[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

happyhn

Xe container
Nhân tiện thớt tiếng Việt. Em xin ké cụ chủ tí vì phạm vi câu hỏi của em hạn chế nên ko tiện mở thớt. Em thường nghe trưng cầu dân ý. Em thắc mắc tại sao lại ko nói là trưng cầu ý dân hay ý của dân ạ

BG25

Xe điện
- Bê-sa-men ~ Béchamel, tên một loại Sauce.

- Những anh chàng dư lày thì gọi là Răm-bô ~ Rambo:

Chỉnh sửa cuối:

tieunhilang

Xe điện
Manh: bóng chạm tay ; main (F)
Véc xi: giao bóng (không hiểu là từ nào các cụ tìm dùm)

BG25

Xe điện
- Cụ chịu khó lội 3 trang đầu để tra từ định phọt, Main có rồi cụ ạ.
- Véc-xi cháu nghi cụ nhầm, Xéc ~ Serve / Xéc-vít ~ Service chăng? Cũng có hết rồi ạ.

BG25

Xe điện
Nhân tiện thớt tiếng Việt. Em xin ké cụ chủ tí vì phạm vi câu hỏi của em hạn chế nên ko tiện mở thớt. Em thường nghe trưng cầu dân ý. Em thắc mắc tại sao lại ko nói là trưng cầu ý dân hay ý của dân ạ
Cái này cháu chỉ biết tiếng Pháp là "Xê-ra-đi-ông" ạ :D (Cháu Fun tý)

Ga Tay

Xe tăng
Véc xi hay vét xi --> Vessie (F): Bong bóng của con cá/Bàng quang/cái ruột của quả bóng da ngày xưa cụ ạ.

Sô lếch Mù

Xe điện
Cô nhắc (rượu mạnh) - Cognac (F) - Cognac (E) - Do Cụ Minhchi233 đề xuất.
Em xin chỉnh lại như sau.
Cognac thuộc dòng Brandy có nghĩa là những loại rượu được chưng cất từ hoa quả,nho,táo,lê.v.v.Cognac,Amargnac được chưng cất từ nho.

Trong khi rượu mạnh(spirit) là đồ uống được chưng cất từ thực vật nói chung bao gồm cả hoa quả.Chẳng hạn,wishkey làm từ mạch nha,vodka từ gạo,rum từ mật mía,tequila xương rồng.

Cháu đang xem Natgeo chương trình Comet of the century, có cái sao chổi Ha-lây ~ Halley nổi tiếng lắm ạ. ISON và Hale-Bopp lại không phiên âm tiếng Việt.
Em chưa hiểu lắm phần bôi đậm - Cụ giải thích cho em với [-O<

Trong thi công móng công trình các bác hay dùng từ " Cừ lá sen" ( cừ thép đóng để vây móng, bờ kè...) : Larsen
Cháu tưởng là Lát-sen chứ cụ. Larsen là tên hãng thì phải, nhưng ở VN nó được dùng như nghĩa giống như Honda thì phải
Em google thì từ này họ dùng là "Cừ Lá Sen". Trước đây do Cụ Hong.viwaco gợi ý rồi (post #2198 ngày 30/10/2013 lúc 22.10) nhưng em tạm lưu vì lý do lần trước Cụ Hong.viwaco ghi là "Lát sen" nên không tìm được bản viết tiếng Việt :-??
Nay đã tìm được phiên âm viết Việt hóa, em sẽ ghi nick Cụ Hong.viwaco gợi ý & Cụ Vulcan V710 chỉnh sửa nhé :D

Post # 2198 ngày 30/10/2013 lúc 22.10
Vần L có thêm từ này: Lát-sen (cừ thép dùng trong xây dựng): Larsen (F, E)

Chỉnh sửa cuối:
Không thấy Cụ nào đưa từ Cờ-rắc-kinh vào nhỉ. Cracking. Ngày xưa sách hoá lớp 10 hệ 10năm có bài Dầu mỏ và các sản phẩm của dầu mỏ có nhắc đến từ này.
Cụ tìm giúp em xem từ Việt hóa có cách viết nào khác không nhé. Em google không ra Cụ ạ :-B

Theo em từ luy nét cụ cứ để nguyên từ phiên âm. Không để tiếng Việt là vấu chống võng, vấu chỉ là một bộ phận của luy -nét thôi ạ.
Từ Rainure có thể xem xét tương ứng với từ Ren or Răng trong cơ khí không cụ,vì từ Ren này hiện đối chiếu với từ gốc là Lathe( F.) và Screw( E.) thì chả có sự liên quan gì sất
Em sẽ bổ sung nghĩa của từ "Rãnh, ren" vì 2 từ này trong kỹ thuật đôi khi dùng giống nhau mà có khi khác nhau. Thường thì tiện có thể tiện cả "Rãnh" và "Ren" nhưng soi thì chỉ soi được "Rãnh" thôi mà nghĩa trực tiếp của "Rainure" lại là "Rãnh" :D

Cụ hỏi em biết hỏi ai :-??
Dân mình làm j cũng quyết tâm cao nhưng muốn có quyết tâm cao thì lại phải HẠ QUYẾT TÂM chứ chẳng có ai NÂNG QUYẾT TÂM cả :))
Thấy có đám cháy thì cả làng xông vào CỨU HỎA chứ chẳng có ai SÁT HỎA hay TIỄU HỎA cả :P

