[Funland] Tư vấn các cụ về laptop và xe 2 bánh <50 cc cho F1.

lamnguyen.0612

Xe tải
Cảm ơn bác.
Như vậy, tạm thời là i7 và Ryzen7 là tương đương, phải không ạ.
Intel có 1235U, là thế hệ 12.
Anh Ryzan có 5800 gì đó, tôi cũng không so sánh được.
Đúng rồi cụ, về lý thuyết thì core i7 và ryzen 7 sẽ nằm chung phân khúc với nhau ạ :D anh Ryzen có đến thế hệ 7xxx rồi đó cụ :D nhưng vẫn chưa nhiều mẫu máy chạy thế hệ thứ 7 này ạ :D tuy nhiên thì với nhu cầu thông thường, em thấy dùng tới ryzen 5 hoặc core i5 là cũng đáp ứng đủ nhu cầu ạ.
Thường thì các mẫu máy chạy ryzen luôn có giá hợp lý hơn Intel cùng phân khúc. Chỉ có điều là cái mác Intel thì đa số người dùng vẫn có cảm giác quen thuộc hơn thôi ạ :D

orione

Xe tải
Em nói thật là nếu các cháu lên Đại học thì các cụ cũng cố gắng sắm cho cháu cái xe nó đoàng hoàng tí cho nó hãnh diện với bạn bè. Cái xe nó không làm hư con người nếu biết giáo dục tốt.
Ku nhà em ngay khi biết biết điểm đỗ em phi ra mua cho quả laptop Gaming, xe thì cả đời em dành dụm mua được cái SH 2021 cho ku cậu đi luôn với điều kiện luôn đội mũ bảo hiểm. Được cái ku cậu ngoan, học lúc nào cũng đứng tốp 5 của khoa. Gái cứ theo ruồi ruội :)):))

học lái

Xe điện
Em nói thật là nếu các cháu lên Đại học thì các cụ cũng cố gắng sắm cho cháu cái xe nó đoàng hoàng tí cho nó hãnh diện với bạn bè. Cái xe nó không làm hư con người nếu biết giáo dục tốt.
Ku nhà em ngay khi biết biết điểm đỗ em phi ra mua cho quả laptop Gaming, xe thì cả đời em dành dụm mua được cái SH 2021 cho ku cậu đi luôn với điều kiện luôn đội mũ bảo hiểm. Được cái ku cậu ngoan, học lúc nào cũng đứng tốp 5 của khoa. Gái cứ theo ruồi ruội :)):))
Đại học thì khác cụ ạ, con nhà em mới lên 10

honda_cub79

Xe lăn
Bác làm ơn cho hỏi cách so sánh giữa các chip Intel và AMD với.
Tôi hay đọc được i7 và Ryzen 5 Ryzen 7 gì đó.
So sánh như nào bác?

Về hiệu quả + độ bền bỉ: Cái nào tốt hơn?

Tôi đôi khi máu em laptop nào đó, nhưng thấy AMD lại e ngại.
Cảm ơn bác nhiều.
Cụ cứ goolge so sánh i7 và Ryzen 5 hoặc 7 thì có nhiều bài viết, còn độ bền thì Intel và AMD như nhau thôi ợ.

BMW X10

Xe điện
Đúng rồi cụ, về lý thuyết thì core i7 và ryzen 7 sẽ nằm chung phân khúc với nhau ạ :D anh Ryzen có đến thế hệ 7xxx rồi đó cụ :D nhưng vẫn chưa nhiều mẫu máy chạy thế hệ thứ 7 này ạ :D tuy nhiên thì với nhu cầu thông thường, em thấy dùng tới ryzen 5 hoặc core i5 là cũng đáp ứng đủ nhu cầu ạ.
Thường thì các mẫu máy chạy ryzen luôn có giá hợp lý hơn Intel cùng phân khúc. Chỉ có điều là cái mác Intel thì đa số người dùng vẫn có cảm giác quen thuộc hơn thôi ạ :D
Cảm ơn bác.
Đúng là tôi quen Intel và khi nhìn AMD, không khỏi e ngại đôi chút.

BMW X10

Xe điện
"Được cái ku cậu ngoan, học lúc nào cũng đứng tốp 5 của khoa. Gái cứ theo ruồi ruội :)):)) ": Chuẩn bị khoe, vẫn chưa bằng bố ló.
Cho mà xem!!!

Chúc mừng bác và cháu nó.
Tôi cùng quan điểm: Dậy nó đi xe cho tử tế, thì hiệu quả 50 và 100 như nhau.

Tất nhiên, đi con 450cc thì chưa được.

Mr.Alo

Xe lăn
Em cũng đang ngâm cứu món này , thích xe xăng nhưng 50cc đổ lại thì chả có lựa chọn nào , 110cc thì không được phép đi , xe điện thì có con evo200 của vin giá thì cao mà thuê pin cũng mặn .

khtn

Xe tải
Xe 50cc giờ hình như nhà sx kê hạ xuống chứ em thấy tốc độ tối đa của nó tầm 80 km, mà ngày xưa e nhớ xe 50cc chỉ khoảng 60km là tối đa rồi

drquyenbg

Xe tải
Em quan điểm lại khác cụ
Các cháu đi học thì học là chính, ở môi trường tập thể khá phức tạp tránh tối đa những phiền phức ko cần thiết, mặt nào đó khuyến khích tự thể hiện năng lực của chính bản thân mình và hòa đồng 1 chút, đầu tư cho các cháu ở mức cơ bản theo mặt bằng chung và ổn định là ok.
Sau này khi trưởng thành hơn thì mình lại tính kiểu khác...
Bản thân e và các cụ và con cháu mình cũng vậy, số sinh ra ở vạch đích sẵn ít lắm, cũng phải để các cháu có chút vượt khó e nghĩ sẽ tốt hơn...

