[Funland] Tự dưng thấy hoang mang cho nhà giàu ?!

minhvumap

Xe hơi
Có khi nào đây là 1 vở kịch ôm bom tự sát ko nhỉ ? Cả nạn nhân và kẻ lừa đảo đều bắt tay nhau dàn dựng vở kịch để rút tiền ngân hàng. Hai tên lừa đảo chấp nhận vào tù vài năm rồi ra ngoài cùng nhau chia đống tiền đó ? Với số tiền lớn như vậy cũng xứng đáng ở vài năm lắm nhỉ ?

bimbim5656

Xe container
Nhân đây em hỏi các cụ trường hợp này: sáng nay em có 1 sổ tk (sổ paper) của ngân hàng “A” đáo hạn, em không qua phòng giao dịch và có nhờ 1 nhân viên NH làm như sau:

1) Tất toán hết tiền trong sổ tk vào tk của em ở NH A, sau đó lập 1 sổ mới
2) Nhờ nhân viên này mang sổ mới và các giấy tờ cần thiết (giấy tất toán, giấy gửi sổ tk mới...) qua văn phòng em, đưa em ký các giấy tờ cần thiết và đổi sổ cũ/sổ mới cho em

(trong quá trình ngồi chờ em thấy có 2 tin nhắn báo từ hệ thống của ngân hàng A: 1 báo tất toán, 1 báo có sổ mới lập)

Tác vụ này em làm thường xuyên với 1 số ngân hàng, vậy hỏi các cụ là có rủi ro nào lớn không, nếu em không qua phòng giao dịch NH, mà tiếp tục nhờ nhân viên NH đổi sổ cho em như vậy? (tất nhiên em vẫn liên tục kiểm tra trên sms và app NH để thấy sổ tk của mình cập nhật trên hệ thống của NH).
Cụ mà gặp nv bank đang vã thì có ngày mất trắng. Bn vụ rồi mà cụ vẫn chưa rút kn à. Cụ đọc kĩ vụ Huyền Như đi.

X0000

Xe điện
Báo gõ nhanh quá làm người đọc hiểu nhầm một anh đại gia lương thiện, nhẹ dạ cả tin bị bank lừa mất tiền thì xoá vội chứ thế lực nào ạ.
Báo nó cũng biết thừa nhưng cố tình giật tít câu view bạn đọc, xong tà tà gỡ sau cũng chưa muộn, và cũng chả bị phạt gì

Zindaubo

Xe tải
Mở thẹ mí giải ngân ló khác nhau. :))
He he! Cụ lại chưa làm tín dụng NH rồi :)) mơi kh mở thẻ tín dụng xong, sau đó tk phát sinh số dư theo nhu cầu chủ tk là đã giải ngân xong rồi ợ! còn giải "ngân khố" như Cụ nghĩ thì phải tới chỗ chủ tịt TP HN mới giải đc ạ :))

berryfun

Xe điện
He he! Cụ lại chưa làm tín dụng NH rồi :)) mơi kh mở thẻ tín dụng xong, sau đó tk phát sinh số dư theo nhu cầu chủ tk là đã giải ngân xong rồi ợ! còn giải "ngân khố" như Cụ nghĩ thì phải tới chỗ chủ tịt TP HN mới giải đc ạ :))
Vất nhrẻ cháu cic đẹp như tiên lữ giáng Trần thế mà mỗi nần giải ngân đến là khổ. Chắc tại vì ko tâm hự mí các cháu nó cụ nhẩy

nowhereland

Xe điện
Cụ mà gặp nv bank đang vã thì có ngày mất trắng. Bn vụ rồi mà cụ vẫn chưa rút kn à. Cụ đọc kĩ vụ Huyền Như đi.
Không đơn giản như cụ nghĩ, vì ngoài việc ký tá đúng tên và số HC/CMND/CCCD của cụ được scan/copy sau mỗi giao dịch thì hệ thống nó còn liên lạc qua sms và email của cụ, tin nhắn về giao dịch sẽ đẩy về đấy. Ví dụ nv muốn đổi số điện thoại của cụ thì tin nhắn sẽ chuyển về số cũ và email, cụ được biết luôn có kẻ đang đổi thông tin liên lạc của mình.
Nếu chưa đổi được số của cụ thì mỗi giao dịch dù là nhỏ nhất nó cũng sms và email cho cụ, sao cụ không biết được?

lolotica

Xe điện
cụ thử nói cụ thể ở trường hợp em, nhân viên muốn lửa em thì sẽ làm thế nào??

