[Funland] Tư vấn các bác về Huyết áp, Tim mạch (Dr. Carlike, Viện Tim HN)

Carlike

Xe hơi
Nói chung các cụ cao tuổi là hay mắc bệnh phối hợp lắm bác ạ, bác nên đưa cụ đi kiểm tra sớm để có kế hoạch phòng và điều trị. Đi SA tim và khám tim mạch thì ở HN cũng có một số địa chỉ tin cậy được, mỗi tội là hơi đông. Nếu cụ có bảo hiểm, có thể chờ đợi được thì đến viện tim HN của e (92-Trần Hưng Đạo). Còn nếu ở mức giá cao hơn một chút, phòng ốc mát mẻ, chờ đợi ít thì đưa bác đến Bv Tim Đông Đô_số 9-Phan Chu Trinh. Nhớ nhăc cụ nhin ăn sáng, lấy máu XN tổng quát, sau đó gọi cho em, e sẽ sang siêu âm và khám cho thuốc (à quên..nếu bác tín nhiệm để em khám). Số đt em là: 0913 543636_Bs.Hiếu. E có buổi khám định kỳ ở đó vào sáng thứ 6.
Cheers.

Carlike

Xe hơi
mẹ em tim có vấn đề ,nhịp tim chậm .bác si tuyến dưới gợi ý đặt máy trợ tim khoảng 50 -60 củ ,thấy tả to bằng bao diêm,cả nhà hoảng quá. ko biết có thuốc thay thế được ko ?siêu âm tim kl dầy thất trái,hở van tim 2 lá, hở nhẹ động mạch chủ,nhịp tim chưa tiêm thuốc 46 ,tiêm thuốc hỗ trợ 56. mắt trái 3,4 .mắt phải đếm ngón tay 4m, huyết áp cao . mẹ e tuổi 73 ,tỉnh táo . tiền sử đã đau khớp đầu gối.
nhờ bác chủ thớt xem giúp e . xin cảm ơn
Hừm,..trường hợp này khó đây, rất có thể là suy nút xoang người già, ngoài ra phối hợp với suy tim, tăng huyết áp, đau khớp,...người già thường hay bị phối hợp mà. Bác nên đưa bà đi khám trực tiếp, xét nghiệm máu, XQ để đánh giá tổng thể, sau đó dùng thuốc, theo dõi thì sẽ chuẩn hơn. Về mặt tim mạch thì có thể đem qua bệnh viện em ở 92-Trần Hung Đạo (phải chờ vì hơi đông) hoặc qua Bệnh viện tim Đông Đô+9-Phan Chu Trinh (mát mẻ hơn). E khám và siêu âm tim ở đó sáng thứ 6 hàng tuần.
Cheers.

Carlike

Xe hơi
Vào khoảng từ 16.00 PM hàng ngày trở đi, đặc biệt là trong những ngày làm việc, nếu bị đói là em hay bị choáng, vã mồ hôi, chân tay run, cơ thể rất lạnh. Không biết như thế có phải là bị huyết áp thấp không ạ? Cái này có thể điều trị dứt điểm không bác sỹ Hiếu ơi?

Cám ơn bác sỹ nhiều ạ.
Rất có thể bác bị hạ đường máu, tuy nhiên các triệu chứng này phải thường thấy ở xa bữa ăn (chứ không phải chỉ vào 16h hàng ngày). Hạ huyết áp chỉ là một trong các triệu chứng của nó. Để khẳng định bác cần đo ngay mức đường máu (đường mao mạch đầu ngón tay) và đo huyết áp (nhớ dùng máy huyết áp chuẩn vào nhé.
Còn về điều trị, có lẽ bác phải chuẩn bị sẵn vài viên kẹo trong túi...ngoài ra, tầm 16h nên trốn cơ quan về sớm nghỉ ngơi là biện pháp điêu trị hiệu quả nhất đấy bác ạ. Cheers.

