[Funland] Tư vấn lập nghiệp cho con

nhapnhomsv

Xe tăng
Con em chuẩn bị thi đại học,em định cho nó học thêm tiếng Anh.Đang phân vân cho nó học IELTS hay ra lò luyện thi tiếng Anh,mà cũng chưa biết cho nó học ngành gì sau này nữa.Nó thì đang học trường chuyên ngoại ngữ khoa Nhật, nếu theo tiếp lên đại học thì chỉ có làm giáo viên chứ phiên dịch giờ mấy ai cần nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tiện thể các cụ cho e hỏi có phương pháp hay công cụ gì để biết dc con mình thích gì, đam mê gì, có thế mạnh gì. Nói ngay như bản thân mình sống đc nưả đời người rồi mà cũng chưa chắc mình có đam mê, sở trường thế mạnh gì!!!!
Bác có thể sử dụng Holland Codes để tìm hiểu về tính cách của F1.
Đây là phương pháp do Giáo sư tâm lý học John L.Holland của đại học Johns Hopkins nghiên cứu.
Bác có thể sử dụng các từ khóa [Holland Codes] [RIASEC] để tra cứu bằng google và lựa chọn các bài test miễn phí trên mạng ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Con em chuẩn bị thi đại học,em định cho nó học thêm tiếng Anh.Đang phân vân cho nó học IELTS hay ra lò luyện thi tiếng Anh,mà cũng chưa biết cho nó học ngành gì sau này nữa.Nó thì đang học trường chuyên ngoại ngữ khoa Nhật, nếu theo tiếp lên đại học thì chỉ có làm giáo viên chứ phiên dịch giờ mấy ai cần nữa.
Tùy thuộc vào mục tiêu IELTS của bạn nhà bác, nếu mục tiêu IELTS 6.5 ~ 7.5 thì tự học từ từ là đạt được ạ, nếu mục tiêu là IELTS 8.0 trở lên thì 03 tháng trước kỳ thi, nên luyện tại các trung tâm uy tín.

Bạn nhà bác có thể thử làm trắc nghiệm RIASEC để xác định thiên hướng cá nhân, từ đó có lựa chọn hướng nghiệp phù hợp. Ví dụ đây là một trắc nghiệm RIASEC đã được dịch ra tiếng Việt.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ cháu đã ở một tầm khác với câu hỏi của bác ở đây nên không giúp được gì nhiều cho những thắc mắc

Cụ thể là, một thanh niên tốt nghiệp Đại học ở Việt nam, trong cái ao làng nội địa ... làm thế nào để chọn được một con đường đúng để lập thân, lập nghiệp. Mọi cái sai đều phải trả giá, ít nhất là thời gian
Ví dụ
- Đi bộ đội
- Xin việc theo đam mê, không cần tiền
- Xin việc để kiếm tiền, đam mê tính sau
- Xin vào nhà nước
- Học thêm
- ...

Thanks
Suy nghĩ của cá nhân em là cụ đang tìm cách điều khiển thời tiết.
Không thể được đâu cụ ạ.

Em nghĩ cụ chỉ cần tập trung rèn luyện cho con cụ khả năng chịu đựng thời tiết, khả năng dự báo và tránh bão, định hướng cho nó biết cách chọn môi trường không quá khả năng của nó (vd: đừng sống ở Nam Cực). Như thế thì sau này gặp thời tiết nào thì nó cũng có thể vượt qua được (mặc dù không thể chắc chắn 100%).
Còn cụ thể nó sẽ qua những môi trường thế nào, vào lúc nào, nó sẽ hành động thế nào thì cụ không thể biết trước và điều khiển được.

Lên xe đi

Xe tải
Suy nghĩ của cá nhân em là cụ đang tìm cách điều khiển thời tiết.
Không thể được đâu cụ ạ.

Em nghĩ cụ chỉ cần tập trung rèn luyện cho con cụ khả năng chịu đựng thời tiết, khả năng dự báo và tránh bão, định hướng cho nó biết cách chọn môi trường không quá khả năng của nó (vd: đừng sống ở Nam Cực). Như thế thì sau này gặp thời tiết nào thì nó cũng có thể vượt qua được (mặc dù không thể chắc chắn 100%).
Còn cụ thể nó sẽ qua những môi trường thế nào, vào lúc nào, nó sẽ hành động thế nào thì cụ không thể biết trước và điều khiển được.
Còm của cụ chứa đựng triết lý của cả một đời người rồi. "Biết địch biết ta trăm trận trăm thắng" phỏng cụ!