[Funland] Tự Do Tài Chính Ở Tuổi 30

BìnhMinh89

Xe tăng
Nhiều khi cày hay ko cày nó cứ bị xô đẩy, e làm kinh doanh cưỡi trên lưng hổ ko phải thích mà dừng lại đc, mà dừng thì lại đói. Còn tiêu bao nhiêu thì còn phụ thuộc con cái hoàn cảnh, chứ e cũng cố gắng tối giản ko thích mua sắm tràn lan, nhà e 1 đứa cấp 3, tốn tiền học thêm lắm.
Đúng là ở thời phông bạt ntn nhiều khi cũng bị áp lực xô đẩy từ bọn xung quanh cụ nhỉ, vừa có thớt vỡ nợ về chuỗi áo cưới ở ĐN đấy thôi. Chứ lúc chưa vỡ đọc tin ck mua tặng sn vợ chiết ê tô 7 tị thì các mợ lại cứ trả sồn sồn lên ấy chứ :))
Được cái nhu cầu về vật chất hai vk, ck em nó ở mức đơn giản nên chi tiêu nó cũng ít tốn kém vì vậy cs nó cũng đỡ bị áp lực từ cơm áo gạo tiền hơn.

Dream Thai

Xe điện
May quá em giật mình từ lúc 40, qua được mấy năm vừa rồi tích lũy nên cũng đỡ lo hơn.
Mà ko biết tới 50 đã đc tí tự do nào chưa :)
Lúc 50t ngoài mong muốn tự do tc, còn mong muốn được tự do ăn mà ko sợ bị gout, mỡ máu, tự do đi chơi mà ko lo khó ngủ chỗ lạ :)) :))

xherox

Xe điện
Hãy đọc cuốn sách: Thịnh vượng tài chính tuổi 30
để có thêm góc nhìn và xây dựng con đường tài chính tốt hơn.

BMW R60

Xe tăng
Đúng là ở thời phông bạt ntn nhiều khi cũng bị áp lực xô đẩy từ bọn xung quanh cụ nhỉ, vừa có thớt vỡ nợ về chuỗi áo cưới ở ĐN đấy thôi. Chứ lúc chưa vỡ đọc tin ck mua tặng sn vợ chiết ê tô 7 tị thì các mợ lại cứ trả sồn sồn lên ấy chứ :))
Được cái nhu cầu về vật chất hai vk, ck em nó ở mức đơn giản nên chi tiêu nó cũng ít tốn kém vì vậy cs nó cũng đỡ bị áp lực từ cơm áo gạo tiền hơn.
Cụ có quan điểm giống em đấy! Rót cho cụ chén Voka nữa mà nó ko cho. Chắc sợ cụ say :)) :)) .
Ví dụ như em lại không thích Iphone. Mua con Nó kìa - ăn roi có mấy củ mà dùng mấy năm rồi nó chả hỏng để thay cái mới :D:D. Em vẫn chạy xe MT đời tống đi làm,đi chơi, về quê...Giày thì bao năm rồi vẫn mua của ông già đóng ở Cầu Diễn. Có 600K 1 đôi. Làm 2 đôi màu đen và nâu đi 2 năm chả hỏng :D. Quần áo thì cũng đơn giản loanh qanh Aris với may 10 thôi..Con cái học trường công, cũng học thêm chút chút ...gia đình 1 năm đi nghi mát trong nước 1 lần..

Có thể mình chưa đạt được mức thu nhập ở mức cao nên nhu cầu của mình chỉ ở tầng đó thôi cụ hềy !

Chỉnh sửa cuối:

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Chi tiêu cho bản thân mình hoặc cả vk ck có thể đơn giản xuề xòa. Nhưng chắc bố mẹ nào cũng mong con mình có dc môi trường học tập tốt nhất. Trừ khi không thể cố dc. Cái này mới là gánh nặng lớn nhất. Chứ ăn uống thì 10tr / tháng cũng ok nếu đã có nhà cửa đàng hoàng

Khanhnho

Xe buýt
Thời buổi phông bạt, coiner, startup nên nhìn đâu cũng thấy đại gia, áp lực hoang mang vl :)). Mà em cũng phục chúng nó cái vụ sống ảo, cực nghiêm túc và chuyên nghiệp đến mức éo thể tin được. Em có bà mợ, thất nghiệp ở nhà trọ, nghèo rách nát đến mức éo còn liêm sỉ đi xin cháu từng triệu đóng học cho con, thế mà đùng cái tham gia vào cái hội chuyên đi ăn uống thuê cho mấy cái chuỗi cửa hàng cũng của hội phông bạt, lên fb chụp ảnh như sao hạng A, như doanh nhân thành đạt.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cái này tùy từng người. Theo shark bình thì khoảng 20 tỉ vnd là tự do tài chính

Dancingwiththewind

Xe điện
Độ này lương em thấp, thấy thiếu thiếu, em mới ngồi cặm cụi thử liệt kê mới tá hỏa đang chi nhiều hơn thu, còn nợ ở thẻ visa nữa. Thế mới chết. Em cứ hay mua sắm linh tình đúng là bệnh phụ nữ. Em phải nghiêm túc kiểm điểm, kiểm kê lại đồ đạc quần áo giày dép để hạn chế tiêu ngoài nhu cầu cơ bản mới được.
Em thì cũng chả phông bạt vì không có nhu cầu thể hiện với ai. Facebook cả năm không đăng một cái ảnh, zalo chỉ để nhắn tin. Chỉ là không chi tiêu tiết kiệm, cứ vung tay quá trán. Khoản tốn nhất là tiền học của con thì phải giữ nguyên rồi. May em toàn dùng điện thoại thải ra của thằng em nên chả tốn tiền sắm điện thoại bao giờ.

