[Funland] tự làm phân hữu cơ

Lái xe máy

Xe tăng
trện cõi OFF này không ít các cụ mợ nông dân kinh nghiệm đầy mình trồng cây tốt như rừng.
hiện tôi đang sử dụng phân hữu cơ như sau, CCCM xem và cho ý kiến:
- nước tiểu tươi: thải ra chai lavi rồi pha loãng 1:10 tưới luôn
- phân chó gói giấy VS chôn gốc cây
- ngâm bún, cơm thừa rồi pha loãng tưới
-trộn lân bột (nung chảy) với bã đậu chôn xuống vườn
- xay vỏ trứng , chuối rồi tưới
- rau cỏ, lá cây rụng tấp vào gốc cây
Phải ủ thì mới dùng được. Mà ủ thì thối và lắm ruồi dã man.
Ở làng em các bà trồng rau cứ ủ trong thùng xốp cạnh luống rau. Đi qua nín thở chạy nhanh.

Đại Ba

Xe điện
Phải ủ thì mới dùng được. Mà ủ thì thối và lắm ruồi dã man.
Ở làng em các bà trồng rau cứ ủ trong thùng xốp cạnh luống rau. Đi qua nín thở chạy nhanh.
Thối và bị giòi là do ko cẩn thận khi ủ thôi. Em ủ phân toàn phải cho vào bình kín khí thì ko có mùi gì. Khi ko có mùi thì ruồi nhặng sẽ ko đánh hơi thấy nên chúng nó ko tới.

Khi áp lực tăng cao quá, vặn nút xả bớt khí thì chỉ có mùi thum thủm, nhẹ hơn mùi mắm tôm mắm cá. Nếu ở chỗ thoáng gió nó bay hết mùi ngay sau khi xả.

coolpix8700

Xe ngựa
Dùng cái chế phẩm E. M. Nó khử mùi rất tốt.
Vì đám vi khuẩn và nấm của nó cố định mấy thứ khí không cho bay hơi để giữ lại tăng dinh dưỡng cho phân.
Trồng hoa ở trong HN mới khó, chứ trồng dưới đất, nhất là mấy thứ hồng như loại cổ Sapa, cổ Hải Phòng, Cổ Nam Định,... thì chẳng phải lo gì cho chúng hết. Dưới đất chúng phát triển rất nhanh nên sâu, bọ cũng không cản trở được. Em chỉ phải chăm mấy loại rất khó tính như cổ Vân Khôi, còn hồng khác kệ cho chúng mọc tự nhiên, chẳng cắt tỉa nên đã thành những bụi lớn.
Mùa này hoa ra nhiều và khá to:

altis_oldman

Xe tăng
Dùng cái chế phẩm E. M. Nó khử mùi rất tốt.
Vì đám vi khuẩn và nấm của nó cố định mấy thứ khí không cho bay hơi để giữ lại tăng dinh dưỡng cho phân.
Trồng hoa ở trong HN mới khó, chứ trồng dưới đất, nhất là mấy thứ hồng như loại cổ Sapa, cổ Hải Phòng, Cổ Nam Định,... thì chẳng phải lo gì cho chúng hết. Dưới đất chúng phát triển rất nhanh nên sâu, bọ cũng không cản trở được. Em chỉ phải chăm mấy loại rất khó tính như cổ Vân Khôi, còn hồng khác kệ cho chúng mọc tự nhiên, chẳng cắt tỉa nên đã thành những bụi lớn.
Mùa này hoa ra nhiều và khá to:

cụ có vía trồng hồng đó
nhiều người kg có vía trồng hồng,
như em chỉ trồng đc mộc và ngọc lan, hoa ra xuốt , còn hồng trồng cây nào toi cây đó
kể cả trồng đất

DHa2015

Xe container
Thối và bị giòi là do ko cẩn thận khi ủ thôi. Em ủ phân toàn phải cho vào bình kín khí thì ko có mùi gì. Khi ko có mùi thì ruồi nhặng sẽ ko đánh hơi thấy nên chúng nó ko tới.

Khi áp lực tăng cao quá, vặn nút xả bớt khí thì chỉ có mùi thum thủm, nhẹ hơn mùi mắm tôm mắm cá. Nếu ở chỗ thoáng gió nó bay hết mùi ngay sau khi xả.
Cụ và các cụ cho em chút.
Em ủ phân hữu cơ và khá thành công. Một lần em quẳng quả cà chua bị sâu ăn vào thẳng thùng ủ, sau vài ngày mở ra thì lúc nhúc con trùn sâu từ quả cà chua đó sinh ra, to bằng ngón tay út. Tuy nhiên đám rác đổ vào được bọn này ăn sạch và phân huỷ rất nhanh, không mùi.
Vậy, đám trùn đó có hữu ích hay ko? Phân hữu cơ đó có dùng được ko? (Điều kiện là ko phát tán con trùn đó ra ngoài làm hại cây). Em cảm ơn ạ.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ủ phân hữu cơ và khá thành công. Một lần em quẳng quả cà chua bị sâu ăn vào thẳng thùng ủ, sau vài ngày mở ra thì lúc nhúc con trùn sâu từ quả cà chua đó sinh ra, to bằng ngón tay út. Tuy nhiên đám rác đổ vào được bọn này ăn sạch và phân huỷ rất nhanh, không mùi.
Vậy, đám trùn đó có hữu ích hay ko? Phân hữu cơ đó có dùng được ko? (Điều kiện là ko phát tán con trùn đó ra ngoài làm hại cây). Em cảm ơn ạ.
Con trùn ko sinh ra từ quả cà chua thối... mà nó sinh ra do các loại đất cát..lẫn giun.. hoặc tự bò vào thùng
Con trùn nó làm hại cây thì cụ nhầm rồi... trồng cây muốn có nhiều giun để đất tơi xốp thoáng khí còn ko được... cái dịch nhớt của trùn.. phân trùn làm cho đất trở lên màu mỡ

DHa2015

Xe container
Con trùn ko sinh ra từ quả cà chua thối... mà nó sinh ra do các loại đất cát..lẫn giun.. hoặc tự bò vào thùng
Con trùn nó làm hại cây thì cụ nhầm rồi... trồng cây muốn có nhiều giun để đất tơi xốp thoáng khí còn ko được... cái dịch nhớt của trùn.. phân trùn làm cho đất trở lên màu mỡ
Vậy tức là ko thể dùng con côn trùng đó để Phân hủy rác hữu cơ thành phân bón phải ko ạ?
đất ở các bồn cây nhà em khá nhiều giun nhỏ, thùng ủ thì nhiều con ấu trùng, thực sự em ko biết có phải ấu trùng của ruồi lính đen hay ko nữa, chỉ biết là chắt nước tưới cho cây thì cây tốt um tùm. Em ko biết con sâu từ quả cà chua đó lợi hay lợi bất cập hại :(

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ủ bã đậu nành bón hoa rất tốt ạ.

Gun512

[Tịch thu bằng lái]

Đại Ba

Xe điện
Em nghĩ đó là ruồi lính đen. Phân của nó cũng tốt, nhưng ko bằng phân giun.

onano69

Xe container
Các cụ ủ bã đậu nành bón hoa rất tốt ạ.
Bữa em có đậu đỏ, đậu tương, bột ngũ cốc .., mấy thứ đó hết hạn sử dụng em đổ tất vào thùng nhựa cho nước vào rồi đậy nắp ngâm đến 6 tháng, xong em mở ra cũng có mùi thối chút (do em ko mua nấm đối kháng bỏ vào) nhưng ngửi rồi cũng quen :)) em dùng gáo múc nước cỡ 1 bát hòa với 1 thùng nước 20 lít tưới cho cây cảnh, hoa trồng trên chậu em thấy rất là ổn ;)) em mua thêm gói Kali tổng hợp (gồm Kali, NPK, lân) em bốc 3 nắm cho vào thùng ngâm lẫn xong cứ thỉnh thoảng em lại múc 1 gáo hòa với nước tưới cho cây cảnh trên chậu em thấy rất ổn ạ!
Bác nào ngâm Kali, Lân... để bón thêm cho cây chưa? cho em ý kiến với, em sợ bón trực tiếp cây nó sót nên em thường cho Kali, NPL, Lân vào ngâm khoảng 2 tuần sau mới bón.

xichhoptau

Xe tăng
ở quê em toán ủ phân trâu, bón thấy xanh tốt mà lành lắm!

Phú Cửng

Xe tăng
Em thấy dùng cái xô hoặc thùng sơn có nắp đậy kín được, rau xanh, thức ăn thừa đổ vào, đậy nắp kín xong múc nước tưới cũng ok. Đỡ rác thải, cây cũng xanh tốt hơn, đỡ chi phí mua phân bón