Carlike

Xe hơi
em cũng bị thổi thức mỗi khi gặp off, cho em hỏi em có bị bệnh Dài Tim không ạ......
E chuyên điều trị các bệnh lý liên quan có vần "im". Trong y văn không thấy mô tả triệu chứng "thổn thức khi gặp off" thì bị bệnh liên quan đến DÀI TIM. Vậy, chắc chắn bệnh của bác liên quan đến dài của cơ quan có vần "im" khác rồi....\:D/

Carlike

Xe hơi
bác cho em hỏi : từ hồi trước em hay thỉnh thoảng bị tức tức bên ngực trái, chỉ 1 lúc xong rùi thui, em có đi khám và điện tim đồ trước khi rồi nhưng không thấy gì cả, trưa hôm qua 7/5, em thấy nhức nhức ở bên ngực trái (chỗ các bác cắm bút ở túi ngực áo sơ mi đó ) nhưng rồi lại hết, em cũng ko vận động gì nặng lắm, mà lúc mệt hay vận động nặng em cũng sao, lúc bình thường ko làm gì tự dưng lại cảm thấy nhức, bác chẩn đoán hộ em hay tư vấn giúp em với :(
Bác nên đi check lại điện tim xem, có thể phải ghi Holter 24h (điện tim ghi suốt 24h) để phát hiện các rối loạn nhịp có thể gây đau nhói ngực lúc đó. Ngoài ra là chụp XQ và Siêu âm tim. Nếu tất cả đều trong giới hạn bt cả, thì bác bị đau liên quan đến thành ngực: phần mềm, khớp ức sườn, thần kinh liên sườn,... hoặc viêm màng phổi. Bác sẽ dùng giảm đau và chống viêm, một vài ngày sẽ hết.
Cheers

khoivu

Xe tải
Nói chung các cụ cao tuổi là hay mắc bệnh phối hợp lắm bác ạ, bác nên đưa cụ đi kiểm tra sớm để có kế hoạch phòng và điều trị. Đi SA tim và khám tim mạch thì ở HN cũng có một số địa chỉ tin cậy được, mỗi tội là hơi đông. Nếu cụ có bảo hiểm, có thể chờ đợi được thì đến viện tim HN của e (92-Trần Hưng Đạo). Còn nếu ở mức giá cao hơn một chút, phòng ốc mát mẻ, chờ đợi ít thì đưa bác đến Bv Tim Đông Đô_số 9-Phan Chu Trinh. Nhớ nhăc cụ nhin ăn sáng, lấy máu XN tổng quát, sau đó gọi cho em, e sẽ sang siêu âm và khám cho thuốc (à quên..nếu bác tín nhiệm để em khám). Số đt em là: 0913 543636_Bs.Hiếu. E có buổi khám định kỳ ở đó vào sáng thứ 6.
Cheers.
Cám ơn bác nhiều! Trước khi đưa phụ huynh đi kiểm tra em sẽ phone bác trước ạ!

Phung Anh

Xe đạp
Chào bác,

Cháu thỉnh thoảng lạ bi nhói đau ỏ ngực, có lần bên trái n0 có lần lại bị bên phải
trước đây mối lần bị như vậy cảm giác như có cái gì đó rút ở trong ngực mình, hút rút vào bên trong rất khó chịu, đấy là bên phải
nhưng gần đây cháu hay bị nhói đau bên ngực trái, cảm giác tự nhiên đau nhói 1 tí rồi thôi
cháu đã đi khám hôm 22/5 lam cả điện tâm đồ, siêu âm tim, kết luận của điện tâm đồ là nhịp xoang không đều, còn siêu âm tim thì van 2 lá hở nhẹ, dày nhẹ
nhưng bác sĩ bảo không sao ko cần uống thuốc nhưng từ hôm đó về chúa vẫn hay bị đau nhói o ngưc trái, thường là ngày 1 lần
có hôm no nhói đau xg đỡ đỡ xong lại nhói lần nữa xong mới thôi
cách đây tầm 2 năm cháu đã làm holter tim 24h nhưng không sao.
Mong bác tư vấn giúp cháu xem cháu bị sao ạ.
cháu năm nay mới 23 tuổi ạ. cháu thấy hơi lo lo ạ.
Cháu cảm ơn bác nhiều ạ

