[Funland] Tự nhiên muốn đọc Kim Dung - trọn 12 bộ tiểu thuyết

quyteinco

Đi bộ
muốn truyện Kim Dung ban nên tìm cuốn Lửa Hận Rừng Xanh tron bộ nguyên bản có 3 tập cực hay

zonda

Xe điện
Cách đây 5 năm e ra tiệm mua được cái đĩa truyện kiếm hiệp nó load từ vnthuquan về có tất tần tật truyện từ Kim Dung, Cổ Long, Ngọa Long Sinh... nhưng bị lâu quá bị mất rồi thật uổng:((

Các cụ có thể vào trang vietkiem.com có đầy đủ, định dạng pdf tải về rồi in ra đọc từ từ. Bộ Ỷ thiên đồ long ký bản dịch của Nguyễn Duy Chính e thấy cũng khá ổn đấy ạ!

Cu Sut

Xe buýt
Kim Dung đáng để đọc đấy. Em mới có mấy bộ: Ỷ Thiên Đ L ký, Anh Hùng Xạ Điêu, Thần điêu ĐH, Thiên Long Bát Bộ, Lộc Đỉnh Ký
Mấy bộ như: Hiệp Khách Hành, ... so với mấy bộ em đã đọc có hay bằng ko nhỉ. Cụ nào đọc rồi thì giả nhời em biết với nhé!
Hiệp khách hành, Tuyết sơn phi hồ, Phi hồ ngoại truyện, Bach mã khiếu tây phong, Thư kiếm ân cừu lục đều hay, nhưng cá nhân em thấy các truyện này hơi kém hơn so với các bộ cụ đã đọc về chiều sâu của cốt truyện và các tuyến nhân vật. Chưa thấy cụ kể "Tiếu ngạo giang hồ" - nhiều người nói đây là bộ hay nhất của Kim Dung.

zonda

Xe điện
E chỉ mới đọc hoàn thành từ đầu đến cuối 3 bộ: Ỷ thiên đồ long ký, Thiên long bát bộ, Tiếu ngạo giang hồ thôi, còn mấy bộ khác chỉ xem phim chứ chưa đọc vì k có thời gian!

Cu Sut

Xe buýt
Cụ nào thích đọc Kim Dung vì có nhiều chi tiết dã sử, nửa thực nửa hư thì em rê-cằm - men bộ Tầm Tần Ký của Huỳnh Dị. Nó bốc phét về nguồn gốc của nhân vật Tần Thủy Hoàng và Hạng Vũ phê lòi luôn! Chém cuồng phong bạo vũ động đất sóng thần chứ không thèm chém mấy loại gió hiu hiu chỉ đủ làm lay vài ngọn cỏ bờ ao như các cụ Ofers nhà ta. Có trên www.vnthuquan.net

Huynh đài nào luyện xong bí kíp này thấy công lực thăng tiến thì nhớ rót cho tại hạ chung rượu lạt nha!
Huỳnh Dị có ba bộ truyện đã được xuất bản ở Việt Nam, đều lấy bối cảnh lịch sử Trung Quốc, lồng ghép các nhân vật hư cấu với các nhân vật lịch sử:
- Tầm Tần Ký: bối cảnh thời Chiến Quốc, như cụ nói "bốc phét về nguồn gốc Tần Thủy Hoàng và Hạng Vũ"
- Biên hoang truyền thuyết: bối cảnh là thời loạn Ngũ Hồ Thập Bát Quốc cho đến phân chia Tống Ngụy, lồng truyện giang hồ với quá trình lập quốc của nam Tống và bắc Ngụy
- Song long đại đường: bối cảnh là thời Tùy Đường, các nhân vật chính chiến đấu vừa kiểu giang hồ, vừa kiểu chiến tranh, oánh nhau với Lý Thế Dân vv

Truyện nhiều tính dã sử, và bớt tính kiếm hiệp. Được cái cốt truyện ly kỳ, trải dài cả về thời gian và không gian, có lồng thêm chút huyền hoặc (tác giả có vẻ chịu ảnh hưởng nhiều của đạo giáo và một số kiến thức vật lý hiện đại kiểu đi xuyên thời gian hay có nhiều không gian song song cùng tồn tại). Đọc cũng lý thú phết, có điều kiểu viết rất giống nhau.

