[Funland] Tư vấn chọn máy bơm

0904223800

Xe buýt
Cái này cháu thấy thiếu cái van 1 chiều (ảnh dưới). Khi dừng bơm cột nước trong ống nó tác động trực tiếp lên toàn hệ thống bơm, trong lúc nghỉ bơm thì buồng bơm vẫn phải chịu áp lực cột nước tác dụng lên roăng, phớt bơm (điều này ko tốt), có van 1 chiều vấn đề trên được triệu tiêu. Bơm lúc này mới thực sự được nghỉ.
View attachment 8612454
Loại này của cụ hình như là Shinil Hàn Quốc nhưng sản xuất tại Việt Nam. Kiểu này nó có sẵn van 1 chiều ở đầu hút rồi, chính là cái nắp bằng kim loại ý.
Về nguyên tắc thì máy bơm chân không sẽ không cần van 1 chiều vì nó hút được cả nước và không khí. Tuy nhiên thường sẽ có van 1 chiều để ngăn không cho nước chảy ngược lại đầu hút, mặt khác nếu dùng làm máy bơm tăng áp thì van 1 chiều sẽ giữ áp suất lại khi máy bơm ngừng hoạt động.
Máy bơm thường nước dân dụng thường có áp suất tối đa là 6kg/cm2, bình quân 10m cột nước sẽ tạo ra áp suất 1kg, vì vậy nhà 4 tầng cao 12 m thì áp suất không là vấn đề gì với máy bơm

Chỉnh sửa cuối:

0904223800

Xe buýt
Cụ xem con này. Em dùng từ 2010 đến giờ.

Nhà em đã từng dùng con này rồi, loại 300w luôn. Ưu điểm là nhỏ, gọn có hộp để ngoài trời. Loai này có cái van độc đáo nên mặc dù nhỏ nhưng không bị đóng ngắt liên tục như Panasonic.
Nhược điểm là giá đắt, hồi em mua trực tiếp ở Gia Việt Dũng là 5,6 triệu.
Nhược điểm nữa là dễ bị rò nước, do buồng bơm làm bằng nhựa POM, nên một thời gian kiểu gì cũng rò rỉ nước. Ngay cả các loại máy biến tần giá trên 10 triệu của Hitachi cũng bị lỗi này.
Vì vậy em phải bỏ, chuyển sang Panasonic

bau67

Xe container
Nếu không do nguồn nước có lẫn tạp chất hoặc máy chạy không tải quá lâu thì máy bơm gia đình hiếm khi hỏng lắm !
Trường hợp Cụ chủ nhà Cháu nghi do chất lượng máy không đảm bảo thì đúng hơn.
Máy bơm giờ rẻ, bình thường quanh 2 triệu là dùng cực tốt rồi ! Cụ ra mấy công ty chuyên máy bơm ở Trường Chinh gần chỗ Mợ Toét mà mua. Họ tư vấn tốt, có thợ lắp và thu mua máy cũ. Nếu đường ống còn tốt, chịu được áp suất cao chút thì làm con 400w, cực khoẻ. Bình thường, nhà 3, 4 tầng con 100w bơm thoải mái.

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Hút chân không thì có Pana, Wilo LG, Grundfoss là ok nhất. Hút bể có Pentax, Ebara, hãng bơm Ý Sealand là chuẩn bền

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em đã từng dùng con này rồi, loại 300w luôn. Ưu điểm là nhỏ, gọn có hộp để ngoài trời. Loai này có cái van độc đáo nên mặc dù nhỏ nhưng không bị đóng ngắt liên tục như Panasonic.
Nhược điểm là giá đắt, hồi em mua trực tiếp ở Gia Việt Dũng là 5,6 triệu.
Nhược điểm nữa là dễ bị rò nước, do buồng bơm làm bằng nhựa POM, nên một thời gian kiểu gì cũng rò rỉ nước. Ngay cả các loại máy biến tần giá trên 10 triệu của Hitachi cũng bị lỗi này.
Vì vậy em phải bỏ, chuyển sang Panasonic
Cụ nói thế nào ý chứ. Ngoài cái vỏ nắp buồng rơ le thì có cái gì bằng nhựa đâu ? Em mua cái này từ 2010 chạy không rò nước tí nào.

0904223800

Xe buýt
Cụ nói thế nào ý chứ. Ngoài cái vỏ nắp buồng rơ le thì có cái gì bằng nhựa đâu ? Em mua cái này từ 2010 chạy không rò nước tí nào.