Carlike

Xe hơi
Nghe qua bệnh lý có vẻ mang tính cơ năng nhiều, điểm đau không ổn định, ko liên tục như vậy ít khi là bệnh thực thể của tim. Cháu đã đi siêu âm và làm Holter rồi nữa thì càng chắc chắn, Hở van hai lá nhẹ ko gây đau ngực kiểu như vậy đâu. Vấn đề ở đây mình nghĩ là các điểm đau của thành ngực do yếu tố thần kinh liên sườn, viêm các khớp ức sườn, hoặc đôi khi hay gặp ở nam giới trẻ tuổi là viêm màng phổi (điểm đau chói khi hít vào sâu). Cậu nên chụp XQ phổi để loại trừ. Về điều trị, có thể bắt đầu sử dụng nhóm thuốc giảm đau chống viêm (Voltaren, Ibuprofene), nếu đúng là viêm khớp ức sườn, đau TK liên sườn thì sẽ đỡ ngay.
Cheers.

function

Xe tải
Rất có thể bác bị hạ đường máu, tuy nhiên các triệu chứng này phải thường thấy ở xa bữa ăn (chứ không phải chỉ vào 16h hàng ngày). Hạ huyết áp chỉ là một trong các triệu chứng của nó. Để khẳng định bác cần đo ngay mức đường máu (đường mao mạch đầu ngón tay) và đo huyết áp (nhớ dùng máy huyết áp chuẩn vào nhé.
Còn về điều trị, có lẽ bác phải chuẩn bị sẵn vài viên kẹo trong túi...ngoài ra, tầm 16h nên trốn cơ quan về sớm nghỉ ngơi là biện pháp điêu trị hiệu quả nhất đấy bác ạ. Cheers.
Cụ ơi, đo cái này phải đến bệnh viên phải không ạ? Còn về chuyện đo huyết áp thì phải đợi đến lúc bị hạ đường máu mới đo hay là như thế nào ạ.

Vodka cụ ạ :)

namđịnh_auto

Xe buýt
Website
hoangtungauto.com
Em 37 tủi, cao 1m7 , nặng 68 kg. Từ bé đến giờ chả ôm đâu bệnh tật giề, hùm rồi bu em nhờ em đo huyết áp, tiện thể em đo cho mình luôn thì thấy 146/97, bu em bảo mày bị tăng H,A đấy. Không biết như vậy có nguy hiểm không Bs? Em có phải kiêng cữ hay thuốc men giề không ạ? Em thì chết cái tội bia rượu bú tì tì, giờ cũng thấy ca ma zun rùi.

Carlike

Xe hơi
Cụ ơi, đo cái này phải đến bệnh viên phải không ạ? Còn về chuyện đo huyết áp thì phải đợi đến lúc bị hạ đường máu mới đo hay là như thế nào ạ.

Vodka cụ ạ :)
Kiến thức y khoa cơ bản quá bác ơi....Đường máu giờ có máy thử tại nhà luôn mà, trọn bộ luôn, giá cũng không quá đắt: khoảng 2trieu, bộ que thử thì sau đó mua thêm, giá 20.000/que. Đo huyết áp thì độc lập với đường máu chứ, nên chọn một thời điểm đo thích hợp trong ngày, các ngày đều theo dõi vào thời điểm đó thì mới chính xác.
Chúc cụ khỏe !

