[Funland] Tư vấn chọn trường học cho F1, Ngôi Sao Hà Nội hay Achimedes???

Tuananhhau

Xe điện
Cụ ạ, sinh viên được 8 điểm thi đại học tiếng Anh nhưng không thể giao tiếp, sử dụng tiếng Anh rất nhiều. Trong khi bọn trẻ con 7 tuổi, học tiếng Anh đúng cách có thể nghe giảng các môn như Science, Math, LA,...bằng tiếng Anh rồi. Nhiều bạn nhỏ bây giờ học các chương trình, môn học của Sing, Mỹ, Anh offline, online, nghe giảng trực tiếp bằng tiếng Anh rồi.
Em hiểu ý đó cơ mà kiểu cụ ý nói ăn thua thì em thấy quá dở. Cái gì cg có ưu điểm và nhược điểm hết ah.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý đó cơ mà kiểu cụ ý nói ăn thua thì em thấy quá dở. Cái gì cg có ưu điểm và nhược điểm hết ah.
Ăn thua gì chứ ăn thua kiến thức là quá hay, không dở, nhất là cái thời đứng thẳng là khuyết tật nhá nhá.

ca_kiem

Xe container
Em đồng quan điểm với cụ Chú thợ điện . Năm nay em có con vào lớp 1 cũng tìm hiểu các trường tư loạn cả lên từ Nguyễn Siêu, Vin, ĐTĐ, NS, ... thì thấy trường NS này nhiêu khê nhất. Riêng cái form online của nó ngồi trả lời đã mất 30' kiểu như lấy thông tin từ cha mẹ để bán dữ liệu vậy. Rồi lại còn yêu cầu up video clip dài 3' giới thiệu về con. Tưởng thế là xong ai ngờ cái trò ra tận trường để nộp tiền thi đầu vào thì quá chuối luôn. Chắc em cũng xin kiếu chứ thiếu gì lựa chọn. Trường mà có tư tưởng "anh cần tôi" thì cũng không trụ được lâu (theo quan điểm của em nhé không các cụ lại gạch đá em chết)
Cái trò khai báo và làm clip của trường NS có từ 4 năm nay rồi cụ ( chắc cụ không tìm hiểu các năm trước ) mà phụ huynh nó vẫn xếp hàng đuổi đi không hết.
Em nói thế không PR cho ngôi sao ( em không thích trường này) và con em cũng không học ở đây. Nếu cho em lựa chọn giữa NS và Archimet em chọn Archimet
Tuy nhiên nó thành công thật và có tiếng.

Chỉnh sửa cuối:

enhat4ever

Xe tăng
Cái trò khai báo và làm clip của trường NS có từ 4 năm nay rồi cụ ( chắc cụ không tìm hiểu các năm trước ) mà phụ huynh nó vẫn xếp hàng đuổi đi không hết.
Em nói thế không PA cho ngôi sao ( em không thích trường này) và con em cũng không học ở đây. Nếu cho em lựa chọn giữa NS và Archimet em chọn Archimet
Tuy nhiên nó thành công thật và có tiếng.
PR cụ ơi, ko phải PA =((

trungduong2211

Xe điện
Cháu nhà cụ đang học đại học đúng không? Bất chấp cháu đang học tây hay ta, ta làm cái kèo đi, cho đọ tiếng anh với cu nhà em đang học lớp 5. Cháu nhà cụ tự nó thấy giói hơn thì em mất cụ 5tr. Cháu nhà cụ tự thấy nó kém hơn thì cụ mất em 1tr. Nói nhanh cho vuông. Cháu nhà em học tư, trường lởm ạ.
Ngoại ngữ nó có phần năng khiếu, tố chất trong đó. Giỏi hay không môi trường làm việc, sử dụng sau này nó đánh giá. Thêm nữa k nên lôi trẻ con so kiểu này. Có nhiều khi là bố mẹ ảo tưởng về con nữa. Đầy trường hợp cho đi thi đấu k đạt gào thét con tôi thế này con tôi thế kia mà tại sao lại chỉ được thế này thế kia.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mà các cụ không nên đánh đồng IELTS/ TOEFL với khả năng thích nghi ngôn ngữ trong môi trường cuộc sống hàng ngày.

IELTS/ TOEFL là thiên về tính kinh viện, hàn lâm.

2 cái trên rất cần cho việc đi du học hoặc nghiên cứu tại nước ngoài.

