[Funland] Tự do muôn năm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trong cuộc sống của mình, em đã được làm việc trực tiếp với những người như Đại sứ toàn quyền của một nước Châu Âu hoặc Chủ tịch tỉnh ở Việt nam, và có thể nói nếu biết tận dụng các mối quan hệ, em có thể đạt được nhiêu thứ hơn hiện tại, Nhưng em đã ko làm gì ngoài thực hiện đúng nhiệm vụ của mình. Đó em tự coi là điểm mạnh, nhưng với người khác lại là điểm yếu.
Để đến sau này, em cứ loay hoay đi tìm câu trả lời cho mình, sống như nào đây, là chính mình hay theo trào lưu, phải đi xe đẹp, đt đời mới nhất, quần áo hàng hiệu... mà nói chuyện vài câu thấy rỗng tuếch. Em lại về laf chính mình thôi, mình chỉ đẹp nhất trong cái áo vừa vặn với mình
Em đoán cụ làm NGO quốc tế :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Là quá khứ thôi cụ, cũng ko chính xác hẳn nhưng same same,
Nhưng hiện tại bây giờ thì em đang tiếp đất...
Nhiều NGO quốc tế phải phraising out... Chuyện gì tới sẽ tới mà cụ, VN hết nghèo rồi, thì phải thay đổi thôi... Em từng làm vị trí tốt ở 1 NGO nổi tiếng trong nước... Mỗi giai đoạn có niềm vui riêng của nó.
Cụ chắc tầm tuổi em rồi, chia buồn với cụ, em cứ tưởng cụ tự do đã lâu, hóa ra mới được hơn năm, vậy thì còn vài năm nữa mới thực sự bình an. Cái gì cũng cần thời gian cụ ah, kể cả nỗi đau hay nỗi buồn... Cụ chịu đựng tới tuổi này rồi mới ly hôn, thì cũng chắc day dứt lắm mới quyết định được...

my.eb

Xe điện
Nhiều NGO quốc tế phải phraising out... Chuyện gì tới sẽ tới mà cụ, VN hết nghèo rồi, thì phải thay đổi thôi... Em từng làm vị trí tốt ở 1 NGO nổi tiếng trong nước... Mỗi giai đoạn có niềm vui riêng của nó.
Cụ chắc tầm tuổi em rồi, chia buồn với cụ, em cứ tưởng cụ tự do đã lâu, hóa ra mới được hơn năm, vậy thì còn vài năm nữa mới thực sự bình an. Cái gì cũng cần thời gian cụ ah, kể cả nỗi đau hay nỗi buồn... Cụ chịu đựng tới tuổi này rồi mới ly hôn, thì cũng chắc day dứt lắm mới quyết định được...
Vâng, về công việc thì em ko có gì trăn trở nhiều, vì em biết tự hài lòng với những gì mình có (dù là nhỏ bé) và em chỉ ko có việc làm khi ko còn sức khoẻ hoặc ko muốn làm việc thôi.
Nhưng có lẽ được cái nọ sẽ mất cái kia, nên cái mất kia làm em day dứt, nhất em lại là người hay hoài niệm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, về công việc thì em ko có gì trăn trở nhiều, vì em biết tự hài lòng với những gì mình có (dù là nhỏ bé) và em chỉ ko có việc làm khi ko còn sức khoẻ hoặc ko muốn làm việc thôi.
Nhưng có lẽ được cái nọ sẽ mất cái kia, nên cái mất kia làm em day dứt, nhất em lại là người hay hoài niệm.
Hay hoài niệm cũng tốt mà...
Tuy nhiên có nhiều khi cũng phải lạnh lòng, dữ dội và quyết liệt... Cái gì qua, ãy cho qua, kể cả những cái quyết định dù sai lầm, vì cũng ko thể làm lại được, vớt lại được, nữa là...
Vài năm sau nhìn lại cụ sẽ thấy buồn cười vì mình từng như này...
Cái gì cũng cần thời gian!

my.eb

Xe điện
Hay hoài niệm cũng tốt mà...
Tuy nhiên có nhiều khi cũng phải lạnh lòng, dữ dội và quyết liệt... Cái gì qua, ãy cho qua, kể cả những cái quyết định dù sai lầm, vì cũng ko thể làm lại được, vớt lại được, nữa là...
Vài năm sau nhìn lại cụ sẽ thấy buồn cười vì mình từng như này...
Cái gì cũng cần thời gian!
Vâng cảm ơn cụ.
Em ít khi tiếc nuối vì em là người thận trọng, tính toán, nhất là trước những quyết định quan trọng, ít khi em bồng bột, khá an toàn rồi mới tiến hành.
Nhưng em hoài niệm vì những gì em tự nghĩ mình xứng đáng có được, mà hoá ra lại ko phải.
Chỉ có thể là ông trời sắp xếp thôi.
Cơ mà năm em chỉ buồn tầm 5/365 ngày thôi, lúc ý chắc là tính nữ mạnh hơn tính nam hihi

