Tư vấn luật miễn phí

xe than

Xe tăng
Cụ chủ có tấm lòng bao la

mopmi

Xe tăng
Em xin trả lời cụ dưới đây ạ. Vụ việc khi đã có đơn khiếu nại thì cơ quan có thẩm quyền phải có trách nhiệm nghiên cứu giải quyết, dù có đủ cơ sở hay không thì đều phải có công văn trả lời cụ ạ.

Việc làm của bạn là khiếu nại hành vi hành chính của cán bộ công chức nhà nước. Nên trình tự sẽ tuân thủ theo quy định của Luật khiếu nại 2011.

Trình tự, thủ tục giải quyết khiếu nại lần đầu:
1. Thụ lý giải quyết khiếu nại
Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được khiếu nại thuộc thẩm quyền mà không thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Điều 11 của Luật này, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu phải thụ lý giải quyết; thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại, cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền chuyển khiếu nại đến và cơ quan thanh tra nhà nước cùng cấp biết, trường hợp không thụ lý giải quyết thì phải nêu rõ lý do.
2. Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu
Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý.
3. Xác minh nội dung khiếu nại
Trong thời hạn quy định người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu có trách nhiệm sau đây:
a) Kiểm tra lại quyết định hành chính, hành vi hành chính của mình, của người có trách nhiệm do mình quản lý trực tiếp, nếu khiếu nại đúng thì ra quyết định giải quyết khiếu nại ngay;
b) Trường hợp chưa có cơ sở kết luận nội dung khiếu nại thì tự mình tiến hành xác minh, kết luận nội dung khiếu nại hoặc giao cơ quan thanh tra nhà nước cùng cấp hoặc cơ quan, tổ chức, cá nhân có trách nhiệm (sau đây gọi chung là người có trách nhiệm xác minh) xác minh nội dung khiếu nại, kiến nghị giải quyết khiếu nại.
4. Quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu
1. Người giải quyết khiếu nại lần đầu phải ra quyết định giải quyết khiếu nại.
2. Quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu phải có các nội dung sau đây:
a) Ngày, tháng, năm ra quyết định;
b) Tên, địa chỉ người khiếu nại, người bị khiếu nại;
c) Nội dung khiếu nại;
d) Kết quả xác minh nội dung khiếu nại;
đ) Kết quả đối thoại (nếu có);
e) Căn cứ pháp luật để giải quyết khiếu nại;
g) Kết luận nội dung khiếu nại;
h) Giữ nguyên, sửa đổi, bổ sung hoặc hủy bỏ một phần hay toàn bộ quyết định hành chính, chấm dứt hành vi hành chính bị khiếu nại; giải quyết các vấn đề cụ thể trong nội dung khiếu nại;
i) Việc bồi thường thiệt hại cho người bị khiếu nại (nếu có);
k) Quyền khiếu nại lần hai, quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án.
5. Gửi quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu
Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày có quyết định giải quyết khiếu nại, người giải quyết khiếu nại lần đầu có trách nhiệm gửi quyết định giải quyết khiếu nại cho người khiếu nại, thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người giải quyết khiếu nại hoặc người có thẩm quyền, người có quyền, nghĩa vụ liên quan, cơ quan, tổ chức, cá nhân đã chuyển khiếu nại đến và cơ quan thanh tra nhà nước cùng cấp.
Cụ chủ cho e hỏi thêm là: Bạn e gửi đơn KN đã 14 ngày, nay vẫn chưa nhận đc công văn hay thông báo gì của người giải quyết KN là có thụ lý đơn để giải quyết hay ko giải quyết. Vậy trường hợp này mình phải làm sao hả cụ. E xin cảm ơn!

cocum2

Xe hơi
Cụ chủ cho e hỏi thêm là: Bạn e gửi đơn KN đã 14 ngày, nay vẫn chưa nhận đc công văn hay thông báo gì của người giải quyết KN là có thụ lý đơn để giải quyết hay ko giải quyết. Vậy trường hợp này mình phải làm sao hả cụ. E xin cảm ơn!
Về nguyên tắc là họ phải trả lời cụ ạ. Tuy nhiên theo quy định là 10 ngày nhưng quá trình có thể lâu hơn đấy ạ. Nếu sau 1 tháng ko có kết quả thì cụ có thể gửi công văn lần 2, đề nghị trả lời cho công văn lần 1.

