Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

nghichnham

Xì hơi lốp
Em chuẩn bị vào hãng bảo dưỡng 12 vạn. Các cụ có lưu ý gì cho em ko ạ? Cái gì phải thay trong hãng, cái gì có thể ra ngoài. Cần dắt cạp quần mấy củ ạ?

meodenmatlua

Xe container
Em chuẩn bị vào hãng bảo dưỡng 12 vạn. Các cụ có lưu ý gì cho em ko ạ? Cái gì phải thay trong hãng, cái gì có thể ra ngoài. Cần dắt cạp quần mấy củ ạ?
Bảo dưỡng 12 vạn là bảo dưỡng lớn đấy cụ, cụ chuyển bị nhiều xèng vào.

AlexHEO

Xe tăng
Em đã thay quạt két nước rồi các cụ ạ, vừa xong, tổng thời gian làm mất hơn 2h, chủ yếu thời gian là loay hoay tìm cách tháo vì chưa quen, khi lắp lại thì nhanh thôi ạ. Phải hy sinh 5 cái chốt nhựa vì em không biết làm sao để tháo ra mà lại tận dụng lại được, chảy mất ít nước làm mát vì phải tháo ống cao su nối từ máy sang két nước để nhấc quạt ra.

Hiện trạng hai quạt hoạt động như sau:
-Khi bật điều hòa, cả hai đều chạy tốc độ cao
-Khi tắt điều hòa và vẫn để máy nổ, nhưng máy chưa nóng thì không quạt nào quay, khi máy nóng thì hai quạt đều quay tốc độ chậm, nhưng quay tí lại dừng ngay vì động cơ đã đủ mát
-Không thấy trường hợp nào một cái chạy một cái không
-Em chưa kịp thử trường hợp để điều hòa đủ lạnh, lốc tự ngắt thì quạt sẽ thế nào.

Em làm một mình, muốn đẩy nhanh tiến độ cho xong nên em không chụp được tấm hình nào hết.
Cụ giỏi, em cũng máu mê tháo tháo lắp lắp nhưng chưa có điều kiện thời gian/ sân bãi.. Trước em đi thay cái quạt dàn nóng thợ tháo ra lắp vào mất 40" là xong hết. Nhiều chỗ ko biết làm tháo lắp lâu lắm.

yamato

Xe hơi
Cụ giỏi, em cũng máu mê tháo tháo lắp lắp nhưng chưa có điều kiện thời gian/ sân bãi.. Trước em đi thay cái quạt dàn nóng thợ tháo ra lắp vào mất 40" là xong hết. Nhiều chỗ ko biết làm tháo lắp lâu lắm.
Tự làm thấy vui lắm cụ ạ. Em cũng không có nhiều thời gian, nhưng em ở tỉnh nên được cái sân rộng, có thể tranh thủ làm tối.

Giờ cho em làm lại chắc chỉ mất khoảng 60 phút thôi. Nếu chấp nhận bổ sung nước làm mát ngay từ đầu thì chỉ cần tháo ống cao su, tháo ốc bắt quạt, lựa khéo là có thể nhấc quạt ra. Em định tiết kiệm nước làm mát nên em tháo cả quạt điều hòa, cả thanh ốp trên nên lâu, dù vậy nhưng vẫn không nhấc được quạt ra, cuối cùng vẫn phải tháo ống cao su, hạo mất ít nước làm mát (chắc tầm một cốc bia).

yamato

Xe hơi
Tầm nào cụ ơi, cho em xin vài nhời khuyên với.
Nếu xe cụ vẫn bảo dưỡng định kỳ thì em nghĩ hết cũng không nhiều, nhưng nếu bỏ lâu rồi thì hết cũng kha khá đấy ạ. Vậy nên để nói phải chuẩn bị bao nhiêu thì khó lắm, cụ cứ đưa vào hãng cho thợ kiểm tra, sau đó cố vấn DV sẽ đưa ra list các mục sửa chữa và kinh phí.

Còn theo ý kiến cá nhân em, chưa xác định được cụ thể công việc thì cụ cứ cầm tạm chục củ đi, rồi tùy hạng mục mà quyết định

nghichnham

Xì hơi lốp
Nếu xe cụ vẫn bảo dưỡng định kỳ thì em nghĩ hết cũng không nhiều, nhưng nếu bỏ lâu rồi thì hết cũng kha khá đấy ạ. Vậy nên để nói phải chuẩn bị bao nhiêu thì khó lắm, cụ cứ đưa vào hãng cho thợ kiểm tra, sau đó cố vấn DV sẽ đưa ra list các mục sửa chữa và kinh phí.

