[Funland] Tư vấn chuyện gia đình

Trạng thái
Thớt đang đóng
Theo như mợ thớt kể và đọc các còm của 1 số cụ lấy vợ Miền Tây thì em nghĩ là chị dâu của chủ thớt giống như đa số phụ nữ Miền Tây rồi. Nếu đã là bản tính thì rất khó có thể sửa đổi. Nên em nghĩ không có lời khuyên nào phù hợp cho mợ đâu.
Nếu mợ thương anh, thì khi nào tới chơi mợ đỡ được cho anh cái gì thì đỡ.
Chuyện góp ý thì thôi, quên đi mợ ah.

QMintech

Xe tăng
Xưa có anh sếp người Việt Kiều lấy vợ miền Tây, hắn còn phải nuôi cả nhà Vợ :). hắn bảo được cái Vợ chiều mình và con chứ ko cũng áp lực.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em quan sát mấy hôm em cũng muốn hỏi anh em là có chắc chị dâu yêu anh nên mới lấy ko :D
Tại vì em thấy cũng ko thương chồng gì, thương con thì chắc chắn rồi.
Chồng sáng dậy tự làm đồ ăn sáng mang cơm nguội đi ăn trưa hết thức ăn cũng ko hỏi.
Ví dụ ko nấu nướng thì giặt giũ phơi đồ làm cũng đc nhưng cũng ko làm là vì sao? :D.
Do lười, ỷ lại. Nhiều người lấy nhau vì cảm thấy có chỗ dựa về kinh tế, chỗ chống ế... Chị dâu mợ có khi nhà có đk nên kiểu sẵn sàng: anh ko chiều tôi thì bỏ nhau cũng được, mẹ đơn thân giờ mốt mà, miễn nhà có tiền. Tỉ lệ ly hôn ng Việt là 4 cặp 1 bỏ.

VladimirP

Xe tải
Cứ góp ý nhẹ nhàng, tế nhị với ông anh thôi, tránh "trao đổi trực tiếp" với bà chị dâu... Ông anh hiểu thì sẽ tìm cách xử lý... Còn ông anh mà dại, nhu nhược... thì ông anh phải chịu thôi...

starsn

Xe điện
Nếu giả sử là chồng ở nhà chỉ chơi vợ đi làm nuôi hết thì có được khuyên là chuyện nhà người ta không nhỉ. Em ném đá tí rồi té.
Chị vợ còn đang bầu 3 tháng kìa cụ, kiếm việc ở đâu, còn người lười việc nhà nhiều mà.

Xh nhìn chung mặc định đàn ông biết tự xử lý việc của mình, không cần người khác xen vào, còn phụ nữ dễ bị ảnh hưởng nên lắm người xui này xui kia. Có thể có yếu tố bị thiên vị một tí nữa :) thực ra đàn ông như cụ nói (không làm gì chỉ rượu chè) ngày xưa nhiều lắm, giờ chắc phụ nữ ít hơn nên thời cuộc thay đổi :D

Theo quan điểm cá nhân của em thì bà vợ nào lười, xấu, kém tắm mà vẫn lấy được chồng ngon mới đáng nể ;;) .
Ngay ở cơ quan em nói luôn, thằng nào làm ít, lương cao mới là giỏi. Đối tượng như thế mình mới cần học tập :)) .
Em kể đoạn lười đấy thôi còn em lúc lười lúc bình thường, nhưng chồng em không quan trọng chuyện chăm hay lười, nói chuyện với nhau thấy vui là mọi thứ khác đều ổn. Ai mà điền được hết checklist của xh.

ATG

Xe buýt
Nói chung vẫn kiểu muốn ông anh mình phải đc Bà chị dâu phục dịch, để cho ông anh sướng 1 tí, ý là dân trí thức có học hành nghiên cứu khoa học hiền lành, giờ về nhà lại phải chợ búa chăm con vs chăm vợ;
Muốn toàn vẹn như chủ topic thì xã hội ông nào cũng ngon hết ah, đc cái nọ mất cái kia thôi ...

dalink

Xe điện
1. Cụ là mợ, phỏng?
2. Dân miền Nam nhất là miền Tây k hiếm kiểu đó đâu.
3. Kệ họ đi. Ổng chấp nhận được là được. Em có ông chú cũng vậy, làm tất. Mà ổng vẫn sống với bà thím đến nay 40 năm rồi.
Biết đâu bả lười thế nhưng tối làm anh mợ ngất ngây trên giường thì sao. Hoặc anh mợ thuộc dạng slave, simp chúa, thích khổ dâm. Đời lắm kiểu lắm. Kệ.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Anh cụ có kêu ca gì ko? Nếu ko thì để cho gia đình họ yên!
Làm vợ phải biết cơm nước, chăm cho cho gia đình để chồng phấn đấu chứ cụ. Sao lại có chuyện tây không ra tây ta không ra ta. Ở tây phụ nữ cũng nấu ăn chăm sóc con cái. Chỉ vì tự do nể nang mà ko dám nói thì đó là người đàn ông đáng trách

