Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 1

Trạng thái
Thớt đang đóng

meodenmatlua

Xe container
Các cụ cho em hỏi có nên lắp màn hình gương tích hợp cam lùi cho civic hay không? em chỉ sợ nó hơi to và bị vướng tầm nhìn thôi. Đã cụ nào lắp chưa và nên lắp loại nào ạ?
Không vướng tầm nhìn nhưng vướng tấm chắn nằng khi muốn hạ xuống chắn nắng cụ ạ.

meodenmatlua

Xe container
Mẹo, xe em tịt hẳn lên kính bên phụ rồi các cụ ạ :((
Trước thì công tắc tổng bên lái kéo lên/ xuống ko được. Nhưng công tắc của bên phụ vẫn lên xuống bình thường. Giờ thì bấm cả 2 bên công tắc đều tịt ngóm các cụ ak. Theo các cụ lỗi này phần điện hay phần cơ ạ?
Mà cái chân côn của em kêu như xích lô rồi. Vừa chui xuống xem thấy vỡ cái viền nhựa gì màu xanh ở cái cụm chân côn, đạp sát sàn kêu như kiểu lò xo bị rão vậy các cụ ạ. Hỏng lặt vặt như này bực quá ..
Cụ ra cửa hàng kim khí mua cái khẩu tuýp 16. Loại dài 7cm và tay cầm dài khoảng 20cm cụ ạ.

Hathanhhoa

Xe hơi
Em sẽ cập nhật tình hình DIY con xe ở đây cho các cụ ném đá :-bd

Chào các cụ
Em thấy cao su chân máy 1.8MT đời tầm 2006 hay bị hỏng, ở các diễn đàn nước ngoài em cũng thấy nói như vậy.
Có 2 sự lựa chọn là vào hãng thay và mua hàng ngoài về thay ở Gara hoặc ở hãng.
Vào hãng thì rất đắt, còn mua về rồi vào hãng thay cũng rẻ được một chút.
Về nguồn hàng thì mua ở ngoài có nhiều nguồn, hàng hãng (nhưng em chưa chắc được có phải hãng không), hàng Thái Lan nhập (cái này em thấy Taobao Tàu khựa bán cũng nhiều), và hàng tàu khựa.
Về cao su chân máy em thấy thế này, do được làm bằng cao su nên dù hàng hãng hay hàng ngoài đều bị lão hóa theo thời gian. Nếu cao su tốt thì tuổi thọ cao. Hàng tàu nếu làm từ cao su tốt thì cũng gần bằng hàng hãng mà giá lại chỉ bằng 1/3.
Em đã quyết định mua hàng tàu khựa về và đang định tự thay. Các cụ động viên để em chuột bạch đi.
Sau gần 2 giờ hì hục em cũng đã lắp xong cao su chân máy. Mấy con ốc bắt khá chặt nên em phải đi mua tuýp sắt về làm tay công mới mở ra được.
Đây là hình ảnh thực tế khi thay cao su thủy lực con xe của em
1 - Ảnh cao su chân máy em mua về
Đường hàn, chi tiết gia công khá sắc nét

2 - Kích nâng máy lên khoảng 1cm

3 - Cao su chân máy cũ khi kích lên bị nứt do lão hóa

4 - Sau khi vào vị trí

Còn đây là clip em quay trước khi thay cao su chân máy

Và sau khi thay, các cụ xem so sánh nhé

Còn đây là cao su chân máy zin. Hàng theo xe từ đầu đã được gần 10 năm và 11 vạn km. Bền quá các cụ nhỉ?

Đây bác ơi, bác để ý phần cổ giáp với miếng nhôm rất đều nhé.

