[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Carlike

Xe hơi
Nhờ kụ carlike tư vấn em phát, khoảng 1 tuần nay huyết áp em có vẻ không ổn định, lúc thì 140/100 hôm nay em đo mấy lần thì 133/65 em năm nay 38 cái xuân thì rồi, kụ xem em nên làm gì, hay em đt kụ khám cho em phát nhá, thank kụ
Xin lỗi các cụ để phải chờ lâu, e lu bù công việc quá. Về trường hợp của cụ, HA giao động như thế cũng chưa phải nhiều đâu, với lại cụ ko nói rõ thời điểm khi đo 2 con số đó có khác nhau ko. Trong bệnh lý THA, người ta khuyên nên đo khi nghỉ ngơi và vào giờ nhất định, hoặc khi mình nghi ngờ. Nếu còn băn khoăn, cụ nên đi khám và đeo Holter HA (đo liên tục 24h) để chẩn đoán chính xác.
Chúc cụ khỏe !

Carlike

Xe hơi
Chào bác Calike,chúc bác 1 ngày lễ vui vẻ,em bị bệnh này đã mấy năm rồi,nay thì bệnh tạm ổn.HA 11/6,tần số tim là 87l/p,khám ở viện tim Tp HCM thì Bs chẩn đoán THA ,hiện đang dùng thuốc NODON ,sáng 1 viên,xin hỏi bác là em bị bệnh gì?dùng thuốc trên lâu dài có ảnh hưởg gì ko? xin bác tư vấ giúp để em an tâm ạ.
Khám bệnh muộn quá, chả biết có giúp được cụ gì ko...Điều trị THA gồm rất nhiều yếu tố, nếu càng đánh giá được chi tiết thì cho đơn và dùng thuốc càng chuẩn, theo dõi càng sát. Trường hợp cụ em cũng ko rõ các xét nghiệm khác nữa cơ...còn con số HA như vậy là ổn rồi, cụ có thể cân nhắc để giảm liều. Thuốc Nodon it tác dụng phụ và có thể dùng lâu dài được cụ ạ.
Cheers

tran duc chi

Xe buýt
Khám bệnh muộn quá, chả biết có giúp được cụ gì ko...Điều trị THA gồm rất nhiều yếu tố, nếu càng đánh giá được chi tiết thì cho đơn và dùng thuốc càng chuẩn, theo dõi càng sát. Trường hợp cụ em cũng ko rõ các xét nghiệm khác nữa cơ...còn con số HA như vậy là ổn rồi, cụ có thể cân nhắc để giảm liều. Thuốc Nodon it tác dụng phụ và có thể dùng lâu dài được cụ ạ.
Cheers
Thank Bác,thuốc này Bs đã cho em dùng 1 năm nay rồi ,bây giờ thì sức khỏe của em rất tốt,em có thể giảm liều lượng 1/2 viên /1 ngày được ko ạ.Còn vấn đề thể dục em có thể chơi môn cầu lông được ko bác,vì trước đây Bs chỉ khuyên nên đi bộ.

Carlike

Xe hơi
Thank Bác,thuốc này Bs đã cho em dùng 1 năm nay rồi ,bây giờ thì sức khỏe của em rất tốt,em có thể giảm liều lượng 1/2 viên /1 ngày được ko ạ.Còn vấn đề thể dục em có thể chơi môn cầu lông được ko bác,vì trước đây Bs chỉ khuyên nên đi bộ.
Nếu dùng lâu và ổn định thì cụ có thể cân nhắc giảm nửa liều nhưng vẫn phải theo dõi sát, phòng nó lên lại là khó kiểm soát đấy. Còn về thể dục, Bs khuyên cụ đúng đấy ạ; Với bệnh lý tim mạch nói chung cần phân rõ Thể dục và Thể thao, bởi Thể dục thì đều và không đối kháng---cái này tốt cho tim mạch; còn Thể thao mang đậm tính thành tích,...và "cay cú" nên dễ có nguy cơ ảnh hưởng tim mạch đấy.
Còn nếu cụ cân đối được cả 2 thì tuyệt vời rồi.
Chúc kụ khỏe !

