[Funland] tự làm phân hữu cơ

Tiểungưnhi88

Xe điện
nhà em thì làm đơn giản, ban đầu mua ít phân trùn quế, sau đó trồng cây thì bồn cao 1 chút, đất trồng cách mặt bồn tầm 20cm, sau đó thì cứ rác hữu cơ (nước vo gạo, cuống rau, đầu cá, ruột cá, bã chè, vỏ củ ..... ) em vất lên trên bề mặt, với ruột đầu cá thì vùi xuống đất sâu 1 chút để tránh mùi.
Do phân trùn quế có trứng nên trùn nó nở nhanh và nó xử lý phần rác hữu cơ đó nhanh lắm cụ ạ, trồng cây cũng tốt nữa.
Trong nông nghiệp để vượt qua trùn quế và ruồi lính đen em thấy hơi khó. Từ trồng đến chăn nuoii

Tieu Phong

Xe tải
Rỉ mật về bản chất là đường. Cụ ra chợ mua ít đường đỏ. Hoặc đi xin tí nước mía, sữa đặc có đường bỏ đi, cho rẻ cũng được.

Tất nhiên rỉ mật ko chỉ có đường, mà còn giàu vi sinh bản địa, enzym, khoáng chất. Nhưng mấy cái đó ko phải là thiết yếu, có thể bổ sung bằng chính vật liệu ủ phân bón.
Rỉ mậy là sản phẩm phụ của đường mà đắt hơn đường
Có gì nhiều đâu cụ. Chỉ cần thùng nhựa kín. Em xài bình nước 20l. Cho rác nhà bếp hoặc xác cá rồi cho men và đường vào. Men thì dùng gì cũng được như chế phẩm EM, men tiêu hoá, men cơm rượu, sữa chua.
Đường thì không dùng đường trắng mà dùng đường vàng, đường đen, rỉ mật, hay trái cây hỏng cũng được. không thì cho 1 ly nước mía cũng được luôn
Nên cho thêm ít vỏ dứa hoặc đu đủ nếu ủ xác cá. Nó giúp ủ mau nhừ hơn. Không có cũng được
Ủ 6Tháng. 2 3 tuần đầu thì không vặn chặt nắp để nó xì hơi ra tránh vỡ bình. Cho rác vào tầm 2/3 thùng thôi cụ nhé.
Cụ thể cụ bắt chước theo link này
Rỉ mật là sản phẩm phụ của đường mà sao nó lại đắt hơn đường cụ nhỉ?

Andydo

Xe điện
Rỉ mậy là sản phẩm phụ của đường mà đắt hơn đường

Rỉ mật là sản phẩm phụ của đường mà sao nó lại đắt hơn đường cụ nhỉ?
Cụ hỏi khó quá. Chắc là vì nó ít. Chứ em chịu

altis_oldman

Xe tăng
Men mủng,ủ các loại : Ủ cá,ủ chuối,ốc,.. em chơi cả rồi... Kết luận lại là thua xa anh trùn quế.. Em đổ bê tông diện tích 2 mét vuông.. chồng 4 tầng.. chả cần phải mua giống gì hết.. các cụ cứ thử làm theo như em khỏi phải mất công nhiều...
Kiếm ít phân gà,phân chim... lấy mấy cái xô cũ hỏng.. đổ phân vào đấy 5cm... Xung quanh xô chọc thủng đáy... Kiếm chỗ nào ở vườn nhiều giun để xuống... kệ mưa nắng.. lấy cái gì che cái xô đó.. Sau 2.3 tuần phân có độ ẩm.. giun nó tự chui từ đất lên xô... chúng nhân ta chỉ cần để 2 tuần.. rồi bất thình lình nhấc xô lên.. đổ xuống khu nuôi là có rất nhiều giun quế giống... chuồng nuôi thì em có 1 cái máy xay thuốc.kiêm máy nghiền... các thứ hữu cơ.. rau củ quả,.. cho vô nghiền vụn... cứ thế rải vào chỗ nuôi giun... quay đi ngoảy lại chỉ 2..3 tháng là giun nó nhân đàn đầy.. chuối,thân chuối..bèo..cây rau hư thối.. phân chim... là những thứ em có.. em xả vào đấy.. thi thoảng em thu hoạch giun bằng mồi nhử phân cho vào xô như mô tả ở đầu.. lấy giun đó cho cá hoặc gà ăn... Cái vườn bé xíu 60m vuông mà em có 3 bể ngầm nuôi cá.. 1 chuồng gà .. 1 chuồng chim.. 1 bể nuôi ốc...xung quanh toàn chuối với rau... phân hữu cơ em tự làm đủ xài... chỉ cần thu hoạch 1 buồng chuối.. thì cái thân đó chặt vụn bỏ nuôi giun cũng được kha khá...
cụ cho ít hình ảnh để chiêm ngưỡng