Cu Sut

Xe buýt
E chỉ mới đọc hoàn thành từ đầu đến cuối 3 bộ: Ỷ thiên đồ long ký, Thiên long bát bộ, Tiếu ngạo giang hồ thôi, còn mấy bộ khác chỉ xem phim chứ chưa đọc vì k có thời gian!
Ỷ Thiên Đồ Long Ký được Kim Dung xem là phần 3 của trường thiên tiểu thuyết Anh Hùng Xạ Điêu Truyện, vì các nhân vật giữa các truyện có liên quan tới nhau và truyện xoay quanh hai bộ võ học đỉnh cao của Trung Hoa là Cửu Âm Chân Kinh và Cửu Dương Thần Công. Cụ chịu khó tìm đọc thêm "Anh Hùng Xạ Điêu" và "Thần Điêu Đại Hiệp" nhé.

Phuongha

Xe hơi
Ỷ Thiên Đồ Long Ký được Kim Dung xem là phần 3 của trường thiên tiểu thuyết Anh Hùng Xạ Điêu Truyện, vì các nhân vật giữa các truyện có liên quan tới nhau và truyện xoay quanh hai bộ võ học đỉnh cao của Trung Hoa là Cửu Âm Chân Kinh và Cửu Dương Thần Công. Cụ chịu khó tìm đọc thêm "Anh Hùng Xạ Điêu" và "Thần Điêu Đại Hiệp" nhé.
Chuận không nên chỉnh, chỉnh mất chuẩn. Vuốt cụ

hoanglavie

Xe tải
Hiệp khách hành, Tuyết sơn phi hồ, Phi hồ ngoại truyện, Bach mã khiếu tây phong, Thư kiếm ân cừu lục đều hay, nhưng cá nhân em thấy các truyện này hơi kém hơn so với các bộ cụ đã đọc về chiều sâu của cốt truyện và các tuyến nhân vật. Chưa thấy cụ kể "Tiếu ngạo giang hồ" - nhiều người nói đây là bộ hay nhất của Kim Dung.
Đa tạ cụ Sứt! Tiếu ngạo em đọc rồi, nhưng mà đọc trên máy tính. Các bộ kia giờ đang trên giá sách nhà em! Em thì thấy Tiếu ngạo cũng hay, nhưng mà bảo hay nhất thì cũng ko phải thế! Có thể là do quan điểm từng người cụ nhỉ! Cụ nào hay nhậu chắc thích Lệnh Hồ Xung.

sidecardesigner

Xe điện
hiii.. đọc mấy truyện của Kim Dung thì phải nói quên sầu, ngày trước em toàn trùm chăn xong soi đèn pin đọc vì bị mẹ cấm đọc truyện.Truyện hay đã gay gấn mà tiếng bước chân của mẹ em nhè nhẹ còn gay gấn hơn. Cảm giác đọc lúc ấy mới phê chứ :))

Phuongha

Xe hơi
hiii.. đọc mấy truyện của Kim Dung thì phải nói quên sầu, ngày trước em toàn trùm chăn xong soi đèn pin đọc vì bị mẹ cấm đọc truyện.Truyện hay đã gay gấn mà tiếng bước chân của mẹ em nhè nhẹ còn gay gấn hơn. Cảm giác đọc lúc ấy mới phê chứ :))
Cụ giống em thía :). Em vưỡn còn nhớ có lần mải đọc Thần điêu, mẹ em nhờ nấu nồi bánh đa. Em thấy nước sôi, vứt bánh đa vào nồi, đáng nhẽ sôi phát là phải tắt bếp. Ai dè, em mải đọc, để nguyên cái nồi nó sôi 15' :(( :(( :((, xong bị oánh cho mấy roi, bắt ăn hết nồi... ( lúc đấy em chả biết gọi là nồi gì nữa). Khóc không khóc được :(( :(( :((