Em ko rõ cụ đang kiện ai, nhưng nếu chức to thì cũng khó đấy cụ ạ. Hay được bao che lắm đấy cụ ợ

vùng ven đô

Xe buýt
Cụ chủ cho e hỏi. Hiện nay ở TX Sơn tây, mọi nhà phải mang sổ Hộ khẩu do Hà Tây cấp đến CA phường để làm thủ tục đổi sổ HK do Hà Nội cấp. trường hợp của e, trong sổ HK cũ ghi thông tin về e thì đầy đủ cả ngày, tháng, năm sinh, khi e đến làm thủ tục đổi sổ thì đc cán bộ HK bảo: trong sổ HK gốc lưu tại phường, tên e chỉ có năm sinh, bây giờ muốn đổi sổ, e phải nộp phạt 1.500.000 đ. E có thanh minh: sổ hộ khẩu, mọi thông tin trong sổ là do cán bộ trước đây ghi chứ e ko ghi thêm, còn sổ gốc ghi như nào e ko đc biết và e ko nộp phạt. Ko nộp phạt, cán bộ HK đã trả lại sổ cũ, ko làm thủ tục đổi cho e. Vậy e xin hỏi cụ chủ: Cán bộ HK họ phạt e như vậy có đúng ko? và e phải làm gì để đc cấp sổ HK mới. Em xin cảm ơn.

cocum2

Xe hơi
Cụ chủ cho e hỏi. Hiện nay ở TX Sơn tây, mọi nhà phải mang sổ Hộ khẩu do Hà Tây cấp đến CA phường để làm thủ tục đổi sổ HK do Hà Nội cấp. trường hợp của e, trong sổ HK cũ ghi thông tin về e thì đầy đủ cả ngày, tháng, năm sinh, khi e đến làm thủ tục đổi sổ thì đc cán bộ HK bảo: trong sổ HK gốc lưu tại phường, tên e chỉ có năm sinh, bây giờ muốn đổi sổ, e phải nộp phạt 1.500.000 đ. E có thanh minh: sổ hộ khẩu, mọi thông tin trong sổ là do cán bộ trước đây ghi chứ e ko ghi thêm, còn sổ gốc ghi như nào e ko đc biết và e ko nộp phạt. Ko nộp phạt, cán bộ HK đã trả lại sổ cũ, ko làm thủ tục đổi cho e. Vậy e xin hỏi cụ chủ: Cán bộ HK họ phạt e như vậy có đúng ko? và e phải làm gì để đc cấp sổ HK mới. Em xin cảm ơn.
Xin trả lời cụ như sau:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 10 Thông tư 52/2010/TT-BCA ngày 30/11/2010 của Bộ Công an, trong quá trình đăng ký thường trú, nếu có sai sót trong sổ hộ khẩu do lỗi của cơ quan đăng ký thì trong thời hạn ba ngày làm việc kể từ ngày nhận được yêu cầu của công dân thì cơ quan đăng ký thường trú phải có trách nhiệm điều chỉnh sổ hộ khẩu cho phù hợp với hồ sơ gốc.

Do vậy, để Sổ hộ khẩu gốc thống nhất với sổ hộ khẩu bạn lưu thì bạn đến cơ quan đã đăng ký Sổ hộ khẩu cho bạn để điều chỉnh lại ngày tháng năm sinh cho thống nhất cho thống nhất

mopmi

Xe tăng
Về nguyên tắc là họ phải trả lời cụ ạ. Tuy nhiên theo quy định là 10 ngày nhưng quá trình có thể lâu hơn đấy ạ. Nếu sau 1 tháng ko có kết quả thì cụ có thể gửi công văn lần 2, đề nghị trả lời cho công văn lần 1.

