Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

meodenmatlua

Xe container
Nhiệt độ động cơ xe em ổn định ở giữa, không bị tăng lên quá nửa. Cửa gió khi dừng vẫn thổi mạnh, nhưng dừng lâu điều hòa không mát, nó thổi toàn khí nóng, luồng gió thổi vẫn mạnh.
Cụ kiểm tra relay trong hộp đen dưới nắp capo bên lái nhé. Hộp tam giác ấy, có ba relay hàng trên cùng gần kính lái ấy.
Cụ đảo 3 cái đấy xem cái nào hỏng

yamato

Xe hơi
Cụ success gợi ý em kiểm tra cái quạt bằng cách câu dây trực tiếp vào acqui, em làm theo và thấy quạt không quay. Cái quạt này giá bao nhiêu các cụ nhỉ? Giá hãng và giá ngoài?

successdt

Xe buýt
Cụ success gợi ý em kiểm tra cái quạt bằng cách câu dây trực tiếp vào acqui, em làm theo và thấy quạt không quay. Cái quạt này giá bao nhiêu các cụ nhỉ? Giá hãng và giá ngoài?
quạt này em ko rõ giá, nhưng trong hãng chắc nó phải chém cụ trên 6 củ vì đắt hơn quạt giàn nóng.
hàng khựa cụ tự ship về thì dưới 600k thôi. Hàng denso em search ko thấy có ở taobao, cụ thử hỏi cụ này báo giá hàng denso xem: https://www.facebook.com/nguyen.thanhluan.16718/posts/2169135256561012?match=a8OpdCBuxrDhu5tjIGNpdmljLG1vdG9y

AlexHEO

Xe tăng
Quạt dàn nóng điều hoà của em cũng có hiện tượng đi nhanh thì mát,dừng đèn đỏ quá 60' là nóng. Em ktra thấy cái quạt này bị chập chờn, hóng các cụ thay xong review :(

successdt

Xe buýt
Quạt dàn nóng điều hoà của em cũng có hiện tượng đi nhanh thì mát,dừng đèn đỏ quá 60' là nóng. Em ktra thấy cái quạt này bị chập chờn, hóng các cụ thay xong review :(
em mua hàng khựa có 350k, dùng cũng ổn. Made in China nhưng dùng vòng bi của NGK made in Japan.
Cụ máu thì chơi denso made in Japan. Giá tầm 700k tự ship hoặc 1 củ mua ở VN

yamato

Xe hơi
Theo link cụ Success cho, em đã hỏi giá quạt két nước, thực chất chỉ có củ quạt thôi chứ ko có cánh và lồng quạt. Link đó của cụ Luân, cụ ấy báo có hai loại: hàng tầu 600k, hàng made in japan 1200k. Em ở tỉnh nên thêm 100k xe ôm ra mỹ đình, 50k xe khách thành ra 1350k.

successdt

Xe buýt
Theo link cụ Success cho, em đã hỏi giá quạt két nước, thực chất chỉ có củ quạt thôi chứ ko có cánh và lồng quạt. Link đó của cụ Luân, cụ ấy báo có hai loại: hàng tầu 600k, hàng made in japan 1200k. Em ở tỉnh nên thêm 100k xe ôm ra mỹ đình, 50k xe khách thành ra 1350k.
Thế là OK rồi cụ. Chỉ cần thay motor thôi. Thay xong là mát lạnh ngay

AlexHEO

Xe tăng
Cụ mua ở đâu 350k ạ?

yamato

Xe hơi
Thế là OK rồi cụ. Chỉ cần thay motor thôi. Thay xong là mát lạnh ngay
Chiều hàng về, tối em tự chiến xem sao.
Em xem qua thì thấy nếu chỉ tháo quạt két nước thì vướng ống nước sao su nối từ máy sang két nước, không thể nhấc quạt ra được, muốn nhấc được phải tháo ống cao su, kéo theo đó là phải thay nước làm mát. Giải pháp có lẽ phải tháo quạt giàn nóng điều hòa trước và nhấc nó ra, sau đó tháo quạt két nước, đẩy sang phía quạt điều hòa và nhấc ra.

yamato

Xe hơi
Em đã thay quạt két nước rồi các cụ ạ, vừa xong, tổng thời gian làm mất hơn 2h, chủ yếu thời gian là loay hoay tìm cách tháo vì chưa quen, khi lắp lại thì nhanh thôi ạ. Phải hy sinh 5 cái chốt nhựa vì em không biết làm sao để tháo ra mà lại tận dụng lại được, chảy mất ít nước làm mát vì phải tháo ống cao su nối từ máy sang két nước để nhấc quạt ra.

