[Funland] Tư vấn chọn máy bơm

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Nhà cháu dùng con này, nhớ mang máng rổ giá chỉ loanh quanh 1,6-1,7 củ thì phải. Dùng từ hồi 2018, bơm nước trực tiếp từ nguồn nước máy thành phố, bơm lên cao 14-15m. Theo dõi nước lên bồn cực mạnh luôn, mỗi ngày bơm hoạt động chỉ chừng 15' là đủ nước sinh hoạt cho cả ngày, ngày bơm 2 lần cực kỳ hãn hữu.
Nhà cháu mua xong tự về lắp lấy:
Cái này cháu thấy thiếu cái van 1 chiều (ảnh dưới). Khi dừng bơm cột nước trong ống nó tác động trực tiếp lên toàn hệ thống bơm, trong lúc nghỉ bơm thì buồng bơm vẫn phải chịu áp lực cột nước tác dụng lên roăng, phớt bơm (điều này ko tốt), có van 1 chiều vấn đề trên được triệu tiêu. Bơm lúc này mới thực sự được nghỉ.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Khi dừng bơm cột nước trong ống nó tác động trực tiếp lên toàn hệ thống bơm, trong lúc nghỉ bơm thì buồng bơm vẫn phải chịu áp lực cột nước tác dụng lên roăng, phớt bơm (điều này ko tốt), có van 1 chiều vấn đề trên được triệu tiêu. Bơm lúc này mới thực sự được nghỉ.
nghiêm trọng thế hả cụ

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Chào các cụ.
Con máy bơm Panasonic nhà em (dùng để hút từ nước máy lên bể trên tầng 4) giờ bơm rất yếu. Gọi bảo hành Panasonic đến họ bảo do máy bơm hoạt động với đường kính ống hút/đẩy 25 mm mà ống nhà em chỉ có 20mm nên máy nhanh hỏng. Họ khuyên nên tìm máy bơm phù hợp cho đường kính ống 20mm (Panasonic không có loại này). Các cụ tư vấn giúp em với.
Em cảm ơn các cụ nhiều.
nhà mình chạy con tàu (ảnh minh họa, thực tế màu xanh hoặc hãng khác vì đang ko ở nhà) , tăng áp điện tử này , bền ko rõ nhưng 1y rồi , bơm từ t2 nối tiếp với nước máy lên tầng 4.
thợ đấu nối lấy 2400k

vuitinhhn

Xe tăng
Chào các cụ.
Con máy bơm Panasonic nhà em (dùng để hút từ nước máy lên bể trên tầng 4) giờ bơm rất yếu. Gọi bảo hành Panasonic đến họ bảo do máy bơm hoạt động với đường kính ống hút/đẩy 25 mm mà ống nhà em chỉ có 20mm nên máy nhanh hỏng. Họ khuyên nên tìm máy bơm phù hợp cho đường kính ống 20mm (Panasonic không có loại này). Các cụ tư vấn giúp em với.
Em cảm ơn các cụ nhiều.
hút nước máy/giếng khoan cụ dùng loại bán chân không, hay còn gọi là đầu lợn, mua loại liên doanh ~1.5tr 750W dùng tẹt, ngon bổ rẻ

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
nghiêm trọng thế hả cụ
Nghiêm trọng hay không nó tuỳ trường hợp cụ thể.Có van 1 chiều đó nó đúng kỹ thuật, 1 ngày 24h, bơm chỉ chạy 15-30'/ngày, còn lại là nghỉ, thế hãy để cho bơm được nghỉ thật sự.
Nhiều trường hợp (gia đình ít gặp, chủ yếu nhà máy, công trường) không có van 1 chiều còn bị cháy bơm khi điện lưới mất rồi lại có ngay đột ngột.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nghiêm trọng hay không nó tuỳ trường hợp cụ thể.Có van 1 chiều đó nó đúng kỹ thuật, 1 ngày 24h, bơm chỉ chạy 15-30'/ngày, còn lại là nghỉ, thế hãy để cho bơm được nghỉ thật sự.
Nhiều trường hợp (gia đình ít gặp, chủ yếu nhà máy, công trường) không có van 1 chiều còn bị cháy bơm khi điện lưới mất rồi lại có ngay đột ngột.
Tôi đọc 2 comment của bác là 2 lần sặc,phì cả bia ra người ngồi cùng. Bác thật sự rất rất vui tính!