Website
www.facebook.com
Cái đoạn bôi đậm em không dám nhận Cụ nhé :))
Thực ra kể từ khi Cụ Thích Bụp vào thớt này, Cụ Bụp luôn luôn dẫn từ kèm thêm đường link & hình ảnh nên mọi người tham gia đều tâm phục khẩu phục dẫn đến thành thói quen - lâu dần các Cụ đều tự tìm thêm hình ảnh & bằng chứng đển đưa lên mà :D

Em đã đi lướt qua các tài liệu (google) thì trong đơn vị tiền tệ VN qua các thời đại không có từ "Xèng", chỉ có "Quan, nén, chĩnh, chinh, đồng, hào...".

Theo các Cụ từ "Xèng ~ Cents" có hợp lý không :-?
Hợp lý cụ ạ. Xèng là chỉ tiền xu nói chung, không chỉ cụ thể 1 đơn vị chính xác nào. Cả những đồng xu dùng trong các máy chơi Game cũng gọi là xèng.

Hồi những năm đầu thập kỷ 90, các cụ 7x nhà mình nếu chơi món bi lắc, hay còn gọi là bóng tay thì sẽ phải mua xèng thả vào khe, giật 1 cái thì 5 quả bóng mới lăn ra để chơi. Hồi ấy bọn em thỉnh thoảng lại sản suất vài cái xèng giả.=))

Em thấy cái này thợ nước hay gọi là "Chếch" Cụ ạh :)
Chêch là gọi theo hình thực tế. Chếch là gọi cút nghiêng 45 độ. Còn vuông 90 độ thì gọi là Góc.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ xe ngựa đã bao giờ dùng chú ngựa thành Tơ roa (Troy) để kéo chưa
Nhà cháu đồ cụ ấy sẽ xếp từ này vào danh từ 'diêng' nên không đưa vào list ạ.
Cháu biết ạ. Cháu biết gót chân Asin của cụ ấy rồi. Không chấp nhận là cháu kiện nuôn đấy
Mụ Đường Bộ nói thế là chuẩn rồi còn j :P thành "Tơ Roa" thì cũng như điện "Krem li" thôi :D

Áo săng-đay là từ gốc Phớp cụ ạ, nguyên của nó là chandail :D
Cám ơn Cụ :-bd
Từ này Cụ Gà Tây đã gợi ý trước rồi, em sẽ ghi nick Cụ Gà Tây gợi ý & Cụ Nấm Mỡ chỉnh sửa nhé :D

Chỉnh sửa cuối:
- Bê-sa-men ~ Béchamel, tên một loại Sauce.
- Những anh chàng dư lày thì gọi là Răm-bô ~ Rambo:
Cụ tìm ra được "Bê sa men" em phục Cụ quá =D> =D> =D>, em biết từ này mà không đưa lên vì nghĩ chỉ là phiên âm nói :)

Việt hóa "Vét xi" như Cụ Gà Tây nói là chuẩn Cụ ạ :-bd
Véc xi hay vét xi --> Vessie (F): Bong bóng của con cá/Bàng quang/cái ruột của quả bóng da ngày xưa cụ ạ.

Cô nhắc (rượu mạnh) - Cognac (F) - Cognac (E) - Do Cụ Minhchi233 đề xuất.
Em xin chỉnh lại như sau.
Cognac thuộc dòng Brandy có nghĩa là những loại rượu được chưng cất từ hoa quả,nho,táo,lê.v.v.Cognac,Amargnac được chưng cất từ nho.

Trong khi rượu mạnh(spirit) là đồ uống được chưng cất từ thực vật nói chung bao gồm cả hoa quả.Chẳng hạn,wishkey làm từ mạch nha,vodka từ gạo,rum từ mật mía,tequila xương rồng.

Cám ơn Cụ (b), em sẽ sửa lại. Kỳ thực thì Cụ giải thích em mới rõ chứ không mở thớt này thì khối thứ mờ mịt không biết X_X

BG25

Xe điện
Em chưa hiểu lắm phần bôi đậm - Cụ giải thích cho em với [-O<
Em xem chương trình đoạn nói về các sao chổi, Ha-lây ~ Halley thì em tra có phiên âm tiếng Việt, còn sao chổi ISON và sao chổi Hale-bopp cũng rất nổi tiếng nhưng không thấy phiên âm thôi cụ ạ.

minhchi233

Xe điện
Cám ơn Cụ (b), em sẽ sửa lại. Kỳ thực thì Cụ giải thích em mới rõ chứ không mở thớt này thì khối thứ mờ mịt không biết X_X
Cụ Solex giải thích chuẩn rồi đới Cụ ạ, Có một điểm nữa là rượu Cognac , là rượu được chưng cất từ no của vùng Cognac , Armagnac là rươuj được chưng cất từ nho của vùng Armagnac, thực chất nó là tên địa danh và được dùng cho thương hiệu của SP này ( nhự rượu làng Vân, gạo tám Hải hậu, Xuân đài.. ở ta ạ)

minhchi233

Xe điện
Nhạc mẫu nhà cháu hay gọi cây này là hành boa-rô: poireau

Đường bộ

Xe điện