Tư vấn giải quyết bồi thường bảo hiểm

maixuanhuong

Xe tăng
Em muốn tư vấn giải quyết bồi thường bảo hiểm ạ, e thì chưa va quyệt lần nào, em muốn hỏi trước nếu nhỡ có lần mình bị va quyệt thì e còn biết cách xử lý.

Ví dụ xe em có 2 bảo hiểm TNDS và bảo hiểm thân vỏ, đang đi 2 xe va chạm nhau, xe em đâm vào đuôi xe trước bị móp đuôi (tùy nặng hoặc nhẹ) thì xử lý ra sao ạ ???

Cụ tư vấn cho em từng bước giải quyết khi xảy ra va chạm nhé ! và cách giải quyết của 2 loại bảo hiểm TNDS và thân vỏ như thế nào, bồi thường như nào, thời gian ra sao (trong cả 2 trường hợp nặng và nhẹ nhé).
-Có phải e giữ nguyên hiện trường rồi a lô gọi cho bên bảo hiểm TNDS trước hay bên bảo hiểm thân vỏ trước đến giải quyết ạ ??
-Nếu va chạm nhẹ thì có cần gọi bảo hiểm đến ko ạ (và có gọi thì gọi cái nào)?, va chạm mạnh có cần giải quyết với XXX hay chỉ cần gọi cho bên bảo hiểm giải quyết thôi ạ ?
-Có phải bảo hiểm TNDS sễ bồi thường cho bên xe bị em đâm , còn xe em bị hư hỏng thì bao hiểm thân vỏ sẽ bồi thường có phải ko ạ ?
Đúng là bảo hiểm TNDS là bồi thường cho bên thứ 3 nhưng trong điều kiện bác có lỗi. Còn đối với bảo hiểm tự nguyện (thân vỏ) thì chỉ cần xe bác có thiệt hại là bảo hiểm sẽ giải quyết, tuy nhiên nếu thiệt hại của xe bác lại do bên thứ 3 có lỗi thì bảo hiểm sẽ được đi đòi từ bên thứ 3 sau khi đã giải quyết bồi thường cho bác.
Theo ý kiến của em thì trước tiên bác nên giữ nguyên hiện trường và gọi điện cho bên bảo hiểm (theo số đt ghi trên Giấy chứng nhận) để họ tư vấn, tuyệt nhiên không thỏa thuận giải quyết bồi thường với bên thứ 3 nếu không có sự đống ý của bảo hiểm vì rất dễ rơi vào điểm loại trừ bảo hiểm và sẽ không được giải quyết bồi thường.

Khang1985

Xe đạp
Đúng là bảo hiểm TNDS là bồi thường cho bên thứ 3 nhưng trong điều kiện bác có lỗi. Còn đối với bảo hiểm tự nguyện (thân vỏ) thì chỉ cần xe bác có thiệt hại là bảo hiểm sẽ giải quyết, tuy nhiên nếu thiệt hại của xe bác lại do bên thứ 3 có lỗi thì bảo hiểm sẽ được đi đòi từ bên thứ 3 sau khi đã giải quyết bồi thường cho bác.
Theo ý kiến của em thì trước tiên bác nên giữ nguyên hiện trường và gọi điện cho bên bảo hiểm (theo số đt ghi trên Giấy chứng nhận) để họ tư vấn, tuyệt nhiên không thỏa thuận giải quyết bồi thường với bên thứ 3 nếu không có sự đống ý của bảo hiểm vì rất dễ rơi vào điểm loại trừ bảo hiểm và sẽ không được giải quyết bồi thường.
cụ có kiến thức rất chuẩn trong việc đòi bồi thường khi có sự kiện bảo hiểm, chẳng hay cụ cũng đang làm bảo hiểm?

Khang1985

Xe đạp
xe em chỉ có bh tnds, nếu em tông vào 4b, hoặc tông 2b hỏng xe và đi viện thi bh tnds có đền cho người ta ko?
nếu cụ có BH TNDS và cụ tông vào xe 4b, lỗi hoàn toàn của cụ thì BH TNDS sẽ đền lại chi phí cụ đã bỏ ra để đền cho xe 4b kia nhé (cụ bồi thường bằng cách sửa xe cho họ hoặc bồi thường thẳng bằng tiền để xe 4b kia tự sửa - tất nhiên là số tiền này là hợp lý và đủ để khắc phục thiệt hại kia, tối đa là 100tr)

maixuanhuong

Xe tăng
cụ có kiến thức rất chuẩn trong việc đòi bồi thường khi có sự kiện bảo hiểm, chẳng hay cụ cũng đang làm bảo hiểm?
Chả dấu zì cụ, em làm pháp chế cho Công ty bảo hiểm cũng gần 5 năm rồi ạ. Chắc cụ cũng dân trọng nghề chăng? Mong được giao lưu, học hỏi cụ.

