[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Carlike

Xe hơi
Cảm ơn cụ. hôm nọ cụ nhà em đi chụp ở Bạch mai, thấy kết luận hẹp mạch vành 25%, bs cho uống thuốc và tiếp tục theo dõi, nói ko vấn đề gì lắm

Nhưng em vẫn lo lo, không hiểu hẹp 25% như vậy liệu uống thuốc có ổn thật không hay phải can thiệp thô bạo hơn cụ nhỉ?
Thế là ổn đấy cụ ạ, hẹp 25% thì không cần can thiệp gì. Vấn đề bây giờ là kiểm soát các yếu tố nguy cơ làm hẹp tăng lên: chế độ ăn, hút thuốc lá, bia rượu, tập thể dục đều,...Dùng thuốc với liều nhè nhẹ và định kỳ kiểm tra mỡ máu, đường máu và siêu âm tim, điện tim là sẽ ổn định đấy ạ.
Chúc cụ vui khỏe !

kimkhang

Xe máy
@ALL:

Lướt qua bệnh xá nhà mình, em thấy cũng có nhiều bác có trục trặc về các vấn đề tim mạch cần tư vấn. E đăng kí diễn đàn cũng từ lâu nhưng thực sự là bận rộn quá nên ko tham gia được nhiều. Nay các bác có vấn đề gì cứ ném cho e, em sẽ cố gắng tư vấn bằng mồm,....hoặc tay chân (khám bệnh mà) nếu cần.

Ngoài ra, nếu cần các dụng cụ, và thiết bị y tế các bác cũng có thể yêu cầu, e sẽ tư vấn giúp các bác vì e cũng cộng tác với hãng về thiết bị yte. Đảm bảo chất lượng và đúng yêu cầu thực tế của bệnh.

Mời các bác PM hoặc public trên Topic này em sẽ giải đáp!

Mong được cùng giúp đỡ nhau dài dài để còn mãi mãi trên OF.

Cheers.
Bác cho em hỏi, Papa của em 69t, tim đập chậm chỉ 40 lần phút đã nhiều năm nay. Vậy có nguy hiểm gì ko? có cần uống thuốc gì hàng ngày không? Nếu trường hợp này mổ gắn máy trợ tim thì có tốt không.

Cám ơn bác

Carlike

Xe hơi
Bác cho em hỏi, Papa của em 69t, tim đập chậm chỉ 40 lần phút đã nhiều năm nay. Vậy có nguy hiểm gì ko? có cần uống thuốc gì hàng ngày không? Nếu trường hợp này mổ gắn máy trợ tim thì có tốt không.

Cám ơn bác
Dear bác,
Tim 40 nhịp/phút là chậm rồi, vần đề là kiểu chậm là gì, có bị bloc hay không nữa...đại ý là nguyên nhân là gì, có gây hậu quả gì chưa (suy tim, ngất,...). Trường hợp của bác nên đưa cụ đi khám trực tiếp mới biết được, cần phải làm siêu âm tim đánh giá có suy tim không, ghi điện tim (mà tốt nhất là holter 24h) đề xem có ngoại tâm thu, kiểu loạn nhịp khác kèm theo hay không...Nhiều BN nhịp chậm mãn tính, không gây hậu quả ngất hay suy tim, loạn nhịp thì cũng ko cần uống thuốc gì đâu, chỉ cần theo dõi thôi. Gắn máy tạo nhịp chỉ là biện pháp cuối cùng, tình thế thôi, và lại có nhiều nguy cơ, biến chứng nữa.
Chúc bác khỏe !

sepchuot

Đi bộ
em xin hỏi 1 chút. thỉnh thoảng e hay bị tức ngực khó thở , có lúc thi lại đau nhu kiểu kim châm ấy. k biết la vì sao. xin hoie liệu e có bị bệnh j về tim k?