matizvan2009

Xe ba gác
Tức là nếu không có van 1 chiều thì lực khởi động nó lớn hơn có v1c hả cụ

Pumzen

Xe ba gác
Cái này cháu thấy thiếu cái van 1 chiều (ảnh dưới). Khi dừng bơm cột nước trong ống nó tác động trực tiếp lên toàn hệ thống bơm, trong lúc nghỉ bơm thì buồng bơm vẫn phải chịu áp lực cột nước tác dụng lên roăng, phớt bơm (điều này ko tốt), có van 1 chiều vấn đề trên được triệu tiêu. Bơm lúc này mới thực sự được nghỉ.
View attachment 8612454
Van 1 chiều là cái gioăng gắn vào mặt bic thân máy với cổ nhựa để bắt đầu ra đây này:

Máy bơm nào cũng có cái gioăng này, vừa làm chặt mặt bích với cổ nhựa, vừa tác dụng không cho cột nước trên đường ống bơm lên bồn rơi tự do xuống.
Chắc cụ ít khi sửa máy bơm nên không biết cái gioăng này?

matizvan2009

Xe ba gác
Van 1 chiều là cái gioăng gắn vào mặt bic thân máy với cổ nhựa để bắt đầu ra đây này:

Máy bơm nào cũng có cái gioăng này, vừa làm chặt mặt bích với cổ nhựa, vừa tác dụng không cho cột nước trên đường ống bơm lên bồn rơi tự do xuống.
Cái này để chống mất nước mồi. Ở phía đầu vào.
Cái v1c cụ kia nói là để 'giảm áp buồng bơm' trong trạng thái nghỉ và 'giảm lực khởi động nhờ có v1c'

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Tức là nếu không có van 1 chiều thì lực khởi động nó lớn hơn có v1c hả cụ
Không hoàn toàn cụ.
Khi đang bơm, bị mất điện nươc sẽ chảy ngược từ trên xuống làm cho bơn quay ngược (nhiều cụ sẽ bảo nó có van 1 chiều (trõ) ở đầu hút rồi. Vâng nhiều bơm ko có đâu). Khi nước nước đang chảy ngược từ trên xuống lại đột ngột có điện thì nhiều chuyện lắm.

matizvan2009

Xe ba gác
Không hoàn toàn cụ.
Khi đang bơm, bị mất điện nươc sẽ chảy ngược từ trên xuống làm cho bơn quay ngược (nhiều cụ sẽ bảo nó có van 1 chiều (trõ) ở đầu hút rồi. Vâng nhiều bơm ko có đâu). Khi nước nước đang chảy ngược từ trên xuống lại đột ngột có điện thì nhiều chuyện lắm.
Lần đầu tiên em nghe vụ 'nước chảy ngược làm quay bơm '

nhanchauchau

Xe tăng
Vâng em gọi bảo hành Panasonic thì họ đến kiểm tra và bảo nguyên nhân là do đường ống nhỏ, nên máy hao mòn nhanh. Nhưng nhìn quanh đúng là không thấy có máy bơm nào có đường ống nhỏ hơn 25mm thật.
Xa xưa em học, thì có thể đường ống bé, nước hút lên k đủ, gây chân không, nước sôi cục bộ tạo bọt, dẫn tới hiện tượng xâm thực, làm rỗ cánh bơm. Nhưng bảo hỏng ro to thì thấy k liên quan lắm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

Thôi bác. Để bác ý cày còm bán xe đi.

nhanchauchau

Xe tăng
Không hoàn toàn cụ.
Thế chõ bơm, là 1 kiểu van 1 chiều, thì nước chảy ngược từ trên xuống chảy đi đâu được mà làm quay ngược bơm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Không hoàn toàn cụ.
Lạy bác. Tôi khuyên chân thành là bác chém ít thôi. Bác chém toàn những điều cực kỳ thiếu khoa học và hiểu biết.

