Tư vấn các thủ tục về bằng lái xe, em có thể giúp được các cụ!!!

hoanxqlkt20

Xe hơi
Có phải làm thủ tục chuyển vùng ra Hà Nội. nhưng tuy nhiên hôm trước có nghe nếu bác đổi bằng sang thẻ cứng ở quê thì sao có thể đổi bằng tại bất cứ đâu => do vậy cứ nên để ở quể

Gia_Khanh

Xe điện
.....CMT cũ đổi B2, CMT mới đổi A1.......
Còn cái đổi CMT em cũng chưa rõ quy trình xử lý thế nào. :). Chắc hôm nào em ngồi với mấy ông cán bộ em hỏi xem sao rồi thông báo cho các cụ. :D
"CMT cũ đổi B2, CMT mới đổi A1" cái này nghe có vẻ hay đấy cụ, trong hsơ gốc A1 của e chả có thông tin gì về số CMT cả vì lúc đó e làm quái gì đã có CMT :D

butzvn

Xe đạp
Em đang ở nước ngoài, làm cách nào đổi bằng B2 được hả các cụ? Bằng em vừa hết hạn được 2 ngày :(

weekdaysman

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi là có quy định gì về thời hạn kể từ ngày thi phục hồi (và đỗ) đến ngày được cấp lại bằng mới không ạ?

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em nhờ cụ chủ thớt: em lên D được 1 năm giờ muốn lên E thì cụ chủ có xử lý được không ợ?

vt2phuc

Xe điện
"CMT cũ đổi B2, CMT mới đổi A1" cái này nghe có vẻ hay đấy cụ, trong hsơ gốc A1 của e chả có thông tin gì về số CMT cả vì lúc đó e làm quái gì đã có CMT :D
Những năm 2002 trở về trước thì đúng là thế thật.
Em đang ở nước ngoài, làm cách nào đổi bằng B2 được hả các cụ? Bằng em vừa hết hạn được 2 ngày :(
Một số địa phương thì cò vạc tung hoành. Nếu ở HN cụ có thể nhờ người nhà mang hồ sơ, ảnh ọt ra nhờ cò vạc. Chi phí thì tùy (Vì HN và 1 số địa phương yêu cầu chụp ảnh trực tiếp, thật ra là có thể scan ảnh nhưng phải có quan hệ mới xử lý được cái kiểu này). Nếu mang hồ sơ về tỉnh làm thì dễ hơn.
Cụ chủ cho em hỏi là có quy định gì về thời hạn kể từ ngày thi phục hồi (và đỗ) đến ngày được cấp lại bằng mới không ạ?
Do cái phần mềm này đang trong giai đoạn đầu vận hành, vẫn có 1 số lỗi xảy ra nên việc cấp trả bằng có thể muộn hơn so với dự kiến. Thông tư em cũng không thấy có thời hạn phải trả bằng kể từ ngày nào nhận hồ sơ. Có nơi quy định trả luôn trong ngày làm việc để thuận tiện cho người dân (Sơn La...), nhưng cũng có nơi quy định trả vào sau mấy ngày. Cái này tùy vào quyết định của Sở các địa phương thôi thì phải.
Em nhờ cụ chủ thớt: em lên D được 1 năm giờ muốn lên E thì cụ chủ có xử lý được không ợ?
Không xử lý được cụ nhé. Cò vạc giờ cũng chịu với cái này. Đủ thời hạn nó mới cấp cho cụ.

VQ_A8

Xe tăng
Em hỏi cụ chủ thớt: Bằng B2 của em do Cục ĐB cấp, bằng A1 do Công an tỉnh cấp từ năm 95, khi đi làm lại bằng thì Cục Đường bộ có cấp chung cả hai được không ạ?

vt2phuc

Xe điện
Có phải làm thủ tục chuyển vùng ra Hà Nội. nhưng tuy nhiên hôm trước có nghe nếu bác đổi bằng sang thẻ cứng ở quê thì sao có thể đổi bằng tại bất cứ đâu => do vậy cứ nên để ở quể
Cụ có hồ sơ cứ mang đi đâu đổi cũng được, Không nhất thiết phải đổi bằng cứng ở quê rồi mới mang đổi ở địa phương khác. :).

Ví dụ trước hồ sơ của cụ ở Quảng Ninh, nhưng giờ đang ở HN. Cụ có thể ra sở HN xin đổi bằng, mang theo hồ sơ để xác minh. Sau xxx ngày xác minh hồ sơ (tùy vào các đầu sở làm việc nhanh hay chậm) thì cụ được đổi bằng luôn. Nếu có bằng mới ở địa phương rồi thì việc đổi bằng ở địa phương khác nó nhanh hơn thôi.

vt2phuc

Xe điện
Em hỏi cụ chủ thớt: Bằng B2 của em do Cục ĐB cấp, bằng A1 do Công an tỉnh cấp từ năm 95, khi đi làm lại bằng thì Cục Đường bộ có cấp chung cả hai được không ạ?
Gộp luôn cụ nhé. :). Cứ trình cái bằng cao nhất + A1 ra là xong hết.

bietlaixe

Xe hơi
Chào Cụ,
Cụ cho e hỏi trường hợp của em như sau thì muốn đổi sang bằng loại mới (cứng như ATM) ở HN có được không

