[Thảo luận] Tư vấn lắp X-driven

Hà Minh Hiệp

Xe tải
Nhà cháu ko biết lập thread này ở đây có đúng chỗ không, nếu sai mong các mốc chuyển hộ nhà cháu ạ :D. Còn đúng rồi thì thôi ;;)

Dạo này hóng OF nhà cháu thấy xxx bắt láo lỗi tốc độ kinh quá. Mà nhiều khi là bắt láo (như bài của cụ nào ở chiến với xxx ở đường đi Hòa Lạc). Mới hôm nọ cụ nhà cháu bị vin + giữ bằng vì vi phạm tốc độ ở Yên Bái xong.

Nên nhà cháu mới có ý định lắp đặt x-driven cho xe, nhưng nhà cháu lại chẳng biết mô tê gì về cái x-driven này cả, ngoại trừ biết nó là cái camera ghi hành trình gắn trong xe - hết.

Nhà cháu muốn nhờ các cụ đã sử dụng x-driven tư vấn, giải thích giúp nhà cháu.
X-driven là cái gì? sử dụng ra sao? tác dụng như thế nào? và giờ muốn lắp x-driven thì loại nào là ổn? chi phí ra sao?

Xe nhà cháu là Santafe đời 2012 ạ.

vutamhoan

Xe tăng

cargoman

Xe điện
Cụ sang bên Trung tâm thương mại mà xem, có mấy cụ nhà mình bán đấy

10kg

Xe tải
Bây giờ có cái loại nào mà thể hiện được hết cả thông tin đèn đóm, xi nhan, dây an toàn thì mới OK. Giờ đi đường rủi ro, ngoài đường nhiều chó vàng chạy rông lắm.

SPL

Xe container
DVR có 2 loại chỉ ghi hình và có thêm GPS. Loại có GPS thì chia thành GPS online hiện luôn tốc độ xe trên màn hình, mặc dù không biết có chuẩn với tốc độ trên đồng hồ xe không, loại GPS offline thì phải rút thẻ cắm vào máy tính thì mới xem được tốc độ. Loại xài GPS thì có thể của Khựa hoặc Hàn Xẻng, đa phần của Hàn Xẻng không có màn hình kèm theo nên hơi khó khi chiến với xxx tại chỗ, lúc này đòi hỏi phải có lap trong xe để cắm thẻ sang mở file trên lap. Loại có GPS thì có thể còn có cả G-sensor để ghi lại va chạm khi tai nạn xảy ra.
Nói chung chỉ cần xài loại không có GPS và có sẵn màn hình tầm 2 inch trên máy là ổn cụ ạ. Cụ thích thì em đang có đấy, do gạch của các cụ trên OF dễ vỡ quá :(

all4country

Xe tải
Dạo này hóng OF nhà cháu thấy xxx bắt láo lỗi tốc độ kinh quá. Mà nhiều khi là bắt láo (như bài của cụ nào ở chiến với xxx ở đường đi Hòa Lạc). Mới hôm nọ cụ nhà cháu bị vin + giữ bằng vì vi phạm tốc độ ở Yên Bái xong.
Về vụ tốc độ Em thấy X-Driven chỉ để tham khảo thôi, không mang ra để cãi được đâu ạ. Một số trường hợp X-Driven có thể dùng được khi gặp tai nạn mà mình đúng, đi qua ngã tư vẫn đèn xanh...

cartoys

Xe tải
37A Triều Khúc, Thanh Xuân Nam, Thanh Xuân, Hà Nội
Về vụ tốc độ Em thấy X-Driven chỉ để tham khảo thôi, không mang ra để cãi được đâu ạ. Một số trường hợp X-Driven có thể dùng được khi gặp tai nạn mà mình đúng, đi qua ngã tư vẫn đèn xanh...
Chuẩn luôn cụ ạ. Nhà em cung cấp món đó xin có chút kinh nghiệm thế này :
- Camera hành trình có tác dụng để làm bằng chứng trong các sự việc bất khả kháng , không có bằng chứng. Tránh việc cãi nhau bằng mồm.
- Tốc độ hiện thị trên sản phẩm có độ trễ hơn so với thực tế (từ khoảng 2-4km/h)
- Có thể ghi lịch trình trên googlemap. Tất nhiên máy tính phải kết nối internet.
Nói chung em có kết luận thế này: Dùng món gì thì nên chuyên món đó, Camera hành trình thì tác dụng chủ yếu là ghi lại hành trình của mình, còn nếu cụ muốn hiển thị tốc độ thì nên dùng sản phẩm hiển thị tốc độ lên kính(cái này còn có cả cảnh báo tốc độ khi đi vào những đoạn đường bắn tốc độ). Như thế là vẹn cả đôi đường

cartoys

Xe tải
Bây giờ có cái loại nào mà thể hiện được hết cả thông tin đèn đóm, xi nhan, dây an toàn thì mới OK. Giờ đi đường rủi ro, ngoài đường nhiều chó vàng chạy rông lắm.
Hiển thị được dây an toàn thì có thể. Còn hiển thị được cả thông tin đèn đóm, xi nhan chắc cụ cần chờ công nghệ mới nhé

tla

Xe điện
Hiển thị được dây an toàn thì có thể. Còn hiển thị được cả thông tin đèn đóm, xi nhan chắc cụ cần chờ công nghệ mới nhé
Bây giờ có loại có 3 camera rồi, cái thứu 3 gắn vào mặt đồng hồ, thấy cả speed và xi nhan :D

cartoys

Xe tải

taplai_2011

Xe máy
cụ ra 126 lê thanh nghị nhé. em vừa làm một con ở đấy. về lắp vào xe cũng thấy hay hay.

