Tư vấn giùm em về con Toyota Fortuner 2.5G TRD Sportivo 2010

SmallRiver

Xe điện
FT chỉ đc cái hình thức ( quan niệm về cái đẹp thì mỗi người 1 khác ), còn nội thất và hộp số của nó thì ko chấp nhận đc. Xác xe nặng, máy yếu nên chạy lì. E chạy từ sài gòn đi kgcham (campuchia) với 8 ng trên xe tính trung bình hết gần 18l/100km, ngồi ko cựa quậy đc luôn, nhất là hàng ghế sau. Từ cửa khẩu Xamat trở đi toàn chạy từ 110 đến 140km/h nhưng mỗi lần vượt xe cùng chiều thì đúng là đến khổ với nó, số nhảy chậm. Đạp ga lút sàn số nhảy xe giật khục khục , máy gào thì thôi rồi. Tuy nhiên đc cái ghế lái ngồi thoải mái, tầm nhìn rộng (ngồi lái cảm giác thích hơn EVEREST, chắc tại e lùn #-o). Nói chung la chạy Innova còn sướng hơn b-)
Chắc cụ đang nói tới máy xăng phải không? Em mới chỉ được chạy máy dầu, thấy cũng không yếu. Máy xăng của FT là 2TR-FE 2.7 cũng được lắp trên Toyota Land Cruiser Prado: http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_TR_engine Và em cũng chưa thấy cụ nào chạy Prado than máy yếu cả! Chắc tại do hộp số lởm hơn Prado?

tuanzs

Xe container
Em dám chắc trong thớt này chả có mấy cụ đang chạy FT mà chỉ nghe hoặc cùng lắm là mượn chạy đôi lần nên chê ỏng chê eo.
Trước khi mua xe cụ đã tự hỏi
- Mình mua xe để làm gì?
- Cụ đang có bao nhiêu $?
- Với số $ đó cụ mua được xe gì?
- Con xe cụ định mua ấy nó ăn uống ra sao? bảo hành, phụ tùng...?
....
Nhiều cái quá em chả nhớ hết

Em đang dùng 1 con FT 30N
Nói chung chả đòi hỏi gì hơn ở nó
Xe chỉ là phương tiện phục vụ cho công việc mà thôi, ăn uống ổn, đi lại ổn, nội thất nhàng nhàng --> đại loại là dùng được (nó là cái phương tiện đi lại thôi mà)
Cần đẹp, êm ái, nội thất xịn --> dùng sedan rồi (TOY nốt)
Tầm $ này chả có nhiều lựa chọn đâu. Anh em dùng ESCAPE chán rồi giờ lại chuyển sang mua FT V để đi đấy.

yamaha-x8

Xe tăng
Anh em dùng ESCAPE chán rồi giờ lại chuyển sang mua FT V để đi đấy
Em lại biết 1 ông bán Fortuner đi để mua Escape, đời thế mới lạ, chẳng biết thế nào mà lần. Cồn về Fortuner thì e chwa chạy nên chwa biết như thế nào cả, chỉ ngồi nghe các cụ phán thôi.

bitme

Xe buýt
Em đã nói rồi mà cụ chả chịu đọc kỹ gì cả, chán quá đi cơ! Nó xài chung động cơ mà cụ, cái Hiace 95 HP đó, Châu Âu vẫn xài, vậy cớ chi cái động cơ 100 HP ở ta không xài được?
Fortuner, Hiace và Hilux có thể chung động cơ nhưng mục đích sử dụng khác nhau. Hilux là xe bán tải không cần cảm giác lái và tiện nghi vì có mục đích chở hàng, Hiace là xe van cũng không cần cảm giác lái, không cần khả năng tăng tốc vì là xe chở nhiều người, đưa đón công nhân tới các khu công nghiệp. Fortuner thì là xe cá nhân nhưng có lẽ là xe phù hợp để đi công trường.

Cái xe Mercedes Sprinter nó là xe chở nhiều người nên không thể dùng động cơ của nó để lắp vào E Class hay S Class được dù vẫn là thương hiệu Mercedes. Xe cá nhân quan trọng là tiện nghi và cảm giác lái.

SmallRiver

Xe điện
Cái xe Mercedes Sprinter nó là xe chở nhiều người nên không thể dùng động cơ của nó để lắp vào E Class hay S Class được dù vẫn là thương hiệu Mercedes. Xe cá nhân quan trọng là tiện nghi và cảm giác lái.
Hì, cụ lại nhầm rồi. Máy Mer Sprinter Diesel là OM 646 tiền thân là OM 611 gồm nhiều phiên bản từ 60–105 kW (82–143 hp) cũng được lắp trên các phiên bản Diesel sau: 1998 W202 C-Class, 1998 W210 E-Class, 1999 W210 E-Class, 2000 W203 C-Class, 2003 W211 E-Class, 2003 W203 C-Class.... http://en.wikipedia.org/wiki/Mercedes-Benz_OM611_engine

bitme

Xe buýt
Hì, cụ lại nhầm rồi. Máy Mer Sprinter Diesel là OM 646 tiền thân là OM 611 gồm nhiều phiên bản từ 60–105 kW (82–143 hp) cũng được lắp trên các phiên bản Diesel sau: 1998 W202 C-Class, 1998 W210 E-Class, 1999 W210 E-Class, 2000 W203 C-Class, 2003 W211 E-Class, 2003 W203 C-Class.... http://en.wikipedia.org/wiki/Mercedes-Benz_OM611_engine
Bây giờ còn lắp không ạ? xe thời đó độ ồn so với xe bây giờ có khác nhau không? Sprinter hiện giờ đâu có động cơ CDI BlueEFFICIENCY như xe con C, E, S.

