[Funland] Từ giờ trở đi, các Cụ đừng có chê nữa nhé.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Thằng vin này mà ko dựa vào đất đai thì cũng chỉ là con ốc gỉ kkk

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng mà điện thoại của a Quảng thì tệ thật, giờ e chả biết tên tuổi mặt mũi nó ra làm sao, mà hình như nó bán ở Phi châu thì phải. :))
Em đã từng cầm thử 1 cái BP2 trên tay. Cảm nhận nó không tệ về chất lượng. Nó tệ vì giá nó cao quá, không cạnh tranh được.

Bus_nhanh

Xe điện
Vấn đề là ốc vít như nào và giá trị sử dụng nó ra sao thôi, chứ làng nghề quê em sản xuất đầy nhưng giá trị rất thấp.
Chỉ xuất khẩu cho Lào thì may ra họ mới mua, chứ đọ với đồ tàu thì vẫn dưới xa.

lavie500

Xe tăng
Làm thì làm được thôi nhưng quan trọng hơn vẫn là giá thành đầu ra có ăn được hàng nhập TQ hay ko (cùng chất lượng).
Câu nói cái ốc vít cũng đi nhập khẩu cũng 1 phần là vì làm ra được nhưng giá thành cao

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Ốc vít cũng có vô số loại các cụ nhá.
Các cụ nào làm món sửa chữa máy móc hạng nặng mới thấu hiểu được nỗi nhục khi gặp phải ốc vít đểu =))
Cứ tưởng làm ốc vít mà dễ ah
Chạ cần cho máy hạng nặng cụ ơi. Mấy con vít bắn gỗ, hay bắn tường, hàng xịn nó sẽ khác :D

DaDieuchienxu

Xe container
Ốc vít cũng có vô số loại các cụ nhá.
Các cụ nào làm món sửa chữa máy móc hạng nặng mới thấu hiểu được nỗi nhục khi gặp phải ốc vít đểu =))
Cứ tưởng làm ốc vít mà dễ ah
:D
Cần gì phải "sửa chữa máy móc hạng nặng mới thấu hiểu được nỗi nhục khi gặp phải ốc vít đểu" hở cụ?
Thập niên 80, nhà cháu ít xiền, mua từng món để ráp chiếc xe đạp làm chân đi. Khổ, nghèo nên phụ tùng phải cân nhắc kỹ từng món mới mua vì tiền hẻo quá, nhưng món ốc vít cứ phải xông xênh mua dư ra gấp rưỡi vì cứ xiết hơi mạnh tay tí là tuôn.
Ráp con xe cứ quăng ốc vít ầm ầm sang như đại gia!

boyboy1990

Xe điện
Phó Chủ tịch Vingroup: 'Việt Nam không làm nổi ốc vít là chuyện dĩ vãng'
Sau hơn hai năm chuyển hướng thành tập đoàn công nghệ, Vingroup đã tự chủ trong sản xuất điện thoại thông minh, xe hơi và phát triển công nghệ 5G.

"Thay đổi công nghệ là động cơ quyết định nhất của sự thịnh vượng", bà Lê Thị Thu Thủy bắt đầu bài phát biểu tại Diễn đàn công nghệ VnExpress bằng trích dẫn từ cuốn sách nổi tiếng: "Tại sao các quốc gia thất bại". Tiềm lực kinh tế và công nghệ vì vậy được coi là yếu tố then chốt, xuất phát từ các doanh nghiệp của chính quốc gia đó. Đại diện Vingroup dẫn chững những niềm tự hào về công nghệ nổi tiếng trên thế giới, như Đức với BMW, Mercedes, Mỹ là Amazon, Apple hay Samsung, Hyundai ở Hàn Quốc và Toyota, Honda ở Nhật Bản.

OK, tự chủ là tốt, nhưng phải dần dần chứ bảo một bước sánh ngang với các tập đoàn là niềm tự hào công nghệ các nước thì chưa đủ tuổi.
Cái gì là cốt lõi của các tập đoàn công nghệ, đó là sở hữu trí tuệ, chứ không phải mua dây chuyền, thuê chuyên gia tây tàu về làm ra sản phẩm rồi nói tự hào made in VN.
Samsung năm vừa rồi đăng ký gần 20 ngàn bằng phát minh các loại, IBM khoảng 18 ngàn, hàng TQ như Huawei cũng nằm trong top 10 cty có nhiều phát minh nhất thế giới. Vingroup đăng ký được bao nhiêu bằng phát minh rồi?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Có cố gắng sẽ thành nước đứng đầu về ốc vít, cũng đáng tự hào như đồng hồ Thụy Sỹ cụ nhể
Làm ốc vít chỉ là nghành phụ của 1 nghành vì thế chả thằng nào dại đưa nó là nghành chính cả.
Mỹ nó còn thuê gia công khắp nơi,nói thế hoá ra Mỹ nó cũng chả làm được cái ốc vít.
Cụ và em hỏi xem cụ nào đã được nhìn thấy con ốc vít made in usa chưa hay toàn made in china

Nguyenhongson26

Xe tăng
Nhiều thằng kiểu “Tát nước theo mưa”.Lo covit đi đừng lo bên này có làm được ốc vít hay không.
Cứ thử chưng ra con ốc Made in USA hay Made in Canada thì mới tin