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cảm ơn cụ.
Em ít khi tiếc nuối vì em là người thận trọng, tính toán, nhất là trước những quyết định quan trọng, ít khi em bồng bột, khá an toàn rồi mới tiến hành.
Nhưng em hoài niệm vì những gì em tự nghĩ mình xứng đáng có được, mà hoá ra lại ko phải.
Chỉ có thể là ông trời sắp xếp thôi.
Cơ mà năm em chỉ buồn tầm 5/365 ngày thôi, lúc ý chắc là tính nữ mạnh hơn tính nam hihi
Chừng đó thời gian đầu tư, xây đắp, ai chả tiếc công, nhỉ! Nghĩ rằng các cụ hết duyên với nhau...
Cho nhẹ lòng, đỡ chòng chành!
Em nhớ ngày xưa có một nick rất ấn tượng trên wtt có để câu: chòng chành nhưng ko chìm. Ah em nhớ ra rồi, nick camel, câu chuyện của bạn ấy cũng rất bi thương, đau lòng... Làm em ấn tượng mãi ko thôi...

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nói về "Tự do" nhưng đã bao giờ các cụ nghĩ TỰ DO thật sự là gì?
Tự do là một gánh nặng, thậm chí là sự tự hủy.
Vì sao tự do là gánh nặng?
Vì khi tự do, con người phải tự lựa chọn các hành động của mình, và khi chọn một lối đi nào đó, nghĩa là con người tự từ bỏ tất cả các lối đi khác, cái lối đi được chọn không phải là tất yếu "phải chọn" (bởi vì khi một lối đi là tất yếu, có nghĩa là con người không tự do khi chọn nó). Càng nhiều lối đi để một người có thể tự do lựa chọn, con người càng đánh mất nhiều khi vô số lựa chọn khả dĩ khác đã bị bỏ qua, không thể quay lại để chọn lại, và tự do lựa chọn do đó trở thành mất mát và trăn trở.
Còn vì sao tự do là tự hủy?
Bởi vì tất cả những gì giúp ta sinh tồn đều đã được lập trình trong ta, từ bản năng sinh học đến lý trí suy xét....khi ta chọn những phương án có lợi cho sự sinh tồn của ta thì ta chỉ đang làm theo các chương trình chỉ huy gài sẵn trong ta mà thôi, chỉ có tự hủy mới là thoát ra khỏi sự điều khiển của các chương trình chi phối hành vi của ta.

Chỉnh sửa cuối:

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nói về "Tự do" nhưng đã bao giờ các cụ nghĩ TỰ DO thật sự là gì?
Tự do là một gánh nặng, thậm chí là sự tự hủy.
Vì sao tự do là gánh nặng?
Vì khi tự do, con người phải tự lựa chọn các hành động của mình, và khi chọn một lối đi nào đó, nghĩa là con người tự từ bỏ tất cả các lối đi khác, cái lối đi được chọn không phải là tất yếu "phải chọn" (bởi vì khi một lối đi là tất yếu, có nghĩa là con người không tự do khi chọn nó). Càng nhiều lối đi để một người có thể tự do lựa chọn, con người càng đánh mất nhiều khi vô số lựa chọn khả dĩ khác đã bị bỏ qua, không thể quay lại để chọn lại, và tự do lựa chọn do đó trở thành mất mát và trăn trở.
Còn vì sao tự do là tự hủy?
Bởi vì tất cả những gì giúp ta sinh tồn đều đã được lập trình trong ta, từ bản năng sinh học đến lý trí suy xét....khi ta chọn những phương án có lợi cho sự sinh tồn của ta thì ta chỉ đang làm theo các chương trình chỉ hy gài sẵn trong ta mà thôi, chỉ có tự hủy mới là thoát ra khỏi sự điều khiển của các chương trình chi phối hành vi của ta.
Em thấy cụ lý luận lẩm cẩm phết :)

Marie Lee

Xe buýt
Tại sao mấy ông nghiện rưọu nghiện cờ bác mà vợ con dăm dắp
Đôi khi phải bựa tí lão à, cứ dựa vào điểm yếu nhất của nó mà táng, bắt được lỗi gì là lai nhai cho nó phát chán đi nó không giám dây vào mình nữa, sau chuyển bị làm gì là nó phải cân nhắc. Chứ nhờn à nó cưỡi lên đầu ngay, sau cc sẽ thấy cuộc sống nhẹ nhõm lắm
2 vợ chồng sống vơi nhau ban đầu là vì yêu thương, sau này vì tình nghĩa và tôn trọng lẫn nhau ( tất nhiên là còn vì yêu thương thì quá tốt), chứ sống với nhau mà cứ phải so kè xem ai trên cơ ai, ai làm chủ ai thì sẽ có lúc mệt mỏi lắm cụ ơi.