Carlike

Xe hơi
Em 37 tủi, cao 1m7 , nặng 68 kg. Từ bé đến giờ chả ôm đâu bệnh tật giề, hùm rồi bu em nhờ em đo huyết áp, tiện thể em đo cho mình luôn thì thấy 146/97, bu em bảo mày bị tăng H,A đấy. Không biết như vậy có nguy hiểm không Bs? Em có phải kiêng cữ hay thuốc men giề không ạ? Em thì chết cái tội bia rượu bú tì tì, giờ cũng thấy ca ma zun rùi.
Bác chưa nói rõ đó là Huyết áp đo ở thời điểm nào, vị trí đo và bằng máy gì (điện tử hay máy cơ). Nhìn chung, HA phải đo ít nhất 2-3 lần, cách nhau 5-10 phút nghỉ ngơi, nên đo bằng máy cơ, nếu máy điện tử thì phải đo cùng một vị trí, đo nhiều lần rồi lấy trung bình. Nếu HA trên 140/90 thì có thể bác bắt đầu bị tăng HA. Cũng không nên quá lo lắng, mà nên đi làm các xét nghiệm tổng thể các cơ quan khác: điện tim, siêu âm tim, XQ phổi, chức năng thận, mỡ máu, đường máu,...để xác định các tổn thương cơ quan phối hợp và các yếu tố nguy cơ của tăng HA để phòng tránh. Qua vọng chẩn thì trước mắt em thấy cụ có bia rượu rồi, đó là một trong các yếu tố, nên giảm bớt, ngoài ra là thuốc lá (cắt hẳn nhé), ăn nhạt một chút, uống nước nhiều, tăng vận động thể lực,...
Chúc cụ khỏe, huyết áp tốt !

Phung Anh

Xe đạp
Nghe qua bệnh lý có vẻ mang tính cơ năng nhiều, điểm đau không ổn định, ko liên tục như vậy ít khi là bệnh thực thể của tim. Cháu đã đi siêu âm và làm Holter rồi nữa thì càng chắc chắn, Hở van hai lá nhẹ ko gây đau ngực kiểu như vậy đâu. Vấn đề ở đây mình nghĩ là các điểm đau của thành ngực do yếu tố thần kinh liên sườn, viêm các khớp ức sườn, hoặc đôi khi hay gặp ở nam giới trẻ tuổi là viêm màng phổi (điểm đau chói khi hít vào sâu). Cậu nên chụp XQ phổi để loại trừ. Về điều trị, có thể bắt đầu sử dụng nhóm thuốc giảm đau chống viêm (Voltaren, Ibuprofene), nếu đúng là viêm khớp ức sườn, đau TK liên sườn thì sẽ đỡ ngay.
Cheers.
Vậy ạ. thế nếu không uống thuốc thì có sao ko ạ?
mà cháu là gái nên chắc ko bị viêm màng phổi phải không ạ hjhj?
Nói thật là cháu nản đến các bệnh viện khám lắm rồi
bảo đau tức ơ ngực là họ cho đi khám tim, nếu không có j thì bảo không sao, cho về, trg khi rõ ràng là bị đau, nản lắm ạ.
Vì cháu đi khám cg khá nhiều rùi, cháu hơi nhiều triệu chứng bệnh, nhưng đi khám ko ra bệnh j hjhj. nên chẳng biết ko biết nên mừng hay lo nữa hjhj.

CDX2010

Xe hơi
Nguy cơ khi bị tim mạch
[FONT=&quot]- Huyết áp không ổn định.[/FONT]
[FONT=&quot]- Mỡ máu…xơ vữa động mạch:nhồi máu cơ tim, nhồi máu não… [/FONT]
[FONT=&quot]- Thiếu máu cục bộ, suy tim.[/FONT]
[FONT=&quot]- Tử vong.(Nguy cơ gây tử vong cao nhất)[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
[FONT=&quot]Cụ nào có tài liệu cho em tham khảo với ợ. E cũng đang đưa bà cô đi chữa.
[/FONT]