Đây cụ, buồng bơm bằng nhựa, nắp đồng.
Rò ở chỗ sau nắp đồng, do nhựa bị lão hóa vỡ ren

Chỉnh sửa cuối:

0904223800

Xe buýt
Nếu không do nguồn nước có lẫn tạp chất hoặc máy chạy không tải quá lâu thì máy bơm gia đình hiếm khi hỏng lắm !
Trường hợp Cụ chủ nhà Cháu nghi do chất lượng máy không đảm bảo thì đúng hơn.
Máy bơm giờ rẻ, bình thường quanh 2 triệu là dùng cực tốt rồi ! Cụ ra mấy công ty chuyên máy bơm ở Trường Chinh gần chỗ Mợ Toét mà mua. Họ tư vấn tốt, có thợ lắp và thu mua máy cũ. Nếu đường ống còn tốt, chịu được áp suất cao chút thì làm con 400w, cực khoẻ. Bình thường, nhà 3, 4 tầng con 100w bơm thoải mái.
Máy bơm bây giờ thường có role nhiệt để bảo vệ, tuy nhiên nếu chạy khô thì sẽ nhanh hỏng phớt vì không được làm mát. Máy 3-4 tầng thì máy 100w bơm lên được,nhưng lưu lượng thấp thôi.
Các loại máy bơm chân không do cấu tạo cánh bơm nước sát với vỏ bơm do vậy dễ bị kẹt cánh bơm, nếu có điều kiện thì lắp cái Y lọc ở đầu hút nước sẽ tốt hơn.

nhtho

Xe buýt
Nhà em dùng bơm này,
Bơm bán chân không Pentax CAM 200 (1.5KW)
Xuất sứ : Made in Italia

√ Model: Pentax CAM 200
√ Điện áp: 1P/220V-50HZ
√ Công xuất : 1.5KW (2hp)
√ Cột áp : 52.8 – 32.4m
√ Lưu lượng : 1.2 – 7.2m3/h.
√ Họng hút xả : 40 – 25mm
√ Nhiệt độ chất lỏng : 10 – 50°C

Bơm Pentax.jpg

Bơm này nhà em dùng từ năm 2000 đến giờ, ngày 1 lần bơm từ bể ngầm lên bể trên sân thượng tầng 3 (độ cao khoảng 10m), trong khoảng 30 phút.
Đường ống ra ở bơm thì lớn, nhưng đường ống đi lên chỉ 21 thôi, cũng như nhà cụ đó.
24 năm rồi, vẫn chạy tốt, hầu như không phải bảo dưỡng gì, cứ thế chạy thôi.
Có 1 lần đã lâu, cách khoảng 14,15 năm (2009, 2010) có bảo dưỡng 1 lần đến tận giờ.

Năm 2015, nhà em đi vắng, bể ngầm cạn, bơm lên chưa đầy bể trên tầng thượng, thế là cứ bơm không có nước đến khi có người về nhà, khoảng 4, 5 tiếng đồng hồ sau từ lúc cạn nước mới ngắt điện bơm. Bơm nóng bỏng tay luôn.
Sau đó em tháo bơm mang đi để bảo dưỡng lại gioăng, phớt...
Khi đến, cậu sửa bơm bảo, bể ngầm cạn, nhưng bơm chạy vẫn còn nước trong buồng bơm nên gioăng, phớt không việc j, anh cứ mang về lắp lại chạy bình thường.
Em nửa tin, nửa ngờ, nóng thế mà không việc gì nhưng cũng mang về lắp lại chạy thử...

Và kết quả là em bơm nhà em cứ ngày 1 lần bơm 30 phút, chạy 1 mạch từ đó tới giờ... vẫn chưa phải bảo dưỡng gì mà không bị yếu, không bị rò nước...

Cụ cứ hỏi bác Gu gồ: ''bơm bán chân không Pentax CAM 200 (1.5KW)''
Nơi nào bán rẻ (em thấy tầm 8tr - 9tr) và có:
√ Giấy chứng nhận nhập khẩu CO-CQ
√ Xuất sứ : made in Italia
√ Bảo hành : 24 tháng
thì cụ ký duyệt chi ngân sách thôi

Chúc cụ có được bơm nước như ý, dùng tốt, dùng bền và an toàn nữa nhé !
Đúng rồi, con Pentax này nhà mình xưa cũng có 1 con (nhớ đâu mua có 2 3tr gì đó thôi, giờ đắt nhỉ). Hôm lắp đặt xong, mình thử cắm bằng ổ, dây điện 2x 1mm2, chạy đúng 3p sờ dây nóng ran. Cháu nghĩ công suất tiêu thụ của con này lớn hơn 1,5kw nhiều.
Nhưng bù lại, bơm tý là đầy bình.
Đến giờ vẫn đang chạy.

