[Funland] Tư vấn 20 năm đóng bhxh giờ ra ngoài nên xử lý thế nào?

24AnTrạch

Xe buýt
Theo quy định hiện hành thì 40 tuổi, thậm chí 48 tuổi bác bắt đầu đóng BHXH cũng được.
Đến năm đủ tuổi về hưu ( ví dụ độ tuổi bác là năm 65 tuổi) mà chưa đóng đủ số năm tối thiểu ( thời gian còn thiếu không quá 5 năm ) thì bác có thể đóng thêm 1 cục cho đủ rồi bắt đầu nhận lương hưu
vâng e cám ơn cụ. bây h em tìm xem thủ tục đóng bhxh ntn

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Hiendai

Xe tăng
Cái nào cũng có 2 mặt cụ ạ!
Vậy cụ không nghĩ chẳng may sống lay lắt đến 90 tuổi, tiền 1 cục tiêu hết năm 80 tuổi, giá tiêu dùng thì nó tăng gấp đôi so với lúc 62 tuổi,
Lúc ấy lấy đâu ra tiền mua rau?
Sau năm 80 tuổi thì nhà nước có trợ cấp nhé he he - nếu không có lương hưu. Ngoài ra thì thống kê cho thấy mặc dù các cụ có lương hưu sống thọ hơn mặt bằng cả nước nhưng trung bình cũng chỉ sống đến tầm 73 tuổi thôi nhé.
Đúng như cụ nói cái gì cũng có 2 mặt, tùy từng hoàn cảnh mà có câu trả lời khác nhau.
Đầu tiên là vấn đề quản lý tiền: Cụ nào không tự tin vào khả năng quản lý tài chính, đầu tư tài chính, lo ngại rủi ro thì cứ an toàn mà nhận lương hưu cho nó lành. Còn cụ nào trẻ khỏe, tự tin làm ăn sinh lời thì nên nhận 1 cục.
Thứ 2 là vấn đề chính sách: Mỗi thời điểm chính sách lại có lợi hơn cho nhóm này hoặc nhóm kia. Các cụ cứ tính chi tiết ra, thấy lợi thì làm....

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Mợ thì hỏi tối thiểu làm gì?
Đóng mức thu nhập 20tr x 22% và trừ đi 10% phí đóng (do NN hỗ trợ)
Hic, e đang lo thất nghiệp, về già k có lương hưu, đang định làm cái tự nguyện, mà e lĩnh 1 cục cách đây 2 năm, k biết giơ dc đóng nữa k

kienvinh

Xe lăn
Thời gian đóng NN, lấy 5 năm cuối tình lg hưu + trung bình cả thời gian đóng tư nhân ( mức tiền), có nhân hệ số trượt giá tứng năm. Cộng cả NN + tư nhân chia bình quân theo tỷ lệ.
Nhà nước thì không tính trượt giá theo CPI nữa mà điều chỉnh theo mức lương cơ sở hiện hành.

Ví dụ 1993=120k; 2021=1490k.

holland

Xe tăng
Oh em giờ mới biết tự đóng được nhà nước hỗ trợ 10%. Em cũng đang gửi nhờ cty cũ đóng.
ngày xưa không có BHTN mới phải gửi gắm, chứ giờ không lo chửa đẻ ốm đau thì cứ tự nguyện mà táng.
Nhà nước hỗ trợ 10% cho BHTN cũng là cho cái vụ không BH khi ốm đau, chửa đẻ và thất nghiệp.