Carlike

Xe hơi
em xin hỏi 1 chút. thỉnh thoảng e hay bị tức ngực khó thở , có lúc thi lại đau nhu kiểu kim châm ấy. k biết la vì sao. xin hoie liệu e có bị bệnh j về tim k?
Chà, chào kụ,
Ít thông tin quá khó mà vọng chẩn được. Nhưng nói chung đau nhói ngực phải loại trừ trước tiên là do bệnh lý mạch vành, thứ 2 nữa là bệnh lý của phổi và màng phổi. Còn nếu cơn đau của bác nó không cụ thể, xảy ra từng lúc, lại kèo theo cảm giác tê bì thì có thể là do bênh lý thần kinh, viêm đau dây TK, thiếu vitamin B1,...
Nói chung là..nhiều nguyên nhân lắm kụ ạ.
Cheers.

w&w

Xe máy
Thưa cụ, mẹ e 70 tuổi. Có tiền sử huyết áp cao, máu nhiễm mỡ, đã bị tai biến nhẹ một lần và ko để lai di chứng. Gần đây thường hay đau ngực, đi khám ở bv tỉnh, bs chuẩn đoán qua hình ảnh điện tâm đồ là có khả năng hẹp mạch vành. Mấy ngày gần đây cụ rất mệt, thậm chí ko ăn được, chân tay run rẩy, buồn nôn. Mỗi ngày trung bình có một lần huyết áp lên tới 160 -170.
Xin hỏi cụ, với những triệu chứng như vậy có phải mẹ e bị hẹp mạch vành? Theo cụ, e phải lam gì cho bà đây, e lo quá! Cụ giúp e với!

w&w

Xe máy
Cụ chủ đi đâu rồi. Ko vào giúp e à?

Carlike

Xe hơi
Sorry cụ vì mấy hôm này em bận cưới cô vợ 2 nên cũng bận tân trang cho cô ấy chút, kẻo đi trên đường các cụ lại chê...
Về trường hợp của bác nhà thì e thấy thế này: bác có rất nhiều yếu tố nguy cơ tim mạch rồi: cao tuổi, THA, tai biến mạch não, đau ngực...vì vậy phải có các khám nghiệm chi tiết và tổng thể: chụp mạch vành, XN máu và dùng thuốc liên tục để dự phòng cho HA và mạch vành. Tuy nhiên nếu đợt này bác chỉ có biểu hiện mệt mỏi, run tay,...thì chưa rõ lắm của tim mà có thể là của não (Parkinson chẳng hạn). Vì vậy cụ cần đưa bác đi khám thêm về thần kinh nữa xem. Và nhất nhất là phải định kỳ theo dõi, dùng thuốc mới mong có KQ được, chứ cứ lỏm chỏm là dễ không có hiệu quả lắm.
Cheers

w&w

Xe máy
Sorry cụ vì mấy hôm này em bận cưới cô vợ 2 nên cũng bận tân trang cho cô ấy chút, kẻo đi trên đường các cụ lại chê...
Về trường hợp của bác nhà thì e thấy thế này: bác có rất nhiều yếu tố nguy cơ tim mạch rồi: cao tuổi, THA, tai biến mạch não, đau ngực...vì vậy phải có các khám nghiệm chi tiết và tổng thể: chụp mạch vành, XN máu và dùng thuốc liên tục để dự phòng cho HA và mạch vành. Tuy nhiên nếu đợt này bác chỉ có biểu hiện mệt mỏi, run tay,...thì chưa rõ lắm của tim mà có thể là của não (Parkinson chẳng hạn). Vì vậy cụ cần đưa bác đi khám thêm về thần kinh nữa xem. Và nhất nhất là phải định kỳ theo dõi, dùng thuốc mới mong có KQ được, chứ cứ lỏm chỏm là dễ không có hiệu quả lắm.
Cheers
Vâng, e cám ơn cụ nhiều và nếu có gì e lại nhờ đến cụ. Chúc cụ khỏe và vui với cô vợ 2 mới!

w&w

Xe máy
Cụ Carlike ơi, cho e một lời khuyên với. Nên cho mẹ e đi khám ở viện nào bây giờ, hay là đến chỗ cụ, cụ giúp cho e nhé!