Em ko rõ cụ đang kiện ai, nhưng nếu chức to thì cũng khó đấy cụ ạ. Hay được bao che lắm đấy cụ ợ
Nhưng cụ ơi, mình gửi công văn lần 2 đề nghị họ trả lời công văn lần 1, nhưng họ vẫn ko trả lời thì mình tính sao ạ, Chả lẽ đợi 10 ngày rồi đến 1 tháng vẫn ko trả lời, mình lại gửi tiếp công văn lần 3 hả cụ?

mopmi

Xe tăng
Dạ em chỉ dám cố gắng thôi ạ, cũng là để trau dồi kinh nghiệm cụ ạ
Cụ chủ hôm nay nghỉ thứ bảy à, e hóng cụ từ sáng đến giờ. Khi nãy e gõ nhầm vào còm của cụ nguyenvietThắng, e đã sửa ngay.

Chỉnh sửa cuối:

cocum2

Xe hơi
Nhưng cụ ơi, mình gửi công văn lần 2 đề nghị họ trả lời công văn lần 1, nhưng họ vẫn ko trả lời thì mình tính sao ạ, Chả lẽ đợi 10 ngày rồi đến 1 tháng vẫn ko trả lời, mình lại gửi tiếp công văn lần 3 hả cụ?
Dạ, trường hợp vẫn không trả lời thì chuyển công văn lên cơ qua cấp trên để trình bày cụ ạ. Nếu cụ thật sự muốn ra ngô ra khoai thì cụ nên tìm 1 luật sư để họ nghiên cứu và chỉ hướng cho cụ, không thì cũng khó đấy cụ ạ, kiện nhà nước mà...

Beola

Xe hơi
Bài viết rất hay thanks bác

Beola

Xe hơi
Bài viết rất hay thanks bác

mopmi

Xe tăng
em ủn lên để cụ nào cần tư vấn về luật.

cocum2

Xe hơi

mopmi

Xe tăng
Chào cụ chủ. Cụ cho e hỏi: e muốn khởi kiện biên bản VPHC và quyết định XPVPHC về giao thông của CA cấp huyện thì gửi đơn đến toà án cấp nào? Nếu đc toà thụ lý thì mức án phí e phải nộp là bao nhiêu? Kết quả giải quyết của toà, nếu mình thua thì mình bị thiệt hại những gì? E xin cảm ơn.

acad66

Xe hơi
thông tin quá bổ ích, thanks cụ chủ.

cocum2

Xe hơi
Chào cụ chủ. Cụ cho e hỏi: e muốn khởi kiện biên bản VPHC và quyết định XPVPHC về giao thông của CA cấp huyện thì gửi đơn đến toà án cấp nào? Nếu đc toà thụ lý thì mức án phí e phải nộp là bao nhiêu? Kết quả giải quyết của toà, nếu mình thua thì mình bị thiệt hại những gì? E xin cảm ơn.
cụ ơi thông tin cụ gửi sơ bộ quá, em ko nắm đc tình tiết nên khó khuyên cụ nên thế nào. Nhưng theo trình tự thì trước tiên cụ nên gửi đơn khiếu nại lên cấp quản lí đồng chí công an. nếu như họ không thụ lí hoặc trả lời chưa thỏa đáng thì cụ mới kiện ra tòa án. trường hợp này là do tòa án cấp huyện thụ lí. chi phí khoảng vài trăm nghìn, chi phí hành chính tòa thu. về vấn đề kết quả thì khó nói vì vụ việc phải được suy xét trên tình tiết, nói chung là tùy thuộc vào quyết định của tòa cụ ạ. nhưng bên thua thì sẽ chịu tiền án phí.