[Funland] Tự dưng có giấy mời của Đội CSGT mời đến làm việc...xin tư vấn gấp!

tomtomchát

Xe container
Cụ đưa mệ xe e mượn e đi cho, nó hỏi bảo tôi cho mượn trc khi a gọi điện, sau khi vụ tn tưởng tượng kia, . Bố cụ thằng nào tìm đc e :))
Cụ cứ kiên tâm mà nghĩ mình ko gây tn đi, vụ ấy chúng tưởng tượng ra, hoặc thằng đ.éo nào chơi mình nó đọc đểu bks cho xxx ý. Tự đi mà xác minh chứ mời với triệu tập ccc.
Xác mình là phải đến nhà, gặp mình, đề nghị đc xem phương tiện/cam ht, hoặc mang video đến cho cụ xem, rồi đối chiếu. Giả thử có clip thật mà mình ko gây, thì mình lại phải đến xem tai nạn của thằng khác à??

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Cháu thấy gần đây có nhiều vụ lừa đảo, nhất là lừa đảo chuyển tiền toàn mạo danh CA gọi điện nên bộ CA đã có thông báo về việc này, khi mời lên làm việc công an đều có giấy mời, hay giấy triệu tập, ví dụ vụ của cụ là CA mời cụ lên vì có nghĩa vụ liên quan là sự thật đi, vì qua anh CS khu vực nên việc mời chắc là có thật, tuy nhiên bên CSGT cũng nên có giấy mời cụ lên, lên đó rồi thì sự việc thế nào thì cụ có cam nên lưu lại, việc lời khai của một người hay nhiều người cũng không thể thay giám định hiện trường, ví dụ cụ có va quệt với xe máy, họ giám định qua viện khoa học hình sự là có bằng chứng xác đáng ngay, bằng không có bằng chứng thì không thể căn cứ vào lời khai của ai đó để vu oan cho cụ được. Muốn chắc cú thì từ đầu cụ nên đi cùng luật sư để đảm bảo lời khai từ đầu của cụ được kiểm chứng. Tuy là mời thôi cũng nên hợp tác và lên cụ ạ, tránh để sự việc đi quá xa, cháu nghĩ là có nhiều cụ mất niềm tin nhưng không thể biến một sự việc từ không thành có được
Vấn đề chính của cháu không phải là bị biến từ không thành có, mà khi CA đội CSGT gọi cháu chiều qua cứ nhất định mang xe và giấy tờ qua làm việc thì cả cháu và một số người (kể cả người trong ngành) đều khẳng định mang đến sẽ bị giữ lại để phục vụ điều tra/xác minh.
Như thế sẽ rất lằng nhằng...xe/giấy tờ họ giữ, xác minh là việc của họ...cháu sợ lúc ấy chả biết kêu ai.

Tuy nhiên giờ cháu cũng yên tâm hơn và chuẩn bị phương án về làm việc với họ rồi (như một số cụ đã tư vấn trên đây).

Cảm ơn các cụ/mợ

tourist678

Xe tải
Vấn đề cháu lo nhất là họ sẽ đòi giữ xe cháu trong quá trình chứng minh lỗi thôi ạ
chuyện này nhỏ, đơn giản. chả việc gì fai lo lắng thái quá. cụ cần xác định, chứng minh tại thời điểm vụ tai nạn kia. cụ ko có mặt ở gần địa điểm đó là xong. vụ va chạm ko gây hậu quả nghiêm trọng nên ko có căn cứ làm to chuyện.

buicongchuc

Xe ba gác
Nếu đúng như lời bác thớt kể thì bác cứ đến đó lv xem sao, mà vc đêk gì mà phải mang xe với giấy tờ đến để cho chúng nó thu làm gì, chỉ mang đt có clip trích xuất từ cam hành trình đến cho chúng nó xem thôi. Về nguyên tắc nó phải chứng minh đc mình có lỗi đã, chứ còn mới chỉ nghe có 1 phía, lại còn kể chuyện bằng mồm nữa mà đã đòi thu xe thì quá ư là hài? Theo e thì bác cứ rủ thêm 1 ô nào nữa cùng đến, nếu là luật sư thì càng tốt, xem chúng nó làm cái trò gì?
Nghe mấy lời xxx nói ngứa mít thật. Cụ chủ theo ý cụ này là chuẩn.