Các cụ đừng lo lắng cái cao su chân máy này hỏng làm ảnh hưởng nặng đến máy nhé.
Cao su thủy lực chân máy thiết kế nhằm giảm độ rung từ động cơ vào thân xe, ở Civic có 4 bộ phận giữ máy gồm chân bên hộp số, chân bên phụ (bên này hay hỏng) và 2 thanh giằng.
Chân bên hộp số về cơ bản ít hỏng, 2 thanh giằng cũng vậy. Chân bên phụ thiết kế nhằm nhằm giảm chấn khi đường xóc, khi vào ra số và có thiết kế hình chóp nên dễ hỏng. Tuy nhiên nếu có hỏng thì nó vẫn có giằng giữ và máy sẽ đè lên phần sắt của chân máy (chỗ đồng xu) và gây ra hiện tượng rung, giật.
Em chém thế các cụ đừng ném đá nhé.

Nhân tiện đây nếu cụ nào muốn mua và thay cao su chân máy chính hãng thì chú ý phải có mấy cái em khoanh màu vàng nhé. Không có là hàng anh Tập hết đấy.

Em chưa chạy thử được vì sửa xong muộn quá cụ ạ. Xe em thì chỉ chạy khi đi về quê hay đi chơi thôi. Còn đi làm em vẫn chạy Dream II đời 1996 cho cơ động cụ ơi :D.
Tuy nhiên theo thiết kế thì nhà sản xuất có thiết kể phần phụ để đỡ khi vào ổ gà mà giảm xóc không hấp thụ hết nên em nghĩ là không tránh khỏi cụ ạ.
Cụ nhìn phần cao su lồi lên và miếng nhôm cong cong đấy cụ.
cái này cụ đặt hàng về bao xèng hả cụ? của em cũng chần thay vì nó dính tịt xuống rồi :(

theviet

Xe tải
các cụ cho e hỏi cái này có cắm vừa chân đầu cd civic 2009 ko nhỉ, và âm thanh có hay hơn chạy cd kko ạ

meodenmatlua

Xe container
các cụ cho e hỏi cái này có cắm vừa chân đầu cd civic 2009 ko nhỉ, và âm thanh có hay hơn chạy cd kko ạ
Em cũng không rõ có vừa không vì đầu CD mỗi đời mỗi khác và mỗi khu vực mỗi khác.
Về âm thanh em nghĩ không thể bằng CD được, chủ yếu tiện dụng và đa dạng nguồn âm thanh thôi cụ ạ.

AlexHEO

Xe tăng
Em muốn tự thay bóng đèn gầm. Cụ nào làm rồi chỉ qua cho em cách thay với ạ!!!

meodenmatlua

Xe container
Em muốn tự thay bóng đèn gầm. Cụ nào làm rồi chỉ qua cho em cách thay với ạ!!!
Tháo cản trước ra cụ ạ, có 2 con vít ở 2 hốc lốp trước và mấy nở nhựa dưới nắp capo và dưới cản trước.

meodenmatlua

Xe container
Em mới thay mấy bóng trong xe bằng bóng LED. Loại này có tản nhiệt nên chắc bền

Trước khi thay

Sau khi thay

successdt

Xe buýt
cạu meodenmatlua có cục gì để trên taplo thế? thay cái bóng này dễ ko ạ? để hôm nào em cũng tự thay xem sao.

meodenmatlua

Xe container
cạu meodenmatlua có cục gì để trên taplo thế? thay cái bóng này dễ ko ạ? để hôm nào em cũng tự thay xem sao.
Cái camera đấy cụ ạ.
Còn cái bóng này thay rất dễ, dùng cái tua vít dẹt nhỏ cạy ở mép cạnh dài của cái đèn là nó ra. Cạy bóng ra và lắp bóng mới vào.
Em làm chưa đến 1 phút xong cả 3 bóng.

successdt

Xe buýt
Cái camera đấy cụ ạ.
Còn cái bóng này thay rất dễ, dùng cái tua vít dẹt nhỏ cạy ở mép cạnh dài của cái đèn là nó ra. Cạy bóng ra và lắp bóng mới vào.
Em làm chưa đến 1 phút xong cả 3 bóng.
à ok, để hôm nào em thử.
Thanks cụ

Olanzapin

Xe hơi
Đã cụ nào tự dán vè che mưa chưa ạ? Em định tự thực hiện mà chưa biết phải làm thế nào! Nhờ các cụ chỉ giáo.

meodenmatlua

Xe container
Trạng thái
Thớt đang đóng