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Anh cụ có kêu ca gì ko? Nếu ko thì để cho gia đình họ yên!
Nói chung là tuỳ vào tính tình từng người. Anh chủ thớt là mẫu nhân sĩ điển hình tính tình hiền lành, ko câu nệ. Nên chấp nhận thì đó là do tính cậu ta. Còn quan điểm của e là e thấy ko hợp lí tẹo nào

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Vợ nó thế nào đều là do ông chồng hết, tuy là em gái chồng nhưng can thiệp vào cs nhà anh trai khác j đổ dầu vào lửa. Vợ mình tính cách ko thích làm việc nhà, nhưng làm việc chuyên môn của nó thì rất quyết liệt và chăm chỉ. Mình cũng phải chịu nó, đành hỗ trợ việc nhà cho nó.
Mỗi cây mỗi hoa mõii nhà…phải vợ nó giỏi giang tính cũng đa mưu túc kế thì đúng là ông chồng phải lép thôi. Ko lép thì cũng chả làm gì đc. Có lẽ chỉ biết ôm cục tức trong lòng, hoặc ngoan ngoãn chaps nhận thực tại. Nhất là phụ nữ mà là chủ doanh nghiệp lớn, hay theo chính trị cũng có kém ai. E chỉ muốn nghe cảm nhận của những người đàn ông mà có kiểu vợ như vậy. Rất thú vị

TorienT

Xe container
Mỗi cây mỗi hoa mõii nhà…phải vợ nó giỏi giang tính cũng đa mưu túc kế thì đúng là ông chồng phải lép thôi. Ko lép thì cũng chả làm gì đc. Có lẽ chỉ biết ôm cục tức trong lòng, hoặc ngoan ngoãn chaps nhận thực tại. Nhất là phụ nữ mà là chủ doanh nghiệp lớn, hay theo chính trị cũng có kém ai. E chỉ muốn nghe cảm nhận của những người đàn ông mà có kiểu vợ như vậy. Rất thú vị
Không thấy ổn thì bỏ, đơn giản mà mợ sao phải lép.

bing-bing

Xe tăng
Người miền Nam suy nghĩ khác người miền Bắc lắm. Nói thẳng ra là sống tự nhiên, ko theo lề lối, gia phong, phép tắc gì. Thích là nhích, mà ko thích sẽ ko nhích.

Khác với người miền Bắc, ko thích nhưng vẫn chịu nhích

T2589

Xe hơi
Mình người ngoài chỉ nghe thôi cụ ạ, góp ý lại ko đâu

Chevalier

Xe máy
Do lười, ỷ lại. Nhiều người lấy nhau vì cảm thấy có chỗ dựa về kinh tế, chỗ chống ế... Chị dâu mợ có khi nhà có đk nên kiểu sẵn sàng: anh ko chiều tôi thì bỏ nhau cũng được, mẹ đơn thân giờ mốt mà, miễn nhà có tiền. Tỉ lệ ly hôn ng Việt là 4 cặp 1 bỏ.
Chị dâu em nhà ko thuộc dạng có điều kiện như vậy đâu cụ. Có điều em cũng cảm thấy tâm lý của chị dâu em cũng có phần bất chấp, tức là nếu li dị cũng ok, chồng cũng ko phải quan trọng.
Còn tại sao có tâm lý này em cũng ko hiểu đc :D.

Lmdnana

Xe đạp
Khuyên anh mợ nên kể khổ với nhạc phụ đại nhân. Mỗi năm nhạc phụ đại nhân trợ cấp cháu ngoại mấy chục nghìn đô thì chỉ cần vợ năng động ban đêm thôi là hạnh phúc rồi, ngày có thể nằm dài nằm nghiêng kiểu gì cũng được. 😄

Yeuaibaygio

Xe container
Chị dâu em nhà ko thuộc dạng có điều kiện như vậy đâu cụ. Có điều em cũng cảm thấy tâm lý của chị dâu em cũng có phần bất chấp, tức là nếu li dị cũng ok, chồng cũng ko phải quan trọng.
Còn tại sao có tâm lý này em cũng ko hiểu đc :D.
Mợ không hiểu là đúng vì Mợ đang đặt bà chị dâu theo suy nghĩ của Mợ, chứ bà ấy nghĩ gì sao Mợ biết.
Cái phần màu xanh ấy, em hiện không có vấn đề gì nhưng nếu giả sử có vấn đề gì thì em cũng y như thế thôi.