29S2929

Xe tăng
Thằng vin này mà ko dựa vào đất đai thì cũng chỉ là con ốc gỉ kkk
Cụ xem lại lịch sử mấy thằng hãng lớn cũng vậy thôi xuất phát cũng đơn giản mới có tiền mà làm chứ có ai tự nhiên mở cái ra ngay lớn được đâu các mước lịch sử hãng họ đều rất lâu đời rồi, quan trọng là sức mạnh tài chính và hệ thống quản lý và yếu tố con người.Có những hãng copy của Trung quốc mà sau họ vượt lên thậm chí mua lại cả những hãng gốc châu Âu hay Mỹ.
Chứ một hãng xe vài năm chưa nói lên gì cả được.

DucHoan

Xe tăng
Hình như bọn Toy hay bọn BMW nó cũng ko trực tiếp làm ốc vít thì phải. Kể cả cái động cơ của nó, ko phải tất cả các chi tiết đều là nó làm trực tiếp thì phải.
Mà các cụ cũng hay thật, mình ko làm đc ốc vít thì muốn làm phải có thằng như bọn vin chứ. Cứ ngồi chém gió mình ko làm đc đâu, thì bao giờ mới làm đc

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Phó Chủ tịch Vingroup: 'Việt Nam không làm nổi ốc vít là chuyện dĩ vãng'
Sau hơn hai năm chuyển hướng thành tập đoàn công nghệ, Vingroup đã tự chủ trong sản xuất điện thoại thông minh, xe hơi và phát triển công nghệ 5G.

"Thay đổi công nghệ là động cơ quyết định nhất của sự thịnh vượng", bà Lê Thị Thu Thủy bắt đầu bài phát biểu tại Diễn đàn công nghệ VnExpress bằng trích dẫn từ cuốn sách nổi tiếng: "Tại sao các quốc gia thất bại". Tiềm lực kinh tế và công nghệ vì vậy được coi là yếu tố then chốt, xuất phát từ các doanh nghiệp của chính quốc gia đó. Đại diện Vingroup dẫn chững những niềm tự hào về công nghệ nổi tiếng trên thế giới, như Đức với BMW, Mercedes, Mỹ là Amazon, Apple hay Samsung, Hyundai ở Hàn Quốc và Toyota, Honda ở Nhật Bản.

bà này konhờ hơi chu tịch Vượng chả được vẹo gì... đi đên đâu xả rác đén đó. hệ thống st bà điều hành kiểu nửa mùa tanh bành khói lửa lỗ chỏng cmn vó ...

icemain

Xe tăng
Từ 2015

XPQ

Xe cút kít
-Nói ốc vít là câu chuyện vui chứ ốc vít thật thì nó có đến ti tỉ loại, mà mấy cái loại đặc chủng có cường độ cao thì VN có làm vào mắt nhé? :D
Loại tốt thì không làm được, loại xấu thì không bõ làm. Nói chung cứ tự chủ là tốt rồi.

Ông không biết nội tình vụ này vinh ạ
Bọn hàn cực kì cục bộ nhé, ý của bọn nó khi đưa cái ốc vít bé xíu khi làm việc với truyền thông và công quyền "đến cái ốc vít nhỏ xíu mà chúng tôi không tìm được nhà cung cấp tại Việt Nam, thì chúng tôi cần nhiều ưu đãi hơn từ các bạn"
Trong khi đó nhiều cty vít đã xuất âu, mỹ rồi
Uh, mình nghĩ nó văn vở vòi vĩnh chứ làm gì đến mức con vít ko có ai làm. Mà thực ra nếu bán ngang giá thì nó ưu tiên mua của dân nó cũng hợp lý thôi. Phải mình cũng thế

samoclan

Xe điện
Bây giờ cái đinh đóng gỗ cũng nhập bên trung quốc.
Rất nhọn và sắc, đóng sướng cả tay. Đã thế lại còn rẻ hơn :(
Mấy cái đinh vn đóng phát quằn luôn, búa trượt luôn vào tay, mịa nó, mũi đinh thì tua tủa théo thừa ko xén hết. Vãi =)). Trước cậu em nó làm oto DEWWOO vn nó bốc về cho 1 vốc đính với vít hàn sẻng dùng bách phát bách trúng, đóng vào tường cứ phầm phập ko lỏng tí vữa nào

Chỉnh sửa cuối:

Go on

Xe điện
Kệ con mẹ cụ nào chê. Em là em cứ ủng hộ hàng Việt.
giờ dân gian có câu: bạn nhiều tiền bạn đi BMW, MEC, bạn thừa tiền bạn đi Vinfast.
Em thấy em chưa thừa tiền, nhưng em hài lòng với lựa chọn của em.
Câu nói hay quá cụ, em thấy chuẩn vãi. Ít xèng như em thì có mua ô tô em cứ toy thùng tôn mà mua. Bác nào nhiều xèng thì mer bmw, chứ đã dám bỏ hơn tỉ cho cái xe mới của 1 hãng mới, lại của việt nam thì đúng là chỉ thừa tiền mới dám