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em 46 năm sống, Huyết áp của E bình thường là 105/60 có thấp quá ko ạ, hướng giải quyết ạ
thanks Bác

Chỉnh sửa cuối:

Carlike

Xe hơi
Em 46 năm sống, Huyết áp của E bình thường là 105/60 có thấp quá ko ạ, hướng giải quyết ạ
thanks Bác
Huyết áp như vậy vẫn là trong giới hạn bình thường cụ ạ, vấn đề là với HA đó cụ thấy khỏe mạnh, không thỉu mệt gì thì chẳng phải điều trị gì đâu. Còn nếu muốn nó thật hoàn hảo hơn nữa thì cụ nên tập thể dục và ăn mặn hơn một chút là được.
Chúc vui.

Carlike

Xe hơi
Vậy ạ. thế nếu không uống thuốc thì có sao ko ạ?
mà cháu là gái nên chắc ko bị viêm màng phổi phải không ạ hjhj?
Nói thật là cháu nản đến các bệnh viện khám lắm rồi
bảo đau tức ơ ngực là họ cho đi khám tim, nếu không có j thì bảo không sao, cho về, trg khi rõ ràng là bị đau, nản lắm ạ.
Vì cháu đi khám cg khá nhiều rùi, cháu hơi nhiều triệu chứng bệnh, nhưng đi khám ko ra bệnh j hjhj. nên chẳng biết ko biết nên mừng hay lo nữa hjhj.
Vọng chẩn sơ qua mình thấy cháu có nhiều triệu chứng bệnh, nhưng kiểm tra thì lại không thấy gì thực thể cả. Ở đây có 2 trường hợp xảy ra: một là bệnh vẫn có nhưng tiềm ẩn mà bằng các phương tiện máy móc và kinh nghiệm bác sĩ chưa phát hiện ra, cần phải kiểm tra ở trung tâm tiến tiến, Bs khác chuyên khoa hơn. Tuy nhiên khả năng này ít xảy ra. Trường hợp thứ 2 là nhóm bệnh mang tính tâm thần chức năng thôi, các triệu chứng mơ hồ, không ró ràng, không thường xuyên. Điều trị nó chủ yếu là vấn đề tâm lý, thay đổi lối sống, giảm stress và lo âu, tập luyện thể thao thường xuyên.
Cheers.

nhocpro82

Đi bộ
em chào các cụ . Em đang chán đời quá hôm nay nhảy vào đây mong các cụ tư vấn giúp em với .tính đến nay đã 3 tháng rồi trong người em rất mệt .mệt cả trong những lúc nghỉ ngơi (triệu chứng là phải thở sâu và số lần thở nhiều hơn nhưng kg có cảm giác tim đập nhanh .đầu óc hơi lơ mơ cảm giác nhìn mọi vật kg được nhanh) do em bị Vgb nên cũng khám tập trung vào chức năng gan.em đã điều trị thuốc kháng virut được 1 tháng rồi chức năng gan cũng khá ổn em cảm thấy ăn uống khá lên nhiều nhưng kg cải thiện tình trạng mệt .ngày 28/5 em đi kiểm tra thêm 1 lần nữa .xét nghiệm chức năng tuyến giáp bình thường (em kg nêu kết quả vì kết quả nằm trong giá trị bình thường ) chụp Xq phổi bình thường .siêu âm bụng bình thường .thủ nước tiểu kết quả bình thường .sinh hóa máu ( ure ,hồng cầu, gluco....)bình thường .chức năng gan Ast :33 Alt : 49 .GGT :100 bác sĩ khẳng định mệt kg phải do chức năng gan. Siêu âm tim kg thấy tiếng thổi .hở 2 van rất nhẹ chức năng tim khác bình thường bác sĩ nói mệt kg phải do tim .tóm lại là bác sĩ kg kết luận được là em mệt do cái gì . Bây giờ em vẫn cứ mệt như vậy kg làm ăn gì được mà chẳng biết bị bệnh gì .tiền đi khám chữa ở các bệnh viện phòng khám tốn cả chục triệu roi mà chẳng đâu vào đâu .còn bệnh Vgb phải điều trị lâu dài và tốn kém nữa .có bác nào bị như em kg xin nhờ các chuyên gia tư vấn giúp em với

