[Funland] Từ Phước Long, Ban Mê Thuột tới Chiến dịch Hồ Chí Minh

fanmu1234

Xe container
Klq: cả ô Dễ & Lộ đều bị bắt vào những năm cuối 90 ( bi dờ gọi là tội tham nhũng) thì hồi ký viết những năm gần đây có đảm bảo thông tin chính xác?
ông Lộ và ông Dễ lúc đó là lãnh đạo VCB bị tù trong vụ cho Tăng Minh Phụng vay tiền

ông Phạm Nhật Hồng là lãnh đạo NH Công Thương bị tử hình trong vụ Tăng MInh Phụng

XSim

Xe container
Các cụ hạ hỏa :)

Quay lại giai đoạn hào hùng đó, ngày này năm 75, ta đã giải phóng Phan Rang, một phòng tuyến quan trọng trên con đường "Tiến về Sài Gòn".

XSim

Xe container
Hôm trước có cụ nói về sư đoàn 308, sư đoàn chủ lực tinh nhuệ số một của QĐNDVN. Sư này còn có tên là sư đoàn Tiên Phong, trong cuộc Tổng tiến công giải phóng miền Nam thì sư lại được giao nhiệm vụ ở lại miền Bắc, trái với tên gọi truyền thống và việc này gây bối rối không nhỏ cho phía VNCH.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Em xin sửa lại: Miền Bắc chỉ có vài tạ vàng, số còn lại là từ Miền Nam, gần 40 tấn
Thành thực xin lỗi các cụ vì sai sót

hoaoaihuong

Xe buýt
Em xin sửa lại: Miền Bắc chỉ có vài tạ vàng, số còn lại là từ Miền Nam, gần 40 tấn
Thành thực xin lỗi các cụ vì sai sót
Em nghĩ cụ cứ đưa thông tin lên nếu có nguồn chính thống, các cụ kia tự thẩm để hiểu. Cụ là chủ thớt, cái quan trọng là phải giữ được thớt cho bọn em còn có cái để xem.
Cám ơn cụ, chúc cụ khoẻ ạ!

Tuankhoi001

Xe tải
Ờ, thế cụ đưa dẫn chứng hay số liệu nào chứng minh ngược lại cho em và các cụ ở đây xem cái. Cụ cứ thao thao MB ko có số vàng như thế mà ko biết cụ dựa vào đâu để phán thế? :D
Vậy em xin hỏi là cụ có biết chữ không nhỉ? Biết thì vui lòng đọc đi chứ. :)

hoviethung

Xe lăn
Nghệ thuật quân sự ở trận BMT cũng ở đỉnh cao, gọi là chiến thuật "Hoa sen nở trong lòng địch". Dùng đặc công mở cửa chiếm chốt các con đường từ trong trung tâm thị xã ra ngoài, sau đó xe tăng từ xa 40 km chạy thẳng vào ngã sáu, tấn công Tổng hành dinh Sư đoàn 23 VNCH, bỏ qua các căn cứ vòng ngoài.

Nghê thuật này sau đó lập lại ở trận Sài Gòn và trận Phnong pênh. Trận Sài Gòn là trận đánh lớn nhất lịch sử 4.000 năm, mỗi bên có khoảng hơn triệu quân, 500 xe tăng, nhưng chỉ trong 4 ngày công phá đã kết thúc. Tướng chỉ huy trận Sài Gòn cũng chính là tướng chỉ huy trận Ban Mê Thuật, Lam Sơn 719.
Chỉ nhớ hồi năm 1978 đi thực tập ở BMT dân ở đó kể lại. Sáng ngủ dậy đã thấy xe tăng quân giải phóng rầm rập trên đường thị xã. Một số cửa sắt của một số ngôi nhà cạnh đường vẫn còn lỗ chỗ vết đạn ở ổ khoá

TungThoc

Xe điện
Em đề nghị giữ thớt này và ngừng/xóa các nội dung về 40 tấn Au. Riêng nội dung 16 tấn Au QGP thu giữ đc trong chiên thắng 30_4 thì để lại. Các cụ thích bàn về việc 40 tấn Au xin mời mở thớt khác. Câc Mod xóa còm chứ đừng xóa thớt, nhẹ tay cho anh em chút nha.

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Em có xem một clip, phỏng vấn tướng Lê Minh Đảo.
Ông Đảo nói muốn gặp lại người chỉ huy của bắc Việt đã đánh thắng ông ấy.
Trận Xuân Lộc xứng đáng có 1 thớt riêng.
Cụ Ngao5 có thể lập 1 thớt riêng được ko ạ ? Thanks

dzoro

Xe điện
Cá nhân em thấy ở vào thời điểm đó thì ai cũng hiểu chẳng sớm thì muộn Xuân Lộc sẽ thất thủ. Bên thủ bao giờ cũng có những lợi thế nhất định nhưng nếu bị bao vây và không có tiếp viện thì không bao giờ có thể thủ mãi được. Em có xem mấy phim tài liệu về con đường tới Berlin của Hồng Quân Liên Xô, cũng gặp rất nhiều bức tường phòng thủ và Liên Xô cũng thiệt hại cực nặng. Nhưng thế và lực thời điểm đó thay đổi hoàn toàn, Đức chỉ có thể kéo dài thời gian chứ không có cửa gì thay đổi tình hình.

