[Funland] Tư vấn cách chụp ảnh, dành cho dân Pro cũng như người Amateur

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em mở cái thread này nhờ các bác chuyên gia về chụp ảnh hướng dẫn anh em cách bấm được những bức ảnh đẹp nhất. Dạo này nhà Vũ Nhật order vào tơi tới bên cái thread kia nên xin phép tách phần hỏi đáp cách chụp ảnh ra một phần riêng. Em biết trong này nhiều cao thủ, riêng về min mốt của các diễn đàn về nhiếp ảnh cũng nhiều, nếu được xin các bác tư vấn luôn ở đây chứ sang các diễn đàn khác bọn em non nớt hay ngại.

==========

Em xin mở phát súng đầu tiên, nhờ các bác có kinh nghiêm chia sẻ nhé. Em sẽ vodka tẹt ga luôn.

1. Nikon D70S Kit đem đi chụp các em promoter ở autoshow (thường thiếu sáng, mẫu không đứng bất động) thì chế độ gì thì đẹp nhất với điều kiện flash built-in, không có tripod?

cvn

Xe buýt
GiaoThong nói:
1. Nikon D70S Kit đem đi chụp các em promoter ở autoshow (thường thiếu sáng, mẫu không đứng bất động) thì chế độ gì thì đẹp nhất với điều kiện flash built-in, không có tripod?
Theo em thì cứ đứng gần vào (trong tầm hoạt động của built-in flash rồi chụp thôi). Đủ sáng là điều kiện cần (khi không dùng chân), còn các chi tiết như kiểu chụp, chế dộ chụp... sau đó là điều kiện đủ để có một bức ảnh đẹp.

Sai thì các bác cứ sửa hộ em nhé!

Tuần mới vui vẻ!

hoankiem

Xe hơi
Flash built in chỉ có hiệu quả trong một khoảng cách hạn chế. Tùy theo đời máy nhưng không quá 4-5m. Do vậy bác phải đứng sát vào mẫu thì Flash mới có hiệu quả.

Thôi thì, chụp trong điều kiện như vậy bác cứ tăng ISO lên tối đa. Hơi bị nhiễu một tí nhưng vẫn còn hơn nhiều là thiếu sáng, - tốc độc chậm - rung máy.

Tóm lại là bác tăng ISO và đứng gần nhất có thể
Giải pháp tốt hơn , mua đèn ngoài.
Giải pháp tốt nữa : mua thêm dàn đèn ngoài, cả master, slave... nhờ thêm một chú đứng gần cầm đèn nhại :))

songlam

Xe buýt
Cái đèn Flash theo máy chụp rất hạn chế.. Nhiều bác sắm cái máy xịn mà quên sắm luôn cái đèn Flash...

quangdzung

Xe điện
Em vẫn hay phải mở khẩu tối đa và tăng ISO lên. Bác cú nhắm làm sao cho tốc độ đạt trên 60 là OK

vunhat

Xe buýt
Website
WWW.VUNHATCAMERA.COM
Em góp vui chút
các bác nói đều đúng hết: từ tăng iso đến đèn nhại vv...
Cuối cùng là phải sắm 1 em F2.8 hihi(y) (y) (y)

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
songlam nói:
Cái đèn Flash theo máy chụp rất hạn chế.. Nhiều bác sắm cái máy xịn mà quên sắm luôn cái đèn Flash...
Của em chụp bằng con máy lởm P&S, các bác xem thử nó thế nào!

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
cvn nói:
Theo em thì cứ đứng gần vào (trong tầm hoạt động của built-in flash rồi chụp thôi). Đủ sáng là điều kiện cần (khi không dùng chân), còn các chi tiết như kiểu chụp, chế dộ chụp... sau đó là điều kiện đủ để có một bức ảnh đẹp.

Sai thì các bác cứ sửa hộ em nhé!

Tuần mới vui vẻ!
Cái này có tripod kô các bác????

anhminh

Xe tải
trong điều kiện chưa có tiền làm gà, thì cứ đứng gần => ko dùng tele => khẩu mở thêm được 1 chút, và đèn có tác dụng hơn. Tăng ISO, nếu bình thường thì noise 1 tý trông cũng hay, còn nếu bác muốn in thì về photoshop lại 1 chút, chắc cũng cứu được 1 phần.

hanoisaigon

Xe máy
Thread này dành cho Pro hay sao, em là Amateur đọc không hiểu. Bác nào làm ơn túm tắt một phát mấy cải thuật ngữ cho người amateur như em đọc thread này dễ hơn. Không lẽ thấy chữ khẩu ở thread này lại phải sang 4r khác để xem Khẩu là gì :)

cvn

Xe buýt
Chuoiday nói:
Của em chụp bằng con máy lởm P&S, các bác xem thử nó thế nào!
Bác muốn anh em xem cái gì? :D :D. Nếu bác muốn hỏi là bức ảnh đấy bị nhoè do rung không thì em trả lời là "không biết" :D :D. Lý do em ko trả lời đc là do để biết ảnh có bị nhoè không thì bác phải xem nó ở 100% chứ cứ zoom in vào thì ảnh lúc nào chả nét căng. Bác xem bài chụp ảnh cầu Bãi Cháy của bác BlackLAC mà xem. Bác ấy khoe là em chụp ảnh với tốc độ 2s mà ảnh vẫn nét căng :)) :)) Em zoom về 100% cho bác ấy xem thì ôi thôi... trông phát bệnh :)) :)) :)) (Xin lỗi BL vì đã cứa vào nỗi đau của bác nhá!).