Carlike

Xe hơi
Alo, Sơ qua như vậy là cụ cũng đã kiểm tra tương đối đầy đủ rồi, các XN trong giới hạn cả rồi....mà vẫn mệt, như vậy rất có khả năng là thể chất cụ rất ổn, nhưng là vấn đề tinh thần rồi. Sức khỏe là tổng hợp của thể chất và tinh thần mà cụ. Cụ chưa nói rõ đời sống tinh thần cụ thế nào, có bị bí bách lắm chăng ? Theo em, cụ nên xắp xếp đi nghỉ, chơi xa một chuyến, một cú sốc (tinh thần) vui vẻ là sẽ giải quyết được hết...
Cheers.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
em chào các cụ . Em đang chán đời quá hôm nay nhảy vào đây mong các cụ tư vấn giúp em với .tính đến nay đã 3 tháng rồi trong người em rất mệt .mệt cả trong những lúc nghỉ ngơi (triệu chứng là phải thở sâu và số lần thở nhiều hơn nhưng kg có cảm giác tim đập nhanh .đầu óc hơi lơ mơ cảm giác nhìn mọi vật kg được nhanh) do em bị Vgb nên cũng khám tập trung vào chức năng gan.em đã điều trị thuốc kháng virut được 1 tháng rồi chức năng gan cũng khá ổn em cảm thấy ăn uống khá lên nhiều nhưng kg cải thiện tình trạng mệt .ngày 28/5 em đi kiểm tra thêm 1 lần nữa .xét nghiệm chức năng tuyến giáp bình thường (em kg nêu kết quả vì kết quả nằm trong giá trị bình thường ) chụp Xq phổi bình thường .siêu âm bụng bình thường .thủ nước tiểu kết quả bình thường .sinh hóa máu ( ure ,hồng cầu, gluco....)bình thường .chức năng gan Ast :33 Alt : 49 .GGT :100 bác sĩ khẳng định mệt kg phải do chức năng gan. Siêu âm tim kg thấy tiếng thổi .hở 2 van rất nhẹ chức năng tim khác bình thường bác sĩ nói mệt kg phải do tim .tóm lại là bác sĩ kg kết luận được là em mệt do cái gì . Bây giờ em vẫn cứ mệt như vậy kg làm ăn gì được mà chẳng biết bị bệnh gì .tiền đi khám chữa ở các bệnh viện phòng khám tốn cả chục triệu roi mà chẳng đâu vào đâu .còn bệnh Vgb phải điều trị lâu dài và tốn kém nữa .có bác nào bị như em kg xin nhờ các chuyên gia tư vấn giúp em với
Alo, Sơ qua như vậy là cụ cũng đã kiểm tra tương đối đầy đủ rồi, các XN trong giới hạn cả rồi....mà vẫn mệt, như vậy rất có khả năng là thể chất cụ rất ổn, nhưng là vấn đề tinh thần rồi. Sức khỏe là tổng hợp của thể chất và tinh thần mà cụ. Cụ chưa nói rõ đời sống tinh thần cụ thế nào, có bị bí bách lắm chăng ? Theo em, cụ nên xắp xếp đi nghỉ, chơi xa một chuyến, một cú sốc (tinh thần) vui vẻ là sẽ giải quyết được hết...
Cheers.
Cần tư vấn thêm về vấn đề tinh thần thì bác qua đây nhé
http://www.otofun.net/threads/367865-stress-stress-stresss-muon-het-stress-xin-xa-vao-em