Mr met

Xe tăng
Không có giá trị làm bằng chứng sau này cụ ạ.
Tự nhiên em quên tên, dạng như văn phòng luật sư ấy. Cụ
Văn phòng thừa phát lại lập vi bằng ạ! Nhiều cụ tư vấn cực đoan quá. Theo em nên đên đàng hoàng, làm việc sẽ có biên bản và có thời gian trả lời nội dung làm việc! Có cụ gì đã nói sau 3 lần cụ không hợp tác sẽ có giấy triệu tập và có biện pháp cưỡng chế! Lúc đấy thành dở hơn! Cụ cân nhắc.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ có thể đến làm việc với bọn nó. Nhưng không mang xe và không mang giấy tờ bản gốc đến nhé.
Kệ mẹ chúng nó.
Nếu nó có chứng cứ chứng minh được cụ gây tai nạn thì cụ mới cần làm việc bằng giấy tờ gốc. Còn giờ cụ chỉ cần giấy tờ để xác nhận cụ là chủ xe là được.
Lời khai của người đi đường chưa đủ căn cứ để trở thành chứng cứ cụ nhé. Nhưng phải đề phòng bọn chó xxx nó làm trò.

Mấy năm trước em bị quả, xe em cho thằng cu cháu nó mượn đi chơi bên Sóc sơn. Xe đang đỗ ở bên này đường, bên kia có bà đi xe máy quệt với 1 xe ô tô khác xong phi sang bên này ngã vào xe em ngất xỉu. Thế là công an nó giữ cả 3 xe để cò quay. Hôm sau có cả lời khai của bà kia là tự bà ấy đâm vào xe ô tô mà bọn xxx nó vẫn cứ giữ 2 cái ô tô, bảo là "lời khai chưa đủ kết luận". Tận lúc xin được 1 cái clip camera hành trình của xe khác, và em làm um lên trên đội thì bọn nó mới giải quyết thả xe. Mất mịe 2 tuần.
Tách gì dân gọi xxx là c.hó.

Emesco

Xe điện
Không có giá trị làm bằng chứng sau này cụ ạ.
Tự nhiên em quên tên, dạng như văn phòng luật sư ấy. Cụ mời nó, mất ít phí, nó niêm phong giữ luôn thẻ nhớ cam hành trình của cụ. Khi nào giải quyết với công an thì mang biên bản cùng thẻ nhớ ra.
Thừa phát lại

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Văn phòng thừa phát lại lập vi bằng ạ! Nhiều cụ tư vấn cực đoan quá. Theo em nên đên đàng hoàng, làm việc sẽ có biên bản và có thời gian trả lời nội dung làm việc! Có cụ gì đã nói sau 3 lần cụ không hợp tác sẽ có giấy triệu tập và có biện pháp cưỡng chế! Lúc đấy thành dở hơn! Cụ cân nhắc.
Cháu có bảo không đến đâu ạ, đang ở xa chưa về được. Cháu bảo CA khu vực mang qua nhà mà họ không mang đấy chứ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cháu có trốn đâu...ở nhà cháu ra nhận giấy mời ngay, cuối tuần mới về được, đang nói khó sếp và đối tác để về sớm. Nên cháu mới hỏi xem cách thức thế nào cho phù hợp và không mất công, mất việc thôi ạ.

Vâng, cháu yên tâm không mang xe đi làm việc rồi, vì họ cứ nằng nặc đòi mang xe và giấy lên cháu mới sợ lằng nhằng thôi.
Cụ bảo đang đi làm, các anh cho cái giấy để em xin phép công ty, còn việc giữ xe và giấy tờ điều tra thì em nghĩ ko sợ đâu ạ, chụp ảnh quay phim đàng hoàng, sau này các anh ý ko tìm bằng chứng thì phải đền thiệt hại cho mình thôi.
Giờ xxx nhiều, đang muốn giảm biên mà chưa đc, nếu có cái đơn kiện của cụ thì xác định cả cái đội ý nằm im ko lên lon tầm vài năm, cũng có ông mất vài cái xe mới đc ở lại. (Nếu cụ đúng)