anhtrangvn

Xe tăng
Bảo hiểm y tế dựa trên việc chia sẻ, tức là lấy người khỏe trả cho người ốm. Bản chất khác bảo hiểm xã hội cụ nhé.
Em cũng không rõ về cơ chế hoạt động của quỹ BHXH nhưng em hay nói vui với anh chị em chỗ em làm thôi, cứ vui vẻ đóng, lỡ mình sống dai đến cả 90, hay gần 100 tuổi thì vẫn được lĩnh lương hưu suốt, dù đóng có 20-30 năm. Còn nếu không may chết sớm, thì thôi, đóng cho nhà nước lo chế độ cho người thế hệ sau mình, coi như sống trên đời cũng ít nhiều ích lợi người khác. Rồi thì các bố đóng, thì nhiều khi các mẹ được hưởng 6 tháng thai sản, nhiều mẹ đi làm có mấy tháng cũng vưỡn được BHXH trả 6 tháng lương trong thời gian nghỉ sinh mà (đóng ít nhất 6 tháng trước khi nghỉ sinh là được). Chứ còn tính kỹ ra thì chắc đóng BHXH không bằng tự lấy tiền đó tích cóp lại gửi ngân hàng rồi. Mà Nhà nước to, ít rủi ro, chứ ngân hàng cũng có lúc phá sản mà. Nghĩ thế cho nó tươi sáng. :D Chỉ lăn tăn việc quỹ này sử dụng không đúng, thất thoát thôi. Nhưng việc này sớm muộn cũng sẽ ngày càng dần minh bạch hơn, chắc cũng hạn chế phần nào. :D

Chỉnh sửa cuối:

Bino

Xe điện
Sau năm 80 tuổi thì nhà nước có trợ cấp nhé he he - nếu không có lương hưu. Ngoài ra thì thống kê cho thấy mặc dù các cụ có lương hưu sống thọ hơn mặt bằng cả nước nhưng trung bình cũng chỉ sống đến tầm 73 tuổi thôi nhé.
Đúng như cụ nói cái gì cũng có 2 mặt, tùy từng hoàn cảnh mà có câu trả lời khác nhau.
Đầu tiên là vấn đề quản lý tiền: Cụ nào không tự tin vào khả năng quản lý tài chính, đầu tư tài chính, lo ngại rủi ro thì cứ an toàn mà nhận lương hưu cho nó lành. Còn cụ nào trẻ khỏe, tự tin làm ăn sinh lời thì nên nhận 1 cục.
Thứ 2 là vấn đề chính sách: Mỗi thời điểm chính sách lại có lợi hơn cho nhóm này hoặc nhóm kia. Các cụ cứ tính chi tiết ra, thấy lợi thì làm....
Cụ cho em nguồn còn số cụ bảo các cụ hưu trí chỉ sống đến 73 tuổi vậy

holland

Xe tăng
Hic, e đang lo thất nghiệp, về già k có lương hưu, đang định làm cái tự nguyện, mà e lĩnh 1 cục cách đây 2 năm, k biết giơ dc đóng nữa k
Em đóng 10 năm liên tục BHTN sau đó đóng nốt 1 cục cho tròn 15 năm (hình như bảo hiểm tự nguyện hoàn toàn từ đầu đến cuối chỉ cần 15 năm, cái này em google giúp).

kienvinh

Xe lăn
Em cũng không rõ về cơ chế hoạt động của quỹ BHXH nhưng em hay nói vui với anh chị em chỗ em làm thôi, cứ vui vẻ đóng, lỡ mình sống dai đến cả 90, hay gần 100 tuổi thì vẫn được lĩnh lương hưu suốt, dù đóng có 20-30 năm. Còn nếu không may chết sớm, thì thôi, đóng cho nhà nước lo chế độ cho người thế hệ sau mình, coi như sống trên đời cũng ít nhiều ích lợi người khác. Rồi thì các bố đóng, thì nhiều khi các mẹ được hưởng 6 tháng thai sản, nhiều mẹ đi làm có mấy tháng cũng vưỡn được BHXH trả 6 tháng lương trong thời gian nghỉ sinh mà. Chứ còn tính kỹ ra thì chắc đóng BHXH không bằng tự lấy tiền đó tích cóp lại gửi ngân hàng rồi. Nghĩ thế cho nó tươi sáng. :D Chỉ lăn tăn việc quỹ này sử dụng không đúng, thất thoát thôi. Nhưng việc này sớm muộn cũng sẽ ngày càng dần minh bạch hơn, chắc cũng hạn chế phần nào. :D
Tin nhà nước là tốt, tôi thật. Nước ta phúc lợi kém chẳng qua vì vị nào cũng muốn đóng góp ít, hưởng nhiều.

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ!

Em có vđ về bhxh này xin hỏi các cụ giúp nên phương án nào hợp lý nhất ạ?

