[Funland] Tự Do Tài Chính Ở Tuổi 30

Smile1102

Xe container
Em bình thường có budget, giờ cuối năm thấy lố nên mới vậy đấy mợ, dù thực ra cũng chẳng thay đổi cục diện gì, em cứ hay tính linh tinh thế thôi :) Chắc món mua sắm của mợ cũng vậy :) Cổ phiếu xuống liên miên hehe, giờ bạn lớn nhà mợ một núi chi phí trước mặt nhỉ.
Vâng, mới mất mớ tiền tư vấn, chuẩn bị mớ to tiền học hành đây. Em đang bán nhà lấy tiền cho nó đi học cho đỡ mệt.
Vụ shopping thì thi thoảng lại nhỡ tay 1 tí. Cơ bản do em cũng có khoản đột xuất nhưng đang ra có thể saving để cho con đi học nhưng em lại ham hố tiêu pha :D
Tuy nhiên dù em tiêu thế nào thì saving nhà em luôn luôn phải trên 50% thu nhập chứ em chưa bao giờ bóc ngắn cắn dài cả.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em một đợt còn bị bệnh tối giản suốt ngày vứt đồ đi, còn mua thì phải nghĩ kỹ lắm xem có bị chật nhà ko, nói chứ mợ phải nghiêm túc chia tiền theo từng khoản mục để ko chi tiêu quá giới hạn.
Vâng chắc em phải nghiêm túc xem xét lại.

Dancingwiththewind

Xe điện
Môi năm em phải kiểm điểm hàng 10 lần mợ ạ, rồi đâu lại vào đó :D
Tại trong đầu em không nghĩ là mình tiêu lắm thế. Đợt này đặt bút ghi sơ sơ thấy hoảng. Mợ saving đc 50% thì mợ không cần kiểm điểm đâu. Bọn em thu nhập chỉ vừa đủ chi tiêu thôi. Đầu năm em
mới trả hết món nợ ngân hàng nên tài khoản em về vạch xuất phát thế là em xoã.
Coi như chốt báo cáo quý 3. Chuyển sang quý 4 thực hiện chương trình tiết kiệm chào 2023! hị hị

ngoc_phuong

Xe lăn
Em thấy giờ nhiều bạn trẻ ở ngưỡng tuổi 30 đã đạt được cái gọi là tự do tài chính. Đi làm không còn áp lực về đồng tiền. Với mỗi người thì có một con số TDTC riêng. Với em 2m $ là TDTC rồi. Các cụ thì sao ạ?
Mình thì khuyên thế này: đang ngấp nghé 30 phải ko??
Nếu xuất phát điểm bằng không.
Cứ cố gắng sống đến 40 xem tiền tỉ nó to như thế nào?
P/s: Tớ chỉ mở nổ quả jackpot chục tỉ để nghỉ hưu. Mơ hoài, giờ vẫn mơ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Những thằng 30 tuổi mà tự do được tài chính thì nó lại chả thích tự do, mấy thằng lười trên răng dưới bút thì lại rất thích tính cua trong lỗ kiểu này :))
Hội thảo đa cấp, các cháu vẫn hô tiền tỉ mà anh.
Thực ra hô thì chỉ tốn tí calo.
Ko vấn đề gì.

thanhtrung052

Xe tăng
Sặc mùi đa cấp tiền ảo

starsn

Xe điện
Vâng, mới mất mớ tiền tư vấn, chuẩn bị mớ to tiền học hành đây. Em đang bán nhà lấy tiền cho nó đi học cho đỡ mệt.
Vụ shopping thì thi thoảng lại nhỡ tay 1 tí. Cơ bản do em cũng có khoản đột xuất nhưng đang ra có thể saving để cho con đi học nhưng em lại ham hố tiêu pha :D
Tuy nhiên dù em tiêu thế nào thì saving nhà em luôn luôn phải trên 50% thu nhập chứ em chưa bao giờ bóc ngắn cắn dài cả.
Thế cho đỡ đau đầu cũng tốt, tiền thì lúc nào mình cũng cố gắng kiếm rồi, đâu phải có cái gì thúc mới cố đâu :D Nhà mợ còn dư 50% vẫn ổn lắm. Nhà em tốn nhất tiền đi chơi ấy, toàn cứ nhè dịp đắt là phải book :(