vuongnq

Xe hơi
em hay chóng mặt nên tuy béo vẫn thường xuyên có bánh trong túi

Carlike

Xe hơi
Cụ Carlike ơi, cho e một lời khuyên với. Nên cho mẹ e đi khám ở viện nào bây giờ, hay là đến chỗ cụ, cụ giúp cho e nhé!
Dạ vâg, được ạ. Nhưng có điều nếu bác nhà có bảo hiểm thì kụ lưu ý là thủ tục hơi phức tạp, phải có giấy chuyển BH thì mới được hưởng. Cụ cũng nên đến sớm vì viện e tương đối đông, và nếu được alo trứoc cho e cũng chủ động hơn.
Kính cụ !

airspace

Xe tăng
Kụ ơi,

Phen này cháu phải nhờ cụ thật rồi. Dạo này cháu hay bị vấn đề về tim - nhịp đập cứ loạn xì ngậu luôn. Chiều nay cháu đo bằng máy đo huyết áp điện tử của bố mẹ mà nhịp lên đến 190 ( đo 3 lần vẫn vậy, đo = điện thoại thì điện thoại báo lỗi không đo được ). Lúc đó người không thể cựa quạy đc và kiểu như là sắp die ấy.
Cháu đang muốn đi khám quả tim của mình xem bị sao mà nó lại điên điên loạn loạn như vậy. Cụ cho cháu lời khuyên với:

- Cháu đi khám ở đâu? thế nào? khám những gì?
- cháu ko có thời gian nên khám ở BV nào?
- Những gì cháu cần làm để sống?

Cám ơn cụ nhiều.

Cup 70 cánh én

Xe tải
Nhà bác nào bị cao HA thì xài bài thuốc này, nhà em dùng rồi, nay đưa lên đây cho các bác xem:
Hột vịt xiêm (ngan): 03 hột
Chanh trái: một mớ! :D
Hột vịt xiêm rửa thật sạch, bỏ vô cái ly uống bia. Chanh vắt lấy nước đổ vào ly trứng, đổ ngập trứng khoảng 1cm. Lấy vải sạch hoặc nilon bịt kín lại và để vào chổ mát. Chú ý: nếu là nam xài thì ngâm 07 ngày; nữ xài thi ngâm 9 ngày; đúng hạn thì đem ra lấy cả trứng và nước chanh đó hấp cách thủy. Ăn cả cái và húp luôn nước! Lưu ý là mỗi lần chỉ làm 01 hột. Ăn hết hột này thì mới làm tiếp hột khác! Chỉ cần ba lần (3 hột) là các bác thấy khỏe ngay, HA cải thiện rất rõ; giống như "giai tơ" vậy!

w&w

Xe máy
Dạ vâg, được ạ. Nhưng có điều nếu bác nhà có bảo hiểm thì kụ lưu ý là thủ tục hơi phức tạp, phải có giấy chuyển BH thì mới được hưởng. Cụ cũng nên đến sớm vì viện e tương đối đông, và nếu được alo trứoc cho e cũng chủ động hơn.
Kính cụ !
Vâng, cám ơn cụ. Lúc nào đến e sẽ đánh dây thép trước cho cụ ạ!

Focus8866

Xe tải
Nhà bác nào bị cao HA thì xài bài thuốc này, nhà em dùng rồi, nay đưa lên đây cho các bác xem:
Hột vịt xiêm (ngan): 03 hột
Chanh trái: một mớ! :D
Hột vịt xiêm rửa thật sạch, bỏ vô cái ly uống bia. Chanh vắt lấy nước đổ vào ly trứng, đổ ngập trứng khoảng 1cm. Lấy vải sạch hoặc nilon bịt kín lại và để vào chổ mát. Chú ý: nếu là nam xài thì ngâm 07 ngày; nữ xài thi ngâm 9 ngày; đúng hạn thì đem ra lấy cả trứng và nước chanh đó hấp cách thủy. Ăn cả cái và húp luôn nước! Lưu ý là mỗi lần chỉ làm 01 hột. Ăn hết hột này thì mới làm tiếp hột khác! Chỉ cần ba lần (3 hột) là các bác thấy khỏe ngay, HA cải thiện rất rõ; giống như "giai tơ" vậy!

