Tư thế đạp xe, quần đạp xe, nên đạp vào buổi nào

benkhoa

Xe hơi
Thân chào các cụ, bác các anh các chị các em.
Nhà cháu là newbie mới chơi xe đạp được 1 vài tuần, hiện cháu đang có cái MTB cũ cũ.
Lý do nhà cháu đạp xe là bởi cháu cao 1m78 nhưng nặng tới gần 100 kg.
Đợt vừa rồi mới chơi, nhà cháu đạp xe vào buổi chiều 5-6h, có hôm buổi tối trước khi đi ngủ (khoảng 10h30-11h30), để đảm bảo hôm nào cũng đạp xe được 1 tiếng. Quãng được đạp được vào khoảng 12 km cả đi + về.

Sau khoảng 5 buổi đều đặn hàng ngày như vậy, nhà cháu gặp số vấn đề như sau, và rất cần các cụ tư vấn cho ạ.

1. Yên xe để đúng theo hướng dẫn của nhiều cụ offers, cũng như tham khảo trên internet. Nghĩa là khi pedal ở vị trí thấp nhất thì chân gần thẳng. Tuy nhiên, ghi-đông nhà cháu đặt có vẻ hơi thấp (hiện nay là ngang với yên xe), vì thế khi đạp xe, tay phải chịu một trong lượng tương đối lớn do phần lớn trọng lượng cơ thể dồn về phía trước.
Sau mấy buổi đi tập, vai và cổ có hiện tượng khá mỏi. Đặc biệt 2 ngày gần đây, toàn thân khá đau nhức, người mệt, hay buồn ngủ.
Xin hỏi các cụ, hiện tượng này có phải do tư thế đạp xe không phù hợp không ạ?

2. Nhà cháu đạp xe với mục đích để giảm béo + tiêu mỡ bụng. Tuy nhiên tham khảo thông tin từ diễn đàn cũng như internet thì thấy có nhiều ý kiến khác nhau. Có người cho rằng đạp xe không tiêu mỡ bụng vì chỉ dùng đến cơ đùi, chân, hông là chính; người thì nói đạp xe rất tốt ...
Về thời gian, có người nói nên đạp trước bữa sáng, người nói đạp lúc chiều tối...
Vậy xin hỏi các cụ, với trường hợp của nhà cháu thì nên đạp xe lúc nào, trong bao lâu, hay cần lưu ý thêm gì không?

3. Nhà cháu đang định mua quần yếm vì cảm giác đạp xe lâu có hại cho "cậu nhỏ". Xin hỏi các cụ khi mua quần yếm thì cần lưu ý điểm gì ạ.

Rất cảm ơn các cụ đã đọc, và rất mong nhận được tư vấn ạ. Nhà cháu hứa sẽ vodka đầy đủ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
1- Tư thế cụ đã tham khảo là chuẩn rồi, chú ý yên hơi thoải về phái trước 1 chút để đỡ tỳ vào cậu "nhỏ", vài hôm bác sẽ quen, hết mỏi.

2 - Giảm béo có nhiều phương pháp, ví dụ liên quan đến nhịp tim cao nhất (max HR), tuy nhiên hơi phức tạp, đơn giản hơn là cụ chuyển sang đạp vào buổi sáng, khi đó cơ thể cụ đang đói nên sẽ đốt mỡ thành calories, hiệu quả giảm béo cao., đạp càng nhanh càng tốt.

3- Quần xe đạp luôn tốt trong mọi trường hợp.

muadem

Xe cút kít
Cụ cứ giữ nguyên tư thế như vậy và chiến vào tầm 5h00 cự ly tăng dần 10 - 15 - 20 - 25 - 30 - ... 100km cho 1 buổi sáng. Em đảm bảo không giảm cân và tiêu mỡ thì hơi lạ, với đk nữa là ăn uống điều độ đủ năng lượng tối thiểu để làm việc thôi.