Còn theo ý kiến cá nhân em, chưa xác định được cụ thể công việc thì cụ cứ cầm tạm chục củ đi, rồi tùy hạng mục mà quyết định
Cám ơn các cụ!

yamato

Xe hơi
Do thay quạt, em làm chảy mất một ít nước làm mát, nước ở bình phụ được hút về két giờ chỉ còn một ít (gần cạn), giờ muốn bổ sung mà không tiện xuống hãng, các cụ cho em lời khuyên nên dùng nước gì để bổ sung.
Nước làm mát trên thị trường nhiều loại quá, không biết Honda họ dùng loại gì để mua cho đúng loại.

linhdh123

Xe tải
nếu nhìn từ đầu xe vào thì đúng là quạt bên trái là dàn nóng, bên phải là quạt két nước đó cụ. Quạt giàn nóng bé hơn quạt két nước.
Xe em khi bật điều hòa thì cả 2 quạt cùng quay luôn ạ, quạt két nước của cụ nếu có vấn đề thì nhiệt độ nước làm mát sẽ lên cao hơn mức bình thường. Cụ xem nhiệt độ có lên quá nửa ko?
Em ko nghĩ là chết quạt ảnh hưởng nhiều đến điều hòa ko mát vì xe em chết quạt nhưng chạy vẫn mát lắm. Cụ có thể kiểm tra quạt bằng cách đấu tắt từ bình ắc quy ra.

Khi cụ dừng xe lâu thì cửa gió điều hòa của cụ gió có thổi mạnh như lúc cụ đi ko ạ?
Cụ nhầm rồi nhé e dự xe các cụ là civic quạt phải là điều hòa quạt trái là két nước xe cụ đi mới đầu mát sau ko mát là do mới đầu dàn nóng còn mát sau đi bị nóng lên ko có quạt giải nhiệt nên mất lạnh, cụ ra gara họ kt quạt dàn nóng, nếu tèo cụ thay là lại mát, và có thể nguyên nhân chết rơ le dàn nóng

meodenmatlua

Xe container
Em mới tháo đệm nhựa cụ Kiabuoisang chỉ thì thấy có một cái vòng đệm nhựa dày 0,9mm. Bên ngoài không có long đen nhựa.
Không hiểu sao vẫn kêu.

Hải Đăng SG

Đi bộ
tình hình là nút lên xuống kính bên lái civic 09MT của e bị gẫy 2 cái công tắc bên trong. Ra ADV tìm thi không bán lẻ, chỉ bán nguyên cụm. Bác nào có dư hoặc chỉ dùm chỗ thay với. cám ơn các cụ!

Hải Đăng SG

Đi bộ
cám ơn cụ,cái công tắc gẫy đó nó nằm bên trong cụm điều khiển. Lần trước đã lấy của nút chốt cửa thay tạm sang rồi. giờ nếu có thì thay trả luôn

meodenmatlua

Xe container
cám ơn cụ,cái công tắc gẫy đó nó nằm bên trong cụm điều khiển. Lần trước đã lấy của nút chốt cửa thay tạm sang rồi. giờ nếu có thì thay trả luôn
Cụ mở ra xem cái mã của công tắc tên là gì em tìm mua cho, thấy nhiều cụ bị hỏng quá mà toàn phải thay cả cụm

meodenmatlua

Xe container
Em mới tháo đệm nhựa cụ Kiabuoisang chỉ thì thấy có một cái vòng đệm nhựa dày 0,9mm. Bên ngoài không có long đen nhựa.
Không hiểu sao vẫn kêu.

Em đang đặt hàng ống teflon 10/8 về để thay vào xem thế nào, nếu ok em bán cho các cụ :))

ACDELCO434

Xe điện
Do thay quạt, em làm chảy mất một ít nước làm mát, nước ở bình phụ được hút về két giờ chỉ còn một ít (gần cạn), giờ muốn bổ sung mà không tiện xuống hãng, các cụ cho em lời khuyên nên dùng nước gì để bổ sung.
Nước làm mát trên thị trường nhiều loại quá, không biết Honda họ dùng loại gì để mua cho đúng loại.
Xe Cụ dùng loại màu gì (ở VN thường xanh hoặc đỏ) thì mua loại tương đương thay vào thôi. Cứ mua loại chuẩn mà dùng Cụ ạ.

yamato

Xe hơi
Xe em dùng nước xanh, em đã bổ sung rồi cụ ạ

trungpham

Xe hơi
Xe em 2.0 đời 2008 chậy được hơn 10v và giờ cái cao su chân máy nó bị nứt và chảy dầu. Có cụ nào thay trong hãng chưa và giá bao nhiêu ạ.

meodenmatlua

Xe container
Xe em 2.0 đời 2008 chậy được hơn 10v và giờ cái cao su chân máy nó bị nứt và chảy dầu. Có cụ nào thay trong hãng chưa và giá bao nhiêu ạ.
Trong hãng gần 4 củ cụ nhé