Chỉnh sửa cuối:

nhimphich

Xe điện
Em thích dáng Fortuner lắm , máy 2.7 giống hệt Prado mà sao mọi người chê nhỉ. Trước đây khi Toy VN chưa lắp ráp For, bạn em đi For Thailand ai cũng khen nức nở. Khi Vn lắp thì lại chê. Không hiểu các cụ đã từng đi For ý kiến ra sao??? Các cụ chưa đi thì không nên chê theo kiểu nghe hơi rồi nói leo nhé:ar!

SmallRiver

Xe điện
Bây giờ còn lắp không ạ? xe thời đó độ ồn so với xe bây giờ có khác nhau không? Sprinter hiện giờ đâu có động cơ CDI BlueEFFICIENCY như xe con C, E, S.
Giờ vẫn lắp bác ạ, trên W212 E 200 CDI BlueEFFICIENCY, động cơ 2.143 L công suất 100 kW http://en.wikipedia.org/wiki/Mercedes-Benz_W212. Động cơ được làm giảm công suất nên gọi là Blue đó bác! Thằng Toy cũng chỉ học theo Mer thôi, đừng nên trách!
Thôi nhé bác, em không tranh luận vấn đề của Mer tại box Toy nữa đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cukiss

Xe điện
Con lậy hồn, có cái xe mà đi là tốt rồi. Ai chả muốn đẹp, bền, có cả hạt dẻ để cắn..hêhhe:))

SmallRiver

Xe điện
Gớm các bác cứ tâng bốc Fortuner đi, mua nó về xem nó ăn khoẻ thế nào nhé!
Không phải tâng đâu ạ, em không đi FT, nhưng thực tình mà nói nó là con xe cũng được. Giá như rẻ thêm tý nữa cho bà con đỡ có cảm giác ... thêm tiền mua thương hiệu!

thanhbvt

Xe đạp
Nếu bảy chỗ chú em mà mua huyndai đi, cũng tốt chán

blue esc

Xe tải
Em thích dáng Fortuner lắm , máy 2.7 giống hệt Prado mà sao mọi người chê nhỉ. Trước đây khi Toy VN chưa lắp ráp For, bạn em đi For Thailand ai cũng khen nức nở. Khi Vn lắp thì lại chê. Không hiểu các cụ đã từng đi For ý kiến ra sao??? Các cụ chưa đi thì không nên chê theo kiểu nghe hơi rồi nói leo nhé:ar!
TOYOTA Việt Nam mà ráp Prado thay cho Fotuner thì có khi em cũng bán Escape mua đới. Em đúng là rất thích dáng Prado. Chắc Fotuner bên Thái lắp ráp và các thứ nhiều hơn, tốt hơn, giá rổ lại rẻ so với tại VN nên được khen còn về VN bị cắt nhiều thứ quá nên bị chê.

nhimphich

Xe điện
TOYOTA Việt Nam mà ráp Prado thay cho Fotuner thì có khi em cũng bán Escape mua đới. Em đúng là rất thích dáng Prado. Chắc Fotuner bên Thái lắp ráp và các thứ nhiều hơn, tốt hơn, giá rổ lại rẻ so với tại VN nên được khen còn về VN bị cắt nhiều thứ quá nên bị chê.
FT Thailand hình như gần 60k mà cụ, đắt chứ nhỉ, em không nắm chắc giá lắm...

em khuyên thực là không nên mua FT. Em đang đi xe cơ quan FT nhập, cách âm khá tốt nhwng giảm xóc rất cứng, đi vào đường kém đau nhừ người, xăng đến 20l/100km. đặc biệt đi FT rất nguy hiểm do xe cao, trang bị kém lên dễ lật. vừa tuần trước xe đi đ HCM, chạy 100km/h phanh gấp và tự lật luôn, lăn mấy vòng (may mà em không đi). bác nào đi FT đừng nên chạy quá 80km/h

nhimphich

Xe điện
em khuyên thực là không nên mua FT. Em đang đi xe cơ quan FT nhập, cách âm khá tốt nhwng giảm xóc rất cứng, đi vào đường kém đau nhừ người, xăng đến 20l/100km. đặc biệt đi FT rất nguy hiểm do xe cao, trang bị kém lên dễ lật. vừa tuần trước xe đi đ HCM, chạy 100km/h phanh gấp và tự lật luôn, lăn mấy vòng (may mà em không đi). bác nào đi FT đừng nên chạy quá 80km/h
Bác lái kém thì đừng nghĩ ai cũng lái kém như mình mà vội khuyên:ar!

Chỉnh sửa cuối:

dungden

Xe tải
Có cụ nào chán bán ko nhỉ ? Em đang tìm 1 con đi lướt mà khó mua quá.

Bác lái kém thì đừng nghĩ ai cũng lái kém như mình mà vội khuyên:ar!
em xin nói lại là xếp em đi, lái xe chuyên nghiệp 15 năm chưa gặp tai nạn bao giờ, cũng không có gì phức tạp, đang chạy 100 thì có xe máy trong hẻm ra, đạp hết phanh thôi chứ ko đánh lái mà xe tự lật. FT rất cao, trục cứng, thân rời nên dễ lật là đúng rồi. xe chế tạo để đi làm đồng, trang trại mình lại chạy đường cao tốc sao ko lật? ko nên chạy quá 80 là chuẩn đấy ạ.