bimbim5656

Xe container
Gần 2 tuần bị nó thịt mất 2.5tr tiền lưu kho cụ ạ, 200k/ngày.
Mà nó vứt mịe ở sân đội 15 ấy chứ có bến bãi gì đâu. Biên lai lưu kho thì nó ghi 700k/10 ngày.
Thêm 1tr từ mấy hôm đầu để nó ra cái biên bản không có khiếu nại cho bà kia ký.
Lâu rồi bạn e lái Mẹc bị xe ôm đi ngc chiều quệt vỡ pha. Lôi nó ra xxx gq mà đến nhục với lũ này. Xe ôm thấy pha Mẹc chục củ nó bỏ xe Wave tàu phắn luôn. Mất bao công mới lấy đc xe về trg khi mình đi đúng và có nhân chứng.

Quy Lão

Xe tăng
Lâu rồi bạn e lái Mẹc bị xe ôm đi ngc chiều quệt vỡ pha. Lôi nó ra xxx gq mà đến nhục với lũ này. Xe ôm thấy pha Mẹc chục củ nó bỏ xe Wave tàu phắn luôn. Mất bao công mới lấy đc xe về trg khi mình đi đúng và có nhân chứng.
Ông bác già nhà em từ xxx kinh tế về hưu, phát biểu câu: "Nhân chứng, vật chứng, lời khai chỉ có giá trị khi có lợi cho mục đích điều tra của công an" :))
Thế nên mới hay có chuyện sáng đúng chiều sai sáng mai lại đúng.
Cụ nhỉ ;))

bimbim5656

Xe container
Ông bác già nhà em từ xxx kinh tế về hưu, phát biểu câu: "Nhân chứng, vật chứng, lời khai chỉ có giá trị khi có lợi cho mục đích điều tra của công an" :))
Thế nên mới hay có chuyện sáng đúng chiều sai sáng mai lại đúng.
Cụ nhỉ ;))
Họ là kiêu binh của đn độc tài mà, lạm quyền và trục lợi :D

Patriots

Xe lăn
Vấn đề chính của cháu không phải là bị biến từ không thành có, mà khi CA đội CSGT gọi cháu chiều qua cứ nhất định mang xe và giấy tờ qua làm việc thì cả cháu và một số người (kể cả người trong ngành) đều khẳng định mang đến sẽ bị giữ lại để phục vụ điều tra/xác minh.
Như thế sẽ rất lằng nhằng...xe/giấy tờ họ giữ, xác minh là việc của họ...cháu sợ lúc ấy chả biết kêu ai.

Tuy nhiên giờ cháu cũng yên tâm hơn và chuẩn bị phương án về làm việc với họ rồi (như một số cụ đã tư vấn trên đây).

Cảm ơn các cụ/mợ
Cụ đi người không thôi chẳng vạ gì? CA làm việc với cụ chứ không với xe, còn khi họ thu xe để giám định thì phải có quyết định của cấp có thẩm quyền, họ ra quyết định sai không vừa ý cụ, cụ cũng có quyền tự trưng cầu giám định.

ceconam

Xe điện
Theo e cụ nên bình tĩnh lại nhìn nhận khách quan. Tổng hợp các ý kiến trên này e thấy có nhiều cụ nói rất đúng. Trường hợp thứ nhất: cứ cho là cụ có thể va chạm hoặc xe máy tự ngã vào cụ ko để ý nên ko biết thì trong trường hợp bên kia ko khiếu nại, 2 bên tự dàn xếp thì CA họ cũng chỉ lập BB xác nhận rồi thôi (mà như cụ nói thì bên kia cũng ko ý kiến gì rồi). Còn về trách nhiệm của mình khi ấy cụ ngồi nói chuyện với bên kia cho thoải mái 2 bên là ok thôi. Thứ 2: nếu CA kiếm cớ làm ăn cụ có đủ bằng chứng (và cái quan trọng nhất để cụ yên tâm là bên kia ko ý kiến) nên nếu đc cụ cứ làm mạnh cho 1 vài con sâu thấm đòn, góp phần trong sạch xh. Nên cá nhân e nghĩ trong cả 2 trường hợp thì nhiều khả năng cụ sẽ ko bị giữ xe hay khó khăn gì đâu. Nói thế để cụ nhìn lại và tự tin, kể cả có nhỡ va chạm cũng ko sao rồi.
Còn theo ý kiến cá nhân của e, trước tiên cụ nhờ người hỏi thăm người đi xe máy, nếu đc thì đánh tiếng trước rồi khi cụ về cũng coi như là duyên là số hỏi thăm người ta trước. Cứ nói rõ ràng là tôi ko biết có gây ra tai nạn hay ko, nhưng dù sao cũng liên quan nên đến hỏi thăm trước cho phải đạo, xem ý kiến cụ thể gia đình họ ntn đã. Sau đó cụ nên thuê hoặc nhờ luật sư đi cùng (nếu thuê 1 buổi chắc cũng ko đắt lắm đâu), ko mang xe, ko mang giấy tờ lên làm việc bình thường. Còn nếu các a hổ báo, khó khăn mà tring điều kiện cụ nắm đc bằng chứng cụ đề nghị kiện lại hoặc ít nhất đâm 1 cái đơn cho 1 hoặc vài a liên quan chịu trách nhiệm.