Em đi làm mãi các nơi đóng bhxh cũng gần 20 năm, giờ ra ngoài làm vẫn gửi sổ tự đóng bhxh ở cơ quan cũ (mức đóng hệ số chuyên viên từ nhà nước cũng thấp). Giờ em đang làm ngoài và hàng năm gửi 1 cục đóng bhxh cho cơ quan.
Tình hình bhxh em không rõ sẽ diễn biến ntn. Nếu tự đóng liên tục để đến tuổi nghỉ hưu hưởng 75% thì còn khoảng 20 năm nua thì cũng oải ra phết mà có lẽ không có lợi.
Em xin được các cụ tư vấn làm thế nào cho hợp lý ạ?
1. Vẫn đóng tự nguyện ở cơ quan cũ đến đủ 20 năm (1-2 năm nữa) rồi chốt vứt đấy chờ tuổi nghỉ hưu hay đóng đến đủ 35 năm?
2. Dừng bhxh với cơ quan ra đóng tự nguyện ở quận (thấy bảo thấp hơn) và đóng luôn cho đủ 20 rồi thôi hay nên đóng luôn tiếp thêm nhiều năm nữa để hưởng mức cao hơn khi nghỉ hưu (nếu có dư 1 khoản đủ đóng 10-15 năm)?
3. Nếu đóng đủ 20 năm bhxh ở cơ quan mà chốt nghỉ việc dừng bhxh thì có làm thủ tục hưởng bh thất nghiệp không? Việc hưởng bhtn có ảnh hưởng đến mức lương hưu hay vấn đề gì khác với bh sau này ko ạ?
Em cảm ơn trước ạ!
Vcvl
Cụ còn tận 20 năm nữa mới được lĩnh - cái này rất quan trọng, nó liên quan đến số tiền cụ được nhận sau này, thời gian 20 năm dài quá lỡ trượt giá thì cụ chỉ còn được lĩnh 1 mức tối thiểu.
Nếu mức lương cụ đóng khá cao thì tốt nhất là nên rút, lấy ra gửi tiết kiệm hưởng lãi ngay từ bây giờ, rồi sau này cụ đóng bảo hiểm tự nguyện cả cục 5 năm 1 lần (nhớ bắt đầu đóng trước 45 tuổi).
Nếu mức lương cụ đóng theo lương cơ bản nhà nước thì không nên rút và cũng ko đóng thêm, cứ để đó đến gần tuổi được nhận hưu cụ đóng bh tự nguyện nốt mấy tháng cuối thật cao để được hưởng lương hưu cao hơn.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
Lương của em đóng từ thời 800k giờ mới lên đc 10 củ (1 năm nay). Có lấy 1 cục cũng chả được mấy mà tình hình này sau này lấy lương hưu cũng thấp lè tè. Buồn quá cụ ạ.
Biết sao được, nhưng không lo, nếu thấp hơn mức tối thiểu vùng thì cụ vẫn được ăn lương hiu ở mức tối thiểu đó, nhiều khi lại là cái may. Có người đóng cao hơn nhưng cũng ăn ở mức tối thiểu vùng như mình, thấp quá nhà nước thương hihi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Em đóng 10 năm liên tục BHTN sau đó đóng nốt 1 cục cho tròn 15 năm (hình như bảo hiểm tự nguyện hoàn toàn từ đầu đến cuối chỉ cần 15 năm, cái này em google giúp).
E cắt là lúc dc 12 năm mợ ạ, nghĩ tới 55t lâu quá nên e cắt :D

holland

Xe tăng
E cắt là lúc dc 12 năm mợ ạ, nghĩ tới 55t lâu quá nên e cắt :D
vẫn trẻ, làm lại được em ạ. Nhưng kể ra, cứ hơn 10 năm là chị đều khuyên mọi người giữ để đóng nốt số năm thiếu chứ đừng lấy 1 lần làm gì cho uổng. Tuy nhiên, phải cân nhắc về mức lương, nếu 12 năm đó lương cao thì lấy 1 lần được mức cao rồi dùng tiền đó đóng dần. Cụ thể hơn thiệt thì phải ngồi làm bảng tính cẩn thận mới ra, khéo lại lõm hơn ấy chứ.

