[Funland] Tư vấn lương giúp việc.

langthangnoidau

Xe buýt
Vậy thuê 24/24 ở luôn trong nhà lương 7.8 củ với điều kiện cụ nhà ông chủ thớt còn tự chủ sinh hoạt được, và thuê 8h/ngày tối đi về lương cũng 7-8 củ, không có gì khác nhau? Thế thì thuê luôn 24/24 cho rồi, đằng nào tiền cũng thế phải không ông?
Cho ng ta ăn ở lại cũng tốn kém cụ ạ, ở thì tốn chỗ, ăn thì ngày 3 bữa (thay vì làm 8-10 tiếng rồi về) chỉ tốn 1 bữa trưa. Và phát sinh vô cùng nhiều vấn đề chung chạ khi ở cùng. Nên GV trong giờ hành chính hay ở lại luôn thì giá cả tương đương nhau thôi

cha biet chi

Xe điện
Nữ từ 18 đên 25 thì luong 30 củ.còn càm già càng giảm.

lamhaha191

Xe điện
Bà giúp việc cạnh nhà em trông ông cụ , 2 ông bà lô đề suốt ngày, tháng chẳng còn đồng lương nào, ck lên lôi cổ về =))

Chỉnh sửa cuối:

Ếch

Xe tăng
Tôi nghĩ chỉ 4-5 củ đổ lại thôi chứ nhỉ? Vì oshin trông cụ bà của ông chủ thớt không phải ngủ lại đêm, coi như làm giờ hành chính, và cụ còn tự chủ sinh hoạt được. Cụ bà nhà tôi 84 tuổi, lẫn hạng nặng nhưng cũng vẫn sinh hoạt tự chủ được, oshin chỉ phải nấu cơm cho riêng cụ ngày 3 bữa, ở bên trông cụ và ở luôn trong nhà bao cả ăn, lương 7 củ.
Làm part-time đắt hơn full-time, vì họ còn mất tiền thuê nhà, tiền ăn, sinh hoạt... Nên 8 củ cũng khó thuê đấy, làm giờ như vậy gần như ko kiếm được việc khác để thêm thu nhập. Nhà em đang thuê full-time 7 củ/tháng, cv đơn giản, ở nhà cùng 2 ông bà 7x, tự sinh hoạt được.

Quê bầm

Xe điện
Giá này hợp lý đó bạn.
Giá này giờ là phổ biến . Nếu bạn có thời gian để tìm thì có thể có được người cần việc, đồngý với giá 7 triệu.
Nếu tính cả các khoản chi khác thì phần chi người giúp việc dao động đến 10-11 triệu. Quá cao và là gánh nặng cho người đi làm hưởng lương viên chức
(Người tốt nghiệp đại học ra trường giờ lương cũng tầm 5 triệu tháng thôi đó). Hi
Cụ ơi người giúp việc em hiện trả 7tr, 10 năm trước em trả có cỡ 2.5-3 triêu, 10 năm trước các bạn sv mới ra trường cũng cỡ 3-4 triệu thôi nhưng sau 10 năm các bạn sv đó có thể gấp 10 hay vài trục lần hay hơn nữa, còn ngv chỉ nhận có 7 triệu hơn gấp đôi tí so với 10 năm trước thôi nên so sánh lương ngv với sv mới ra trường thật là khập khiễng

Euro2CityStar

Xe lăn
Giá này hợp lý đó bạn.
Giá này giờ là phổ biến . Nếu bạn có thời gian để tìm thì có thể có được người cần việc, đồngý với giá 7 triệu.
Nếu tính cả các khoản chi khác thì phần chi người giúp việc dao động đến 10-11 triệu. Quá cao và là gánh nặng cho người đi làm hưởng lương viên chức
(Người tốt nghiệp đại học ra trường giờ lương cũng tầm 5 triệu tháng thôi đó). Hi
quên mất phần lương hưu của người cần chăm sóc ư ????
phần bất động sản mà người cần chăm sóc đã để lại quy đổi sẽ được bao lâu thanh toán chi phí này ???