Còn chỉ có IELTS/ TOEFL đạt 7.0, 8.0 mà không có môi trường sử dụng thường xuyên thì rất dễ bị ngáo khi đi làm hoặc vào đời.

Cái quan trọng với lũ trẻ là chúng nó cần phải thích và có năng khiếu càng tốt, quan trọng nhất cần phải hiểu ngôn ngữ mẹ đẻ và ngoại ngữ.

Ngôn ngữ nó phải đời và phù hợp hoàn cảnh.

Nếu không phân tách rõ ràng thì sẽ có một thế hệ sử dụng Anh-Việt giao thoa là rất nguy hiểm.

(ví dụ: em thấy em connect với đồng nghiệp khá tốt, có điều mọi người don't care... = tai hại lắm các cụ, các mợ ạ)

Em thấy tất cả các cụ, các mợ đều rất yêu con và mong con thành công, thành thạo ngoại ngữ, cái này rất tốt cho sự phát triển của trẻ sau này và của đất nước.

Em sắp làm bố nên rất thích đọc chia sẻ suy nghĩ của các cụ, các mợ
Em ko đánh đồng việc thi và việc sử dụng TA. nhưng cái đi thi nó là cái gốc,với lứa tuổi bọn trẻ con thì khi nó đã có cái gốc cần đạt được thì theo môi trường nó học rất rất nhanh.
Cũng như khi cụ học xong ngoại ngữ 1 vậy, cụ học sang ngoại ngữ 2 nó ko quá khó ở mức căn bản. Còn ko phải ai cũng cần chuyên sâu

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Ngoại ngữ nó có phần năng khiếu, tố chất trong đó. Giỏi hay không môi trường làm việc, sử dụng sau này nó đánh giá. Thêm nữa k nên lôi trẻ con so kiểu này. Có nhiều khi là bố mẹ ảo tưởng về con nữa. Đầy trường hợp cho đi thi đấu k đạt gào thét con tôi thế này con tôi thế kia mà tại sao lại chỉ được thế này thế kia.
Chẳng dám thi đấu giải này giải nọ, em chỉ thấy rằng với một đứa trẻ được đào tạo tử tế theo đúng chương trình hiện đại thì lên lớp 5 trình độ ngoại ngữ của nó đã trội hơn 80-90% sinh viên các trường đại học rồi ạ. Cụ nghĩ ảo tưởng là do cụ ít tiếp xúc thôi.

• Vodka
Reactions: BKG

tungna414

Xe tăng
Em ko đánh đồng việc thi và việc sử dụng TA. nhưng cái đi thi nó là cái gốc,với lứa tuổi bọn trẻ con thì khi nó đã có cái gốc cần đạt được thì theo môi trường nó học rất rất nhanh.
Cũng như khi cụ học xong ngoại ngữ 1 vậy, cụ học sang ngoại ngữ 2 nó ko quá khó ở mức căn bản. Còn ko phải ai cũng cần chuyên sâu
Cụ chưa hiểu ý em.
Cụ có khi chưa thi Ielts hay Toefl bao giờ?!

Nội dung học và thi 2 chứng chỉ trên thì cụ có thể Google.

Ý em là ở VN mình, phụ huynh đa phần đặt nặng 2 loại chứng chỉ trên cho con trẻ hoặc bị các trung tâm tiếng Anh phản giáo dục nhồi sọ, họ không tìm hiểu và quan tâm tới các chứng chỉ tiếng Anh khác phù hợp với lứa tuổi.

Cái gốc là tư duy tốt về ngôn ngữ, cái này không bao giờ có khi không biết diễn tả tách bạch được các ngôn ngữ khác nhau và hoàn cảnh khác nhau.

Rất nhiều người giỏi tiếng Anh, nhưng rất ít người biết dịch lại hoặc truyền đạt lại một cách dễ hiểu và gần gũi với người Việt.

Có tư duy ngôn ngữ tốt thì sẽ học 2, 3 ngoại ngữ khác không khó.