anhtrangvn

Xe tăng
Tin nhà nước là tốt, tôi thật. Nước ta phúc lợi kém chẳng qua vì vị nào cũng muốn đóng góp ít, hưởng nhiều.
Vâng, ông nội em là nông dân, sống đến 80 tuổi bắt đầu được Nhà nước trả tiền hỗ trợ người già mà ông em vui nói là ông cũng có lương đấy. Tiền này nó khác với tiền con cháu biếu. Ông em cũng lĩnh của Nhà nước tới tận năm ông 99 tuổi. Nhà nước còn nhiều việc cần thay đổi, nhưng cũng có việc em thấy cần cảm ơn Nhà nước. :D

Hiendai

Xe tăng
Cụ cho em nguồn còn số cụ bảo các cụ hưu trí chỉ sống đến 73 tuổi vậy
Em đọc không nhớ chính xác nhưng có lẽ họ cũng thống kê theo kiểu như thế này:
https://nhandan.com.vn/bhxh-va-cuoc-song/nguoi-lao-dong-se-co-nhieu-thiet-thoi-neu-nhan-bhxh-mot-lan-642305/ hoặc nếu chính xác nhất thì có thể lấy nguồn thống kê từ cơ quan BHXH. Chắc sai số không nhiều nên quan chức BHXH mới dùng số liệu tuổi thọ trung bình để phân tích.

volts

Xe buýt
Biết sao được, nhưng không lo, nếu thấp hơn mức tối thiểu vùng thì cụ vẫn được ăn lương hiu ở mức tối thiểu đó, nhiều khi lại là cái may. Có người đóng cao hơn nhưng cũng ăn ở mức tối thiểu vùng như mình, thấp quá nhà nước thương hihi.
Cách tính mức lương hưu được nhận là ntn nhỉ?
Vì em làm mức lương nó lung tung quá, cả nhà nước, tư nhân và LD nước ngoài

Hiendai

Xe tăng
Em cũng không rõ về cơ chế hoạt động của quỹ BHXH nhưng em hay nói vui với anh chị em chỗ em làm thôi, cứ vui vẻ đóng, lỡ mình sống dai đến cả 90, hay gần 100 tuổi thì vẫn được lĩnh lương hưu suốt, dù đóng có 20-30 năm. Còn nếu không may chết sớm, thì thôi, đóng cho nhà nước lo chế độ cho người thế hệ sau mình, coi như sống trên đời cũng ít nhiều ích lợi người khác. Rồi thì các bố đóng, thì nhiều khi các mẹ được hưởng 6 tháng thai sản, nhiều mẹ đi làm có mấy tháng cũng vưỡn được BHXH trả 6 tháng lương trong thời gian nghỉ sinh mà (đóng ít nhất 6 tháng trước khi nghỉ sinh là được). Chứ còn tính kỹ ra thì chắc đóng BHXH không bằng tự lấy tiền đó tích cóp lại gửi ngân hàng rồi. Mà Nhà nước to, ít rủi ro, chứ ngân hàng cũng có lúc phá sản mà. Nghĩ thế cho nó tươi sáng. :D Chỉ lăn tăn việc quỹ này sử dụng không đúng, thất thoát thôi. Nhưng việc này sớm muộn cũng sẽ ngày càng dần minh bạch hơn, chắc cũng hạn chế phần nào. :D
Em không đồng ý với tư duy của cụ. Tiền đóng BHXH thực chất là tiền dành dụm của người lao động, sau đó được trả thành lương hưu, tử tuất. Vì thế mới có chuyện ông lương cao, đóng BHXH nhiều thì về sau lương hưu cao. Nhà nước muốn và phải lo cái này vì nếu dân không có lương hưu thì 1 là loạn 2 là vẫn là nhà nước phải đứng ra lo an sinh xã hội cho người già.
Ơ nước ngoài bây giờ có các quỹ hưu trí tư nhân, cụ có thể đóng vào đó và sau này nhận lương hưu.
Ở đâu cũng có rủi ro và rủi ro ở quỹ nhà nước chính là cái phần cụ lăn tăn ở cuối đấy.