Em quan sát mấy hôm em cũng muốn hỏi anh em là có chắc chị dâu yêu anh nên mới lấy ko :D
Tại vì em thấy cũng ko thương chồng gì, thương con thì chắc chắn rồi.
Chồng sáng dậy tự làm đồ ăn sáng mang cơm nguội đi ăn trưa hết thức ăn cũng ko hỏi.
Ví dụ ko nấu nướng thì giặt giũ phơi đồ làm cũng đc nhưng cũng ko làm là vì sao? :D.
Em nghĩ là có vài người đôi khi họ có trạng thái thở thôi cũng thấy mệt ấy mợ. Mà mấy người bầu bí nghén ngẩm thì hay bị mệt kiểu vậy, nên thôi thông cảm chút cho dễ sống. Lối sống người miền Nam lại khá thoáng nữa chứ cũng không phải nữ công gia chánh lo chồng chăm con như ngoài Bắc. Điển hình trong này các ông chồng nấu cơm, dọn nhà, chăm con cũng phổ biến chứ không có gì lạ lẫm hết cả. Việc chị ấy không đi làm trong giai đoạn này cũng nên thông cảm

berryfun

Xe điện
Nhờ các cụ, mợ đưa ra lời khuyên về chuyện gia đình

Em có anh trai đã lấy vợ đc 5 năm.
Anh em quen chị dâu em ở Vn, lúc làm việc ở Vn, cưới xong thì anh em ra nước ngoài làm việc nên sau gần 1 năm thì chị dâu em cũng sang cùng.
Sơ qua về anh em là anh em là người làm nghiên cứu nên tính tình hiền lành, anh em cũng ko cục tính và ko nổi nóng bao giờ.
Chị dâu em cũng có học hành đầy đủ, đã từng du học cả Mỹ và Anh, ng miền Nam, lúc trc khi cưới em gặp thấy cũng ok vì tính tình cũng trẻ và thật sự là ko thấy có gì lấn cấn. Chị dâu em kém em 2 tuổi, kém anh em 4 tuổi.

Chuyện trc khi cưới thì em ko biết vì lúc đó em cũng ko ở gần, 2 ng quen nhau mấy năm lúc anh em về vn và 2 ng là đồng nghiệp.
Khi 2 ng lấy nhau xong rồi chị em sang thì em có sang thăm, đợt đấy em cũng thấy có chút vấn đề, là chị em ở nhà ko nấu nướng gì cả, lúc đó em chỉ ở vài hôm và cũng có chuyện riêng nên ko chú ý.
Sau lần đó anh em có nói chuyện là 2 vc cũng có mâu thuẫn cũng đã nói chuyện với nhau về chuyện đấy rồi.
Bây giờ sau mấy năm 2 anh chị em có con 2 tuổi rưỡi em lại sang chơi, thì mới thấy thực sự có vấn đề.
Chị dâu em hiện giờ đang có bầu 3 tháng, và hoàn toàn ko làm gì.
Trc lúc em sang anh em có nói chị dâu em nghén, nhưng từ hôm em sang đến giờ em thấy biểu hiện nghén rất nhẹ. Có ói nhưng chỉ ói có 1 hoặc nhiều là 2 lần trong ngày.
Sáng dậy ăn sáng xong anh em đưa con đi học, em ở nhà thấy chị dâu em rất khỏe, ngồi xem điện thoại tới 11h đc, em đi nấu cơm thì vào nằm đến lúc ăn, ăn xong thì tiếp tục ngồi xem đt hoặc đi nằm đến lúc con đi học về.
Tối có ăn hoặc ko. Ăn rất ít và thực tế là ko làm gì trong nhà để mà tiêu cơm ấy chứ. Kể cả là đi lại cũng ko, chỉ có di chuyển từ chỗ ngồi sang chỗ nằm và xem điện thoại, em ko phải là muốn chị dâu em làm việc nhà mà là làm chút gì nhẹ nhàng cho cơ thể có bầu vận động tốt chút, nhưng cũng ko.
Nhà chỉ có 2vc 1 đứa con, thuê chung cư nên cũng ko có gì nặng nhọc.