pdnam85

Xe hơi
Cụ có xài Sờ mác phôn ko ạ, nếu dùng Ai phôn hoặc Samsung (chạy Ăn roi) thì cụ có thể cài thêm phần mềm ghi hình, khá tiện...

bobom

Xe tải
DVR có 2 loại chỉ ghi hình và có thêm GPS. Loại có GPS thì chia thành GPS online hiện luôn tốc độ xe trên màn hình, mặc dù không biết có chuẩn với tốc độ trên đồng hồ xe không, loại GPS offline thì phải rút thẻ cắm vào máy tính thì mới xem được tốc độ. Loại xài GPS thì có thể của Khựa hoặc Hàn Xẻng, đa phần của Hàn Xẻng không có màn hình kèm theo nên hơi khó khi chiến với xxx tại chỗ, lúc này đòi hỏi phải có lap trong xe để cắm thẻ sang mở file trên lap. Loại có GPS thì có thể còn có cả G-sensor để ghi lại va chạm khi tai nạn xảy ra.
Nói chung chỉ cần xài loại không có GPS và có sẵn màn hình tầm 2 inch trên máy là ổn cụ ạ. Cụ thích thì em đang có đấy, do gạch của các cụ trên OF dễ vỡ quá :(
Theo em thì đa số các xe đều đã có lắp thêm đầu DVD rồi nên muốn xem lại ko khó, nếu xe nào ko có DVD thì các bác cũng đã có te le phôn đời cao rồi nên cũng chỉ cần cắm thẻ nhớ vào ĐT là cũng có thể xem lại đc rồi, còn nếu bác nào ko có 2 cái trên thì máy xem phim HD của anh khựa có hơn 1 củ thôi là cũng xem thoải mái ah, nên các xđờ rai vừn có hay ko có màn hình theo em cũng ko quan trọng lắm.

bobom

Xe tải
Em ko biết bác đang dùng loại nào, nhưng cái của em thì hiển thị tốc độ chuẩn luôn với xe ở tốc độ <= 60km/h, và + - 2-:-4km/h với xe ở tốc độ >70km/h.
Cái của em thì chỉ có độ trễ hiển thị tốc độ so với thực tế xe chạy khoảng 2-3 giây thôi.

supporter

Xe điện
Cũng nên lắp 1 cái, xxx giờ đang đói nên ăn bẩn lắm. Sẵn sàng bảo mình vượt đèn đỏ, đi sai làn ngay, mặc dù mình đi đúng

SPL

Xe container
Cần gì phải đợi chứ, cứ làm 1 cái que thò ra trước đầu xe 1m rồi gắn cái cam vào đó quay ngược lại phía đầu xe mình là ghi lại được hết mà cụ =))

SPL

Xe container
Theo em thì đa số các xe đều đã có lắp thêm đầu DVD rồi nên muốn xem lại ko khó, nếu xe nào ko có DVD thì các bác cũng đã có te le phôn đời cao rồi nên cũng chỉ cần cắm thẻ nhớ vào ĐT là cũng có thể xem lại đc rồi, còn nếu bác nào ko có 2 cái trên thì máy xem phim HD của anh khựa có hơn 1 củ thôi là cũng xem thoải mái ah, nên các xđờ rai vừn có hay ko có màn hình theo em cũng ko quan trọng lắm.
Còn tùy codec do máy hỗ trợ cụ ạ, cùng file là avi nhưng mã codec khác nhau hơn nữa điện thoại đời cao đa phần cũng chỉ hỗ trợ một vài codec thôi cụ ạ, cắm vào chắc chắn không thể đọc được, đầu DVD trên xe còn kén mã hơn nữa kìa. Thế nên việc cái DVR có sẵn màn hình 2-2,5 inch vẫn là chuẩn nhất, không có nó thì lại phải phụ thuộc vào cái khác, lúc cần lại không dùng được thì lại hóa dở, tốn time tốn tiền cụ ạ.

Hà Minh Hiệp

Xe tải
Hic nghe các cụ dọa mà em sợ quá. :-s.
Xe nhà em thì ko có LCD trong xe đâu ạ. Mà tình hình nghe các cụ phân tích cái tác dụng của cái x-driven này làm em cũng phân vân không biết có nên lắp nữa ko
:-s :-s
Các cụ cho em hỏi là máy có hoạt động được liên tục không ạ. Em xem qua 1 vài loại em thấy ghi vào thẻ nhớ, rồi 5-7p/ file mà lại còn có đỗ trễ vài s giữa các file nữa. Nếu thế thì lắp cũng chán vì cái đấy nó có record liên tục đâu ạ.

hn03

Xe điện
Lắp một cái cho lành cụ ạ, nhiều loại lắm.

SPL

Xe container
Hic nghe các cụ dọa mà em sợ quá. :-s.
Xe nhà em thì ko có LCD trong xe đâu ạ. Mà tình hình nghe các cụ phân tích cái tác dụng của cái x-driven này làm em cũng phân vân không biết có nên lắp nữa ko
:-s :-s
Các cụ cho em hỏi là máy có hoạt động được liên tục không ạ. Em xem qua 1 vài loại em thấy ghi vào thẻ nhớ, rồi 5-7p/ file mà lại còn có đỗ trễ vài s giữa các file nữa. Nếu thế thì lắp cũng chán vì cái đấy nó có record liên tục đâu ạ.
Cụ đặt chế độ ghi 2p/file là chuẩn nhất, nó ghi liên tục cho hết thẻ chứ không ghi liên tục thì lắp làm gì, khi hết thì nó xóa file cũ nhất đi để ghi tiếp vào, không phải lo hết dung lượng thẻ, thẻ càng lớn thì số file hay thời gian lưu được càng nhiều, độ trễ giữa các file tùy từng máy nhưng có thể là 1s hoặc hơn.