Canphaidinh01

Xe tăng
Chào cccm, tình hình là rất tình hình, vài tháng tới F1 nhà em chuẩn bị vào lớp 1, chia tay cấp mẫu giáo. Hiện tại thì gia đình đang có 2 lựa chọn về trường để F1 theo học là Trường Ngôi Sao Hà Nội và trường Archimedes. Trường Sao HN thì gần nhà em ở khu Trung Hòa Nhân Chính, chất lượng nghe nói thì cũng ổn, nhưng thi cử đầu vào có vẻ hơi căng. Trường Archimedes thì cách nhà tầm 3.5km, chất lượng thì cũng mới chỉ google search được như trường Sao HN thôi, còn thực tế kinh nghiệm đã và từng trải nghiệm là nhà em không có tí gì, vì là đứa đầu. Thế nên em làm một thớt để hỏi các cụ xem thực tế thì chất lượng hai trường này ra sao, thi cử rồi học hành trong quá trình theo học sau này có bất cập gì không? Mong cccm có nhiều kinh nghiệm, và đã từng trải qua vụ này cho gđ em xin ít ý kiến quý báu để tham khảo, vì hiện tại đã đóng tiền khóa học trải nghiệm ở cả hai trường (họ bắt học mới được thi, và biết đỗ hay không).Tuy nhiên do tình hình covid nên lịch học ở cả hai trường đang bị trùng vào nhau mất 5 buổi, thành ra gđ cũng đang đứng trước lựa chọn phải rút 1 trường đi, tập trung đầu tư cho trường còn lại tốt hơn. Cảm ơn cccm nhiều.

Con em học NS, vote chọn trường khác.

Lý do: có tư duy ý kiến lên phường nên cũng không khác trường công là mấy.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: cdk

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nhăm nhe cho con vào trường này: tiện xe bus, thấy cũng chuẩn Cam Quýt này nọ nhưng thi đầu vào nghe vẻ khó. Cụ thấy vớ vẩn có thể chia sẻ thêm với em được không? Sợ nhạy cảm thì cụ inbox em với nhé! Thanks cụ.
Vớ vẩn là cảm nhận cá nhân thôi. Thứ nhất là từ lúc con mình vào lớp 1, cách đây chục năm rồi, xung quanh mình cứ loạn lên vì Nguyễn Siêu. Mình bảo là thời mình đi học ở HN mình chả biết trường nào là Nguyễn Siêu cả. Thứ 2 mình quan sát thấy, con đồng nghiệp mình sau khi học NS cấp 1 lên học các trường khác thì bình thường, không có gì nổi trội.
Thứ 3 là đứa thứ 2 nhà mình, do vợ bắt đi thi NS thì trượt trong khi nó thi Ngôi sao và Archimedes lại đỗ :D

cocsku

Xe cút kít
Cấp 1 thì cứ trường nào học nhàn, vui thì học.

BKG

Xe tăng
E tưởng Nguyễn Huệ là trường chuyên có môi trường ổn mợ? E cũng đang động viên F1 phấn đấu ôn thi vào NH. Chán và thất vọng ở điểm gì vậy mợ?
Con em no thích nghi tốt, ko phàn nàn. Nhưng PH nào cũng thất vọng, chuyên CVA cũng thế thôi cụ a. 2 cô bạn e con vào CVA chuyên Hóa, Toán cũng thất vọng tràn trề. E ngại viết chi tiết. Cụ sẽ ít được nghe lời nói thật, vì con vào chuyên là niềm tự hào của nhieu PH, nên họ ko chê đâu hì. Nói tóm lại, giờ thì e chắc chắn chẳng có cái của công nào là tốt đẹp ở cái đất nước này cả!

BKG

Xe tăng
Trường Ams là phân khúc trường công, nên không nên so sánh với trường tư
Đương nhiên trong phân khúc trương công hiện nay trường Ams là top 1

Vào Ams cấp II NĂM NAY CHỈ CÓ TỶ LỆ 1/16 thôi
Vào đây được tiếng, chứ dạy dỗ là phụ, chủ yếu kẽo kẹt đưa con đi học thêm nếm. Mạnh ai nấy học!

nnndddhhh

Xe hơi
Con em no thích nghi tốt, ko phàn nàn. Nhưng PH nào cũng thất vọng, chuyên CVA cũng thế thôi cụ a. 2 cô bạn e con vào CVA chuyên Hóa, Toán cũng thất vọng tràn trề. E ngại viết chi tiết. Cụ sẽ ít được nghe lời nói thật, vì con vào chuyên là niềm tự hào của nhieu PH, nên họ ko chê đâu hì. Nói tóm lại, giờ thì e chắc chắn chẳng có cái của công nào là tốt đẹp ở cái đất nước này cả!
Trường, lớp nào cũng có đứa thế này thế nọ, kể cả chuyên hay không chuyên. Nếu trường chuyên thì tỷ lệ học tốt sẽ cao hơn không chuyên thôi. Chứ nếu so sánh đứa học bình thường hoặc kém ở lớp chuyên với đứa giỏi ở lớp thường thì đứa giỏi lớp thường sẽ học giỏi hơn. Các trường đại học cũng vậy, không cứ phải sinh viên trường top sau này đi làm mới ngon.

nhtruong

Xe tải
Hỏi thật hay cho vui! Vào dc sao HN tốt hơn:.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Cụ chưa hiểu ý em.
Cụ có khi chưa thi Ielts hay Toefl bao giờ?!