@hanoisaigon: khẩu = độ mở. Tăng thêm 1 khẩu = mở rộng ống kính thêm một mức. Với máy P&S có chế độ ưu tiên khẩu độ (Av) thì bác chọn chế độ đó rồi chỉnh thông số về giá trị bé hơn để ống kính mở rộng hơn.

taplai

[Tịch thu bằng lái]
He he, thế mà lâu nay tôi vẫn tưởng tăng khẩu độ là giảm độ mở ống kính?

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Này bác cvn bác lấy cái ảnh đã resize của em post zoom lên rồi chê nó vỡ hả
nikkon không mượn được lens cannon nên chê chứ gì :))

eskimot09

Xe hơi
Kinh nghiệm chung thì mọi người đã nói, nhưng theo em thì mỗi người sẽ có 1 cách xử lý đối tượng chụp riêng. Amateur như em thì tàm tạm thế này, có gì mong các Pro chia sẻ kinh nghiệm (b)

ISO: với các DSLR bây giờ khi chụp thiếu sáng có thể Set ISO lên 800 với noise chấp nhận được. Trong điều kiện ánh sáng như các shows em thường chọn ISO400

Focus: tốt nhất là one shot focus vì các mẫu thường đứng im & tạo dáng cố định khi thấy người chụp. Còn khi chụp các mẫu đi lại hay chuyển động theo sàn quay thì chọn focus động

Flash & Light: em thấy dùng flash cận cảnh (nhất là khi đặc tả gương mặt) cho ảnh không đẹp lắm. Em thường chọn góc chụp mà chủ thể được hắt sáng hợp lý (từ các nguồn sáng cố định) còn flash chỉ dùng phả sáng thêm thôi

Ống: kit hay tele (70-200 em nghĩ là thích hợp), rinh thêm dàn đèn của bác Hoankiem càng được, mượn thêm bác Vunhat quả F2.8 gì đấy càng được nữa :D

Em ví dụ 2 ảnh chụp ở Singshow cùng bác, 1 bằng kit 18-55 canon cực đểu, 1 bằng tele 75-300 đểu nốt :D

Len Kit, ISO400, FL55mm, F5.6, 1/60, Flash Built-in

Tele, ISO400, FL120mm, F5, 1/60, Flash Built-in

tuan508

Xe tải
hix, các bác dùng toàn thuật ngữ... thread này ko phải dành cho dân amateur như em roài :(

quangdzung

Xe điện
Em cực kỳ ghét dùng cái Flash Built-in. Thà em đẩy ISO lên cao còn hơn là dùng cái flash theo máy ậy
Em chụp cái này dưới ánh đèn tuýp. Tiêu cự 105mm/ ISO800/ F4,2/ tốc độ 1/60 không flash

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
tuan508 nói:
hix, các bác dùng toàn thuật ngữ... thread này ko phải dành cho dân amateur như em roài :(
Ai có súng dùng súng, ai có gươm dùng gươm, bác cứ đưa thông tin về máy ảnh của bác rồi các cách chụp khác nhau và một vài ví dụ về những bức ảnh bác đã chụp để anh em bình loạn.

Hôm qua em vừa chụp được 1 phát ở Thủ Lệ về đêm, em để tốc độ chậm nhất và chụp bằng tripod, không flash. Các bác tư vấn hộ em xem về chế độ và bố cục bức ảnh với nhé.

@CVN: Căng là không bị nhiễu hả bác. Tính độ căng như thế nào?

Chaien

Xe tăng
Cái flash theo máy thì sao hả bác ! nó tối quá hay sáng quá... em thì chả mấy khi dùng nó vì ít chụp Auto. Toàn tắt đèn chụp chế độ Program mà vẫn ngon. có gì đã có PS :D

@giaothong

Chụp đêm để tốc độ chậm cũng có chế độ flash hả bác... em nghĩ là không chứ bác nhể?

Chỉnh sửa cuối:

TungRau

Xe tăng
Em nói thật nhé, máy em là Canon 900is , loại máy rẻ tiền thôi, nhưng em muốn chụp được như bác Noza ấy, làm sao mà khung cảnh xung quang nhoè hết, chỉ focus vào nhân vật chính thôi

Đừng nói em phải mua máy khác nhé, em nghèo lém, thật đấy !