Em không rõ bài thuốc của cụ đựoc trích dẫn ở đâu và áp dụng cho những trường hợp THA nào (có nhiều loại THA cụ nhé). Em xin chia sẻ một số vấn đề về chuyên môn với các cụ
- Phần lớn THA không triệu chứng hoặc chỉ thoảng qua, khi có triệu chứng là có nguy cơ xảy ra biến chứng
- THA là vấn đề cực kỳ phức tạp và nguy hiểm, có nhiều biến chứng trong đó 2 biến chứng nguy nhiểm nhất là : Tai biến mạch não, Nhồi máu cơ tim.
- Nếu HA tâm thu > 180 mmHg thì nguy cơ xảy ra biến chứng là rất cao (gấp ~ 20 lần người có HA < 140mgHg), cần phải được xử trí như một cấp cứu.
- Những trường hợp tăng huyết áp kháng trị (không đáp ứng với thuốc) thì còn phức tạp hơn nữa
- Những trường hợp tăng huyết áp ác tính (> 200mmHg) thì được coi là tối cấp. Nếu áp dụng cách thức hột vịt thì em e là sẽ không có cơ hội để thưởng thức hột vit thứ 2 đâu ợ.
- Nếu bài thuốc hột vịt này mà áp dụng được cho kiểm soát THA thì các bác sỹ tim mạch như cụ Carlike hay các cụ khác sẽ không cần phải mất 10 năm dùi mài kinh sử trong và ngoài nước trứoc khi trụ lại ở các bệnh viện lớn của Hà Nội đâu ợ.
Do vậy, lời khuyên tốt nhất của em cho các cụ hoặc có người thân bị THA, Tiểu đường - được mệnh danh là sát thủ thầm lặng (silence killer) - là hãy đến gặp các bác sỹ chuyên khoa về lĩnh vực này. Đừng tự điều trị - như kiểu quảng cáo thuốc trên TV - để rồi mọi chuyện sẽ tồi tệ hơn ợ.

- Có một sự khác biệt cơ bản nhất trong thớt này với các thớt khác (liên quan đến xe) là KHÔNG thể lấy cơ thể mình làm chuột bạch được ợ. Do vậy, theo ngu ý của em, trong diễn đàn này chỉ nên tư vấn các vấn đề liên quan đến sức khỏe như: bác sỹ nào, cơ sở y tế nào, ở đâu, giá rổ, thời gian, chất lượng dịch vụ...hay đưa vào blacklist để tránh xa
- Không nên tư vấn phác đồ điều trị - kiểu như quảng cáo thuốc trên TV để bà con tự mua về điều trị ấy ợ - nhiều khi để lại hậu quả không lường được.

Vài điều chi sẻ với các cụ. Kính chúc các cụ luôn mạnh khỏe để lái xe trên OF ợ

Chỉnh sửa cuối:

Carlike

Xe hơi
Kụ ơi,

Phen này cháu phải nhờ cụ thật rồi. Dạo này cháu hay bị vấn đề về tim - nhịp đập cứ loạn xì ngậu luôn. Chiều nay cháu đo bằng máy đo huyết áp điện tử của bố mẹ mà nhịp lên đến 190 ( đo 3 lần vẫn vậy, đo = điện thoại thì điện thoại báo lỗi không đo được ). Lúc đó người không thể cựa quạy đc và kiểu như là sắp die ấy.
Cháu đang muốn đi khám quả tim của mình xem bị sao mà nó lại điên điên loạn loạn như vậy. Cụ cho cháu lời khuyên với:

- Cháu đi khám ở đâu? thế nào? khám những gì?
- cháu ko có thời gian nên khám ở BV nào?
- Những gì cháu cần làm để sống?

