[Funland] Tự dưng có giấy mời của Đội CSGT mời đến làm việc...xin tư vấn gấp!

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Cực chẳng đã cháu mới nên hỏi các cụ xem cháu phải làm thế nào cho hợp lý….cháu đang khá hoang mang.

Sáng hôm qua cháu nhận được cuộc gọi của CA khu vực chỗ cháu nhắn ra đồn CA nhận giấy mời của CA huyện khác giáp ranh với xã cháu ở. Cháu hỏi có việc gì thì bảo cách đây 1 tuần anh có cho ai mượn xe không. Cháu bảo không thì đ/c CA hỏi “Thế anh có gây tai nạn ở đâu không hay va quệt với ai không”, cháu bảo “Không”
Đ/c ấy bảo Đội CSGT CA huyện đó gửi giấy mời chủ xe (đọc biển đúng xe cháu, chính chủ cháu mua từ mới hơn 10 năm nay) đúng thời gian này đến đội CSGT của huyện đó để làm việc. Cháu bảo đang đi công tác nên vài hôm tới về sẽ đến xem thế nào.

Trưa nghỉ, cháu ra xe bật lại camera hành trình xem suốt mấy lần đi lại bên huyện đó thì không va chạm với ai. Nếu có va chạm chắc chắn cháu sẽ dừng lại ngay. Nhìn quanh xe không thấy có vết gì va quệt hay xây xước cả (xe cháu vừa đi sơn quây lại trong năm, nghỉ dịch chả đi đâu mấy), đúng hơn tuần trước thì lượn lờ qua mấy bà chị, ông anh bên đó chơi liên tục.

Cháu gọi nhờ ông anh bên huyện đó hỏi hộ, ông ấy gọi cho người quen làm CA huyện đó hỏi hộ xem thế nào. Sau 2-3 tiếng chờ đợi thì ông ấy bảo bên đội CSGT có nói “Có người thấy xe va chạm với một chị đi xe máy ngã ra đường, chị ấy không bị sao nhưng lúc ngã thì gọi người nhà gần đó ra…thấy ngã ra, xe vỡ yếm, vỡ xi nhan và nghe người đi đường bảo va với xe ô tô không dừng lại nên họ báo CA và CSGT đến. Có người đi đường bảo thấy xe biển như thế đi phía trước. Chị kia thì bảo là va vào xe ô tô ngã ra không biết xe nào”.

Cháu có hỏi anh ấy xem nên thế nào thì anh ấy trả lời “Ông CA kia bảo chị kia không bị sao, xước nhẹ tay nhưng em đến thì về quy định họ sẽ giữ bằng và xe của em lại xác minh chờ giải quyết...bao giờ giải quyết xong thì...khó nói trước”… Nếu như thế này thì rất mệt vì đúng giai đoạn cao điểm cháu đi lại suốt. Nếu chỉ là đến để xác minh việc có va quệt hay không xong thôi thì đơn giản, nhưng mà chỉ liên quan do người khác thấy xe mình đi ở đó mà giữ xe và giấy tờ cháu thì quả thật sẽ rất mệt mỏi cho cháu.

Đến chiều muộn cháu nhận cuộc gọi của một đ/c xưng Đội CSGT (chắc đ/c CA Khu vực cho số) và yêu cầu cháu mang xe và giấy tờ đến làm việc. Cháu đã trình bày là thứ 1 đang ở xa chưa về, thứ 2 đã xem lại kỹ camera hành trình qua khu vực đó thì không thấy va chạm với ai, xe cũng không có vết xước gì. Nhưng đồng chí ấy cứ một mực “Chúng tôi có thông tin, căn cứ việc xe anh va chạm, gây tai nạn với chị kia. Đề nghị anh sớm thu xếp mang xe đến đồn làm việc” Cháu hỏi “căn cứ thế nào” thì trả lời “Không làm việc hay cung cấp qua điện thoại, mời anh đến đồn. Gây tai nạn rồi bỏ chạy thế là không đơn giản đâu.”. Cháu bảo “Tôi có gây tai nạn đâu…” thì bị ngắt lời “Anh đến đây chúng tôi cho anh xem, bao giờ anh đến?” cháu mới nói “Tôi đang ở xa…” thì cúp máy.