Em cũng mon men tự ủ và kết quả là bốc mùi thối um cả nhà. Mặc dù em đã cho rất nhiều men vi sinh để khử mùi mà vẫn thúi lắm. Nhưng tiếc rẻ nên em vẫn cho vào 1 cái chậu nhựa và bọc nilon kín để hơn 1 năm rồi mà vẫn chưa dám mở ra.

Andydo

Xe điện
Men mủng,ủ các loại : Ủ cá,ủ chuối,ốc,.. em chơi cả rồi... Kết luận lại là thua xa anh trùn quế.. Em đổ bê tông diện tích 2 mét vuông.. chồng 4 tầng.. chả cần phải mua giống gì hết.. các cụ cứ thử làm theo như em khỏi phải mất công nhiều...
Kiếm ít phân gà,phân chim... lấy mấy cái xô cũ hỏng.. đổ phân vào đấy 5cm... Xung quanh xô chọc thủng đáy... Kiếm chỗ nào ở vườn nhiều giun để xuống... kệ mưa nắng.. lấy cái gì che cái xô đó.. Sau 2.3 tuần phân có độ ẩm.. giun nó tự chui từ đất lên xô... chúng nhân ta chỉ cần để 2 tuần.. rồi bất thình lình nhấc xô lên.. đổ xuống khu nuôi là có rất nhiều giun quế giống... chuồng nuôi thì em có 1 cái máy xay thuốc.kiêm máy nghiền... các thứ hữu cơ.. rau củ quả,.. cho vô nghiền vụn... cứ thế rải vào chỗ nuôi giun... quay đi ngoảy lại chỉ 2..3 tháng là giun nó nhân đàn đầy.. chuối,thân chuối..bèo..cây rau hư thối.. phân chim... là những thứ em có.. em xả vào đấy.. thi thoảng em thu hoạch giun bằng mồi nhử phân cho vào xô như mô tả ở đầu.. lấy giun đó cho cá hoặc gà ăn... Cái vườn bé xíu 60m vuông mà em có 3 bể ngầm nuôi cá.. 1 chuồng gà .. 1 chuồng chim.. 1 bể nuôi ốc...xung quanh toàn chuối với rau... phân hữu cơ em tự làm đủ xài... chỉ cần thu hoạch 1 buồng chuối.. thì cái thân đó chặt vụn bỏ nuôi giun cũng được kha khá...
Cái này cũng là ủ thôi mà. Nguyên lý giống Giống như kiểu ủ phân bằng trùn quế trong thùng xốp.

Andydo

Xe điện
Em cũng mon men tự ủ và kết quả là bốc mùi thối um cả nhà. Mặc dù em đã cho rất nhiều men vi sinh để khử mùi mà vẫn thúi lắm. Nhưng tiếc rẻ nên em vẫn cho vào 1 cái chậu nhựa và bọc nilon kín để hơn 1 năm rồi mà vẫn chưa dám mở ra.
Cụ có cho đường vào không. Không dùng đường trắng nhé.
Thêm nữa là phải sau nhiều tháng nó mới hết mùi. Thời gian đầu đậy kín thì làm sao bốc mùi được.
Nhà em dùng bình nước loại 20 lít. Vặn chặt thì mùi kiểu gì được
Có 1 mẹo nữa là cụ nên cho vỏ dứa hoặc đu đủ hoặc bã cà phê vào thì sản phẩm sẽ có mùi dễ chịu

Cụ có cho đường vào không. Không dùng đường trắng nhé.
Thêm nữa là phải sau nhiều tháng nó mới hết mùi. Thời gian đầu đậy kín thì làm sao bốc mùi được.
Nhà em dùng bình nước loại 20 lít. Vặn chặt thì mùi kiểu gì được
Em không cho đường cụ ah. Cũng để vài tháng đấy, nhưng vẫn mùi lắm. Túm lại là chỉ làm 1 lần sau chừa. Nếu muốn tẩm bổ cho mấy em cây thì chỉ có đi mua phân về bón thôi.