LePhanOAnh

Xe đạp
Chào các cụ.
Em cảm ơn các cụ nhiều.
Nhà em dùng bơm này,
Bơm bán chân không Pentax CAM 200 (1.5KW)
Xuất sứ : Made in Italia

√ Model: Pentax CAM 200
√ Điện áp: 1P/220V-50HZ
√ Công xuất : 1.5KW (2hp)
√ Cột áp : 52.8 – 32.4m
√ Lưu lượng : 1.2 – 7.2m3/h.
√ Họng hút xả : 40 – 25mm
√ Nhiệt độ chất lỏng : 10 – 50°C

Bơm Pentax.jpg

Bơm này nhà em dùng từ năm 2000 đến giờ, ngày 1 lần bơm từ bể ngầm lên bể trên sân thượng tầng 3 (độ cao khoảng 10m), trong khoảng 30 phút.
Đường ống ra ở bơm thì lớn, nhưng đường ống đi lên chỉ 21 thôi, cũng như nhà cụ đó.
24 năm rồi, vẫn chạy tốt, hầu như không phải bảo dưỡng gì, cứ thế chạy thôi.
Có 1 lần đã lâu, cách khoảng 14,15 năm (2009, 2010) có bảo dưỡng 1 lần đến tận giờ.

Năm 2015, nhà em đi vắng, bể ngầm cạn, bơm lên chưa đầy bể trên tầng thượng, thế là cứ bơm không có nước đến khi có người về nhà, khoảng 4, 5 tiếng đồng hồ sau từ lúc cạn nước mới ngắt điện bơm. Bơm nóng bỏng tay luôn.
Sau đó em tháo bơm mang đi để bảo dưỡng lại gioăng, phớt...
Khi đến, cậu sửa bơm bảo, bể ngầm cạn, nhưng bơm chạy vẫn còn nước trong buồng bơm nên gioăng, phớt không việc j, anh cứ mang về lắp lại chạy bình thường.
Em nửa tin, nửa ngờ, nóng thế mà không việc gì nhưng cũng mang về lắp lại chạy thử...

Và kết quả là em bơm nhà em cứ ngày 1 lần bơm 30 phút, chạy 1 mạch từ đó tới giờ... vẫn chưa phải bảo dưỡng gì mà không bị yếu, không bị rò nước...

Cụ cứ hỏi bác Gu gồ: ''bơm bán chân không Pentax CAM 200 (1.5KW)''
Nơi nào bán rẻ (em thấy tầm 8tr - 9tr) và có:
√ Giấy chứng nhận nhập khẩu CO-CQ
√ Xuất sứ : made in Italia
√ Bảo hành : 24 tháng
thì cụ ký duyệt chi ngân sách thôi

Chúc cụ có được bơm nước như ý, dùng tốt, dùng bền và an toàn nữa nhé !

volcanoz

Xe tải
Cụ chủ bơm lên tầng 4 cứ mua bơm con lợn tầm 700w dùng tẹt, dùng xong lại thấy sốc so với cái pana cụ đang dùng.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
chẳng biết nhà em dùng máy bơm gì hút từ bể ngầm lên. Hôm nay máy không bơm nước mà tự nhiên phát ra 2 tiếng nổ và lóe sáng trắng kèm mùi khét nồng nặc. Kịp phát hiện rút điện mà khoảng 15p liên tục khói vẫn bốc lên và chảy hết phần dây. Máy mới mua được khoảng 1 năm không biết có được bảo hành không nữa, mà em cũng không biết để phiếu bảo hành ở đâu.
Rất may không có vật dễ cháy nổ bên cạnh mà không phát hiện kịp là bùng phát cháy nhà