Ông anh cháu nhờ hỏi thì cứ bảo “Mày kệ mẹ chúng nó, tao hỏi rồi cùng lắm chúng nó ra quyết định xử phạt nặng thì kiện/khiếu nại…mày có bằng chứng sợ gì”…Nhưng kể cả có thế cũng rất mất thời gian.

Giờ cháu đang rất hoang mang không biết nên phải làm thế nào. Cả đời chưa va chạm với ai hay làm việc gì liên quan đến CA.

Mong các cụ/mợ am hiểu cho lời khuyên với ạ.
P/S:
Cháu về không đến nhận giấy mời kia hoặc không đến làm việc thì có sao không ạ? Sau 30/4 cháu có nghỉ phép 1 tuần thì cháu đến làm việc có được không?
Trường hợp người đi đường cứ khẳng định xe cháu va vào chị kia thì họ sẽ xử lý thế nào nếu cháu không đến làm việc ạ?
...
Cháu post tạm đây, nếu nhầm chỗ mong Min/Mod chuyển đúng chỗ giúp ạ.

toimuondie

Xe container
Tự nhiên quên mất.
Gọi ai vào niêm phong cái cam hành trình của cụ lại.
Cái này gọi là gì em quên mất rồi.
Còn lúc nào cụ rảnh thì cụ qua, kệ nó.

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Cụ khẳng định không có lỗi thì cứ đàng hoàng lên gặp xem họ cần làm rõ vấn đề gì cụ
Gặp xác minh thì cháu đâu ngại, cháu chỉ sợ họ cứ giữ xe xác minh thì rất mệt.

Tự nhiên quên mất.
Gọi ai vào niêm phong cái cam hành trình của cụ lại.
Cái này gọi là gì em quên mất rồi.
Còn lúc nào cụ rảnh thì cụ qua, kệ nó.
Cháu xuất clip cam hành trình ra điện thoại có được không cụ?

Minz

[Tịch thu bằng lái]
Công an có biện pháp nghiệp vụ ghê thật.
Cụ cứ tới công an .nếu công an xác minh cụ ko có lỗi gì thì cụ kiện lại chị kia .

toimuondie

Xe container
Gặp xác minh thì cháu đâu ngại, cháu chỉ sợ họ cứ giữ xe xác minh thì rất mệt.

Cháu xuất clip cam hành trình ra điện thoại có được không cụ?
Không có giá trị làm bằng chứng sau này cụ ạ.
Tự nhiên em quên tên, dạng như văn phòng luật sư ấy. Cụ mời nó, mất ít phí, nó niêm phong giữ luôn thẻ nhớ cam hành trình của cụ. Khi nào giải quyết với công an thì mang biên bản cùng thẻ nhớ ra.

HaiPhin

Xe tải
Nếu đúng như lời bác thớt kể thì bác cứ đến đó lv xem sao, mà vc đêk gì mà phải mang xe với giấy tờ đến để cho chúng nó thu làm gì, chỉ mang đt có clip trích xuất từ cam hành trình đến cho chúng nó xem thôi. Về nguyên tắc nó phải chứng minh đc mình có lỗi đã, chứ còn mới chỉ nghe có 1 phía, lại còn kể chuyện bằng mồm nữa mà đã đòi thu xe thì quá ư là hài? Theo e thì bác cứ rủ thêm 1 ô nào nữa cùng đến, nếu là luật sư thì càng tốt, xem chúng nó làm cái trò gì?