Mr met

Xe tăng
Cháu có bảo không đến đâu ạ, đang ở xa chưa về được. Cháu bảo CA khu vực mang qua nhà mà họ không mang đấy chứ.
Thì em nói để cụ cân nhắc thôi mà! Cứ đàng hoàng chặt chẽ, làm việc có biên bản giấy tờ không có gì phải lo cụ ạ!

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Kiện gì chị ấy, cháu nhờ xin số điện thoại chồng chị ấy vừa gọi hỏi thăm chị ấy rồi, ông ấy bảo chị ấy không sao và lúc ngã cũng không nhớ gì.
Theo e cụ nên bình tĩnh lại nhìn nhận khách quan. Tổng hợp các ý kiến trên này e thấy có nhiều cụ nói rất đúng. Trường hợp thứ nhất: cứ cho là cụ có thể va chạm hoặc xe máy tự ngã vào cụ ko để ý nên ko biết thì trong trường hợp bên kia ko khiếu nại, 2 bên tự dàn xếp thì CA họ cũng chỉ lập BB xác nhận rồi thôi (mà như cụ nói thì bên kia cũng ko ý kiến gì rồi). Còn về trách nhiệm của mình khi ấy cụ ngồi nói chuyện với bên kia cho thoải mái 2 bên là ok thôi. Thứ 2: nếu CA kiếm cớ làm ăn cụ có đủ bằng chứng (và cái quan trọng nhất để cụ yên tâm là bên kia ko ý kiến) nên nếu đc cụ cứ làm mạnh cho 1 vài con sâu thấm đòn, góp phần trong sạch xh. Nên cá nhân e nghĩ trong cả 2 trường hợp thì nhiều khả năng cụ sẽ ko bị giữ xe hay khó khăn gì đâu. Nói thế để cụ nhìn lại và tự tin, kể cả có nhỡ va chạm cũng ko sao rồi.
Còn theo ý kiến cá nhân của e, trước tiên cụ nhờ người hỏi thăm người đi xe máy, nếu đc thì đánh tiếng trước rồi khi cụ về cũng coi như là duyên là số hỏi thăm người ta trước. Cứ nói rõ ràng là tôi ko biết có gây ra tai nạn hay ko, nhưng dù sao cũng liên quan nên đến hỏi thăm trước cho phải đạo, xem ý kiến cụ thể gia đình họ ntn đã. Sau đó cụ nên thuê hoặc nhờ luật sư đi cùng (nếu thuê 1 buổi chắc cũng ko đắt lắm đâu), ko mang xe, ko mang giấy tờ lên làm việc bình thường. Còn nếu các a hổ báo, khó khăn mà tring điều kiện cụ nắm đc bằng chứng cụ đề nghị kiện lại hoặc ít nhất đâm 1 cái đơn cho 1 hoặc vài a liên quan chịu trách nhiệm.
Cháu gọi hỏi thăm rồi ạ, cháu cũng bảo xem lại cam không thấy va chạm, ông chồng nói không muốn làm gì thêm chỉ muốn lấy xe về thôi.
Mai cháu sẽ gọi trao đổi theo như cụ tư vấn, cảm ơn cụ ạ!