Selfie

Xe hơi
Đúng rồi, con Pentax này nhà mình xưa cũng có 1 con (nhớ đâu mua có 2 3tr gì đó thôi, giờ đắt nhỉ). Hôm lắp đặt xong, mình thử cắm bằng ổ, dây điện 2x 1mm2, chạy đúng 3p sờ dây nóng ran. Cháu nghĩ công suất tiêu thụ của con này lớn hơn 1,5kw nhiều.
Nhưng bù lại, bơm tý là đầy bình.
Đến giờ vẫn đang chạy.
Cụ chọn bơm to mà đường ống nhỏ ( thường thợ nước hay làm D25) thì nước vẫn lên được, nhưng nó rất tốn năng lượng. Đáng ra bơm 1.5 kw nó phải bơm được 3-4 m3/h với nhà 4 tầng, nhưng vì ống nhỏ nó chỉ bơm được 1-2 m3/h thôi. Em nói sơ thế thôi còn tính toán cụ thể nó ra ngay thôi.

cartonbox

Xe buýt
Lần đầu tiên em nghe vụ 'nước chảy ngược làm quay bơm '
Lạy bác. Tôi khuyên chân thành là bác chém ít thôi. Bác chém toàn những điều cực kỳ thiếu khoa học và hiểu biết.
Cụ ấy nói có đúng nhưng giải thích không rõ nghĩa.
Cái cụ ấy đang nói đến gọi là hiện tượng "nước va". Khi có có dòng chảy mà bị đóng đột ngột thì quán tính của dòng nước sẽ dội lên điểm đóng đó (van), sau khi dòng nước có quán tính dội lên van sẽ bị phản ngược lại và dội lên thiết bị ở đầu cấp. Trường hợp tốc độ và lưu lượng dòng chảy lớn có thể phá hỏng van hoặc các thiết bị trên đường ống. Nên thiết kế công nghiệp bao giờ cũng sẽ phải lưu ý đến hiện tượng nước va này để lắp thêm thiết bị khử hoặc quy trình đóng van)

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy nói có đúng nhưng giải thích không rõ nghĩa.
Cái cụ ấy đang nói đến gọi là hiện tượng "nước va". Khi có có dòng chảy mà bị đóng đột ngột thì quán tính của dòng nước sẽ dội lên điểm đóng đó (van), sau khi dòng nước có quán tính dội lên van sẽ bị phản ngược lại và dội lên thiết bị ở đầu cấp. Trường hợp tốc độ và lưu lượng dòng chảy lớn có thể phá hỏng van hoặc các thiết bị trên đường ống. Nên thiết kế công nghiệp bao giờ cũng sẽ phải lưu ý đến hiện tượng nước va này để lắp thêm thiết bị khử hoặc quy trình đóng van)
Chả có cái gì là giải thích ở đây,rồi là...quán tính với công nghiệp cả....thứ nhất nhà sản suất nó tinh hết cả rồi. Thứ 2 đây là người ta đang nói tới bơm gia đình. Thứ 3 vẫn là kiến thức nghe lỏm,đem ra chém cho nguy hiểm.
Còn thưa bác trong công nghiệp thì nó cũng nhiều loại lắm chứ không phải loại nào cũng phải a,b,c như nhau....
Vì bác quote tôi nên tôi phản biện thôi.

nhtho

Xe buýt
Cụ chọn bơm to mà đường ống nhỏ ( thường thợ nước hay làm D25) thì nước vẫn lên được, nhưng nó rất tốn năng lượng. Đáng ra bơm 1.5 kw nó phải bơm được 3-4 m3/h với nhà 4 tầng, nhưng vì ống nhỏ nó chỉ bơm được 1-2 m3/h thôi. Em nói sơ thế thôi còn tính toán cụ thể nó ra ngay thôi.
cháu có vướng mắc gì đâu cụ.
Cụ reply nhầm rồi.
Cám ơn cụ

botom

Xe tăng
Cụ cứ dùng con Wilo này cho em. Đảm bảo bền vô đối. Đợt trước em nhờ bà chị trông nhà, bà ý cẩn thận khóa béng nước xuống bể ngầm em không biết. Mà bơm này nó bơm lúc hết nước rất êm, lại để gầm cầu thang, có cửa đóng kín. Thế là nó bơm mấy ngày đêm liền, đến mức độ bậc cầu thang đi còn thấy ấm ấm mà em không để ý, cho đến khi hết nước trên bể trên mới biết. Thế mà sau đó em vặn nước xuống bể ngầm, nó lại bơm phe phé như chưa từng có chuyện gì xẩy ra. Mà lúc đó là lúc bơm cũng đă chạy được 5-6 năm rồi đó cụ. Đến bây giờ chục năm vẫn đang chạy ầm ầm.