Andydo

Xe điện
Em không cho đường cụ ah. Cũng để vài tháng đấy, nhưng vẫn mùi lắm. Túm lại là chỉ làm 1 lần sau chừa. Nếu muốn tẩm bổ cho mấy em cây thì chỉ có đi mua phân về bón thôi.
Không có đường nuôi vi3 sinh thì vi sinh nó chết. Cụ ngâm mãi nó không phân hủy được. Thất bại là đúng r

altis_oldman

Xe tăng
đường có tác dụng gì trong việc ủ phân? có cụ nào giỏi Hóa học giải thích gùm

Cái bên bán men vi sinh sao họ không tư vấn cho khách hàng là phải thêm đường vào nhỉ. em đọc HDSD thấy cứ đổ vào và đậy kín là ok thôi. Đúng là không thầy đố mày làm nên. Chỉ vì thấy tiếc rác thải sinh hoạt ở nhà. Định giữ lại ủ phân cho cây, lợi cả đôi đường nhưng không được

mamtom7981

Xe buýt
Trong nông nghiệp để vượt qua trùn quế và ruồi lính đen em thấy hơi khó. Từ trồng đến chăn nuoii
em làm trên tum thấy cũng đâu có khó khăn lắm đâu mà nhiều cụ trên này cầu kỳ thật. đất trồng cũng phần lớn là cát trộn với phân trùng quế + trấu, vỏ lạc... chứ cũng ko cần mua đất bên ngoài. Sau khi bón bằng rác hữu cơ thì đất nó cải thiện nhiều chứ ko cần phải thay đất mới ở các vụ sau nữa

Tiểungưnhi88

Xe điện
em làm trên tum thấy cũng đâu có khó khăn lắm đâu mà nhiều cụ trên này cầu kỳ thật. đất trồng cũng phần lớn là cát trộn với phân trùng quế + trấu, vỏ lạc... chứ cũng ko cần mua đất bên ngoài. Sau khi bón bằng rác hữu cơ thì đất nó cải thiện nhiều chứ ko cần phải thay đất mới ở các vụ sau nữa
Nông nghiệp cứ đơn giản hoá ko nên phức tạp nó lên. Cụ làm thê bể tầm 4 khối nc nữa thì ăn cá tẹt cả năm

TungThoc

Xe điện
Cụ chụp ảnh hoặc vẽ mô phòng chuồng nuôi giun cho bà con thị phẩm

mamtom7981

Xe buýt
Cụ chụp ảnh hoặc vẽ mô phòng chuồng nuôi giun cho bà con thị phẩm
công đoạn để ra đất lấy giun thì em mua 1 bao phân trùn quế nhanh hơn cụ ạ. trong đó có nhiều trứng nên nó nở nhanh lắm, khi nó nở ra rồi thì cứ vất phần rác hữu cơ vào là nó ăn nhanh lắm

Em cũng có bể cá nhưng đi làm suốt ko chăm được nên mới thả mấy con chép vàng để ngắm và là chỗ lấy nước tưới cây

altis_oldman

Xe tăng

cụ nào có kinh nghiệm xem hộ làm thế này nó có ra cả chùm rễ không?
đang muốn làm cái bệ đẹp
cây lựu nhé, đổ cát đen trộn lân nung chảy
khi nào ra rễ sẽ xúc bỏ đi may có thể được cái bệ rễ đẹp

CCCM dự bao giờ nó có bệ rễ để trưng bày

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ko thấy cụ nào nhắc đến phân bò nhỉ, ủ mục thì cực tốt luôn, sạch sẽ lại ko có mùi.