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Nhân thớt này em hỏi về lương giúp việc ở lại nhà trông bé 5 tháng tuổi với ạ. Công việc chủ yếu trông trẻ, còn nấu cơm, dọn nhà thì thỉnh thoảng thì làm chứ không thường xuyên. Em cảm ơn ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhân thớt này em hỏi về lương giúp việc ở lại nhà trông bé 5 tháng tuổi với ạ. Công việc chủ yếu trông trẻ, còn nấu cơm, dọn nhà thì thỉnh thoảng thì làm chứ không thường xuyên. Em cảm ơn ạ
Ít cũng fai 6tr mới tìm dc ng. 6-8tr ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Giờ kiếm giúp việc khó quá mợ ạ, kiếm được người biết việc và tin tưởng được thực sự khó
Vâng, qt nhất là tin tưởng. Ng quen gt hoặc trong làng trong xóm ở quê biết nhà nhau mới tin dc cụ ah

Yêu cầu khá đơn giản, chúc cụ mau tìm được người

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ít cũng fai 6tr mới tìm dc ng. 6-8tr ạ
Trông bé 5 tháng fai tìm người nhanh nhẹn 55 đổ lại
Ko bao h có giá 6tr
Tối thiểu 7,5tr
Nhà mình đang thuê 1 chị 47 tuổi 9tr
Bạn mình thì 11tr

Sứa.

Xe điện
Bà giúp việc cạnh nhà em trông ông cụ , 2 ông bà lô đề suốt ngày, tháng chẳng còn đồng lương nào, ck lên lôi cổ về =))
Mụ gv ở khu em còn đen hơn là bà chủ nhà là chủ lô luôn, toàn đánh hơi rồi cuối tháng trừ lương nên chả còn gì, coi như đi ở không công :)) Được cái là mồ côi chồng, con cái lớn rồi nên ko ai quản lý, coi như có chỗ ăn chơi =))

Phuongntk

Xe tải
Sao giống cô ở quê em thế. Cô gần 60, k có ck con, làm giúp việc cho nhà 2 vc là giảng viên. Cứ tối đến hai vc chủ nhà với cô giúp việc và một hai người hàng xóm tụ tập nhau chơi bài đến khuya. Cô giúp việc này nhanh nhẹn thông minh, trông con cho chủ nhà từ khi con bé xíu. Giờ con chủ nhà đã học cấp 3 vẫn ở lại giúp việc nấu cơm, đánh bài

angkorwat

Xe container
Người OF
Cám ơn các cụ. Vậy tầm 7-8t là hợp lý.
Cách đây 2 năm em cũng phải thuê một giúp việc U60 để trông bà già em. Bà già em cũng 90, hơi nghễnh ngãng chút. Cụ vẫn nhanh nhẹn, minh mẫn tự làm được hết. Giúp việc chỉ dọn cơm cho cụ khi đến bữa, rót nước, nói chuyện hoặc cụ đi dạo thì đi theo trông nom. Lương 7 củ, ăn ở tại chỗ, tàu xe đi lại quà cáp Tết nhất...cũng trông được 2 năm đến khi cụ mất thì giải tán.

Phuongntk

Xe tải
Giúp việc oánh bài có khi nào thắng đậm để luộc lại chủ nhà kiềm thêm xiền không =))?
Cô ấy bảo hôm được hôm thua. Cô này giống như người nhà. Vc chủ nhà đi du lịch nước ngoài cô cũng góp tiền đi cùng. Đi mấy nước Đông Nam Á thôi ạ

dalink

Xe điện
Bọn giúp việc thời buổi này khệnh ra phết, làm phật ý nó là nó biến ngay sang nhà khác, phải chiều nó như chiều mẹ già thì nó mới tạm hài lòng, tổ sư chỉ muốn đá chết cụ nó =)). Nghề này giờ đang có giá. Có lẽ các bà các thím gái làm công chức văn phòng cũng nên chuyển sang nghề giúp việc có khi lại hay =)).
Cụ nói thế thì khó tìm được người giúp việc ưng ý.