8828

Xe buýt
Nhân đây em hỏi các cụ trường hợp này: sáng nay em có 1 sổ tk (sổ paper) của ngân hàng “A” đáo hạn, em không qua phòng giao dịch và có nhờ 1 nhân viên NH làm như sau:

1) Tất toán hết tiền trong sổ tk vào tk của em ở NH A, sau đó lập 1 sổ mới
2) Nhờ nhân viên này mang sổ mới và các giấy tờ cần thiết (giấy tất toán, giấy gửi sổ tk mới...) qua văn phòng em, đưa em ký các giấy tờ cần thiết và đổi sổ cũ/sổ mới cho em

(trong quá trình ngồi chờ em thấy có 2 tin nhắn báo từ hệ thống của ngân hàng A: 1 báo tất toán, 1 báo có sổ mới lập)

Tác vụ này em làm thường xuyên với 1 số ngân hàng, vậy hỏi các cụ là có rủi ro nào lớn không, nếu em không qua phòng giao dịch NH, mà tiếp tục nhờ nhân viên NH đổi sổ cho em như vậy? (tất nhiên em vẫn liên tục kiểm tra trên sms và app NH để thấy sổ tk của mình cập nhật trên hệ thống của NH).
Về cơ bản thì cụ vẫn kiểm soát đc rủi ro, nhưng ko tuân thủ theo qđ của PL. Hiện tại, NHNN quy định mọi giao dịch phải đc thực hiện tại trụ sở NH.
Còn cụ vẫn theo dõi sát tiền ra, tiền vào trước khi ký tá giấy tờ và trả sổ cũ thì vẫn kiểm soát đc rủi ro.

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]
loằng ngoằng phết nhề, cháu thiên về dự đoán đây là 1 đường dây đảo nợ NH hoặc cho vay lãi ngắn ngày, đổ bể ở khâu nào đó hoặc bị khách nào ôm chạy làng nên chết chùm kiểu này, có cả tay trong tay ngoài đủ cả chứ ko ô nào oan cả, chỉ NH là bị oan, vớ vẫn ô đi kiện lại vào trại

Phải nghe nhiều tai. Động đến tiền là nhiều zic xác.
Tại sao ông đưa sổ giá trị lớn như vậy cho người khác cầm, mà lại là người trong NH có thể dùng số của ông và giả chữ ký của ông để rút tiền?

Chả anh em gì mà tin nhau thế!

bimbim5656

Xe container
cụ thử nói cụ thể ở trường hợp em, nhân viên muốn lửa em thì sẽ làm thế nào??
Bank nó có quy định: mọi gd ngoài các chi nhánh của bank đều vô giá trị cụ nhé. Họ sẽ đổ hết cho nv. Và cụ phải đòi nợ đứa trọc đầu :D

Không đơn giản như cụ nghĩ, vì ngoài việc ký tá đúng tên và số HC/CMND/CCCD của cụ được scan/copy sau mỗi giao dịch thì hệ thống nó còn liên lạc qua sms và email của cụ, tin nhắn về giao dịch sẽ đẩy về đấy. Ví dụ nv muốn đổi số điện thoại của cụ thì tin nhắn sẽ chuyển về số cũ và email, cụ được biết luôn có kẻ đang đổi thông tin liên lạc của mình.
Nếu chưa đổi được số của cụ thì mỗi giao dịch dù là nhỏ nhất nó cũng sms và email cho cụ, sao cụ không biết được?

ruby_eagle

Xe điện
Ngân hàng gì lần đầu tiên nghe. Có 10 tỉ thì nên chia nhiều phần gửi ở nhiều nơi, tốt nhất là đến tận ngân hàng gửi cho đảm bảo.

lolotica

Xe điện
vậy cụ cho hỏi cái vụ Eximbank trong SG ấy, cũng toàn giao dịch ở nhà khách hàng, sau tay phó GĐ bỏ trốn ấy; vậy sao NH vẫn phải đền KH??

Bank nó có quy định: mọi gd ngoài các chi nhánh của bank đều vô giá trị cụ nhé. Họ sẽ đổ hết cho nv. Và cụ phải đòi nợ đứa trọc đầu :D

coolpix8700

Xe ngựa
Phải nghe nhiều tai. Động đến tiền là nhiều zic xác.
Tại sao ông đưa sổ giá trị lớn như vậy cho người khác cầm, mà lại là người trong NH có thể dùng số của ông và giả chữ ký của ông để rút tiền?

Chả anh em gì mà tin nhau thế!
Chắc chắn chẳng ai tự nhiên đưa sổ tiết kiệm cho người ngoài cả.
Cũng ở đây có cả việc "đồng sở hữu", chẳng biết có quy định nào khi thế chấp thì mọi đồng sở hữu phải cùng ký hay không?
Cho vay để đáo hạn sẽ có độ rủi ro không thu hồi được tiền rất cao, vì người vay kinh doanh không thuận lợi, không trả được đúng hạn mới phải đi vay lãi suất cao hơn để đáo hạn.
Nhưng không có bằng chứng thì pháp luật vẫn công nhận, người sử dụng sổ tiết kiệm của người khác là sai!