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Công an có biện pháp nghiệp vụ ghê thật.
Cụ cứ tới công an .nếu công an xác minh cụ ko có lỗi gì thì cụ kiện lại chị kia .
Kiện gì chị ấy, cháu nhờ xin số điện thoại chồng chị ấy vừa gọi hỏi thăm chị ấy rồi, ông ấy bảo chị ấy không sao và lúc ngã cũng không nhớ gì.
Theo CA nói thì "Người đi đường thấy xe cháu va vào xe chị ấy"...thế cháu kiện lại người đi đường ạ? :-??

Ông chồng chị ấy còn bảo "Tao giờ mới nhục này, bị giữ xe ..mà không biết lấy ra kiểu gì, đứa đ.éo nào gọi bọn nó ra không biết, Ngã thì dậy mà đi về...giờ đâm lằng nhằng thế này" :(

mr_luv

Xe buýt
Tự nhiên em quên tên, dạng như văn phòng luật sư ấy. Cụ mời nó, mất ít phí, nó niêm phong giữ luôn thẻ nhớ cam hành trình của cụ. Khi nào giải quyết với công an thì mang biên bản cùng thẻ nhớ ra.
Vi bằng lão ah, nhưng theo luật cụ chủ đợi bên Ca có giấy hẹn mới lên nhé, qua điện thoại không có tính pháp lý ạ, đoẹi giấy mời dấu, đỏ đàng hoàng, còn ko chả phải lên, cái cam với thẻ nhớ cụ nên giữ cẩn thận ko nó thêm file nó lại xóa lịch sử cũ đi

VMH39

Xe đạp
vp Thừa phát lại

Matizcoi

Xe cút kít
Việc của công an là phải có bằng chứng cụ chủ vi phạm, trường hợp này là có người làm chứng như lời kể thì phải, cơ mà em dự còn có clip của người dân nữa chẳng hạn.

Quy Lão

Xe tăng
Thừa phát lại cụ ạ.
Họ làm chứng cho bằng văn bản.

Minz

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đúng như lời bác thớt kể thì bác cứ đến đó lv xem sao, mà vc đêk gì mà phải mang xe với giấy tờ đến để cho chúng nó thu làm gì, chỉ mang đt có clip trích xuất từ cam hành trình đến cho chúng nó xem thôi. Về nguyên tắc nó phải chứng minh đc mình có lỗi đã, chứ còn mới chỉ nghe có 1 phía, lại còn kể chuyện bằng mồm nữa mà đã đòi thu xe thì quá ư là hài? Theo e thì bác cứ rủ thêm 1 ô nào nữa cùng đến, nếu là luật sư thì càng tốt, xem chúng nó làm cái trò gì?
Công an có biện pháp nghiệp vụ ghê lắm cụ

Xolabaque

Xe tăng
Văn phòng thừa phát lại, cụ thớt mời họ vào lập vi bằng, còn lập như nào thì họ sẽ tư vấn, phí tổn không hết bao nhiêu so với sự phiền toái sau này nếu không có việc lập vi bằng này.

Lái Già Ham Vui

Xe đạp
Vi bằng lão ah, nhưng theo luật cụ chủ đợi bên Ca có giấy hẹn mới lên nhé, qua điện thoại không có tính pháp lý ạ, đoẹi giấy mời dấu, đỏ đàng hoàng, còn ko chả phải lên, cái cam với thẻ nhớ cụ nên giữ cẩn thận ko nó thêm file nó lại xóa lịch sử cũ đi
Cháu xuất hết cam ra điện thoại và mua thêm thẻ khác cắm vào rồi ạ. Thank cụ!

tuha_vt2015

Xe tăng
Em ngồi chờ các cục tư vấn
Còn em chưa dám ý kiến

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mời thì lên thôi.
Sao phải sợ nếu mình không gây tai nạn.
Còn người ta khẳng định thì phải chứng minh được.
Chứ không thì ai bị tai nạn cũng nói đại biển số mình nhớ ra có mà chết :)