starsn

Xe điện
Độ này lương em thấp, thấy thiếu thiếu, em mới ngồi cặm cụi thử liệt kê mới tá hỏa đang chi nhiều hơn thu, còn nợ ở thẻ visa nữa. Thế mới chết. Em cứ hay mua sắm linh tình đúng là bệnh phụ nữ. Em phải nghiêm túc kiểm điểm, kiểm kê lại đồ đạc quần áo giày dép để hạn chế tiêu ngoài nhu cầu cơ bản mới được.
Em thì cũng chả phông bạt vì không có nhu cầu thể hiện với ai. Facebook cả năm không đăng một cái ảnh, zalo chỉ để nhắn tin. Chỉ là không chi tiêu tiết kiệm, cứ vung tay quá trán. Khoản tốn nhất là tiền học của con thì phải giữ nguyên rồi. May em toàn dùng điện thoại thải ra của thằng em nên chả tốn tiền sắm điện thoại bao giờ.
Mợ dã man quá, em mà chi quá thu chắc đêm không ngủ nổi vì lo.

Chiều đang ngẩn ngơ vì vé mb về vn đắt dã man quá, còn định mua 2 cái ghế làm việc tử tế, xong tối đưa con đi học đàn thầy kêu nó tiến bộ rồi nên mua đàn tốt hơn, hic.

m62

Xe máy
Chi tiêu cho bản thân mình hoặc cả vk ck có thể đơn giản xuề xòa. Nhưng chắc bố mẹ nào cũng mong con mình có dc môi trường học tập tốt nhất. Trừ khi không thể cố dc. Cái này mới là gánh nặng lớn nhất. Chứ ăn uống thì 10tr / tháng cũng ok nếu đã có nhà cửa đàng hoàng
Chuẩn cụ ơi, con cái là tốn kém nhất, chứ tự nhiên các cụ lôi chuyện phông bạt vào đây làm gì nhỉ. Điện thoại xe đẹp e đều ko quan tâm, Quần áo thì cũng chỉ đồ vừa vừa như uniqlo là cùng, để mà nói hưởng thụ thì e thích thỉnh thoảng đi ăn hàng ngon ngon, du lịch xả tress tí dc rồi, tốn kém chút khoản mua đồ chăm sóc sức khỏe và dưỡng da.

Son.Hoang

Xe tăng

Chiều đang ngẩn ngơ vì vé mb về vn đắt dã man quá, còn định mua 2 cái ghế làm việc tử tế, xong tối đưa con đi học đàn thầy kêu nó tiến bộ rồi nên mua đàn tốt hơn, hic.
Mua vé hạng C bay từ Mỹ về VN mới thích mợ ạ, nằm ngủ cho sướng, :)

m62

Xe máy
Em một đợt còn bị bệnh tối giản suốt ngày vứt đồ đi, còn mua thì phải nghĩ kỹ lắm xem có bị chật nhà ko, nói chứ mợ phải nghiêm túc chia tiền theo từng khoản mục để ko chi tiêu quá giới hạn.

Son.Hoang

Xe tăng
Em tưởng cụ mời, hay cụ định mang em ra làm trò cười thôi :)
Sao mợ lại nghĩ làm trò cười nhỉ. Sức khoẻ vẫn là trên hết mà, đôi khi khoẻ mạnh lại kiếm được khối tiền bỏ ra mua ghế hạng C đó mợ.

starsn

Xe điện
Sao mợ lại nghĩ làm trò cười nhỉ. Sức khoẻ vẫn là trên hết mà, đôi khi khoẻ mạnh lại kiếm được khối tiền bỏ ra mua ghế hạng C đó mợ.
Khoẻ nhất là đi chuyên cơ riêng có giường nằm, bàn làm việc, phòng tắm v.v. cụ ạ. Lần sau đi đâu cụ nhớ dùng chuyên cơ nhé, để giữ sức khỏe làm tỷ phú.

Rivers

Xe container
Em thì chỉ mong có sức khỏe, ăn ngon, ngủ kỹ, khổ cái là càng lớn tuổi món ấy lại càng đi xuống.

Smile1102

Xe container

Hôm trc em lại chót mua thêm cái túi với cái áo hàng xịn xịn tí. Xong hqua ngồi chị bạn làm Bank bảo dạo này khó khăn lắm, dòng tiền yếu... Thế là em lại thấy áy náy quá hiuhiu.
Nói chung tốn kém nhất nhà em cũng là học hành con cái thôi.
Mua sắm với ăn chơi thì có tiền thì mua ko thì cắt cũng chẳng luyến tiếc gì.

starsn

Xe điện
Hôm trc em lại chót mua thêm cái túi với cái áo hàng xịn xịn tí. Xong hqua ngồi chị bạn làm Bank bảo dạo này khó khăn lắm, dòng tiền yếu... Thế là em lại thấy áy náy quá hiuhiu.
Nói chung tốn kém nhất nhà em cũng là học hành con cái thôi.
Mua sắm với ăn chơi thì có tiền thì mua ko thì cắt cũng chẳng luyến tiếc gì.
Em bình thường có budget, giờ cuối năm thấy lố nên mới vậy đấy mợ, dù thực ra cũng chẳng thay đổi cục diện gì, em cứ hay tính linh tinh thế thôi :) Chắc món mua sắm của mợ cũng vậy :) Cổ phiếu xuống liên miên hehe, giờ bạn lớn nhà mợ một núi chi phí trước mặt nhỉ.