Kể ra nó có cái tự ngắt nếu không có nước giống bơm Ý thì hoàn hảo :)

CafeHoangmai

[Tịch thu bằng lái]
Bơm con lợn Ý sealand bơm bể bền vô đối

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chả có cái gì là giải thích ở đây,rồi là...quán tính với công nghiệp cả....thứ nhất nhà sản suất nó tinh hết cả rồi. Thứ 2 đây là người ta đang nói tới bơm gia đình. Thứ 3 vẫn là kiến thức nghe lỏm,đem ra chém cho nguy hiểm.
Còn thưa bác trong công nghiệp thì nó cũng nhiều loại lắm chứ không phải loại nào cũng phải a,b,c như nhau....
Vì bác quote tôi nên tôi phản biện thôi.
Nhà cơ học vật lý toán học dòng chảy các kiểu.... Thôi đến giờ bia rồi.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cơ học vật lý toán học dòng chảy các kiểu.... Thôi đến giờ bia rồi.
Tôi hết giờ bia...chuyển sang rượu rồi bức ạ. Nay quyết tâm xem hết 2 trận. K biết mai đủ sức dậy và of chém gió hay k.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tôi hết giờ bia...chuyển sang rượu rồi bức ạ. Nay quyết tâm xem hết 2 trận. K biết mai đủ sức dậy và of chém gió hay k.
Cứ 11h đã. Một ví dụ về nhét chữ vào mồm

Bình cho 1 đội.

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chào các cụ.
Con máy bơm Panasonic nhà em (dùng để hút từ nước máy lên bể trên tầng 4) giờ bơm rất yếu. Gọi bảo hành Panasonic đến họ bảo do máy bơm hoạt động với đường kính ống hút/đẩy 25 mm mà ống nhà em chỉ có 20mm nên máy nhanh hỏng. Họ khuyên nên tìm máy bơm phù hợp cho đường kính ống 20mm (Panasonic không có loại này). Các cụ tư vấn giúp em với.
Em cảm ơn các cụ nhiều.
nhà em trước dùng con wilo bơm trực tiếp từ đường ống lên bể,được 3 năm thì xây nhà để thợ dùng họ làm hỏng em đi sửa dùng 1 thời gian lại hỏng,em mua con hanil 250w,và cho ống chảy vào bể ngầm bơm từ bể ngầm lên bể inox tầng 5,1 năm sau nước yếu mang ra kt họ nói cánh bơm bị mòn thay cánh mới dùng bt.gần 1 năm sau lại yếu em tự mua cánh bơm về thay dược 1 thơi gian lại kém.em hỏi chỗ bán bơm họ cũng nói do đường ống từ bể ngầm lên tầng 5 nhỏ ống 20 hay 21 thì phải.họ tư vấn mua bơm kiểu con lơn của tàu giá 1200k 700w thì phải,thế mà dùng con bơm tàu giống như ảnh của cụ trong bài,gần 10 năm nay dùng ổn bơm khỏe bể nhà em 1,5 khối vơi 2/3 là bơm chỉ mất 35p là đầy.trong khi mấy con chân không cũ wilo và hanil thì cả tiếng mới đầy,sau tìm mua cho bố vợ loại tầu thì không còn,chỉ có loại liên doanh với ý thì phải 3,1 triệu.kiểu dáng cũng như con tàu.dùng 4 năm nay vẫn khỏe.theo em cụ thử loại này khỏe mà bền.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cứ 11h đã. Một ví dụ về nhét chữ vào mồm

Bình cho 1 đội.
Tôi quan tâm quái gì bọn 9 môn 3 điểm đâu. Tôi xem là vì khâm phục ý chí của người Đức. Ngưỡng mộ sự hào hoa của người Pháp. Dù gì chúng ta đang thừa hưởng những di sản của người Pháp để lại. Đang dùng những xe của người Đức thiết kế,chế tạo. Vậy là quá đủ bác ạ.