Nhìn chung để có được giúp việc lâu dài, nó là câu chuyện 2 chiều. Ngoài việc lương trả theo mặt bằng chung, thì cách sống, ứng xử và khối lượng công việc của chủ nhà yêu cầu cũng phải hợp lý. Hơn nữa, mình thuê họ, trả lương có vẻ cao so với dân văn phòng, nhưng lại sở hữu toàn bộ thời gian 247 của họ, thời gian nghỉ rất ít. Nên nhiều khi 6-10 tr đó k chỉ là trả cho công việc, mà còn trả cho thời gian họ ở đó, luôn sẵn sàng.

Các cụ tư duy như vậy sẽ dễ gặp được nhau hơn. Nhà em thuê 1 bác giúp việc nhiều năm rồi, lương trả cũng thấp hơn mặt bằng 1 chút, nhưng vẫn gắn bó và thoải mái với nhau. Có mấy kinh nghiệm và chia sẻ với các cụ:
- về chọn người các kiểu, cái đó k cần bàn. Nhà em thuê bác này là cô 1 người sống gần đó giới thiệu.
- lương, trước là 4,5; hiện tại 6,5. Làm đủ 12 tháng thì thêm tháng 13. Đi lại 500k, Tết 2 tr.
- nhà cc 100 m2, 2 trẻ nhỏ 6-8 tuổi. Bác ấy làm cho nhà em 6 năm rồi.
- nhà em k đẩy hết việc nhà cho gv. Bọn nhỏ hay hai vc vẫn xúm tay vào làm. Đổi lại thì lúc bọn em đi vắng, đi chơi bác ấy ngoài chăm sóc tụi nhỏ còn kèm học bài, đọc sách truyện cho, thậm chí chơi đồ chơi cùng.
2 năm gần đây, để giữ người và k tăng lương, em có làm thêm mấy việc:
- đóng bhxh vì em có cty, cũng thêm chi phí cho cty.
- cho làm thêm ở nhà hàng xóm trong ngày cũng đc thêm vài triệu. Tất nhiên phải bảo đảm việc nhà vì tụi nhà em đi học rồi.
- giúp vài việc vặt trong cuộc sống.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em cũng thuê 1 cô đợt dịch phụ em trông 2 đứa, 1 bé dưới 1 tuổi và 1 bé hơn 2 tuổi. Em trả 5tr5 cô vẫn vui vẻ làm, nhưng em ko đẩy hết việc cho cô, cô ở cùng nhưng em và các con xem cô như mẹ như bà ngoại, cả nhà cùng nhau làm việc nhà. Giờ 2 bạn nhà e đã đi học cả, con dâu cô cũng sinh con nên cô về quê ko làm nữa, nhưng đợt vừa rồi, e đi công tác 1 tuần, nhờ cô, cô vẫn đi từ Hà Tĩnh ra trông cháu giúp em. Em gửi tiền cô còn ko nhận, bảo nhớ cháu ra thăm cháu, cuối cùng em đưa 2tr bảo tiền xe cộ đi lại thì cô mới lấy ạ. Nhiều lúc cũng ko phải cứ trả cao là tìm dc gv ưng ý, 1 số bác ở quê em, họ ko có đủ sức khỏe để đi làm các việc nặng kiểu phụ hồ, đi cấy thuê..., ở quê thực tế cũng ko có nhiều việc để làm, chỉ ăn rồi làm việc vặt trong nhà, đồng áng linh tinh, tính ra 1 tháng cũng chẳng tiết kiệm dc 2 3tr, thì giờ mình bảo 5 6tr vẫn nhiều ng sẵn sàng làm ạ. Gv có ưng ý hay ko tùy tính từng ng, mình thấy họ làm tốt thì có thể chủ động tăng lương hoặc quà cáp thuốc thang này kia để họ cảm thấy mình thực sự quan tâm, quý trọng họ thì họ cũng làm việc bằng cái tâm hơn.
Cụ nói thế thì khó tìm được người giúp việc ưng ý.
Nhìn chung để có được giúp việc lâu dài, nó là câu chuyện 2 chiều. Ngoài việc lương trả theo mặt bằng chung, thì cách sống, ứng xử và khối lượng công việc của chủ nhà yêu cầu cũng phải hợp lý. Hơn nữa, mình thuê họ, trả lương có vẻ cao so với dân văn phòng, nhưng lại sở hữu toàn bộ thời gian 247 của họ, thời gian nghỉ rất ít. Nên nhiều khi 6-10 tr đó k chỉ là trả cho công việc, mà còn trả cho thời gian họ ở đó, luôn sẵn sàng.

