì ạ?
Cụ hỏi thế này quá đánh đố e, giờ nhãn mác tràn lan, cụ giờ chỉ cần có kích thước kiểu dáng, đặt hàng khoảng trên trăm bộ là chưa đến 1 tháng đã có ngay lô hàng mang tên cụ luôn cũng dc. Giờ mấy cái chậu kiểu như trên thương hiệu hàng xóm giá cũng chỉ loanh quanh 2 củ mấy 3 củ thôi, cụ thích em lấy cho.
Còn lựa chọn chậu inox hay chậu đá là 1 chuyện khác, cái nào cũng có hay dở cả.
Chậu inox bền hơn, dễ vệ sinh hơn, kì cọ, hoá chất thoải mái, giá thường mềm hơn
Chậu đá nhiều lựa chọn màu sắc, bề mặt dễ dàng phối theo thiết kế, cứng cáp hơn, ko bị biến dạng móp méo, chống ồn tuyệt đối