Cám ơn cụ nhiều.
Kính kụ,
Nhịp tim và HA loạn xạ như vậy là có vấn đề rồi, ko thực thể tại tim thì cũng là vấn đề về thần kinh (thần kinh giao cảm của tim đấy cụ ợ). Kụ cần phải có một khám xét tổng thể: XQ, ghi điện tim, siêu âm tim, xét nghiệm máu.. và sau đó tùy theo kết quả mà theo dõi và dùng thuốc tiếp.
Kụ có thể đến khám ở các trung tâm tim mạch nhà nước : BvBach mai, Viện tim HN, Viện 108,..tuy nhiên giờ hành chính thì...kụ sẽ mắc thêm chứng đau đầu gối đấy. Ngoài ra, một số cơ sở tư nhân có uy tín ở HN như: Bv Đông Đô, PK ThăngLong,..., các Bs đều từ các trung tâm trên.
"Cần làm để sống"...nghe ghê gớm quá nhỉ..Tuy nhiên kụ cần có một chế độ ăn nghỉ và sinh hoạt hợp lý, dự phòng các yếu tô nguy cơ tim mạch: beo phì, thuốc lá, bia rượu, thừa cân, .....còn chi tiết và cụ thể cụ có thể tham khảo thêm ông GOOGLE nữa nhé.
Chúc kụ khỏe !

pinkwind9.0

Xe tải
Em nghe nói huyết áp thấp để bị diễn ra nhiều lần nó ảnh hưởng đến thiếu máu não phải không ạ , em bị cũng một thời gian rồi , cứ khi nào cảm giác nhạt mồm nhạt miệng , trời nắng đang trong nhà mà ra gần cửa thì đầu óc cứ gọi là căng cứng, hoa hoa mắt , như thế có phải là thiếu máu não và thiểu năng tuần hoàn não không ạ. Mấy hôm đạp xe tập thể dục buổi tối có thấy chút đỡ tý tẹo . Nhờ các cụ tư vấn về tình trạng bệnh của em và phương pháp điều trị với ạ .

Carlike

Xe hơi
Em nghe nói huyết áp thấp để bị diễn ra nhiều lần nó ảnh hưởng đến thiếu máu não phải không ạ , em bị cũng một thời gian rồi , cứ khi nào cảm giác nhạt mồm nhạt miệng , trời nắng đang trong nhà mà ra gần cửa thì đầu óc cứ gọi là căng cứng, hoa hoa mắt , như thế có phải là thiếu máu não và thiểu năng tuần hoàn não không ạ. Mấy hôm đạp xe tập thể dục buổi tối có thấy chút đỡ tý tẹo . Nhờ các cụ tư vấn về tình trạng bệnh của em và phương pháp điều trị với ạ .
Kính Kụ,
Cụ chưa nói rõ là những lúc biểu hiện như vậy thì cụ có đo HA ko vậy, có thấp lắm ko ? Các biểu hiện như vậy có thể là rối loạn tuần hoàn não thật, cụ nên có kế hoạch đi khám nghiệm tổng thể đánh giá (điện não, chụp cộng hưởng từ,...), ngoài ra rất hay gặp là tình trạng co thắt mạch não thoáng qua khám nhiều khi không có biểu hiện gì đặc biệt. Cụ có thể dùng một số thuốc tăng TH não trong một thời gian ngắn xem sao. Ngoài ra tập thể dục và làm việc có điều độ cũng là các biện pháp dự phòng tốt đấy ạ.
Chúc kụ khỏe !

pinkwind9.0

Xe tải
Kính Kụ,
Cụ chưa nói rõ là những lúc biểu hiện như vậy thì cụ có đo HA ko vậy, có thấp lắm ko ? Các biểu hiện như vậy có thể là rối loạn tuần hoàn não thật, cụ nên có kế hoạch đi khám nghiệm tổng thể đánh giá (điện não, chụp cộng hưởng từ,...), ngoài ra rất hay gặp là tình trạng co thắt mạch não thoáng qua khám nhiều khi không có biểu hiện gì đặc biệt. Cụ có thể dùng một số thuốc tăng TH não trong một thời gian ngắn xem sao. Ngoài ra tập thể dục và làm việc có điều độ cũng là các biện pháp dự phòng tốt đấy ạ.
Chúc kụ khỏe !
Cảm ơn cụ Carlike những lúc đó em không đo huyết áp , mẹ em cũng bị huyết áp thấp nên em nghĩ nó di truyền từ mẹ ^^! . Có lẽ em nên đi khám tổng thể để nắm bắt rõ , cảm ơn cụ nhiều.