tran duc chi

Xe buýt
Nếu dùng lâu và ổn định thì cụ có thể cân nhắc giảm nửa liều nhưng vẫn phải theo dõi sát, phòng nó lên lại là khó kiểm soát đấy. Còn về thể dục, Bs khuyên cụ đúng đấy ạ; Với bệnh lý tim mạch nói chung cần phân rõ Thể dục và Thể thao, bởi Thể dục thì đều và không đối kháng---cái này tốt cho tim mạch; còn Thể thao mang đậm tính thành tích,...và "cay cú" nên dễ có nguy cơ ảnh hưởng tim mạch đấy.
Còn nếu cụ cân đối được cả 2 thì tuyệt vời rồi.
Chúc kụ khỏe !
Cảm ơn những lời tư vấn của bác,mong sẽ ít được gặp bác;))Vodka bác ạ.

thanhph

Xe hơi
Có câu này không biết cụ Carlike nghe có lọt tai tý nào không chứ theo em thì ốm lâu là tốn thuốc lắm! Phải điều trị kịp thời, tại chỗ và quan trọng là phải dùng hỏa lực mạnh luôn.Có đúng không cụ Carlike?

Kara te đô la

Xe máy
bác sĩ tim cho em hỏi tý, người bị bệnh tim có hít thở khí công được không,

Carlike

Xe hơi
Có câu này không biết cụ Carlike nghe có lọt tai tý nào không chứ theo em thì ốm lâu là tốn thuốc lắm! Phải điều trị kịp thời, tại chỗ và quan trọng là phải dùng hỏa lực mạnh luôn.Có đúng không cụ Carlike?
Cụ nói chí phải, nhưng trong một số trường hợp và bệnh lý thôi, có bệnh cũng ko thể đốt cháy giai đoan được, lại càng ko thể "dập tắt" xong rồi bỏ bê ko theo dõi thì bệnh nó lại lẽo đẽo bám theo minh đấy. Trường hợp này thường hay gặp với các bệnh mạn tính chằng hạn như tăng huyết áp chẳng hặn....Kụ thấy thế nào...hôm nào phải đàm đạo thêm tý nhé.

Carlike

Xe hơi
bác sĩ tim cho em hỏi tý, người bị bệnh tim có hít thở khí công được không,
Khí công tốt cho nhiều người, e nghĩ là nên tập lắm chứ. Bệnh tim mạch chỉ kiêng nhất là gắng sức đột ngột thôi cụ nhỉ ...

thanhph

Xe hơi
Cụ nói chí phải, nhưng trong một số trường hợp và bệnh lý thôi, có bệnh cũng ko thể đốt cháy giai đoan được, lại càng ko thể "dập tắt" xong rồi bỏ bê ko theo dõi thì bệnh nó lại lẽo đẽo bám theo minh đấy. Trường hợp này thường hay gặp với các bệnh mạn tính chằng hạn như tăng huyết áp chẳng hặn....Kụ thấy thế nào...hôm nào phải đàm đạo thêm tý nhé.
Vấn đề này đúng là thật phải trao đổi cẩn thận! Sang tuần có khi phải mời thêm 1-2 nhà tâm lý hội thảo ở đâu đó, làm rõ những vấn đề này cụ Carlike nhé.
Xin gửi tới cụ Carlike lời chào trân trọng và quyết thăng!

minh0406

Xe tải
Manulife Company, 29 Nguyễn Đình Chiểu, HBT, HN
Em xin hỏi một chút, mẹ em bị thiếu máu cơ tim cục bộ, huyết áp không ôn định, thường hay mệt mỏi và dễ xúc động. E muốn tìm loại thuốc nào đó để có thể hỗ trợ điều trị bệnh này, nhờ bác chỉ giúp em. Cám ơn bác.