Nói thật lúc đầu em có thấy lo lắng khi nghe anh em nói bị nghén, nhưng giờ em thấy ko vui chút nào.
Anh trai em là ng đi làm mà sáng dậy tự chuẩn bị đồ ăn sáng cho 2 bố con, xong mang cơm nguội đi ăn trưa, rồi chiều về đi đón con, đi chợ, nấu cơm, rửa chén bát, đổ rác, tắm cho con, rồi giặt đồ, phơi đồ. Cháu em nó còn bé nên bt nó ngoan nhưng tối khi nó ngủ nó hay quấy và thức muộn, đêm khóc. Tất cả đều vào tay anh em, nửa đêm nó khóc anh em cũng dậy dỗ nó đi đi lại lại cả nửa tiếng.
Chị dâu em giờ nói ko thích đi làm, và cũng ko thích kiếm tiền.
Anh chị em chưa mua nhà, nhưng htrc chị dâu em có nói là ko thích đi làm nhưng chắc phải đi thôi, để kiếm tiền mua nhà. Nhưng nói thật em nghe ko thấy tin là muốn đi làm lắm.
Anh em đã tự mua đc 2 cái nhà ở Vn, nhưng góp lại ko đủ mua 1 cái nhà tốt tốt ở bên này, nên nếu bán đi rồi vay vẫn mua đc, nhưng ko đủ.
Chị dâu em trc khi có bầu cũng dạy thêm TA mấy tháng, nói với em kiếm đc khoảng hơn 2 chục 1 tháng, nhưng cũng thôi rồi.
Bây giờ bầu rồi đến khi đứa thứ 2 đi học thì ko biết bao giờ mới lại làm, và em nghe thì có lẽ muốn anh em bán nhà ở Vn đi để mua nhà luôn.
Vai trò của gia đình em thì ba mẹ em ở Vn, từ lúc anh em lấy vợ thì ko can thiệp gì, đợt sinh cháu em cũng ko sang vì covid, đứa t2 này thì chị dâu em muốn về Vn sinh tới ra Tết năm sau mới sang lại. Hè vừa rồi 2 vc mới về Vn thăm nội ngoại 2 bên, cũng khá tốn kém do 2 nhà ở 2 đầu Nam Bắc.

Em sang chơi đợt này em chỉ đúng có nấu cơm, chơi với cháu và nói chuyện vớ vẩn. Em ko hề có thái độ gì ko vui.
Nhưng thật sự càng quan sát em càng thấy trong lòng ko vui, ví dụ như chiều nay anh em đi đón con với đi chợ về, chị dâu em ngồi ăn xong cũng chẳng có thái độ gì. Cũng chẳng quan tâm chồng. Ăn xong để bát đó đi nằm, em đi nấu cơm xong 2 anh em ngồi ăn với nhau, em thấy nản ghê.
Chị dâu em cũng nói với em là trc kia ko bao giờ nấu cơm ở nhà, lúc nào cũng ăn ở ngoài, nên ko phải kiểu pn đảm đang, em nghe cũng hiểu là nếu đã biết vậy mà vẫn cưới thì phải chấp nhận. Nhưng giờ chị dâu em còn ko thích cả đi làm và cũng ko thích kiếm tiền.
Đây là tâm lý phụ nữ mang thai hay do em khó tính?

Thật sự em thấy anh em rất tốt, tưởng lấy đc vợ tốt mà lại như này. Em chỉ nói với chị dâu em là chị dâu em có khả năng, nếu ko đi làm thì tự lãng phí chính mình, tâm lý của em và bố mẹ em cũng ko hề nghĩ con dâu phải đi làm. Nếu chị dâu em lo lắng đc chuyện gia đình để anh em tập trung cho công việc thì ko đi làm cũng ok, nhưng đây cũng ko lo việc nhà. Giờ nếu anh em mua nhà thì có lẽ sẽ ko bao giờ đi làm nữa.

Em xin nhờ các cụ là người ngoài có lẽ sáng suốt hơn có vài lời tư vấn.
Vợ cụ hay vợ anh cụ ? Nếu là vợ anh cụ thì kệ người ta.

Nếu là cụ thì

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu giả sử là chồng ở nhà chỉ chơi vợ đi làm nuôi hết thì có được khuyên là chuyện nhà người ta không nhỉ. Em ném đá tí rồi té.
Một số mợ luôn nói nam - nữ bình đẳng nhưng còm này của cụ lại không được đâu các mợ ấy đồng thuận đâu nhé. Em thì gia trưởng luôn cho rằng phụ nữ chỉ là hậu phương, mình là trụ cột phải xây dựng và kiểm soát làm chủ mọi vấn đề trong gia đình. Vợ là do mình chọn, tốt đẹp sẵn hay cần phải làm ntn để tốt đẹp lên là do mình và trách nhiệm đầu tiên thuộc về mình ~o)

crazyboy66

Xe hơi
Tại anh cụ lo hết phần của vợ rồi. Cụ phải xét xem a cụ có kêu ca phàn nàn gì ko? Nếu a cụ thấy thế là bổn phận thì cụ ko nên can thiệp vào làm gì. Mỗi người đều có ưu điểm và khuyết điểm, bù trừ cho nhau. Còn nếu chị dâu cụ ko có ưu điểm mà toàn khuyết điểm thì nên góp ý với a trai cụ để thay đổi dần dần. Cái gì nhiều thì cũng thành quen, mà quen là thành ỷ lại.

Trạng thái
Thớt đang đóng