Marie Lee

Xe buýt
11/02/2019

21/02/2021

28/01/2022

Túm lại của cụ là 1 hay 2 :-??
Cận kề năm mới, chúc cụ sớm gặp được phần còn lại phù hợp với cụ.
2 chứ cụ. Năm nào năm nào em nhớ là cụ ấy chia sẻ muốn ly hôn vì 2 vợ chồng ko hoà hợp, sau đó có 1 lần tự dưng vợ không lãnh cảm với cụ ấy, thế là có thêm 1 nhóc nữa, và tới giữa năm nay thì phát hiện ra vợ chỉ lãnh cảm với mình cụ ấy thôi còn vẫn ok với bồ thế là chốt hạ tự do muôn năm đấy.

Trục

Xe ba gác
Đọc thớt thì thấy cái Tự do này đúng là một thảm họa. Đây chính thức là lựa chọn điều bớt tệ hơn trong điều tồi tệ nhất.
Hạnh phúc trong khuôn khổ vẫn là lựa chọn tốt hơn.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Mợ cũng giống em, nhưng hình ảnh của em là ở Hồ Gươm, một chiều mưa gió.
Chúc mợ sẽ luôn hạnh phúc!
Hi hi, cảnh này khá phổ biến ở bên Tây ấy. Nói chung người Việt có nhiều thứ giỏi nhưng có một thứ không giỏi lắm là cách thể hiện tình cảm. Ông thì thờ ơ lạnh lẽo quá, ông thì cứ sồn sồn như bổ củi, sấn sổ bất chấp cảm giác của bạn đời. Có một quy luật khá phổ biến mà nhiều ông không biết sử dụng cho đúng là nói lời hay. Các cụ bảo "con gái yêu bằng tai".. Trên thực tế, nhiều ông xâu xấu, tiền không có nhưng được cái dẻo mỏ (dẻo một cách chân thành mộc mạc) nên nhiều cô chết đứ đừ. Nhà em đây này, có bà chị họ trông cũng xinh xắn, có học hành, nhà tử tế. Lấy một ông có vợ con, cả nhà phản đối mà không dứt được. Được 2 đứa con rồi chia tay, lão lại lấy bà ba. Cả nhà bảo cái thằng cha chả được vị gì: xấu trai, bất tài. Thế mà chả hiểu sao lắm cô thế. Quanh đi quẩn lại, có một điều chắc chắn là không ai hoàn hảo 100%, bởi vì những người hoàn hảo là các vị thánh, mà thánh thì không lấy vợ, không lấy chồng. Thói vị kỉ của con người (ai mà chả có) đã là điểm trừ rồi. Nhưng các cụ bảo ai cũng có cái tốt, ai cũng có cái xấu, người giỏi là người biết nhìn vào cái tốt và phát huy cái tốt của người khác. Người dưng đã vậy, người mà mình yêu thì lại càng nên nhìn vào cái tốt.

cỏ và mây

Xe điện
Hi sinh thì pn thường sẽ hi sinh nhiều cho gđ hơn, người đàn ông bắt buộc phải kiếm được nhiều tiền hơn tài kém hớn thì phải chịu. Có 1 điều là nếu ra ngoài thì đàn ông còn có biết quay đầu còn pn mà ra ngoài mà súng ống bên ngoài ngon hơn là ko bao giờ muốn về nhà nữa. Em là em trị gấu em đến nới đến chốn, kt thì em no hết còn giúp cả ông bà ngoại, tết nhất này gấu và em chỉ ăn với dúc vào chăn chui vào lòng em như cún con chả thiết đi đâu
Vợ chồng sống với nhau có phải mỗi chuyện tiền bạc với súng ống đâu cụ :D. Nhất là phụ nữ họ rất ngại ra ngoài. Một khi phụ nữ ra ngoài thì hôn nhân rất có vấn đề rồi :D

Testuser

Xe buýt
Đọc thớt thì thấy cái Tự do này đúng là một thảm họa. Đây chính thức là lựa chọn điều bớt tệ hơn trong điều tồi tệ nhất.
Hạnh phúc trong khuôn khổ vẫn là lựa chọn tốt hơn.
Cụ lẫn lộn từ "Hạnh phú" câu dưới với từ "Tự do" ở câu trên chăng?
Nếu không thì chẳng có ý nghĩa gì cả.