Tư vấn chon xe CRV hay CX5

gaconcongchuong

Xe tải
Quyết định nhất thời không phải lúc nào cũng chuẩn và lái thử một ngày cũng không đánh giá hết được một cái xe trong khi phải bỏ rất nhiều tiền và để sử dụng nó trong nhiều năm.Chỉ có những người đã sử dụng một thời gian rồi mới đánh giá chuẩn.
Mình thì xem mãi hai con này, thực tâm lúc chưa xem và nghe ngóng thì kết CRV là chính, nhưng khi mua thì lại là CX5, giờ chạy được 19 tháng, 2,7 vạn và rất hài lòng với quyết định của mình.( giờ em vẫn dành tình cảm cho CRV, nhưng mua thì lại là chuyện khác)
P/s: các cụ cứ bảo trẻ thì mới hợp chứ em thì trung niên rồi ạ, người quen của em là giám đóc đi xe công đắt tiền mãi về nghỉ hưu cũng mua CX5 đấy ạ. Tiền và quyết định hoàn toàn ở các cụ!
Chúc các cụ chọn được xe như ý thích!

Chỉnh sửa cuối:

cuongleo

Xe tải
Vậy thì nhảy lên cả hai con định mua để lái thử ( điều này hãng nào cũng cho phép mà) rồi sau đó quyết định là chuẩn nhất, hơn ai hết chỉ bản thân mình mới biết nó có phù hợp với mình và gia đình ko thôi! còn hỏi trên đây thì kể cả em ko có oto thì em cũng phán cho cụ được...! chúc cụ vui vẻ!
Lái thử trong bao lâu vậy cụ? Thật ra dùng xe như dùng đt, phải dùng lâu mới trải nghiệm hết các mặt khác nhau của nó được. Như con CRV có độ lì, bền bỉ và tiết kiệm thì bác phải chạy ít nhất vài tháng mới thấy đc điểm đó chứ đâu dễ cảm nhận ngay đc

linhphan19

Xe máy
Cách chạy xe cũng ảnh hường nhiều lắm đấy.

Em có nhiều ông bạn vẫn chọn CRV vì trước giờ quen dùng Honda rồi, mà thực tế thì những con từ 2 đến 4 bánh của Honda con nào cũng bền cả. Con CRV thiết kế rộng hơn, khoang nội thất rộng rãi, ngồi trước và sau rất thoải mái cái mông nên em cho thế là chuẩn các bác ạ :))

HungRo

Xe hơi
Nhìn kĩ thì thấy con CX5 giống mấy xe của Hàn nhỉ. Con CRV thì đậm chất Nhật hơn. Em trước giờ vẫn trung thành với các thương hiệu mạnh của Nhật nên vẫn ưng con CRV hơn ạ :D

binhdinh77

Xe tải
Lái thử trong bao lâu vậy cụ? Thật ra dùng xe như dùng đt, phải dùng lâu mới trải nghiệm hết các mặt khác nhau của nó được. Như con CRV có độ lì, bền bỉ và tiết kiệm thì bác phải chạy ít nhất vài tháng mới thấy đc điểm đó chứ đâu dễ cảm nhận ngay đc
Em thích cách xài từ "độ lì" của bác đấy ạ! Phải công nhận CRV chạy rất mượt trên mọi địa hình, Lên dốc hay tăng dốc đêu ngon vãi ấy

kaytran

Xe tải
Ko nên chọn bất cứ xe nào trong 2 xe này.

Cả 2đều vớ vẩn.
Bác nói như thế thì phải chỉ rõ vớ vẩn chỗ nào chứ ? Cá nhân tớ thấy CRV hay CX5 đều được, nhưng nếu là tớ thì tớ chọn CRV, chạy bền, máy ngon, ngoại hình đẹp

ducls

Xe tăng
Em chạy CRV bản 2.4 được 3 năm rồi. Nói chung là ưng cái bụng.

doremonmattich

Xe tăng
HONDA Là hãng lớn, uy tín và được ưa chuộng tại Mỹ, Mazda là hãng nhỏ hơn nhiều, cách đây ít năm thuộc sở hữu của Ford, (ford là MẼO chứ không là Nhật nhé) sau lại tách ra.
Về thuơng hiệu và độ tin cậy thì Mazda không thể lại gần Honda được. Tuy nhiên tùy dòng xe cụ thể sẽ có những đặc điểm riêng

Cx5 vốn mang lại sự hồi sinh cho một hãng xe đang lơ lửng và chìm dần là mazda. Rõ ràng cx5 cũng khá, nhưng đối đầu với át chủ bài của Honda thì sẽ rất vất vả. Mua cái xe là mua cả mạng lưới dịch vụ, bảo trì, bảo hành, linh kiện, khả năng sửa chữa của thợ khắp nơi ...vv chứ không chỉ là mỗi cái xe xong rồi thôi. Cái này thì mazda không bằng honda được. Chính vì thế Nissan tuy chất lượng cực tốt nhưng vẫn lẹt đẹt ...

Quan điểm cá nhân em thấy: Về hình thức cx5 không serios và có vẻ õng ẹo, trẻ trung. Crv ban đầu em cực ghét, vì quá xấu. Nhưng bây giờ em thấy nó tuyệt đẹp và hài hòa.

Em từng phân vân hai xe này nhưng kết cục mua xe khác nên em cho rằng em không thiên vị xe nào cả.

cuongleo

Xe tải
Mua cái xe là mua cả mạng lưới dịch vụ, bảo trì, bảo hành, linh kiện, khả năng sửa chữa của thợ khắp nơi ...vv chứ không chỉ là mỗi cái xe xong rồi thôi. Cái này thì mazda không bằng honda được. Chính vì thế Nissan tuy chất lượng cực tốt nhưng vẫn lẹt đẹt ...
Em thích đoạn này của cụ. Đúng là các chính sách của Honda làm cho khách hàng thấy yên tâm hơn những hãng khác

cucho

Xe tăng
em cũng dùng CRV đc vài năm rồi, thấy chán quá vì chẳng có gì mà chém gió, cứ như cục đất ý cứ đổ xăng là chạy. Có mỗi đặc sản ồn thì cũng phải công nhận là có ồn hơn 1 vài loại cùng phân khúc.
Còn đâu, muốn chém gió cùng các bạn có xe hãng khác quá nhưng chẳng có gì để chém
- Vẻ đẹp bên ngoài - tùy cảm nhận
- Sức mạnh động cơ - bình thường.
- Tính năng - bt, chẳng có gì đặc biệt
- Cảm giác lái - bình thường
- Độ bền - chưa hỏng gì chẳng biết
- Bảo dưỡng, phụ tùng - bình thường vì cần gì cũng có, giá cả cũng bt chẳng đăt chẳng rẻ
- Tính thanh khoản: cũng bt : 2009 vẫn có ngừoi mua 850-870, thế là cũng bt chẳng có gì đặc biệt

Vì nó rất bình thường nên ai có nhu cầu mua nó để phục vụ bản thân và gia đình thì rất hợp lý. Còn mục đích để khám phá hay thể hiện phong cách này khác chắc chưa phù hợp.

Chắc có lẽ vì CRV cũng chỉ tàu tàu nên nhiều ng thích và mua để dùng

binhdinh77

Xe tải
em cũng dùng CRV đc vài năm rồi, thấy chán quá vì chẳng có gì mà chém gió, cứ như cục đất ý cứ đổ xăng là chạy. Có mỗi đặc sản ồn thì cũng phải công nhận là có ồn hơn 1 vài loại cùng phân khúc.
Còn đâu, muốn chém gió cùng các bạn có xe hãng khác quá nhưng chẳng có gì để chém
- Vẻ đẹp bên ngoài - tùy cảm nhận
- Sức mạnh động cơ - bình thường.
- Tính năng - bt, chẳng có gì đặc biệt
- Cảm giác lái - bình thường
- Độ bền - chưa hỏng gì chẳng biết
- Bảo dưỡng, phụ tùng - bình thường vì cần gì cũng có, giá cả cũng bt chẳng đăt chẳng rẻ
- Tính thanh khoản: cũng bt : 2009 vẫn có ngừoi mua 850-870, thế là cũng bt chẳng có gì đặc biệt

Vì nó rất bình thường nên ai có nhu cầu mua nó để phục vụ bản thân và gia đình thì rất hợp lý. Còn mục đích để khám phá hay thể hiện phong cách này khác chắc chưa phù hợp.

Chắc có lẽ vì CRV cũng chỉ tàu tàu nên nhiều ng thích và mua để dùng
Em nghĩ chắc cụ lái CRV mà tường mình đang đi chiếc Lamborgini 25 tỷ thì phải. Trong phân khúc ô tô từ 900 - 1ty thì CRV thuộc dạng có tiếng đấy cụ ạ.

Em phân tích từ nhận xét của cụ luôn: thứ nhất xe cũ đi mấy năm mà điện nước chưa phải bơm thay gì thì còn đòi hỏi gì nữa, chứ xe của hãng khác thì bác giờ cụ phải đi đứt mấy chục chai thay phụ tùng đấy ạ. Hai, là bão dưỡng thay gì cũng có, bác cứ mua thử chiec nha mazda xem, chờ phụ tùng về có khi gần nửa năm. Em góp ý vài khoản vậy thôi, hi vong hok bị ném đá ạ

Civic2306

Xe điện
Em nghĩ chắc cụ lái CRV mà tường mình đang đi chiếc Lamborgini 25 tỷ thì phải. Trong phân khúc ô tô từ 900 - 1ty thì CRV thuộc dạng có tiếng đấy cụ ạ.

Em phân tích từ nhận xét của cụ luôn: thứ nhất xe cũ đi mấy năm mà điện nước chưa phải bơm thay gì thì còn đòi hỏi gì nữa, chứ xe của hãng khác thì bác giờ cụ phải đi đứt mấy chục chai thay phụ tùng đấy ạ. Hai, là bão dưỡng thay gì cũng có, bác cứ mua thử chiec nha mazda xem, chờ phụ tùng về có khi gần nửa năm. Em góp ý vài khoản vậy thôi, hi vong hok bị ném đá ạ
Cụ nói phét, em chạy Santa fe hàn xẻng máy dầu 2.0 từ 2008 đến giờ cũng chỉ mỗi việc đổ dầu vào và chạy :)

speed9

Xe hơi
em vote cho CX5, Xe CRV 2013 gầm thấp như xe sedan và đi ồn là em đã không khoái rồi.

Hracing

Xe buýt
2 xe same same nhau, về kiểu dáng thì ko bàn đến vì mỗi người 1 gu khác nhau...nhưng so sánh mấy cái quan trọng như : công nghệ, hộp số, Option, tiêu thụ nhiên liệu thì CX-5 e thấy WIN tuyệt đối ạ...công nghệ SkyActiv, hộp số 6 cấp, Option thì miên man như xe hàn cruise control, start/stop, vành 19 inch hầm hố, cửa nóc, 9 loa Bose, rửa đèn, cảm biến gạt mưa, cảm biến ánh sáng, cảm biến áp suất lốp TPMS...

nguyenhuuphuc

Xe đạp
Nếu đc thì bác nên test drive để thử cảm giác. Chứ nghe người này, người kia chi mắc công. 9 người 10 ý, chưa kể có người chưa bao giờ có chiếc xe nào, cũng vào nói này nói nọ, chứng tỏ hiểu biết (mà thiệt ra là ko biết gì)

Beo_sieu_nhan

Xe đạp
Lướt qua ngó nghiêng thì thấy CR-V mới ngon nghẻ hơn hẳn :3, lạy giời giá nó cũng ngon :3

tuvanxe89

Xe máy
Em đã đi cả hai xe, cá nhân khuyên cụ CX5 ! Thông tin quá nhiều em không nói thêm làm gì nữa, tuy nhiên cụ nên đến showroom thử cả hai xe là hay nhất.
những người đã từng đi 2 xe một thời gian đều chọn CX5 như cụ hết đấy ạ