Các cụ tư duy như vậy sẽ dễ gặp được nhau hơn. Nhà em thuê 1 bác giúp việc nhiều năm rồi, lương trả cũng thấp hơn mặt bằng 1 chút, nhưng vẫn gắn bó và thoải mái với nhau. Có mấy kinh nghiệm và chia sẻ với các cụ:
- về chọn người các kiểu, cái đó k cần bàn. Nhà em thuê bác này là cô 1 người sống gần đó giới thiệu.
- lương, trước là 4,5; hiện tại 6,5. Làm đủ 12 tháng thì thêm tháng 13. Đi lại 500k, Tết 2 tr.
- nhà cc 100 m2, 2 trẻ nhỏ 6-8 tuổi. Bác ấy làm cho nhà em 6 năm rồi.
- nhà em k đẩy hết việc nhà cho gv. Bọn nhỏ hay hai vc vẫn xúm tay vào làm. Đổi lại thì lúc bọn em đi vắng, đi chơi bác ấy ngoài chăm sóc tụi nhỏ còn kèm học bài, đọc sách truyện cho, thậm chí chơi đồ chơi cùng.
2 năm gần đây, để giữ người và k tăng lương, em có làm thêm mấy việc:
- đóng bhxh vì em có cty, cũng thêm chi phí cho cty.
- cho làm thêm ở nhà hàng xóm trong ngày cũng đc thêm vài triệu. Tất nhiên phải bảo đảm việc nhà vì tụi nhà em đi học rồi.
- giúp vài việc vặt trong cuộc sống.

dalink

Xe điện
Em cũng thuê 1 cô đợt dịch phụ em trông 2 đứa, 1 bé dưới 1 tuổi và 1 bé hơn 2 tuổi. Em trả 5tr5 cô vẫn vui vẻ làm, nhưng em ko đẩy hết việc cho cô, cô ở cùng nhưng em và các con xem cô như mẹ như bà ngoại, cả nhà cùng nhau làm việc nhà. Giờ 2 bạn nhà e đã đi học cả, con dâu cô cũng sinh con nên cô về quê ko làm nữa, nhưng đợt vừa rồi, e đi công tác 1 tuần, nhờ cô, cô vẫn đi từ Hà Tĩnh ra trông cháu giúp em. Em gửi tiền cô còn ko nhận, bảo nhớ cháu ra thăm cháu, cuối cùng em đưa 2tr bảo tiền xe cộ đi lại thì cô mới lấy ạ. Nhiều lúc cũng ko phải cứ trả cao là tìm dc gv ưng ý, 1 số bác ở quê em, họ ko có đủ sức khỏe để đi làm các việc nặng kiểu phụ hồ, đi cấy thuê..., ở quê thực tế cũng ko có nhiều việc để làm, chỉ ăn rồi làm việc vặt trong nhà, đồng áng linh tinh, tính ra 1 tháng cũng chẳng tiết kiệm dc 2 3tr, thì giờ mình bảo 5 6tr vẫn nhiều ng sẵn sàng làm ạ. Gv có ưng ý hay ko tùy tính từng ng, mình thấy họ làm tốt thì có thể chủ động tăng lương hoặc quà cáp thuốc thang này kia để họ cảm thấy mình thực sự quan tâm, quý trọng họ thì họ cũng làm việc bằng cái tâm hơn.
Đúng vậy mợ. Nó là câu chuyện 2 chiều, ngoài tiền ra thì mộ thứ phải rõ ràng, đối xử đàng hoàng, tôn trọng. Nhiều người trả được tí tiền mà cho mình thành ông bà chủ, coi họ như đầy tớ, nói năng xúc phạm, hay kiểu mua mâm thì đâm cho thủng thì k bao giờ thuê được ai.