8828

Xe buýt
vậy cụ cho hỏi cái vụ Eximbank trong SG ấy, cũng toàn giao dịch ở nhà khách hàng, sau tay phó GĐ bỏ trốn ấy; vậy sao NH vẫn phải đền KH??
Vụ Exim thì nhiều lý do cụ ah. Thứ nhất, KH đó là doanh nhân có tiếng, có quan hệ, KH quá VIP, lợi ích từ KH, DN của KH mang lại nhiều nên NH phải giữ uy tín của mình. Thứ hai và là quan trọng nhất là dòng tiền thực tế đã vào NH và bị rút ra trái phép bg chữ ký giả, chứ như vụ Huyền Như ở Vietinbank là NH xù trách nhiệm ngay vì tiền ko vào hệ thống. Thứ ba là NH cũng sẽ chỉ trả sau khi có phán quyết của tòa thôi, vụ này TACC xử phúc thẩm xong họ mới trả ah.

Phonglantrang

Xe buýt
Đọc hết cả 10 page mà không thấy PR của PVcombank vào dập nhỉ, mọi khi e thấy đội ý nhanh và mạnh lắm cơ mà.
Vụ này ko đơn giản như các cụ đọc đc trên báo đâu, các cụ nghĩ người ta có nguy cơ mất trắng cả trăm tỷ mà chỉ đơn giản mặc cái áo vào rồi đến trụ sở phản đối sao?
Nếu anh ấy oan thì chả lẽ công an chịu để yên cả mấy năm đó sao?
Và NHNH dám chả lời kiểu nếu mày thấy oan thì đi mà kiện hay sao?????
Anh chủ sổ này ko phải dạng vừa đâu, là dân nắm luật và ke hở của NH còn hơn cả nhân viên ngân hàng đấy, định ăn ko của mấy ngân hàng nào ngờ ....
Nói túm lại phải nghe nhiều tai các cụ ạ.

NNS

Xe ngựa
thế éo nào mà 1 đại gia "dân oan" mà cùng lúc bị 4 Bank phong tỏa sổ tiết kiệm nhể, oan nó cũng vừa vừa thôi chớ.
ông này chạy con Merc S450 chạy sô giữa cửa mấy bank, nhỏ nhẹ bật loa bluetooth đòi tiền cũng vất vả phết đấy =))

IP man

Xe lăn
Đọc hết cả 10 page mà không thấy PR của PVcombank vào dập nhỉ, mọi khi e thấy đội ý nhanh và mạnh lắm cơ mà.
Vụ này ko đơn giản như các cụ đọc đc trên báo đâu, các cụ nghĩ người ta có nguy cơ mất trắng cả trăm tỷ mà chỉ đơn giản mặc cái áo vào rồi đến trụ sở phản đối sao?
Nếu anh ấy oan thì chả lẽ công an chịu để yên cả mấy năm đó sao?
Và NHNH dám chả lời kiểu nếu mày thấy oan thì đi mà kiện hay sao?????
Anh chủ sổ này ko phải dạng vừa đâu, là dân nắm luật và ke hở của NH còn hơn cả nhân viên ngân hàng đấy, định ăn ko của mấy ngân hàng nào ngờ ....
Nói túm lại phải nghe nhiều tai các cụ ạ.
Vụ này thấy bảo kéo dài cả năm rồi cụ. Chẳng qua cuối năm có thằng lều báo lên bài thì cả làng lại nhộn nhạo lên thôi.
Chẵng nhẽ lúc nào cũng phải chạy theo bọn báo thì khác gì cái mỏ cho chúng nó bòn.
Mà thằng báo sau khi quẳng cục xương ra cho làng cắn nhau thì nó cũng gỡ cmn bài rồi ;))

Xolabaque

Xe tăng
Các cụ thử tổng hợp những chiêu trò của ngân hàng cù nhầy xem, em nhớ có mấy vụ:
- Vụ Huyền Như thì bọn Đếch tin bank lấy lý do là tiền nộp cho nhân viên, chưa vào hệ thống.
- Vụ Ăn xin bank thì là do nộp tiền tại nhà.
- Vụ Bê đê bank này...
Cách đây khoảng 5 năm thì em cũng dính bọn này 1 vố, tiền mềnh gửi thật, giấy tờ thật, sổ thật, nhưng nhân viên của nó lợi dụng kẽ hở trong hệ thống giả chữ ký rút hết tiền trong sổ của em mang bao giai trẻ, éo mẹ nó, mất bao nhiêu thời gian và công sức mới lấy lại được tiền của mình, nên éo tin thằng nào hết...