Titmin

Xe hơi
em hóng để học hỏi kinh nghiệm

Khang1985

Xe đạp
Chả dấu zì cụ, em làm pháp chế cho Công ty bảo hiểm cũng gần 5 năm rồi ạ. Chắc cụ cũng dân trọng nghề chăng? Mong được giao lưu, học hỏi cụ.
đọc cmt là e cảm nhận đc ngay là dân trong nghề, em cũng đang làm việc tại bảo hiểm MIC cụ ợ. Có dịp anh em giao lưu cái cụ nhể

Tùng VT

Xe tải
Toàn các cao nhân dự lày, em xin phép học hỏi kinh nghiệm :D

maixuanhuong

Xe tăng
đọc cmt là e cảm nhận đc ngay là dân trong nghề, em cũng đang làm việc tại bảo hiểm MIC cụ ợ. Có dịp anh em giao lưu cái cụ nhể
Cụ làm kinh doanh à? MIC thì em biết cũng nhiều người đấy, hy vọng có dịp được giao lưu với cụ

Khang1985

Xe đạp
Cụ làm kinh doanh à? MIC thì em biết cũng nhiều người đấy, hy vọng có dịp được giao lưu với cụ
e làm P.TSKT ở MIC Thăng Long cụ ạ. Chẳng hay cụ công tác bên Bảo nào vậy? cụ có zalo ko, post em sdt để e xin kb, ae chém gió cho nhanh!

maixuanhuong

Xe tăng
e làm P.TSKT ở MIC Thăng Long cụ ạ. Chẳng hay cụ công tác bên Bảo nào vậy? cụ có zalo ko, post em sdt để e xin kb, ae chém gió cho nhanh!
Mình làm bảo hiểm Vietinbank, đã nhắn số đt rồi nhé.

Tùng VT

Xe tải
Ở đây toàn các cụ quan tâm đến bảo hiểm tài sản thôi ạ.
Bảo hiểm nhân thọ hữu ích như vậy mà ko cụ nào quan tâm tới.
Chỉ đi bảo vệ cho tài sản mình tạo ra mà ko lên phương án bảo vệ cho Người tạo ra tài sản. Có gì hơi ngược ngược tí chăng???
Đó chính là "tâm lý" người Việt cụ nhé!

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Cụ nào có mẫu trình báo tai nạn để xin xác nhận ở công an phường cho em xin với.
Xe em bị va quệt vào gốc cây. Ko ảnh hưởng đến người. Nhưng có thiệt hại về xe. Mà bên bảo hiểm yêu cầu phải có xác nhận công an phường. Em cũng đã báo công an phường nhưng họ bảo viết đơn rồi họ xác nhận cho. Loay hoay văn kém cụ nào có mẫu cho em xin với.

Quoctrinh

Xe hơi
Cụ nào có mẫu trình báo tai nạn để xin xác nhận ở công an phường cho em xin với.
Xe em bị va quệt vào gốc cây. Ko ảnh hưởng đến người. Nhưng có thiệt hại về xe. Mà bên bảo hiểm yêu cầu phải có xác nhận công an phường. Em cũng đã báo công an phường nhưng họ bảo viết đơn rồi họ xác nhận cho. Loay hoay văn kém cụ nào có mẫu cho em xin với.
cụ có mail ko em gửi qua cho ?

Quoctrinh

Xe hơi
cám ơn cụ trước. Cụ gửi qua mail hungvhhv@gmail.com giùm em
ko có gì đâu cụ, tiện em gửi thôi, file em có sẵn mà :) cụ check mail nhớ. Chúc cụ sớm đc BH bồi thường, ra phường thì dúi mấy sếp ngồi bàn giấy 50-100 cành gì đấy cho nhanh.

Ở đây toàn các cụ quan tâm đến bảo hiểm tài sản thôi ạ.
Bảo hiểm nhân thọ hữu ích như vậy mà ko cụ nào quan tâm tới.
Chỉ đi bảo vệ cho tài sản mình tạo ra mà ko lên phương án bảo vệ cho Người tạo ra tài sản. Có gì hơi ngược ngược tí chăng???
Em cũng đồng ý với quan điểm của cụ #Hải.
Em cũng đang muốn lên kế hoạch tham gia bảo hiểm cho F1 nhà em.