XSim

Xe container
Không rõ ông này nói muốn gặp ai, liên quan trận Xuân Lộc thì các tướng chỉ huy bên phía Giải Phóng quân đã mất từ nhiều năm trước rồi.

Với tính cách máu chó của ông Đảo thì chưa chắc đã chịu nhận thua ở Xuân Lộc ấy chứ.

bubu08

Xe tăng
Các cụ cho hỏi trong Xuân 1975 Không quân Saigon không làm ăn được gì thì phải dù họ cũng còn khá nguyên vẹn, trước đó còn tính bay ra Hoàng Sa cơ mà, và quân Bắc Việt trong chiến dịch không có không quân. Vậy cái đó là do đội phòng không đi cùng với các cánh quân của Bắc Việt đã hoạt động hiệu quả? hay các anh pilot VNCH chỉ lo cho vợ con mà quên đánh nhau?

haiyen1012

Xe điện
Không rõ ông này nói muốn gặp ai, liên quan trận Xuân Lộc thì các tướng chỉ huy bên phía Giải Phóng quân đã mất từ nhiều năm trước rồi.

Với tính cách máu chó của ông Đảo thì chưa chắc đã chịu nhận thua ở Xuân Lộc ấy chứ.
Em thấy anh Đảo này hơi ngáo, có lẽ anh ý nghĩ giữ Xuân Lộc được 12 ngày là cái gì đó kinh khủng khiếp lắm, anh ý xứng đáng lọt top thiên tài quân sự cũng nên =))
Tướng VNCH có Ngô Quang Trưởng là biết mình biết người và có thực tài thôi, còn lại toàn bọn ảo tưởng

QueViet

Xe tăng
Các cụ cho hỏi trong Xuân 1975 Không quân Saigon không làm ăn được gì thì phải dù họ cũng còn khá nguyên vẹn, trước đó còn tính bay ra Hoàng Sa cơ mà, và quân Bắc Việt trong chiến dịch không có không quân. Vậy cái đó là do đội phòng không đi cùng với các cánh quân của Bắc Việt đã hoạt động hiệu quả? hay các anh pilot VNCH chỉ lo cho vợ con mà quên đánh nhau?
Không quân VNCH tham gia nhiều đấy, điển hình là trận Xuân Lộc, họ ném cả bom " Daisy Cutter " nặng 6,8 tấn để chặn QGP.

XSim

Xe container
VNCH vẫn dùng không quân ném bom yểm trợ mà cụ, cụ thể trong trận Xuân Lộc ném hai quả bom gì to đùng vào đội hình quân đoàn 4.

haiyen1012

Xe điện
VNCH vẫn dùng không quân ném bom yểm trợ mà cụ, cụ thể trong trận Xuân Lộc ném hai quả bom gì to đùng vào đội hình quân đoàn 4.
Bom CBU-55, bom này là do Mĩ chuyển gấp cho VNCH nhằm chặn bước tiến của QGP

.Bo My

Xe lăn
không quân là cái đáng ngại nhất của VNCH đấy. Câu hỏi phải ngược lại, không quân và tên lửa miền Bắc ở đâu mà không ra tay. Về phía ta thì phòng không bộ binh ổn nhưng phòng không là 1 chuyện phải làm thôi, không thể thay cho không quân ném bom được.

Ở Xuân Lộc có mấy sư đoàn không quân VNCH cùng tụ lại nên lâu.

PenII

Xe buýt
Xuân Lộc là tất cả gì hung hãn nhất còn lại, nên trụ đến 21/04 cũng chả có j tự hào , cán cân đa lệch hẳn. Có phân tích thì phân tích Đà Nẵng kìa , không bất ngờ, quân lực vẫn còn , phải chăng do điệp viên huyền thoại mà mọi người vẫn nhắc đến

ly xây chừng

Xe tải
Thời chiến tranh, nơi nhà cháu sống, lính CH đa số đi ca hành chính, sáng đi càn, tối về. Ở thành thị thì đi bar, nhảy đầm. Ở quê thì tối về làm du kích. Lức GP 2 bên nhìn nhau ngỡ ngàng!

hoaoaihuong

Xe buýt
Em thấy anh Đảo này hơi ngáo, có lẽ anh ý nghĩ giữ Xuân Lộc được 12 ngày là cái gì đó kinh khủng khiếp lắm, anh ý xứng đáng lọt top thiên tài quân sự cũng nên =))
Tướng VNCH có Ngô Quang Trưởng là biết mình biết người và có thực tài thôi, còn lại toàn bọn ảo tưởng
Đồng ý với cụ, ông ấy chỉ tư lệnh sư đoàn, vẫn là cấp thừa hành tác chiến, đánh hay cũng không giải quyết được cục diện, chỉ thương vong thêm cho đôi bên. Xuân Lộc chỉ là một điểm lọt thỏm trong miền đông không đi đường này đi đường khác, sau lưng lại là một Sài Gòn đang rệu rã. Giữ bằng mắt!

Chỉnh sửa cuối: