Tự làm gạt mưa INT - Nhờ các cụ chuyên điện ô tô cho ý kiến ạ

dht

Xe điện
Nếu cái này lắp vào Getz chuẩn thì theo em cụ qmha nên mua về lắp

dht

Xe điện
Em kiếm được sơ đồ gạt nước của xe Getz xuất Châu Âu nó thế này (không biết đời xe nào)

Theo sơ đồ này thì có chế độ gạt nước chậm, và toàn bộ rơ le gạt nước châm được tích hợp trên bo mạch PCB. Với xe Getz này thì phải thay cả cụm thôi.

Theo hình dưới thì cái bo mạch PCB có gắn luôn bên trong bộ Cần gạt đa năng rồi:

cụ qmha nên mua cái này về lắp đầy đủ chức năng luôn, vừa chuẩn vừa an toàn.

Nói chung những xe mơi dễ mua đồ săn để lắp chứ những xe đời cũ mới phải vọc và chế cháo.

Chỉnh sửa cuối:

qmha

Xe tải
Vậy có nghĩa là với xe Getz và sơ đồ trên thì chỉ có cách thay cả cụm và dùng chức năng INT có sẵn chứ không xử lý được chức năng programme đúng không cụ DHT?

dht

Xe điện
Vậy có nghĩa là với xe Getz và sơ đồ trên thì chỉ có cách thay cả cụm và dùng chức năng INT có sẵn chứ không xử lý được chức năng programme đúng không cụ DHT?
Với đời xe mà cái INT rơ le tích hợp luôn trên cần gạt thì đúng vậy.

Còn đời xe cụ thế nào em chưa rõ, phải có sơ đồ điện mới phán được. Cụ chụp hình cái cần gạt nứoc lên đây cho em nhìn nhé. Biết đâu đời xe cụ cắm rơ le INT một phát ăn ngay.

Tuy nhiên nếu cái tay gạt 350K trên mà lắp vừa xe cụ thì em khuyên mua về mắp ngay khẩn trương, vừa an toàn hiệu quả lại nhiều chức năng (có thể xoay núm chọn tốc độ của gạt nước)

qmha

Xe tải
Với đời xe mà cái INT rơ le tích hợp luôn trên cần gạt thì đúng vậy.

Còn đời xe cụ thế nào em chưa rõ, phải có sơ đồ điện mới phán được. Cụ chụp hình cái cần gạt nứoc lên đây cho em nhìn nhé. Biết đâu đời xe cụ cắm rơ le INT một phát ăn ngay.

Tuy nhiên nếu cái tay gạt 350K trên mà lắp vừa xe cụ thì em khuyên mua về mắp ngay khẩn trương, vừa an toàn hiệu quả lại nhiều chức năng (có thể xoay núm chọn tốc độ của gạt nước)
Theo nguyên lý như cụ nói là relay tích hợp luôn trên cần gạt thì chắc là không làm được như của cụ rồi . Vì xe em hiện tại chưa có chức năng này nhưng vẫn thay được cần gạt như trong hình thì chứng tỏ mạch của nó đều nằm trên cần gạt mà.
Chắc có lẽ chỉ có thể thay cả bộ thôi. Mà bộ kia em cũng không biết có chức năng xoay chọn tốc độ như cụ nói ko vậy. Và giá 350k thì có đến vài năm nay rồi ấy chứ. Chắc giờ nó khoảng gấp đôi rồi.
Thôi để chiều nay em cứ về chụp cái hình để cụ ngắm cho em. Còn làm được hay không thì cụ cho ý kiến vậy.
Thanks cụ nhiều nhiều nhé.

tethien

Xe tải
Nếu cái này lắp vào Getz chuẩn thì theo em cụ qmha nên mua về lắp
Cái này là đồ phụ tùng thay thế chính hãng dành cho xe Click 1.4 AT. Dòng này gạt mưa đi kèm có tích hợp sẵn chế độ INT.
Còn lắp được thì chắc chắn 100%. Vì chính em (và nhiều anh em bên hội GCC ) đã mua về và tự lắp OK rồi.
Nó cũng có luôn chức năng khi bơm nước thì tự gạt 1-2 cái luôn.

tethien

Xe tải
Mà bộ kia em cũng không biết có chức năng xoay chọn tốc độ như cụ nói ko vậy. Và giá 350k thì có đến vài năm nay rồi ấy chứ. Chắc giờ nó khoảng gấp đôi rồi.
Có chức năng xuay để chọn tốc độ đó cụ. Giá thì chắc vẫn thế thôi. Vì em cũng mới mua hồi tháng 2 hay tháng 3 năm nay gì đó bên chỗ cụ MAST.

qmha

Xe tải
Có chức năng xuay để chọn tốc độ đó cụ. Giá thì chắc vẫn thế thôi. Vì em cũng mới mua hồi tháng 2 hay tháng 3 năm nay gì đó bên chỗ cụ MAST.
Vậy hả cụ. Vậy có lẽ em đi làm 1 bộ về cho sướng vậy :D

tethien

Xe tải
Vậy hả cụ. Vậy có lẽ em đi làm 1 bộ về cho sướng vậy :D
Chiến đi cụ. Em mua về tự tháo xe ra lắp vào luôn. Có nó đi trời mưa nhỏ sướng hẳn.
Nếu nó đắt quá hoặc khó mua thì chế cháo chứ có 350K thì mua đồ rin cho sướng cụ ợ. Em cũng là thằng hay dọc phá lắm đới. Nhưng quả này vẫn cứ mua về lắp cho khỏe.

ndb_s

Xe tải
Getz thì cụ mua cái mới đi. 350K/cái thôi mà. Lắp vào như rin luôn.
Nó như thế này :

Lắp vào thì thế này :

Chứ cụ mua con relay về rồi tìm chỗ cắm... công tắc lại không có sẵn chế độ INT thì làm thế nào ?
Getz thì mua luôn về... chứ cụ tự làm dễ ... :-ss

thickxesup

Xe tải
Chiến đi cụ. Em mua về tự tháo xe ra lắp vào luôn. Có nó đi trời mưa nhỏ sướng hẳn.
Nếu nó đắt quá hoặc khó mua thì chế cháo chứ có 350K thì mua đồ rin cho sướng cụ ợ. Em cũng là thằng hay dọc phá lắm đới. Nhưng quả này vẫn cứ mua về lắp cho khỏe.
cái này cụ mua ở đâu mà giá 350k ? chỉ cho anh em biết với, mình cũng muốn mua nhưng bên bác quangminh bán 450k . sót ruột quá ứ mua nữa

thickxesup

Xe tải
Em mua bên nhà cụ MAST ấy.
ok thank cụ, tí nữa em qua mua 1 cái dùng cho tiện, nhưng mà lắp ở đâu được cụ nhỉ? mấy vụ lắp này em sợ lém. Em thấy bảo cụ Mast chỉ bán chứ kg lắp

keptman

Xe buýt
ok thank cụ, tí nữa em qua mua 1 cái dùng cho tiện, nhưng mà lắp ở đâu được cụ nhỉ? mấy vụ lắp này em sợ lém. Em thấy bảo cụ Mast chỉ bán chứ kg lắp
Hôm t7 e cũng làm 1 bộ chỗ cụ Mát 350k đấy, về mang qua cụ Công Nông lắp cho e bây giờ ứ sợ mưa nữa ;))

NISSAN GTRL

Xe hơi
cụ mua 1 cái mà dùng.cụ tự làm chạp cháy nguy hiêm lắm cụ a>chết dở=))

gameover1107

Xe tăng
có cần gạt INT cho con Accent ko các cụ ơi

hancnd

Đi bộ
Quá tuyệt vời. Em cũng rất cần cái rơle gạt nuoc gián đoạn như của bác DHT. Không biết bác DHT có mua giúp đuoc không. Cảm ơn bác nhiều. 0915341304

wavetau

Xe buýt
Nếu cụ mua cho Getz thì mua về lắp được luôn. Nếu kg delay được thì mua thêm con rơle lắp vào là OK. Nếu Matiz thì cũng có loại cần Int cho sparkII đấy. Nhưng matiz thì 100% thì cụ phải mua rơle vì m đã lắp vào nhưng chưa có delay.

hancnd

Đi bộ
Xe em là Hyundai i20, cũng không có chế độ gạt INT. Bác DHT có thể mua giúp em cái rơle gạt nuoc gián đoạn lập trình đuọc không? Cảm ơn bác DHT

Tiếng Anh là Intermittant Wiper Relay - rơ le gạt nước gián đoạn

Cái rơ le gạt nước có chế độ INT này mua ở chợ giời khoảng 150K thôi, cái cũ chỉ 60N. Thường chế độ INT khoảng 6 giây gạt 1 lần.

Loại rơ le gạt nước gián đoạn thường hình nó thế này:

Sơ đồ đấu dây đây: +12V vào chân 13, -12V vào chân 31

Em mua được cái rơ le gạt nước gián đoạn có thể lập trình được: Programmable Intermittant Wiper Relay. Có thể thay đổi tốc độ gạt nước từ 1 đến 40 giây/lần.

Cách lập trình rất đơn giản: Gạt công tắc gạt nước sang chế độ INT. Khi gạt nước chạy đủ 1 lần gạt thì gạt về chế độ OFF. Khi nào muốn gạt nữa (là thời điển thấy kính mờ do mưa) thì lại gạt sang chế độ INT, vậy là nó nhớ thời gian tự động gạt. Ví dụ khi cụ đi xe trời lất phất mưa, khoảng một lúc lâu sau (10s, 15s hay 20s) mới cần gạt nước thì chế độ này rất hay.

Hình nó thế này. Các bác chú ý có cái mũi tên ở trong hộp vuông có nghĩa là "Programmable" đấy.

Em đã tốn khá nhiều công sức và thời gian với rơ le gạt nước gián đoạn nên kiến thức cũng kha khá. Cụ nào quan tâm có thể cùng trao đổi.