Carlike

Xe hơi
Em xin hỏi một chút, mẹ em bị thiếu máu cơ tim cục bộ, huyết áp không ôn định, thường hay mệt mỏi và dễ xúc động. E muốn tìm loại thuốc nào đó để có thể hỗ trợ điều trị bệnh này, nhờ bác chỉ giúp em. Cám ơn bác.
Ái chà, ca khó đây, mà lại là vọng chẩn thế này em chả chắc lắm đâu..Nhưng để giữ uy tín phòng mạch thì em cứ khám thế này: mẹ bác chắc là bị lâu rồi, theo dõi không thường xuyên. Bây giờ cần phải có chế độ theo dõi và sinh hoạt điều độ (như thế nào thì chắc cụ biết rồi), vấn đề là mấy cái thiếu máu cơ tim, HA ko ổn định, mỏi mệt thường hay đi kèm với nhau, thằng này nó kéo thằng kia. Điều trị nó mình phải phối hợp nhiều biện pháp tổng lực. Cụ nên đưa bác đi khám xem đã có cơ quan nào bị tổn thương thêm nữa chưa: tim, mắt, não, thận, thần kinh,... để có kế hoạch dự phòng. Trong trường hợp chỉ có HA dao động và thiếu máu cục bộ cơ tim như cụ nói, ko bị suy tim nhiều thì 2 thuốc cụ có thể bắt đầu sử dụng vì an toàn và được chứng minh kéo dài tuổi thọ là: Ưc chế men chuyển (COVERSYL) và chẹn beta (BETALOC)....
Thôi ...nhưng nói chung là phải gặp em thôi....ko thì e ế khách mất...;)
Cheers

Carlike

Xe hơi
Em có thể gặp Bác ở đâu ạ? E đưa mẹ em tơi gặp để kiểm tra cho nó chuẩn ạ.
Nếu ngày thừong bác có thể qua viện tim HN_92-Trần Hưng Đạo, hơi đông vì vậy phải đến sớm và nhịn ăn sáng. Còn nếu khoảng cuối tuần thì qua Bệnh viện tim Đông đô_số 9-PhanChu Trinh, e hay khám ở đó sáng thứ 6 - đỡ phải chờ đợi và mát mẻ hơn đấy ạ.
Chúc vui !

chuonggio

Xe tải
E năm nay 36 tuổi, huyết áp cao, đo khoảng 160/100, đo ở nhà bằng máy omron thì thấp hơn. E chưa uống thuốc. Giờ đi khám, bsỹ kê cho e uống thuốc amlor 5mg/ngày. Bác cho e hỏi uống thuốc này có nhiều tác dụng phụ, phải uống suốt đời. E còn trẻ nên không muốn uống. Bác cho e lời khuyên với. E làm gần cơ quan bác, bác cho phép buổi trưa, e đt cho bác mời bác đi uống cafe, e mang các xét nghiệm ra để bác tư vấn giúp e với. Tks

Carlike

Xe hơi
E năm nay 36 tuổi, huyết áp cao, đo khoảng 160/100, đo ở nhà bằng máy omron thì thấp hơn. E chưa uống thuốc. Giờ đi khám, bsỹ kê cho e uống thuốc amlor 5mg/ngày. Bác cho e hỏi uống thuốc này có nhiều tác dụng phụ, phải uống suốt đời. E còn trẻ nên không muốn uống. Bác cho e lời khuyên với. E làm gần cơ quan bác, bác cho phép buổi trưa, e đt cho bác mời bác đi uống cafe, e mang các xét nghiệm ra để bác tư vấn giúp e với. Tks
Tuổi và HA của bác như vậy là ko song hành rồi, phải có biện pháp tách nó ra thôi....biện pháp hữu hiệu nhất bây giờ là Thay đổi lối sống bác ạ, nghe to tát thế nhưng mình để ý một tý là được ngay: bác bỏ thuốc lá (nếu hút), giảm bia rượu (1 lon bia mỗi bữa thôi), ăn nhạt một chút, ăn kiêng mỡ và các phủ tạng ĐV, lòng trắng trứng, tập thể dục đều đặn, thể thao không đối kháng, năng vận động, ngủ hợp lý , tránh thức khuya và căng thẳng,...
Tổng lực một thời gian chắc HA của bác sẽ giảm hợp lý ngay thôi, còn thuốc men chỉ là biện pháp thứ yếu về sau.
E nghĩ trên forum thế này cũng tốt ạ, rất tiếc là buổi trưa e lại rất bận, chắc phải hẹn bác một dịp thật thư thái hơn ạ.
Chúc bác khỏe !