TungThoc

Xe điện
Sự việc khá rõ ràng:
1. Cụ chủ đi ngang xe qua sát với thời điểm va quệt nên bị nhìn nhầm hoặc camera an ninh của nhà dân ở góc quay không chuẩn đã quay thành xe cụ gây tai nạn bỏ chạy --> nhầm lẫn sẽ không sao hết mất chút thời gian. Kể cả có xử lý sai cũng chỉ là tốn công tốn tiền, sau này thấy bất hợp lý thì cụ chủ có thể kiện lại yêu cầu bồi thường tổn thất.
2. Cụ đi gần, đi sát, có xoẹt nhẹ vào xe máy nhưng điểm va chạm mềm nên không gây vết xước cả 2 xe, hoặc xe máy đi gần giật mình loạng choạng tự ngã. Vậy là có tác động gây ra tai nạn song hậu quả không lớn hai bên cam kết tự xử lý hoà giải thế là xong, mất thời gian thôi. Nếu tình người thì cụ nên trả chi phí giữ xe máy và gói quà nhỏ trợ giúp khó khăn cho người bị ngã... tình nghĩa con người đem lại tốt đẹp trong tương lai.
3. XXX họ nắm rõ luật và trong trường hợp lỗi dân sự họ cũng muốn kết thúc sớm để làm việc khác, đâm đầu vào chỗ lùng nhùng này làm gì?
4. Đàng hoàng mà đến làm việc, từ chối yêu cầu mang xe mang giấy tờ vì xe đang bận việc khác ... thế thôi. Nếu xxx căng quá thì viết thẳng ý kiến vào biên bản là: không nhận lỗi
Khôn ngoan ra chốn công đường mới tỏ. Cụ cứ tin tưởng vào bản lĩnh của mình. Cách tốt nhất là chuẩn bị những gì định nói thì viết ra giấy, nhất quyết không nói thêm gì ngoài nội dung tờ giấy mình viết (có thể nói ít hơn nếu xxx có câu hỏi không rơi vào nội dung chuẩn bị), các câu hỏi khác thêm của xxx cụ ghi lại thật cẩn thận về nhà xem xét và sẽ trả lời sau - đây là nguyên tắc bất di bất dịch cho người lần đầu ra chốn này - xxx yêu cầu trả lời ngay thì nói rằng sự việc diễn ra thời gian trước, tôi có vấn đề về trí nhớ nên không nhớ chính xác, để về nhà tĩnh tâm nhớ lại viết ra giấy rồi lại đến đây trả lời các xxx. Ngu nhất là tỏ ra "Thông minh nhanh nhảu muốn xong việc ngay".

Chỉnh sửa cuối:

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Sự việc khá rõ ràng:
1. Cụ chủ đi ngang xe qua sát với thời điểm va quệt nên bị nhìn nhầm hoặc camera an ninh của nhà dân ở góc quay không chuẩn đã quay thành xe cụ gây tai nạn bỏ chạy --> nhầm lẫn sẽ không sao hết mất chút thời gian. Kể cả có xử lý sai cũng chỉ là tốn công tốn tiền, sau này thấy bất hợp lú thì cụ chủ có thể kiện lại yêu cầu bồi thường tổn thất.
2. Cụ đi gần, đi sát, có xoẹt nhẹ vào xe máy nhưng điểm va chạm mềm nên không gây vết xước cả 2 xe, hoặc xe máy đi gần giật mình loạng choạng tự ngã. Vậy là có tác động gây ra tai nạn song hậu quả không lớn hai bên cam kết tự xử lý hoà giải thế là xong, mất thời gian thôi. Nếu tình người thì cụ nên trả chi phí giữ xe máy và gói quà nhỏ trợ giúp khó khăn cho người bị ngã... tình nghĩa con người đem lại tốt đẹp trong tương lai.
3. XXX họ nắm rõ luật và trong trường hợp lỗi dân sự họ cũng muốn kết thúc sớm để làm việc khác, đâm đầu vào chỗ lùng nhùng này làm gì?
4. Đàng hoàng mà đến làm việc, từ chối yêu cầu mang xe mang giấy tờ vì xe đang bận việc khác ... thế thôi. Nếu xxx căng quá thì viết thẳng ý kiến vào biên bản là: không nhận lỗi
Khôn ngoan ra chốn công đường mới tỏ. Cứ tin tưởng vào bản lĩnh của mình
Rất cảm ơn cụ ạ