Ba Kích Rừng

Xe điện
Vậy tức là ko thể dùng con côn trùng đó để Phân hủy rác hữu cơ thành phân bón phải ko ạ?
đất ở các bồn cây nhà em khá nhiều giun nhỏ, thùng ủ thì nhiều con ấu trùng, thực sự em ko biết có phải ấu trùng của ruồi lính đen hay ko nữa, chỉ biết là chắt nước tưới cho cây thì cây tốt um tùm. Em ko biết con sâu từ quả cà chua đó lợi hay lợi bất cập hại :(
Dùng tốt chứ cụ.. 10 năm trước hơn.. em còn xây bồn nuôi cuốn chiếu đỏ.. dùng phân chim và mùn cưa để nuôi..em lấy phân bón cây
Ấu trùng trong thùng của cụ.. nếu to gần bằng đầu đũa ăn cơm hoặc to hơn..mũm mĩm sẽ là ấu trùng rồi lính đen
Nếu bé như que tăm hoặc to như thân que diêm.. là ấu trùng ruồi dấm ( khả năng này cao hơn)
.. ấu trùng ruồi nhà hoặc nhặng xanh sẽ to hơn ruồi dấm và bé hơn ruồi lính đen
.. cụ ủ xác cá thối thì sẽ có nhặng xanh và ruồi nhà... ủ hoa quả nhiều thì ruồi dấm và lính đen
Em từng nuôi lính đen và nhặng xanh...nhặng xanh ấu trùng bé hơn nhưng ko cần phải quan tâm về gây giống.. nhàn hơn nhiều.. vài con cá chết để 1 buổi..sau 1 ngày đổ vào thùng nuôi.. 5 ngày sau đã có ấu trùng nhỏ cho cá nhỏ ăn rồi

DHa2015

Xe container
Dùng tốt chứ cụ.. 10 năm trước hơn.. em còn xây bồn nuôi cuốn chiếu đỏ.. dùng phân chim và mùn cưa để nuôi..em lấy phân bón cây
Ấu trùng trong thùng của cụ.. nếu to gần bằng đầu đũa ăn cơm hoặc to hơn..mũm mĩm sẽ là ấu trùng rồi lính đen
Nếu bé như que tăm hoặc to như thân que diêm.. là ấu trùng ruồi dấm ( khả năng này cao hơn)
.. ấu trùng ruồi nhà hoặc nhặng xanh sẽ to hơn ruồi dấm và bé hơn ruồi lính đen
.. cụ ủ xác cá thối thì sẽ có nhặng xanh và ruồi nhà... ủ hoa quả nhiều thì ruồi dấm và lính đen
Em từng nuôi lính đen và nhặng xanh...nhặng xanh ấu trùng bé hơn nhưng ko cần phải quan tâm về gây giống.. nhàn hơn nhiều.. vài con cá chết để 1 buổi..sau 1 ngày đổ vào thùng nuôi.. 5 ngày sau đã có ấu trùng nhỏ cho cá nhỏ ăn rồi
Vâng cụ, con trùng đó to như đầu đũa, có cả con to bằng que tăm. Nhà em ko nuôi cá nên chắc chỉ để nó phân hủy rác hữu cơ. Em ủ cả cá biển, cá dầu nước ngọt nhưng mùi cũng chỉ hơi nặng chút thôi. Dùng mật rỉ đường trộn vào thùng ủ thì cơ bản mùi rất thơm (trừ mấy ngày đầu ngâm cá).
Nhân tiện cụ cho em hỏi con cuốn chiếu có tác dụng lợi/ hại như thế nào cho cây trồng ạ?

Ba Kích Rừng

Xe điện
Vâng cụ, con trùng đó to như đầu đũa, có cả con to bằng que tăm. Nhà em ko nuôi cá nên chắc chỉ để nó phân hủy rác hữu cơ. Em ủ cả cá biển, cá dầu nước ngọt nhưng mùi cũng chỉ hơi nặng chút thôi. Dùng mật rỉ đường trộn vào thùng ủ thì cơ bản mùi rất thơm (trừ mấy ngày đầu ngâm cá).
Nhân tiện cụ cho em hỏi con cuốn chiếu có tác dụng lợi/ hại như thế nào cho cây trồng ạ?
Cuốn chiếu ko gây hại gì cụ ạ... Em gây giống cuốn chiếu vì xưa em nuôi mấy ngàn con tắc kè.. Về mùa đông nuôi dế vất vả nên em cũng thử nuôi ruồi và nuôi cuốn chiếu đỏ để làm thức ăn... về căn bản con này dễ nuôi.. nhưng tốc độ nhân giống ko ưu việt... em đổ mùn cưa vào 1 cái bể 2 mét vuông.. trộn ít phân gà.. phun ẩm nó sống khỏe.. bã mùn cưa hoặc gỗ vụn ẩm mục sẽ bị cuốn chiếu gặm.. phân nó cũng tơi xốp như phân dế vậy... nên em bón cây thoáng khí tốt..

HoangViet.gg

Xe máy
tất cả các chất hữu cơ đã phân hủy đều thành phân hữu cơ hết
phải để thời gian cho nó phân hủy, ko nên bón trực tiếp, ( ngọai trừ những thứ dễ phân hủy như rau củ, trái cây... )