[Funland] Tư vấn các cụ về laptop và xe 2 bánh <50 cc cho F1.

Mr.Alo

Xe lăn
Xe 50cc giờ hình như nhà sx kê hạ xuống chứ em thấy tốc độ tối đa của nó tầm 80 km, mà ngày xưa e nhớ xe 50cc chỉ khoảng 60km là tối đa rồi
Chắc nó ghi đểu thôi chứ 50cc lên sao được cao thế , còn ngày xưa em đi con cup 50 mà cứ phi lên tầm 50 nó có cái đèn đỏ nháy loạn lên ... Bọn nhật làm thực dụng phết

khtn

Xe tải
Em mua cái xe của sym ga hết cỡ ko nổi được 50km/h. Cũng 50cc xe tàu thì thấy vẫn phi được 70-80km.
Xét cho cùng thì em ủng hộ phương án hạn chế tốc độ và bố mẹ cần quản chặt việc trẻ con tự độ chế, tháo bỏ phần hạn chế tay ga của xe.
Trẻ con lái tốt nhưng cái đầu nó ko đủ chín để làm chủ hành vi. Ko quản có ngày đi nhặt xác về.
Em cũng nghĩ như cụ, mua xe cho f1 chỉ cho đỡ phải đạp xe đạp đường xa mệt thôi chứ ko cần đi nhanh
Mà cụ nói hạn chế tay ga là như nào ah

khtn

Xe tải
Chắc nó ghi đểu thôi chứ 50cc lên sao được cao thế , còn ngày xưa em đi con cup 50 mà cứ phi lên tầm 50 nó có cái đèn đỏ nháy loạn lên ... Bọn nhật làm thực dụng phết
Em chạy thử tầm 30 - 40 km thì nhẹ nhàng, máy ko kêu gào. Chưa lên tới trên 40km. Trước em nhớ chạy xe 50cc tầm 40km kêu ác lắm rồi

Kiabuoisang

Xe container
Em cũng nghĩ như cụ, mua xe cho f1 chỉ cho đỡ phải đạp xe đạp đường xa mệt thôi chứ ko cần đi nhanh
Mà cụ nói hạn chế tay ga là như nào ah
Là ở bộ phận tay ga của xe lẽ ra nó cuốn được 1 vòng thì nhà sx nó chỉ cho cuốn 0,6 vòng ý cụ :D. Thấy thằng cu nhà em nó bảo thế. Em bảo là để im xe như vậy, can thiệp vào là tịch thu.

khtn

Xe tải
Là ở bộ phận tay ga của xe lẽ ra nó cuốn được 1 vòng thì nhà sx nó chỉ cho cuốn 0,6 vòng ý cụ :D. Thấy thằng cu nhà em nó bảo thế. Em bảo là để im xe như vậy, can thiệp vào là tịch thu.
Vâng. Mấy cái việc độ chế này phải nghiêm khắc, nguy hiểm cho bản thân và cả xã hội nữa

Mr.Alo

Xe lăn
Em chạy thử tầm 30 - 40 km thì nhẹ nhàng, máy ko kêu gào. Chưa lên tới trên 40km. Trước em nhớ chạy xe 50cc tầm 40km kêu ác lắm rồi
50cc nhật thì chạy 50 đổ lại ngon mà cụ , giờ em muốn mua con cho f1 đi học mà chả biết chọn xe nào , không thích xe điện nhưng khả năng vẫn phải mua

Yelnut

Xe tăng
Cái đồng hồ e chụp là của xe 50cc đấy cụ.
Đúng rồi, xe đấy mang mác 50 hết, xe SYM chắc là chuẩn 50 còn mấy cái xe khác thì em cũng không rõ.
Em mua cái xe của sym ga hết cỡ ko nổi được 50km/h. Cũng 50cc xe tàu thì thấy vẫn phi được 70-80km.
Xét cho cùng thì em ủng hộ phương án hạn chế tốc độ và bố mẹ cần quản chặt việc trẻ con tự độ chế, tháo bỏ phần hạn chế tay ga của xe.
Trẻ con lái tốt nhưng cái đầu nó ko đủ chín để làm chủ hành vi. Ko quản có ngày đi nhặt xác về.
Cái hạn chế tay ga ấy mà để thì không lên được 50 nhưng khi cần thiết phải khỏe xe như khi lên dốc chẳng hạn thì sẽ thấy rất khó chịu. Còn chuyện bọn nó chạy ẩu thì 50, 100, hạn chế tay ga... không có nhiều ý nghĩa. Nhiều người không thích mua xe 50 chẳng hạn, con đi học xa... vẫn giao cho bọn nó xe người lớn vẫn đi.

khtn

Xe tải
50cc nhật thì chạy 50 đổ lại ngon mà cụ , giờ em muốn mua con cho f1 đi học mà chả biết chọn xe nào , không thích xe điện nhưng khả năng vẫn phải mua
Em cũng ko muốn cho f1 đi xe điện vì thấy lao cứ vun vút ấy, mà lọc xà lọc xọc, địa điểm sửa xe cũng ko tiện vì xa nhà
Em cho đi xe máy, tầm 3 năm cấp 3 rồi đổi xe khác, sau đó nếu còn dùng đc thì để đi chợ cf, trong quá trình đi hỏng thì sửa, thay mới

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng rồi, xe đấy mang mác 50 hết, xe SYM chắc là chuẩn 50 còn mấy cái xe khác thì em cũng không rõ.

Cái hạn chế tay ga ấy mà để thì không lên được 50 nhưng khi cần thiết phải khỏe xe như khi lên dốc chẳng hạn thì sẽ thấy rất khó chịu. Còn chuyện bọn nó chạy ẩu thì 50, 100, hạn chế tay ga... không có nhiều ý nghĩa. Nhiều người không thích mua xe 50 chẳng hạn, con đi học xa... vẫn giao cho bọn nó xe người lớn vẫn đi.
Cái Espero êm đang đi (ngày xưa mua cho con bé út khi nó vào cấp III, đã hết năm thứ 2) chẳng bị hạn chế gì cả, kéo từ đèn đỏ lên 70 chỉ mất độ 5 chục mét, chạy lên dốc cuối đường Láng nó vẫn vèo vèo.
Hạn chế kiểu của cái Spacy có 1 công tắc gần bướm ga, nhưng ngày xưa em vẫn thấy nhiều chị em lao vào gốc cây.
Láp tốp mà cho tụi con gái thì nên chọn loại HP Probook, mỏng, nhỏ và nhẹ vừa đủ để chúng đi học mang theo được (loại này không mạnh)!

Chỉnh sửa cuối:

hungeverest

Xe điện
Năm trước vào đầu năm học, e cũng hì hục đi kiếm con 50cc, sau mua được con kymko. Thằng nhợn nhà e nó đi được mấy tháng, sau hỏng vặt suốt, xong thời gian e đi công trường, khi xe nó hỏng nó xách con xe đểu của e chạy luôn từ đó, giờ nó chiếm dụng luôn, e cũng chỉ biết bảo đi đứng đúng luật, gương lược đầy đủ thôi cũng chẳng biết nói sao. Bố con ngồi nói chuyện, nó bảo ko phải xe của nó hay bị hỏng vặt mà các bạn trong lớp thỉnh thoảng cũng có bạn bị hỏng vặt như của nó.

Taihoatu

Xe lăn
Lap thì mua đời cao, ram chíp khoẻ để dùng đc lâu, còn xe thì cụ mua của sym hoặc Taya nhé, nếu mua Taya thì đến đúng đại lý chính hãng cụ nhé

Yelnut

Xe tăng
Năm trước vào đầu năm học, e cũng hì hục đi kiếm con 50cc, sau mua được con kymko. Thằng nhợn nhà e nó đi được mấy tháng, sau hỏng vặt suốt, xong thời gian e đi công trường, khi xe nó hỏng nó xách con xe đểu của e chạy luôn từ đó, giờ nó chiếm dụng luôn, e cũng chỉ biết bảo đi đứng đúng luật, gương lược đầy đủ thôi cũng chẳng biết nói sao. Bố con ngồi nói chuyện, nó bảo ko phải xe của nó hay bị hỏng vặt mà các bạn trong lớp thỉnh thoảng cũng có bạn bị hỏng vặt như của nó.
Loại xe 50 này em nghĩ là để bọn nó chạy bình thường thì được nhưng mà nếu là chạy kiểu nghịch ngợm thì chắc là không ổn lắm do chất xe chỉ có thế. Chạy mà hay hỏng vặt, đoán là thằng bé nhà bác chạy cũng không từ tốn mấy.
Csai Espero êm đang đi (ngày xưa mua cho con bé út khi nó vào cấp III, đã hết năm thứ 2) chẳng bị hạn chế gì cả, kéo từ đèn đỏ lên 70 chỉ mất độ 5 chục mét, chạy lên dốc cuối đường Láng nó vẫn vèo vèo.
Hạn chế kiểu của cái Spacy có 1 công tắc gần bướm ga, nhưng ngày xưa em vẫn thấy nhiều chị em lao vào gốc cây.
Láp tốp mà cho tụi con gái thì nên chọn loại HP Probook, mỏng, nhỏ và nhẹ vừa đủ để chúng đi học mang theo được (loại này không mạnh)!
Cái hạn chế ấy em nghĩ là nó có tác dụng khi mới chạy, chưa quen xe thôi. Nhưng mà em vẫn còn thắc mắc về cái xe của bác vọt nhanh mà khỏe thế, cứ như xe 100cc vậy.

hungeverest

Xe điện
Loại xe 50 này em nghĩ là để bọn nó chạy bình thường thì được nhưng mà nếu là chạy kiểu nghịch ngợm thì chắc là không ổn lắm do chất xe chỉ có thế. Chạy mà hay hỏng vặt, đoán là thằng bé nhà bác chạy cũng không từ tốn mấy.

Cái hạn chế ấy em nghĩ là nó có tác dụng khi mới chạy, chưa quen xe thôi. Nhưng mà em vẫn còn thắc mắc về cái xe của bác vọt nhanh mà khỏe thế, cứ như xe 100cc vậy.
Ngày xưa bọn e đi học có chiếc xe đạp thống nhất mà còn bốc đầu, nhấc đuôi suốt mà cụ, bọn trẻ thời nào cũng vậy thôi, tránh sao được.

O Muong Te

Xe điện
Như tiêu đề em nhờ các cụ thông thái trên OF tư vấn cho em laptop yêu cấu to (16"), ổn định cho F1 học và cái xe 50cc cho cháu đi học.
Cảm ơn CCCM nhiều!
Lap hay xe thì tùy cơ địa F1 nhà cụ. Nó mà to cao thì con nào to nhất mà mua cho đỡ hại mắt. F1 nhà em nó đề nghị mua 17 inch, em đã kiếm cho nó con Dell 7791 đúng yêu cầu. Xe thì cũng to nhất nhưng 50cc thôi. Em vote cho SYM.

học lái

Xe điện
Các cụ nên để các con cấp 3 đi xe 50 đúng như luật quy định. Mình mất bao lâu mới đào tạo đc 1 đứa con biết phải trái đúng sai, xong cho nó đi cái xe mà nhà nước không cho phép. Có gì đó sai sai dù cho các cháu luôn đi đúng luật gt. Kinh nghiệm của em và người quen, mua cub 81 hoặc Elite 50, đều ok cả, ga mạnh ko phộc lên. Xe điện nguy hiểm, dễ ngã.
Em đồng quan điểm với cụ, em đang có cái xe Future 1 còn rất ngon để ở cơ quan không dùng đến, nhưng cũng không muốn để cho con đi, quan điểm của em đúng luật mà làm, dặn dò các con đi cẩn thận, mũ mão đầy đủ, không lạng lách, không vi phạm luật giao thông, nếu vi phạm thì đi xe buýt.

ar3a

Xe điện

khtn

Xe tải
Các cụ cho con đi xe máy lưu ý không nên cho f1 chạy xe trên 50cc. Bình thường thì chả sao nhưng lỡ có tai nạn thì sẽ là rắc rối rất lớn.

Đồng chí trong bài thuộc dạng cậu ấm cô chiêu, gđ chiều không đúng cách nên gây họa cho bản thân và gđ người khác rồi