Trước kia hộ khẩu của em và CMT của em ở Tỉnh A, sau đó e học và thi lái xe ở tỉnh B, nhưng lúc này e lại đang tạm trú ở HN vì chưa nhập khẩu về HN được. Trong hồ sơ gốc của em thì có số CMT cũ ở tỉnh A nhưng nơi cư trú e lại lấy ở HN lúc đó, bây giờ em đã có hộ khẩu ở HN và CMT ở HN thì thủ tục của em đổi như nào cụ nhỉ

cảm ơn cụ

vt2phuc

Xe điện
Chào Cụ,
Cụ cho e hỏi trường hợp của em như sau thì muốn đổi sang bằng loại mới (cứng như ATM) ở HN có được không

Trước kia hộ khẩu của em và CMT của em ở Tỉnh A, sau đó e học và thi lái xe ở tỉnh B, nhưng lúc này e lại đang tạm trú ở HN vì chưa nhập khẩu về HN được. Trong hồ sơ gốc của em thì có số CMT cũ ở tỉnh A nhưng nơi cư trú e lại lấy ở HN lúc đó, bây giờ em đã có hộ khẩu ở HN và CMT ở HN thì thủ tục của em đổi như nào cụ nhỉ

cảm ơn cụ
Cụ cho em hỏi chút em được biết là số CMT thống nhất từ trước đến nay là mỗi người chỉ có 1 số (Trừ trường hợp CA, QĐ thì có CMT ngành). Cấp lại CMT n lần thì vẫn chỉ số đó. Vậy là số CMT của cụ không đổi đúng không?

Nếu thế này thì cụ cứ mang hồ sơ xin cấp đổi đến văn phòng 1 cửa xin cấp đổi như thường (Mang hồ sơ đi để người ta kiểm tra luôn) và xin hướng dẫn đổi. Trường hợp hồ sơ ở tỉnh khác trong giai đoạn này thì cần chờ 1 thời gian xác minh hồ sơ. Xong rồi mới đổi cho cụ được. Còn địa chỉ khác thì không quan trọng (Phần mềm căn cứ vào số CMT, số GPLX, ngày tháng năm sinh, họ tên thôi mà). Tks. Em nghĩ các cụ cứ trực tiếp vào đổi để biết cách làm về sau.

bietlaixe

Xe hơi
Cụ cho em hỏi chút em được biết là số CMT thống nhất từ trước đến nay là mỗi người chỉ có 1 số (Trừ trường hợp CA, QĐ thì có CMT ngành). Cấp lại CMT n lần thì vẫn chỉ số đó. Vậy là số CMT của cụ không đổi đúng không?

Trước kia em hộ khẩu ở Tỉnh A thì CMT do tỉnh A cấp, sau đó em chuyển về HN thì CMT mới là do HN cấp. DO vậy 2 nơi cấp là 2 số khác nhau mà CỤ

vt2phuc

Xe điện
Trước kia em hộ khẩu ở Tỉnh A thì CMT do tỉnh A cấp, sau đó em chuyển về HN thì CMT mới là do HN cấp. DO vậy 2 nơi cấp là 2 số khác nhau mà CỤ
Thế em xin phép cụ cái vấn đề này em cũng chưa rõ vì em chưa gặp. :). Lúc nào có điều kiện ngồi với mấy vị làm ở sở thì em hỏi xem. Nhanh nhất cụ cứ trực tiếp mang hồ sơ ra ngoài 1 cửa để xem người ta giải quyết thế nào.

bankt

Xe tải
Website
www.cuathongminh-tnb.com
các cụ có cụ nào kiú em ! bằng em B1 16/6/2013 hết hạn, bằng học tại C500 do cục đường bộ cấp, e đã đổi 1 lần tại thái thịnh . hồ sơ đầy đủ có còn cả bằng căt góc lúc đổi lần 1 . hiện tại em đang công tác ngoài nước không về kịp trong tháng 9 có cụ nào đổi giúp em mà không cần đến tận nơi chụp ảnh được không ah? em cảm ơn các cụ

vt2phuc

Xe điện
các cụ có cụ nào kiú em ! bằng em B1 16/6/2013 hết hạn, bằng học tại C500 do cục đường bộ cấp, e đã đổi 1 lần tại thái thịnh . hồ sơ đầy đủ có còn cả bằng căt góc lúc đổi lần 1 . hiện tại em đang công tác ngoài nước không về kịp trong tháng 9 có cụ nào đổi giúp em mà không cần đến tận nơi chụp ảnh được không ah? em cảm ơn các cụ
Cái này cũng khó vì tại HN yêu cầu người tới đổi chụp ảnh trực tiếp. Nếu cụ cần thì có thể nhờ người nhà ra hỏi cò vạc ở quanh đó xem. (Thân quen lắm thì mới scan được). Còn có 1 số tỉnh cũng chấp nhận đổi scan. Nhưng nếu cụ mang ra tỉnh khác đổi thì phải chờ thời gian xác minh hồ sơ.

bankt

Xe tải
Website
www.cuathongminh-tnb.com
vâng thank cụ vt2phuc

hana147

Xe điện
he he, e nhường nhà cửa cho VTphuc vậy, thanks e nhé!

KINHBACMAN

Xe hơi
Nhờ cụ ngâm cứu hộ em trường hơp này ợ: Em thi lái xe B2 tại Bắc Ninh, sau đó bên BN bảo em cầm giấy GT+hồ sơ gốc về HN từ tháng 9/2009. Em đút vào tủ quên mất đến gần đây mới nhớ ra. Bằng em cũng sắp hết hạn rồi. Giờ muốn cấp bằng mới em ko biết làm thế nào. Cụ ngâm cứu tư vấn hộ em với ạ.