2R+

Xe điện
Cụ nên đạp lúc sáng sớm, khi chưa ăn j, hi đó cơ thể cụ chưa có cái gì nên sẽ lấy mỡ thành calories, thêm nữa cụ nên mặc thêm 1 áo gió để mồ hôi ra nhiều cũng sẽ giảm cân rất nhanh.
Em thì đang bị gầy quá mà lại máu đạp xe, nên ko biêt làm cách nào mà vẫn dc đạp xe mà lại béo lên đc :(

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
1- Tư thế cụ đã tham khảo là chuẩn rồi, chú ý yên hơi thoải về phái trước 1 chút để đỡ tỳ vào cậu "nhỏ", vài hôm bác sẽ quen, hết mỏi.
Khoét một cái lỗ ở yên xe bỏ cậu ấy vào là tiện nhất bác ạ

MIZO80

Xe buýt
Khoét một cái lỗ ở yên xe bỏ cậu ấy vào là tiện nhất bác ạ
Nhà Vòi lúc đầu cũng làm như vậy, 1 thời gian sau thì thấy không cần thiết nữa vì đã được tham gia vào CLB Hải Dóng:P

benkhoa

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã tư vấn. Cháu còn băn khoăn cái là liệu đạp xe có làm cho bụng nhỏ đi được không?
Không biết có cụ nào đã từng thành công quả này rồi, cho cháu xin ít kinh ng...hiệm ạ.

2R+

Xe điện
Nên kết hợp với nhiều môn thể thao khác nữa bác ạ. Vd như bơi, tập thể hình....
Chúc bác sớm có 1 thân hình lý tưởng

X53.0si

Xe buýt
anh chậm học đã gầy em còn gầy hơn đây, cơ mà bảo em bỏ đạp thì đếch chịu được, 2 tuần rồi mưa bẩn lép nhép, cuồng ko chịu đc

lengkeng

Xe tăng
Em đọc thấy bảo tay lái phải cao hơn yên khoang 5cm để giảm lực cho vai và cổ tay thi phải. Cụ chủ thớt thử nâng tay lái lên xem the nào

benkhoa

Xe hơi
Em đọc thấy bảo tay lái phải cao hơn yên khoang 5cm để giảm lực cho vai và cổ tay thi phải. Cụ chủ thớt thử nâng tay lái lên xem the nào
Em lắp ghi-đông ngang với yên thì thấy công nhận vai+cổ tay+cánh tay phải chịu lực khá lớn. Tuy nhiên em xem nhiều diễn đàn thì ai cũng bảo đặt ngang nhau, thậm chí còn để ghi-đông thấp hơn một chút:-B
Vả lại nếu xem kỹ các mẫu RoadBike của các VĐV thì thấy yên và ghi-đông lắp gần như là ngang nhau.
Nhưng lắp kiểu này công nhận mệt thật, đặc biệt là cổ tay và vai cụ ạ.

lengkeng

Xe tăng
Em đọc trong cái hướng dẫn sử dụng của con xe Giant ATX750 :) Em cứ nâng cao lên tí ti cho nó lành... đạp miễn sao thấy thoái mái ko đau tay, mỏi cổ tê trim là OK :)

MIZO80

Xe buýt
@Bẹn Khoa: Em thấy ghi đông thấp làm giảm thấp trọng tâm và tạo khí động học, dễ hơn để tăng tốc và không bị cản gió. Nếu thẳng người lên lực cản rất lớn khiến cho bác không đi được xa và nhanh. Nhưng với trọng lượng của bác thì đúng là thách thức đới

Chỉ có chờ cơ thể nó quen thôi các cụ ạ ... chỉnh xe cũng đỡ được phần nào nhưng sẽ không hoàn toàn. Ngồi đạp lâu thì kiểu gì chả tê tay, ê mông, đầu gối mỏi ... lúc nào mỏi mệt quá thì nhảy xuống xe nghỉ thôi ...

tlockts

Xe hơi
Nhà cháu mới tập tọe tìm hiểu, các cụ cho hỏi cái quần yếm đấy hình thù thế nào, giá cả và địa chỉ bán để nhà cháu được biết với ạ

benkhoa

Xe hơi
Nhà cháu mới tập tọe tìm hiểu, các cụ cho hỏi cái quần yếm đấy hình thù thế nào, giá cả và địa chỉ bán để nhà cháu được biết với ạ
Cái đấy nó giống như cái quần bơi nhưng ống quần dài hơn tí, với cả dính thêm cái đệm như kotex có cánh thoáng mát cả ngày lẫn đêm của chị em. Nhà cháu ở miền ngược nên không biết địa chỉ ở HN. Nhưng nhà cháu mới mua hôm nọ ngay đầu ngõ giá 350k, mặc cũng được.

tan_tit

Xe tải
các bác cho em hỏi ngu tí! đạp xe đạp nhiều có bị làm sao không ạ?