Tư vấn ạ: Chung cư 70m2 và nhà trên đất 30m2 nên chọn thế nào?

Chery87

Xe đạp
E cần bán gấp mảnh đất 69,7m trong ngõ 401 đường Xuân đỉnh, cách UBND phường Xuân Đỉnh 100m. Mặt tiền 3,3m sâu 17,6m, nhà nở hậu phía trong 3,5m. Giá 60tr/1m, giam gia cho ng thiện chí mua. Lh: 0972 một sáu sáu bảy 0 một. Nhà đã có sổ đỏ chính chủ.

Phamvanvinh

Xe hơi
E đang có mảnh 50.5m2 giá 1.20ty cụ nào quan tâm ko. Đất ko vuông nhưng xây nhà đẹp. Ngõ tuy nhỏ nhưng ngắn và thoáng. Ngõ 6 miêu nha tây mỗ từ liêm. Đất ở đây đang hot lém. Xấu hơn nhà e mà cũng chỉ ép xuống đc 27tr/m2 là kịch. E muốn chuyền về gần nội thành thanh lý nhanh. Cụ nào nhanh thì đc ạ. Zalo em 0984142900

dreamcatcher161

Xe máy
Cá nhân mình nhận xét ưu nhược điểm như sau:
Nhà đất nhỏ:
Ưu:
+ Diện tích sử dụng nhiều hơn (30x4 là 120m2 rồi)
+ Ít phí phiếc, tự chủ làm gì không ai quản
+ Tiện sinh hoạt xe máy, có lúc phải đi đi về về nhiều thì xịch cái xe máy trước cửa vào nhà thì tiện hơn là xuống hầm gửi xe rồi lên thang máy.
+ Ra khỏi nhà là tạp hoá, hàng rong, chợ cóc.
Nhược:
+ Tầng nhiều sinh hoạt bất tiện, trèo cầu thang ngại, không gian không thoáng bằng chung cư
+ Gửi xe oto phải đi chỗ khác (mưa gió...), ngõ nhỏ..
+ An ninh trật tự thì tuỳ chỗ mà có lẽ không bằng chung cư

Chung cư:
Ưu
+ Một mặt bằng, thoáng văn minh sạch đẹp, an ninh
+ Có tiện ích (bể bơi), nhiều chỗ xuống tầng là cafe, ăn chơi, siêu thị sang chảnh
+ Vị trí thường đường lớn, oto thì đỗ hầm...
Nhược:
+ Chất lượng thì may hơn khôn, sinh hoạt thì tuỳ vào ban quản lý
+ Hàng tháng đóng tiền phí cũng không nhỏ
--------
Giá thì nghe bảo nhà đất giữ giá nhưng thấy thực tế cũng không đúng lắm. Chung cư ngon cũng giữ giá. Nhà đất nhỏ mua cũng không rẻ mà giá cũng không tăng đâu (muốn bán được giá là khó vì giờ người ta mua chung cư nhiều hơn)

Nói chung dạng thanh niên thu nhập tốt hướng tới oto, sinh hoạt sang chảnh các kiểu... không tiếc tiền thì ở chung cư tiện. Còn sinh hoạt dân dã, xe máy, tạp hoá, chợ cóc...thấy ok thì ở nhà nhỏ đi :)
Nhà đất mà ngõ sâu hun hút, dây điện chằng chịt thêm quả hàng xóm củ chuối thì có phải ở tầng 50 chung cư thì em vẫn cứ chọn chung cư. Nhà đất thì nghe có vẻ giữ giá nhưng mà phải đất thế nào cơ chứ giờ mua nhà 4-5 tỷ trong ngõ mà phải gửi ô tô cách nhà 2km thù em đảm bảo người ta sẽ chọn mua chung cư. Với cả giá nhà đất nhiều khi bị đội giá là do các bạn môi giới nữa.

dreamcatcher161

Xe máy
Không biết chủ thớt mua được chưa. Nhưng kinh nghiệm thì em thấy mua nhà đất nhỏ ở trong ngõ không sướng đâu. Ngõ nhỏ thì ô tô chắc chắc không vào được, khách khứa đến thăm cũng chẳng có chỗ để xe. Nhà nhỏ nên phải xây cao, một phần diện tích phải để cho cầu thang rồi. Cha mẹ con cái mỗi người ở 1 tầng, leo lên rồi cũng chẳng muốn leo xuống nữa, mệt lắm (phòng em ở tầng 4)
Cụ này nói chuẩn này. Nhà em ở quê, mỗi người một phòng nên ăn cơm xong là ai về phòng người ấy, thấy thiếu sự gắn kết nên em thích ở chung cư hơn. Mọi người sinh hoạt trên 1 mặt phẳng.

bksparrow

Xe hơi
Nhà đất mà ngõ sâu hun hút, dây điện chằng chịt thêm quả hàng xóm củ chuối thì có phải ở tầng 50 chung cư thì em vẫn cứ chọn chung cư. Nhà đất thì nghe có vẻ giữ giá nhưng mà phải đất thế nào cơ chứ giờ mua nhà 4-5 tỷ trong ngõ mà phải gửi ô tô cách nhà 2km thù em đảm bảo người ta sẽ chọn mua chung cư. Với cả giá nhà đất nhiều khi bị đội giá là do các bạn môi giới nữa.
Cụ dìm hàng quá mức, 4-5 tỷ mua ở quận không trung tâm thì có khi mua được căn oto để trong nhà luôn rồi. Tiền trong tay mình, nhà xấu quá mình không mua, có gì đâu...