buonvn

Xe tải
Cụ có khám nhi 3 tuổi ko cụ, em cứ rào trước vì em ko biết có cụ nên đã hẹn bác sĩ thứ 6 này khám rồi có gì cụ tư vấn cho em nhá

Carlike

Xe hơi
Dạ, được kụ tin tưởng là e hanh phúc rồi ạ. Đó là nghề, là công việc của e mà....
Chúc cháu chóng khỏe !

seadog

Xe hơi
bác Hiếu ơi, bác cho em hỏi chút
Em 34 tuổi, trước đây HA rất đẹp, tuyền 120-80 (đo bằng máy cơ và máy điện tử Omron).
Tuy nhiên, gần đây tự nhiên ngồi ngịch máy HA của cụ bà thì thấy HA lên cao, lại thêm hay đau đầu nên đi khám tim mạch. Bác sỹ khám thì ra 145/100 (máy cơ).
Bác sỹ kê cho Diovan 80mg (ngày 1v) và mấy thứ thuốc giảm mỡ máu (xét nghiệm máu của em có bị mỡ máu)
Em về uống 1 vỉ Diovan (14v) thì cũng đỡ, nhưng xóp tiền quá (14k/viên) nên TỰ đổi thuốc giống của cụ bà đang dùng là LODOZ 5mg (nhưng em chỉ uống 1/2v ngày)
Đến hôm nay tổng số ngày uống thuốc là 3 tuần rồi, đo HA hàng ngày bằng máy Omron thì khoảng 110/60.
Vậy theo bác, em có nên tiếp tục uống Lodoz cho đến hết đời không, tự đổi thuốc thế có sao k, uống 1/2v loại 5mg có bị coi là nhiều không (vì dạo này loại Lodoz 2.5mg hết sạch hàng)?
Cám ơn bác nhiều

Carlike

Xe hơi
Vậy theo bác, em có nên tiếp tục uống Lodoz cho đến hết đời không, tự đổi thuốc thế có sao k, uống 1/2v loại 5mg có bị coi là nhiều không (vì dạo này loại Lodoz 2.5mg hết sạch hàng)?
Cám ơn bác nhiều[/QUOTE]

Chào bác,
Nghe qua bác kể bệnh thì bác sắp thành Bs tim mạch rồi còn gì, toàn dùng các thuốc loại tốt, mới bây giờ rồi đấy....Tuy nhiên, có mấy điểm bác cần làm rõ rồi hãy quyết định loại thuốc cho phù hợp nhé
1. Với DIOVAN, bác dùng thì HA thế nào ? Có td phụ gì ko ? Có tạo các đỉnh HA trong ngày ko ?
2. Nếu chỉ vì giá thuốc mà chuyển loại khác thì cần xem lại. Thực tế có nhiều loại thuốc tốt, rẻ, tác dụng kiểm soát HA suốt 24h
3. Bác tự ý chuyển LODOZ là sai rồi, không phải HA của ai cũng dùng 1 loại thuốc đó đâu...Dùng thuốc của cụ bà cho thanh niên là mình thành cụ bà luôn đó...hi. Thuốc LODOZ không hợp với tuổi của bác đâu,...vấn đề tế nhị đấy.
Có nhiều thuốc bác có thể cân nhắc chọn lựa: COVERSYL, EDNYT. RENITEC, MICARDIS,...
Ngoài ra, cần nhớ rằng ở tuổi bác, điều chỉnh lối sống là đầu tiên và quan trọng nhất đấy, nhiều khi ko cần dùng thuốc đâu.
Cheers.