Selfie

Xe hơi
Nhà em dùng bơm này,
Bơm bán chân không Pentax CAM 200 (1.5KW)
Xuất sứ : Made in Italia

√ Model: Pentax CAM 200
√ Điện áp: 1P/220V-50HZ
√ Công xuất : 1.5KW (2hp)
√ Cột áp : 52.8 – 32.4m
√ Lưu lượng : 1.2 – 7.2m3/h.
√ Họng hút xả : 40 – 25mm
√ Nhiệt độ chất lỏng : 10 – 50°C

Bơm Pentax.jpg

Bơm này nhà em dùng từ năm 2000 đến giờ, ngày 1 lần bơm từ bể ngầm lên bể trên sân thượng tầng 3 (độ cao khoảng 10m), trong khoảng 30 phút.
Đường ống ra ở bơm thì lớn, nhưng đường ống đi lên chỉ 21 thôi, cũng như nhà cụ đó.
24 năm rồi, vẫn chạy tốt, hầu như không phải bảo dưỡng gì, cứ thế chạy thôi.
Có 1 lần đã lâu, cách khoảng 14,15 năm (2009, 2010) có bảo dưỡng 1 lần đến tận giờ.

Năm 2015, nhà em đi vắng, bể ngầm cạn, bơm lên chưa đầy bể trên tầng thượng, thế là cứ bơm không có nước đến khi có người về nhà, khoảng 4, 5 tiếng đồng hồ sau từ lúc cạn nước mới ngắt điện bơm. Bơm nóng bỏng tay luôn.
Sau đó em tháo bơm mang đi để bảo dưỡng lại gioăng, phớt...
Khi đến, cậu sửa bơm bảo, bể ngầm cạn, nhưng bơm chạy vẫn còn nước trong buồng bơm nên gioăng, phớt không việc j, anh cứ mang về lắp lại chạy bình thường.
Em nửa tin, nửa ngờ, nóng thế mà không việc gì nhưng cũng mang về lắp lại chạy thử...

Và kết quả là em bơm nhà em cứ ngày 1 lần bơm 30 phút, chạy 1 mạch từ đó tới giờ... vẫn chưa phải bảo dưỡng gì mà không bị yếu, không bị rò nước...

Cụ cứ hỏi bác Gu gồ: ''bơm bán chân không Pentax CAM 200 (1.5KW)''
Nơi nào bán rẻ (em thấy tầm 8tr - 9tr) và có:
√ Giấy chứng nhận nhập khẩu CO-CQ
√ Xuất sứ : made in Italia
√ Bảo hành : 24 tháng
thì cụ ký duyệt chi ngân sách thôi

Chúc cụ có được bơm nước như ý, dùng tốt, dùng bền và an toàn nữa nhé !
Con này thì công suất to quá, thừa so với gia đình cao 4 tầng. Chỉ cần khoảng 400-750w thôi ạ.

0904223800

Xe buýt
Chào các cụ.
Em cảm ơn các cụ nhiều.
Cụ thử kiểm tra lại đường ống xem có bị nghẽn, tắc ở đâu không? Nhà em dùng Panasonic 200w tăng áp gần 3 năm nay có vấn đề gì đâu. Đặc điểm của Panasonic là máy bơm chân không vì vậy dùng một thời gian cánh bơm sẽ mòn dẫn đến yếu thôi, cái này thay cánh bơm là được, cẩn thận hơn thì thay bi, thay phớt và tụ khởi động thôi cụ,
Máy bơm cũng như các loại máy móc khác, định kỳ phải bảo dưỡng cụ ạ. Máy tốt mà không bảo dưỡng thì sẽ xuống cấp dần thôi.