Tại trong đầu em không nghĩ là mình tiêu lắm thế. Đợt này đặt bút ghi sơ sơ thấy hoảng. Mợ saving đc 50% thì mợ không cần kiểm điểm đâu. Bọn em thu nhập chỉ vừa đủ chi tiêu thôi. Đầu năm em
Coi như chốt báo cáo quý 3. Chuyển sang quý 4 thực hiện chương trình tiết kiệm chào 2023! hị hị
Trả nợ ngân hàng cũng phải tính là tk chứ mợ :D

Smile1102

Xe container
Trả lãi ngân hàng là tk ác rồi còn gì mợ ơi. Nhà em giờ 1 tháng cũng trả tầm 45tr tiền nợ ngân hàng đây ạ. Em coi đó cũng là 1 khoản tk rồi.
Cơ bản ngoài cviec chính thì em cũng làm việc nọ kia nên thi thoảng lại có đc 1 vài trăm ngoài lương nên lại tặc lưỡi.
Từ đầu năm tới giờ em mua đc 3 cái túi với 2 đôi hoa tai chưa kể quần áo giày dép ạ.
Giờ em đang cật lực tự kiểm điểm đây mợ ơi

Dancingwiththewind

Xe điện
Vâng nhưng sau khi trả nợ cũng là lúc lương em giảm mất 1/3 đâm ra có đồng nào xào đồng ý nửa năm nay rồi ạ. Em đang nhìn đống giày dép của em và tự kiểm điểm sâu sắc.

Smile1102

Xe container
Vâng nhưng sau khi trả nợ cũng là lúc lương em giảm mất 1/3 đâm ra có đồng nào xào đồng ý nửa năm nay rồi ạ. Em đang nhìn đống giày dép của em và tự kiểm điểm sâu sắc.
Vâng, ngày nào em cũng tự kiểm điểm mợ ạ, mà sợi dây kinh nghiệm nó dài quá :D.
Em thất nghiệp 7 tháng, đầu năm nay mới đi làm lại, may mắn là lương lại cao hơn chỗ cũ :D.
Em vẫn hỗ trợ 1 số bên làm business development nên thi thoảng lại đc một tí, thành ra hay tặc lưỡi tự thưởng mợ ạ.
Dù nợ vẫn đầy và con vẫn cần tiền đi học.

Trục

Xe ba gác
Vâng, ngày nào em cũng tự kiểm điểm mợ ạ, mà sợi dây kinh nghiệm nó dài quá :D.
Em thất nghiệp 7 tháng, đầu năm nay mới đi làm lại, may mắn là lương lại cao hơn chỗ cũ :D.
Em vẫn hỗ trợ 1 số bên làm business development nên thi thoảng lại đc một tí, thành ra hay tặc lưỡi tự thưởng mợ ạ.
Dù nợ vẫn đầy và con vẫn cần tiền đi học.
F1 nhà em hẹn em ra quán, hỏi thẳng là sang năm bố mẹ cho con bao nhiêu 1 tháng để con chọn trường đại học con học. Nhà nghèo nên cũng nhức đầu mới ông nhõi, cho đủ tiền học Ngoại thương thì không lỡ, vì làm chậm bước tiến của cu cậu. :(

Dancingwiththewind

Xe điện
F1 nhà em hẹn em ra quán, hỏi thẳng là sang năm bố mẹ cho con bao nhiêu 1 tháng để con chọn trường đại học con học. Nhà nghèo nên cũng nhức đầu mới ông nhõi, cho đủ tiền học Ngoại thương thì không lỡ, vì làm chậm bước tiến của cu cậu. :(
Con cụ thế là trưởng thành chín chắn quá. Con em lớp 10 vẫn ngây thơ lắm, chả biết tiêu tiền, chả quan tâm gì đến tiền, bảo chọn ngành dần đi cũng không quan tâm. Hi vọng một hai năm cấp 3 làm bạn ý lớn lên chút.

FunnyDino

Xe tải
Em thấy giờ nhiều bạn trẻ ở ngưỡng tuổi 30 đã đạt được cái gọi là tự do tài chính. Đi làm không còn áp lực về đồng tiền. Với mỗi người thì có một con số TDTC riêng. Với em 2m $ là TDTC rồi. Các cụ thì sao ạ?
Tự do tài chính có thể là: không vướng bận tiền bạc (hạnh phúc); tiền sài ko phải nghĩ (chưa hẳn là hạnh phúc). Với mình 30 tuổi mà có 2m $ là quá khủng. Nhưng mình chả quan tâm, vì nó quá ảo rồi.