Hiện trạng hai quạt hoạt động như sau:
-Khi bật điều hòa, cả hai đều chạy tốc độ cao
-Khi tắt điều hòa và vẫn để máy nổ, nhưng máy chưa nóng thì không quạt nào quay, khi máy nóng thì hai quạt đều quay tốc độ chậm, nhưng quay tí lại dừng ngay vì động cơ đã đủ mát
-Không thấy trường hợp nào một cái chạy một cái không
-Em chưa kịp thử trường hợp để điều hòa đủ lạnh, lốc tự ngắt thì quạt sẽ thế nào.

Em làm một mình, muốn đẩy nhanh tiến độ cho xong nên em không chụp được tấm hình nào hết.

successdt

Xe buýt
Em đã thay quạt két nước rồi các cụ ạ, vừa xong, tổng thời gian làm mất hơn 2h, chủ yếu thời gian là loay hoay tìm cách tháo vì chưa quen, khi lắp lại thì nhanh thôi ạ. Phải hy sinh 5 cái chốt nhựa vì em không biết làm sao để tháo ra mà lại tận dụng lại được, chảy mất ít nước làm mát vì phải tháo ống cao su nối từ máy sang két nước để nhấc quạt ra.

-Khi tắt điều hòa và vẫn để máy nổ, nhưng máy chưa nóng thì không quạt nào quay, khi máy nóng thì hai quạt đều quay tốc độ chậm, nhưng quay tí lại dừng ngay vì động cơ đã đủ mát
-Em chưa kịp thử trường hợp để điều hòa đủ lạnh, lốc tự ngắt thì quạt sẽ thế nào.

Em làm một mình, muốn đẩy nhanh tiến độ cho xong nên em không chụp được tấm hình nào hết.
cái chốt nhựa cụ phải cạy phần mũ của nó lên trước, sau đó mới cạy phần đế của nó ạ.
2 quạt của em cũng cùng chạy, cùng ngắt như của cụ. Như thế là bình thường.

meodenmatlua

Xe container
Chu

Chúc mừng cụ đã tự tay chăm sóc vợ hai.

yamato

Xe hơi
Em có chụp mấy tấm hình cái mô-tơ quạt

Cảm quan em không thấy khác gì so với cái mô-tơ tháo từ xe ra, hình thức như nhau, độ nặng như nhau, nói chung chấp nhận được, và càng được nếu so 1,35 củ cả cước vận chuyển với hơn 6 củ của hãng. Về độ bền thì phải để thời gian nữa.

Tuy nhiên mất điểm ở công nghệ đóng gói quá

Trước khi mở ra em nghĩ nó phải là xốp đổ theo khuân hình cái mô-tơ cơ

Chỉnh sửa cuối:

yamato

Xe hơi
cái chốt nhựa cụ phải cạy phần mũ của nó lên trước, sau đó mới cạy phần đế của nó ạ.
2 quạt của em cũng cùng chạy, cùng ngắt như của cụ. Như thế là bình thường.
Em cũng nghĩ vậy, nhưng khi em cạy toàn bị vỡ cái mũ đó thôi. Hôm nào xuống hãng em kiếm vài cái lắp lại.

Chu
Chúc mừng cụ đã tự tay chăm sóc vợ hai.
vâng cảm ơn cụ, nếu tổ chức off kỹ thuật thì em có thể mần được món thay quạt này.

meodenmatlua

Xe container
Em có chụp mấy tấm hình cái mô-tơ quạt

Cảm quan em không thấy khác gì so với cái mô-tơ tháo từ xe ra, hình thức như nhau, độ nặng như nhau, nói chung chấp nhận được, và càng được nếu nếu so 1,35 củ cả cước vận chuyển với hơn 6 củ của hãng. Về độ bền thì phải để thời gian nữa.

Tuy nhiên mất điểm ở công nghệ đóng gói quá

Trước khi mở ra em nghĩ nó phải là xốp đổ theo khuân hình cái mô-tơ cơ

Hàng DenSo tq à cụ.
Em nghĩ phần xốp ở VN nhét vào

successdt

Xe buýt
cụ yamato mất công thay xong thì trời lại hết nắng gắt :)) chắc phải đợi vài hôm nữa mới kiểm chứng dc

yamato

Xe hơi
cụ yamato mất công thay xong thì trời lại hết nắng gắt :)) chắc phải đợi vài hôm nữa mới kiểm chứng dc
Em nghĩ là ổn vì em để máy nổ garenti khá lâu, nhiều lần 2 quạt đóng/ngắt, sau đó em mở điều hòa thì vẫn thấy hơi lạnh thổi ra khá mạnh. Nhưng để kết luận thì phải đợi đợt nắng tới ạ.