Cụ chủ thớt tốt nhất là nên bỏ thời gian công sức ra tìm hiểu cả 2 lựa chọn, short list ra vài căn nhà đất ưng ý, vài dự án chung cư phù hợp xong rồi cân nhắc. Chẳng vì vài comment phân tích mà chê nhà đất hay chê chung cư cả.

dreamcatcher161

Xe máy
Cụ dìm hàng quá mức, 4-5 tỷ mua ở quận không trung tâm thì có khi mua được căn oto để trong nhà luôn rồi. Tiền trong tay mình, nhà xấu quá mình không mua, có gì đâu...

Cụ chủ thớt tốt nhất là nên bỏ thời gian công sức ra tìm hiểu cả 2 lựa chọn, short list ra vài căn nhà đất ưng ý, vài dự án chung cư phù hợp xong rồi cân nhắc. Chẳng vì vài comment phân tích mà chê nhà đất hay chê chung cư cả.
En thấy rao bán mấy căn 4-5 tỏi ở Ba Đình mà chỉ đi xe con được vào trong ngõ, không vaod nhà được cụ ạ.

thanhtt6

Xe máy
Không biết chủ thớt mua được chưa. Nhưng kinh nghiệm thì em thấy mua nhà đất nhỏ ở trong ngõ không sướng đâu. Ngõ nhỏ thì ô tô chắc chắc không vào được, khách khứa đến thăm cũng chẳng có chỗ để xe. Nhà nhỏ nên phải xây cao, một phần diện tích phải để cho cầu thang rồi. Cha mẹ con cái mỗi người ở 1 tầng, leo lên rồi cũng chẳng muốn leo xuống nữa, mệt lắm (phòng em ở tầng 4)
Cụ nói chuẩn đấy còn việc nữa là vệ sinh và an ninh thì vô cùng tệ. Nhà nào mà có nhiều trẻ em thì không có không gian cho các cháu chơi rồi cứ sáng nào cũng phải đi hót bãi ức chó thì mới thấm

Website
www.kenagency.vn
Mua đất để giải quyết việc sợ mất giá, có đất. sau đó cho thuê lấy xiền thuê chung cư giải quyết việc thích ở chung cư. Chán thì lại chuyển, chuyển chán thì về nhà ở. hehe

Ngọc Lan

Xe đạp
Em lại vác lên đây nhờ các cụ gạch đá tiếp ạ, hì hì

tng179

Xe hơi
Mua đất để giải quyết việc sợ mất giá, có đất. sau đó cho thuê lấy xiền thuê chung cư giải quyết việc thích ở chung cư. Chán thì lại chuyển, chuyển chán thì về nhà ở. hehe
Tiền cho thuê đất làm sao đủ để thuê chung cư ?

tng179

Xe hơi
Chung cư phù hợp với công chức viên chức, đất ngõ dt nhỏ phù hợp với lao động tự do.

Website
www.kenagency.vn
Chọn nhà đất cụ ạ
Nếu kiên trì và may mắn, cụ sẽ tìm được nhà đất đáp ứng được nhiều tiêu chí hơn nhà chung cư, cả về ngắn và dài hạn

cố lên tầm 3 củ em nghĩ cụ chơi đất là đẹp
3 củ là có thể mua được miếng đất rộng hơn 100m2, ô tô 7 chỗ vào tận nhà ở quận Long Biên
Mức đầu tư này có rất nhiều sự lựa chọn

tng179

Xe hơi
Ý em là nhà đất chứ ko phải cái mảnh đất không. Có nhiều cụ cũng chọn phương án đó
Nếu để có tiền thuê được 1 căn chung cư, thì phải có nhà đất cho thuê có giá trị gấp 2 lần giá trị căn chung cư cần thuê.

Website
www.kenagency.vn
Nếu để có tiền thuê được 1 căn chung cư, thì phải có nhà đất cho thuê có giá trị gấp 2 lần giá trị căn chung cư cần thuê.
Điều đó là đương nhiên rồi cụ. Ví dụ như cái nhà em đang thuê ở tận hà đông mà tháng 8tr. Nếu vc nhà nào có căn nhà đó ko thích ở hà đông mà muốn vào nội đô thì có thuê lấy 8tr rồi vào trung tâm thuê ở chung cư, thêm tầm 2tr nữa thì em nghĩ khá nhiều chung cư tốt rồi

em đang muốn bán Nhà A4, KĐT Mỹ Đình 1, căn 3 pn, ngã tư đường Hàm Nghi/ Nguyễn Cơ Thạch Tầng 4, trong tòa nhà 21 tầng, cụ nào có nhu cầu alo em nhé