sidecardesigner

Xe điện
Cụ giống em thía :). Em vưỡn còn nhớ có lần mải đọc Thần điêu, mẹ em nhờ nấu nồi bánh đa. Em thấy nước sôi, vứt bánh đa vào nồi, đáng nhẽ sôi phát là phải tắt bếp. Ai dè, em mải đọc, để nguyên cái nồi nó sôi 15' :(( :(( :((, xong bị oánh cho mấy roi, bắt ăn hết nồi... ( lúc đấy em chả biết gọi là nồi gì nữa). Khóc không khóc được :(( :(( :((
À, còn em thì bị nguyên một bao truyện cho thành tro bụi :(( .. Lúc ấy khóc sưng cả mắt . hic... mà vẫn bị ăn đòn :(( vì cái tội nhịn ăn sáng mua truyện và thuê truyện :((

Chỉnh sửa cuối:

CXP

Xe buýt
Trước cả 3 bộ này còn có bộ Võ Lâm Ngũ Bá nữa, cũng nằm trong mạch truyện. Nhưng đúng là văn giả Kim Dung, đọc không phê bằng 3 bộ còn lại.

Cu Sut

Xe buýt
Vấn đề của các bộ truyện nối dài là không mang thêm được chút gì mới vào mạch truyện đã có và thường làm hỏng cấu trúc, nếu các cụ đọc nó như là một phần của truyện xịn. Kim Dung chắc hẳn phải có lý do khi rửa tay gác bút sớm và để lại rất nhiều sự mong mỏi từ phía độc giả hâm mộ.

Chẳng hạn như cái bộ Võ Lâm Ngũ Bá này, tìm cách giải thích về nguồn gốc võ công của 5 cao thủ Hoa Sơn luận kiếm lần thứ nhất. Nhưng khi cố gắng làm việc này, tác giả đã vô tình tạo ra nhiều chi tiết mâu thuẫn với các chi tiết của Kim Dung (ví dụ nói Vương Trùng Dương học Nhất Dương Chỉ trong Cửu Âm Chân Kinh) hay mô tả tính cách nhân vật không logic với truyện xịn (ví dụ mô tả Hoàng Dược Sư là một nhân vật mưu mô và khá nhỏ nhen - đúng là không thể phê được vì em vốn dĩ rất thích tính cách Hoàng Dược Sư như xây dựng của Kim Dung). Hay chẳng hạn có người khác tìm cách viết hậu Ỷ Thiên Đồ Long Ký về thời gian sau này, Trương Vô Kỵ lấy Triệu Minh và có con gái .... đọc không thể mê được. Đúng là "vẽ rắn thêm chân".

sidecardesigner

Xe điện
Chủ thớt mua được chưa? hôm nào cho em mượn đọc ké tí nhể:))

conmeo1

Xe buýt
Truyện Kim Dung em cũng đã đọc hết cả nhưng vẫn khoái nhất bộ Tiếu ngạo giang hồ. Một phần ấn tượng nữa vì đây là truyện Kim Dung đầu tiên em được đọc, bản in trong SG từ thời trước giải phóng, giấy vàng khè, khổ bé, tuy không được đầy đủ nhưng đọc đến đâu chết đến đấy, bây giờ sẵn internet nên không còn cái cảm giác đấy nữa. Truyện Lộc đỉnh ký cũng được nhưng nó modify lịch sử nên em không khoái lắm

zonda

Xe điện
Các cụ nói đến Tiếu ngạo giang hồ e mới nhớ đến 1 chi tiết là các nhà làm phim sáng tạo khá nhiều với nhóm nhân vật Đào cốc lục tiên: Bản của TQ thì lục tiên, bản của HK tứ tiên, còn bản của Đài Loan lại mạnh dạn hơn bỏ bớt chỉ còn nhị tiên, chắc do k đủ tiền thuê diễn viên =))

Phuongha

Xe hơi