Nội dung học và thi 2 chứng chỉ trên thì cụ có thể Google.

Ý em là ở VN mình, phụ huynh đa phần đặt nặng 2 loại chứng chỉ trên cho con trẻ hoặc bị các trung tâm tiếng Anh phản giáo dục nhồi sọ, họ không tìm hiểu và quan tâm tới các chứng chỉ tiếng Anh khác phù hợp với lứa tuổi.

Cái gốc là tư duy tốt về ngôn ngữ, cái này không bao giờ có khi không biết diễn tả tách bạch được các ngôn ngữ khác nhau và hoàn cảnh khác nhau.

Rất nhiều người giỏi tiếng Anh, nhưng rất ít người biết dịch lại hoặc truyền đạt lại một cách dễ hiểu và gần gũi với người Việt.

Có tư duy ngôn ngữ tốt thì sẽ học 2, 3 ngoại ngữ khác không khó.
Giai đoạn vàng học ngoại ngữ khoảng 3 tuổi, nó còn giúp sử dụng đều cả 2 bán cầu não tăng tiếp thu. Trẻ chỉ mất tầm 3 đến 5 tháng để phá vỡ rào cản ngôn ngữ, não nó tiếp nhận phản xạ như bản ngữ.
Có điều kiện thì đầu tư cho con, không có thì liệu cơm mắm phù hợp.

sobay

Xe hơi
Đọc xong comment của các phụ huynh khác cụ chủ loạn chưa ạ, hihi. :D. Em fun vậy thôi chứ so sánh giữa các trường thì vô cùng, mỗi trường có tiêu chí riêng. Tuy nhiên bản thân em thấy NSHN và Arc đều có hơi hướng trường công trong việc rèn rũa các con, nhưng cách để đưa đến mục tiêu thì rõ ràng cũng khác nhau. 2 trường này cơ bản giống nhau, chất lượng đào tạo tốt, nhưng Arc có tập trung hơn về tiếng Anh (em có tìm hiều khi chọn trường cho con vào lớp 1). Em nghĩ với cấp 1 thì cụ cứ gần nhà thì chọn NSHN là tốt. Con nhà em đi học Arc thì cách nhà đến 20km nhưng em thấy hài lòng bời bên nhà em chọn lựa trường tư thì khó hơn cụ ạ.

dalink

Xe điện
1. Cho đến giờ em vẫn có ấn tượng xấu về giáo viên trường công, 3 năm học trường công của thằng nhõi nhà em chả có nhiều kỷ niệm vui vẻ gì ngoài thằng bạn thân đến giờ chúng nó vẫn chơi với nhau. Thằng nhõi nhà em thực sự chỉ hào hứng đi học từ lớp 4 đến giờ (em cho nó học Archimedes).
2. Cụ chuẩn ạ.
3. Trường NSHN, Archimedes, v..v... nó là trường tư, không có yếu tố nước ngoài nên không phải nửa tây nửa ta ạ.
4. Cụ càng chuẩn. Em vẫn nghĩ thế giới này có 1 cái may mắn là việc học nó không giống như mua con cá mớ rau ngoài chợ. Tức là tiền nhiều sẽ mua được cá ngon, rau tươi. Nếu việc học mà tỷ lệ thuận với lượng tiền đổ ra như thế thì biết bao nhiêu đứa trẻ ở các vùng quê mất cơ hội rồi. :D
Thực tế thì đúng thế đấy. Tất nhiên nếu khéo chọn và cố gắng và có tư chất thì sẽ vẫn bứt phá được, nhưng phần lớn thì thỏ vẫn nhanh hơn rùa thôi. Đời là vậy. Không thì người ta cố gắng làm gì? Một bạn con nhà giàu vào các trường đại học hàng đầu thế giới là chuyện thường, còn một bạn con nhà nghèo vào Harvard là tin hot, vì hiếm. Cũng như chó cắn người là chuyện thường, còn người cắn chó là hot news.