Trục

Xe ba gác
Con cụ thế là trưởng thành chín chắn quá. Con em lớp 10 vẫn ngây thơ lắm, chả biết tiêu tiền, chả quan tâm gì đến tiền, bảo chọn ngành dần đi cũng không quan tâm. Hi vọng một hai năm cấp 3 làm bạn ý lớn lên chút.
F1 nhà em thì em đào tạo từ bé rồi Cụ, nên hướng đi của nó cũng khác với các bạn khác. Nhớ hồi tuổi teen, em cho cháu đi chơi, em bảo: "riêng con, cứ chọn chỗ ngồi đắt nhất có thể, ba đủ tiền trả, nhưng con phải biết rằng, tại sao mình được ngồi chỗ đó, và nếu được ngồi chỗ đó, tương lai con sẽ phải làm gì để có".
Thằng này thì thả nổi bây giờ nó vẫn sống được ở bất kỳ nơi đâu.

Son.Hoang

Xe tăng
F1 nhà em thì em đào tạo từ bé rồi Cụ, nên hướng đi của nó cũng khác với các bạn khác. Nhớ hồi tuổi teen, em cho cháu đi chơi, em bảo: "riêng con, cứ chọn chỗ ngồi đắt nhất có thể, ba đủ tiền trả, nhưng con phải biết rằng, tại sao mình được ngồi chỗ đó, và nếu được ngồi chỗ đó, tương lai con sẽ phải làm gì để có".
Thằng này thì thả nổi bây giờ nó vẫn sống được ở bất kỳ nơi đâu.
Cụ đào tạo giỏi quá. Mà vào được NT là lại càng giỏi rồi. Chúc mừng cụ

Trục

Xe ba gác
Cụ đào tạo giỏi quá. Mà vào được NT là lại càng giỏi rồi. Chúc mừng cụ
Cảm ơn Cụ.
Ngoại thương thì cháu tự tin là chắc xuất, giờ em đang phấn đấu để cháu có lựa chọn tốt hơn theo tham vọng của cháu.
Nó năm nay chuyển chèo sang cải lương, có hướng đi du học, trước đó thì mồm luôn bi bô là con sợ sang đó sốc văn hóa.
Em phải giải thích là, nếu bố mẹ đủ tiềm lực lo cho con du học mà con không phải lo kiếm tiền bên đó để phụ vào chi phí thì sốc không nổi đâu.

Son.Hoang

Xe tăng
Cảm ơn Cụ.
Ngoại thương thì cháu tự tin là chắc xuất, giờ em đang phấn đấu để cháu có lựa chọn tốt hơn theo tham vọng của cháu.
Nó năm nay chuyển chèo sang cải lương, có hướng đi du học, trước đó thì mồm luôn bi bô là con sợ sang đó sốc văn hóa.
Em phải giải thích là, nếu bố mẹ đủ tiềm lực lo cho con du học mà con không phải lo kiếm tiền bên đó để phụ vào chi phí thì sốc không nổi đâu.
Vâng, nhà cụ có điều kiện cho cháu đi DH thì nhất rồi, nhất là với khả năng tự lập như cậu đã đề cập.

Smile1102

Xe container
Cảm ơn Cụ.
Con cụ đã chọn nước chưa ạ?
Dạo này cả thế giới lạm phát, đi Mỹ đắt quá, mà giá usd lại lên.
Con nhà em thì lờ đờ ko nỗ lực lắm.
Hnay em bảo nó là mẹ sẽ cố kiếm tiền, con cố học nhưng tới khi chọn trường thì sẽ quyết.vì giờ kinh tế kém, thất nghiệp cao nên mẹ cũng cố thôi nhưng ko hứa chắc.
Em rung cây mãi mà con khỉ nhà em nó chả chuyển động gì cả.

Trục

Xe ba gác
Vâng, nhà cụ có điều kiện cho cháu đi DH thì nhất rồi, nhất là với khả năng tự lập như cậu đã đề cập.
Hi hi, em không cho nó đi đâu cụ ạ.
Đối với em, nếu đi thì đi luôn, khỏi về, về chơi thì được. Nó lại muốn sau khi học xong thì về VN, nên việc đi phải tính toán kỹ.
Tuổi trẻ nó bồng bột vậy, nên em cũng không tự tin vụ thả nó một mình ở xứ khác như thế.