Chỉnh sửa cuối:

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em vote cho asus + 82.

vdt

Xe máy
Cái này cụ hỏi luôn f1 xem thích loại nào, r mang lên đây ae tư vấn thêm. Tụi nhỏ giờ biết nhiều lắm. Với lại mua ko đúng ý các cháu cũng là mình chưa tâm lý.

Yelnut

Xe tăng
Xe 50cc giờ hình như nhà sx kê hạ xuống chứ em thấy tốc độ tối đa của nó tầm 80 km, mà ngày xưa e nhớ xe 50cc chỉ khoảng 60km là tối đa rồi
Cái xe SYM 50 nhà em thì chạy được hơn 50 thôi. Em kéo thử lên hơn 60 thì cũng được nhưng máy gào rồi. Mấy cái xe kiểu Wave thì thấy bọn nó chạy được trên 60. Có cụ nào đó viết là xe đó là hơi 70. 80 thì chưa thấy cái nào nhưng cũng có thể là có do chuyển lên hơi 100 cũng dễ.

khtn

Xe tải
Cái xe SYM 50 nhà em thì chạy được hơn 50 thôi. Em kéo thử lên hơn 60 thì cũng được nhưng máy gào rồi. Mấy cái xe kiểu Wave thì thấy bọn nó chạy được trên 60. Có cụ nào đó viết là xe đó là hơi 70. 80 thì chưa thấy cái nào nhưng cũng có thể là có do chuyển lên hơi 100 cũng dễ.
Cái đồng hồ e chụp là của xe 50cc đấy cụ.

drquyenbg

Xe tải
Cái đồng hồ e chụp là của xe 50cc đấy cụ.
Mấy cái đồng hồ hoặc phụ tùng của những chiếc xe noname nhái Honda này thì tin sao đc cụ, nếu mua cụ cứ kiểm tra trực tiếp đánh giá xem máy móc khung gầm nhựa nhẽo có ổn định chắc chắn ko, em thì khuyên các cụ nên mua của Honda cũ mà còn tốt nếu tìm đc, còn ko thì mua mới của SYM cho các cháu, dù sao độ an toàn và chất lượng cũng yên tâm hơn mấy chiếc xe nhái thương hiệu kiểu dáng kia...

khtn

Xe tải
Mấy cái đồng hồ hoặc phụ tùng của những chiếc xe noname nhái Honda này thì tin sao đc cụ, nếu mua cụ cứ kiểm tra trực tiếp đánh giá xem máy móc khung gầm nhựa nhẽo có ổn định chắc chắn ko, em thì khuyên các cụ nên mua của Honda cũ mà còn tốt nếu tìm đc, còn ko thì mua mới của SYM cho các cháu, dù sao độ an toàn và chất lượng cũng yên tâm hơn mấy chiếc xe nhái thương hiệu kiểu dáng kia...
Có tới đâu dùng tới đó thôi cụ vì hoàn cảnh ko cho phép ah. Máy móc em thấy ok vì xe còn mới, còn hỏng đâu thay đó, khéo đồ thay còn tốt hơn đồ theo xe ấy chứ.

nnndddhhh

Xe hơi
Cụ làm con xe điện trợ lực. Rẻ, khoẻ k sợ xuống cấp. Pin chạy 3-4 năm có xuống thì đóng lại hoặc mua mới. Xe có giới hạn tốc độ k lo các cháu bốc quá

drquyenbg

Xe tải
Có tới đâu dùng tới đó thôi cụ vì hoàn cảnh ko cho phép ah. Máy móc em thấy ok vì xe còn mới, còn hỏng đâu thay đó, khéo đồ thay còn tốt hơn đồ theo xe ấy chứ.
Vâng, những xe này mua về cũng nên bảo dưỡng phanh, săm lốp, thay thế phần chế hòa khí và điện như ic, bộ nạp... của xe bằng loại phụ tùng tốt thì đi cũng tốt hơn mấy cái xe đạp điện noname nhiều.

Son23

Xe buýt
Các cụ nên để các con cấp 3 đi xe 50 đúng như luật quy định. Mình mất bao lâu mới đào tạo đc 1 đứa con biết phải trái đúng sai, xong cho nó đi cái xe mà nhà nước không cho phép. Có gì đó sai sai dù cho các cháu luôn đi đúng luật gt. Kinh nghiệm của em và người quen, mua cub 81 hoặc Elite 50, đều ok cả, ga mạnh ko phộc lên. Xe điện nguy hiểm, dễ ngã.

khtn

Xe tải
Vâng, những xe này mua về cũng nên bảo dưỡng phanh, săm lốp, thay thế phần chế hòa khí và điện như ic, bộ nạp... của xe bằng loại phụ tùng tốt thì đi cũng tốt hơn mấy cái xe đạp điện noname nhiều.
Xe mới mà về thay luôn chế xịn, phanh, ắc quy, săm... rồi cụ ah. Đc cái mấy em thợ chơi quen nên yên tâm

Kiabuoisang

Xe container
Em mua cái xe của sym ga hết cỡ ko nổi được 50km/h. Cũng 50cc xe tàu thì thấy vẫn phi được 70-80km.
Xét cho cùng thì em ủng hộ phương án hạn chế tốc độ và bố mẹ cần quản chặt việc trẻ con tự độ chế, tháo bỏ phần hạn chế tay ga của xe.
Trẻ con lái tốt nhưng cái đầu nó ko đủ chín để làm chủ hành vi. Ko quản có ngày đi nhặt xác về.